Department of Languages and Cultures
Federal University Gusau, Zamfara, Nigeria
Email 1: abuubaidasani5@gmail.com
Email 2: abu-ubaidallah@fugusau.edu.ng
WhatsApp (Only): +2348133529736
YANZU ƊALIBAI SUN FI SON FARA GINI DAGA SAMA
Sai
An Zubar Ake Ɗauka/Ɗiba
Wani
abin burgewa da kare-karen maganar Hausawa shi ne, sannu a hankali wata rana mutum
zai ci karo da karin maganar da ta dace da wani lamari, tamkar domin al’amarin
aka ƙirƙire ta.
Karin magana a Hausa takan yi aiki kamar yankan wuƙa ta
hanyar dacewa sak da wani yanayi. Babban misali shi ne yadda karin maganar “sai
an zubar ake ɗauka/ɗiba” ta dace da abin da yake faruwa ga ɗalibai, musamman masu karatun manyan
digirori.
Kimanin
shekaru goma sha huɗu
(14) da suka gabata, na kasance ina mamakin yadda ake iya zama a rubuta littafi
ko kundin bincike. A wajajen shekarar 2011, na taɓa bayyana damuwata ga Farfesa Sa’adiya
Omar. Na ce: “Ni fa ina ga duk wasu abubuwa da suka kamata a yi rubutu a kansu,
an riga an ƙare. Duk jikina mutuwa yake yi. Me ma mutum zai iya yin rubutu
a kai?”
A
lokacin sai ta yi dariya, sannan ta ce: “Ai ba a ma yi komai ba. Yanzu ne ma za
a fara rubutu. Da zarar ka shiga cikin ‘system’ ɗin, za ka yi ta cin karo da ‘topics’. Yayin
da kake karatu, a nan ne za ka riƙa ganin abububuwa masu tarin yawa da ba a
yi rubutu game da su ba.” A zuciyata, na aminta da jawabinta ne kawai saboda girman
yardar da na yi da ita, da kuma girmamata da nake yi. Amma a haƙiƙanin
gaskiya, a lokacin zuciyata ta kasa fahimtar yadda hakan zai iya faruwa. Bayan
tafiya ta fara nisa ne na gane zancenta dutse.
Fara
Gini Ta Sama
A
zahirin gaskiya, ɗalibai
da dama da suke fuskantar bincike da rubutun kundayen manyan digiri, suna ƙoƙarin
fara gini ne daga sama. Za ku iya yarda da ni yayin da kuka bibiyi misalaina:
Tun
a farko, datacciyar hanyar zaɓan
batun da ɗalibi
yake son yin bincike a kansa shi ne “karatu da bincike tuƙuru.”
Ya kamata ne ɗalibi
ya duƙufa
wajen karance-karance. Sannu a hankali zai naƙalci duk wani salo da siga na yadda ake rubutu.
Daga nan zai fara fahimtar falsafar da marubuta da manazartar suke amfani da
ita wajen zaƙulo matsalar da ta cancanci bincike, tare da bin matakan nazari
tiryan-tiryan domin ƙalailaice ta. Yayin da ya kai gaɓar da ake yi wa take da “hannu ya iya,
jiki ya saba,” zai fara fahimtar “giɓi” a wasu fannonin da ya yi nazari game da
su. Idan tafiya ta ƙara nisa, adadin giɓi da zai riƙa gani za su ƙaru
matuƙa. Daga
nan zaƙami
da tsumin bincike za su shige shi.
Da
yawa daga cikin ɗalibai
ba waɗannan matakai suke son bi ba. Hasali ma,
wasu sun fi so ne su tambaya domin a ba su batun da ya kamata su yi bincike a
kansa. Duk ɗalibin
da ya tambayi a ba shi batu domin rubuta kundin babban digiri, ta tabbata bai
shirya wa karatun ba. Shiri a nan shi ne, bai yi karatu da bincike da har ya
samu cikakken fahimtar cancantar fara binciken babban digiri ba. So yake yi
kawai ya fara gini daga sama.
Wani
kuwa ba shi da zaɓin
ɓangare taƙamaimai da yake son ƙwarewa
a kai. Ya zama jemage tsakanin fannoni daban-daban. Buƙatarsa
kawai ita ce ya samu batun da za a amince masa domin yin rubutu a kai – don a
ba shi takardar kammala digiri. Shi ke nan, ta biya masa! Kai tsaye wannan daga
sama yako son fara gini.
Wani
kuwa, kundayen digiri zai bi domin ya riƙa zaƙulo yadda suka yi rubutunsu. A haka shi ma
zai gina ƙunshiyar aikinsa wadda kai tsaye za a iya fahimtar yadda ta
karkata daga haƙiƙanin batunsa zuwa ɗaukar naso da tsattsafin kwashe-kwashe da
ya yo. Ilimin gina aiki ba a samun sa ta hanyar ɗaukar hannu daga kundaye tsiraru. Ana samun
sa ne ta hanyar karatu turƙuru game da “dabarun bincike.” Kowane abu
da mutum ya gani a cikin ƙunshiyar aiki (wanda ya aikatu), to akwai
dalilin da ya sa yake nan, kuma akwai dalilin da ya sa ya kasance yadda ya
kasance. Wanda ya yi karatu, ba ya buƙatar ganin ƙunshiyar aikin wani kafin ya gina ƙunshiyar
binciken da ya saka a gaba (wannan ba ya nufin ba zai yi nazarin ayyuka
makamantan nasa ba). A maimakon haka, yanayi da tsarin binciken da yake shirin
yi, su za su bayyana yadda ƙunshiyar aikin ta dace ta kasance – bisa karɓaɓɓun ƙa’idoji da matakan rubutun binciken ilimi.
Idan dai mutum ɗaukar
hannu zai yi daga wasu tsirarun kundayen digiri, lallai so yake yi ya fara gini
daga sama.
Abin
yana da ɗaure kai yadda yake kasancewa har cikin ɗaliban manyan digiri akwai waɗanda ɓangarorin aikinsu kai tsaye hoto ne na
wasu ayyuka. Da an karanta za a iya jin babu armashi. Kalaman suna ƙoƙarin
komawa zuwa ga aikin asali – wurin da aka kwaso tare da ‘yar kwaskwarima. Kai tsaye
wannan yana nuna karatun marubucin ya taƙaita ga inda ya kwaso. Bai yi karatun da ya
karantar da shi salon bayanan da ya kamata su kasance a ƙarƙashin
kowane take ba. Yana so ne kawai ya fara gini daga sama.
Duk
wanda ya ce shi taken bincikensa “kaza” ne, ya rasa yadda zai yi don bai samu
rubuce-rubuce da suka yi magana game da binciken da yake son yi ba – kai tsaye
ya bayyana cewa bai yi karatu ba. Da ya yi karatu, da ya fahimci cewa, babu
wani aiki da zai ɗauko
face ya samu ayyukan da suka shafe shi (kai tsaye ko a kaikaice). Haka kuma, da
zai fahimci cewa, rashin samun rubuce-rubuce game da binciken da yake son yi,
nasara ce ga bincikensa ba ƙalubale ba. Babban abin da ake buƙata
daga bincike shi ne “samar da sabon ilimi.” Rashin sanin haka yana nuna so yake
yi ya fara gini daga sama.
Ta
Yaya Ake Faro Gini Daga Ƙasa?
Abin
yana da sauƙi ga wanda ya ɗauke
shi da sauƙi. Babban sauƙinsa shi ne, da zarar ka yi, to ka huta. Kai
da kanka za ka samu nitsuwa da kwanciyar hankalin cewa ba bisa ƙila-wa-ƙala
kake ba. Kana rubutu ne bisa hujja da sanin dalilin da ya sa kake rubuta
abubuwan da kake rubutawa. Yadda ɗaya a tara da ɗaya yake kasancewa biyu (1 + 1 = 2), haka
matakan bincike suke yayin da aka naƙalce su (duk da tsarabe-tsarabe da ke ƙunshe
cikinsa). A bisa haka:
1.
Ka yi karatu cikin nitsuwa. Ka cire gaggawa da kasala yayin karatu. Ka karanta
bayanai masu yawa tare da faɗaɗa bincike a kan duk wani ɓangare da ya ƙayatar
da kai. Sannu a hankali za ka ci karo da wani fage/fanni da ya fi jan
hankalinka sama da saura.
2.
Ga ɗaliban harshe, misali Harshen Hausa, ɗaya daga cikin manyan abubuwan da ya
kamata ka naƙalta shi ne ƙa’idojin rubutu. Wani babban fage shi ne
zurfafa karatu kan “dabarun gudanar da bincike.”
Akwai rubuce-rubuce masu tarin yawa a wannan fannin, duk da mafi yawansu ba a
cikin harshen Hausa suke ba. Daga nan kuma sai karatu a fannin Hausar ita
kanta. Ya shafi manyan rassanta, wato harshe da adabi da al’ada.
3.
Ka karkata bincike da nazarce-nazarcenka zuwa wannan fannin da ya fi burge ka,
wanda kuma ƙwarewarka ta fi karkata zuwa gare shi. Sannu a hankali za ka
fahimci muhimman batutu a fannin (major concepts) tare da fahimtar muhimman
tattaunawar da suka gudana da waɗanda suke gudana a fannin (major
arguments/issues). Daga nan kuwa za ka fara ganin giɓin da ya dace a cike. Shi ke nan, tarkonka
ya yi babban kamu.
4.
Idan ka bi waɗannan
sauƙaƙan
matakai, cikin ƙwarin guiwa za ka gina batun da kake son
yin bincike a kai. Tun daga rubuta taken binciken, za a ga bajinta da alamun da
suke nuna cewa, ka yi karatu – ba ka kawo ne “kama
ra’aitan
nasa”
ba. Bugu da ƙari, ka riga da ka sama wa kanka fagen da kake son ƙarewa
(area of specialization). Za ka gina kanka a wannan fage cikin sauƙi
kasancewar sha’awarka ce da karkatar fahimtarka suka yi
maka jagoranci zuwa fagen.
5.
Ka riƙa
neman shawara tare da tattaunawa da abokan karatu na kusa da na nesa. Ka riƙa
neman tsokaci daga sa’o’inka da na gaba da kai har ma da waɗanda suke ƙasa da kai a fannin domin fahimtar ɓangarorin da kake da naƙasu
tare da bin matakan tayar da komaɗar.
Ba
a Kama Zomo Daga Kwance
Wani
malaminmu ya taɓa
cewa, wani babban malamin falsafa ya ce: “Higher education is for ableliest and
surest.” Duk da ban samu haƙiƙanin wanda ya yi wannan furuci ba a
binciken da na yi, zancen da kuma bayanin malamin sun kama hakali –
wato karatun manyan mataki na waɗanda suka-ji-suka-gani cewa za su iya ne.
A bisa haka, babu wani adadin karatu ko bincike da ya kamata ya kasance abin
fargaba ko ƙorafi. Misali:
1.
Babu dalilin da zai sa ɗalibin
babban digiri na Hausa ya kasa sanin muhimman ƙa’idojin rubutun Hausa (dokokin haɗe kalmomi da rabewa da kuma alamomin
rubutu).
2.
Babu dalilin da zai sa ɗalibin
babban digiri ya kasa karanta “dabarun gudanar da bincike”, don kawai akwai ƙarancin
rubuce-rubuce a fannin a cikin harshen Hausa.
3.
Babu dalilin da zai sa ɗalibin
babban digiri ya kasa karantawa tare da naƙaltar yadda ake tsara manazarta.
Idan
za a sha giya, to a sha ta dubu!
Matsalar
a Taƙaice
Akwai
ƙarancin
karatu da sabunta bincike a tsakanin ɗaliban ilimi a yau, har ma da wasu
malamai. Wannan yakan haifar da ƙalubale sosai. Masana da suke duba binciken
ɗaliban manyan digiri sukan wahala matuƙa
saboda ɗaliban sun ƙi yin abin da ya dace. Sun ƙi tsayawa
su yi karatu. Sun fi son su ɗauki
abin daga sama – wato rubuta kundin digirin kawai, ko da kuwa ba su san komai
game da shi ba bayan kammalawa.
Shawarar
a Taƙaice
Lallai
abu ne mai matuƙar muhimmanci ga ɗaliban manyan digiri su yi karatu kafin
rubutu. Akwai buƙatar faɗakarwa a matakai daban-daban domin shawon
kan wannan ƙalubale na ƙaruwar kasalar karatu da ɗabi’ar watsi da al’adar nazari da bincike.
Ɗalibai
musamman masu karatun manyan digiri, a koyaushe su tuna cewa, ba kwalin ba ne
kawai abu mai muhimmanci. Wani abu mai muhimmancin (wataƙila
ma muhimmanci mafi ƙoli) shi ne adalcin da ka yi wa kanka na
cancantar kwalin, adalcin da ka yi wa masu duba ka ta hanyar sauƙaƙa
musu (gabatar musu da rubutu mai tsafta) da kuma adalcin da ka yi wa ilimi da
al’umma ta hanyar tabbatar da cewa, ba ka mayar da lamarin karatu je-ka-na-yi-ka
ba.
2 Comments
Masha Allah! Wannan takardar ta yi matuƙar taimaka man wajen gano me ya kamata in yi domin gudanar da binciken ilimi.
ReplyDeleteMasha Allah. Allah ya ƙara ilimi mai albarka Malam Mansur.
DeleteENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.