Article Citation: Bunza, M.B. (2025). Ta’aziyyar Sambo Wali Giɗaɗawa. Zauren Waƙa, 4(2), 66-68.
TA’AZIYYAR SAMBO WALI
GIƊAƊAWA
Daga
Aliyu Muhammadu Bunza
Sashen Koyar da
Harsunan Nijeriya, Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo, Sakkwato
Gabatarwa
Alhaji
Muhammadu Sambo Wali Giɗaɗawa fitaccen malami ne, fitaccen marubuci, kuma masanin tarihin ƙasar Hausa da Daular Sakkwato. A
cikin Ƙungiyar Marubuta
da Manazarta Waƙoƙin Hausa su ne dattawan marubuta.
Ya yi koyarwa a firamare da ɓangaren Cibiyar
Nazarin Addinin Musulunci, Jami’ar Usmanu Danfodiyo, Sakkwato. Ya yi wa Gidan
Rediyon Rima Sakkwato gudummuwa gawurtacciya da ko’ina an ji ta. A fannin
wasanni da faɗakarwa, Malam Sambo ya yi gudunmuwa
sosai. A ɗan nawa bincike, cikin manazartan
zamaninmu babu wanda ya kai Malam Sambo sanin tarihin ƙasar Hausa ta Gobir da Daular
Sakkwato. Don haka nake ganin ko bayan rasuwarsa, ya kamata Jami’ar Sakkwato ta
ba shi yabo da digirin Girmamawa (Dr.). Allah ya gafarta wa Malam Sambo Wali Giɗɗawa. Amin.
Ta’aziyyar Sambo Wali Giɗaɗawa
1. Bismillahi Allah Gwani mai ƙaddarowa
2. Mahalicci maƙagi
da ba wani mai hanawa
3. Kai ka yi duniya halittun ciki ba musawa,
4. Kay yo annabawa da saƙon
don isarwa,
5. Komai sun ka ce, Kai ka ce haka tabbatarwa
6. Kai ka yi duniyar maus rai kafin macewa,
7. In mutuwa ta riske mu duk ƙasa za mu yowa,
8. Ko a rufe mu, ko dunƙulewa
sai ruɓewa,
9. Kowa nashi lokaci yaz zo bai wucewa,
10. Ko tsufa walau ƙaddaron
ciwon tuƙewa.
11. Ko wata ƙaddara
wadda ba bagiren laɓewa.
12. Allah ka jarabce mu mun yi rashin rasawa,
13. Sambo Wali masoyinmu Malam mai kulawa,
14. Dattijon Giɗaɗawa
mai ƙwazon kulawa
15. Da maƙwabta
da ‘yan’uwa Sambo yake ganewa.
16. Manya, yara in yai kira ba mai ƙiyawa,
17. Muryatai ka jawo taro ba a wucewa,
18. Wanda yake kusan Sambo ko ba mai ɗagawa,
19. Zai yi shiru ya soke kai nai ba ya ɗagawa
20. Wani waƙaci
kamar hawayenmu su so fitowa.
21. Kan a jima haƙorannmu
su ke ƙyalƙyacewa,
22. A yi kuka, a yo dariya a yi marmashewa,
23. Matuƙar
ya isar da saƙonsa na tsawatarwa,
24. Dole ido ja zukata na ɗunguzowa,
25. Rai ya langaɓe
tunanin ranar haɗewa,
26. Muryar Sambo tausai haƙiƙa da tsoratarwa.
27. Ya Allah Ka gafarci Sambo Waliyi nawa,
28. Sa shi cikin WaliyyanKa ya mai tausayawa,
29. Yafe kurakuran Sambo kaɗai
ke iyawa.
30. Mun roƙe Ka
Allah Gwani mai ƙaddarowa,
31. Sa muna Sambo Aljanna ɗakin
wartsacewa,
32. Shi ji daɗin
da kwancin da kwana bai tahowa,
33. Ya zamo saurayi babu harshe mai cirewa,
34. Dole ƙafarsa
mai ɗingishi
taka murmujewa
35. Ya fito tangaram ga tsawo ga girgijewa.
36. Roƙo ne
mukai Jalla sarkin agazawa
37. Kai kac ce a roƙe Ka
mun yi muna daɗawa
38. Ta’aziyya ta kowanmu ce ba mai ƙiyawa.
39. Malami Sambo sha’iri yai sa’ar macewa,
40. Ga tsufa ta kirki da shekarun ƙwarewa,
41. Kuma masani cikin malamai ba mai musawa
42. Sambo Bagimbanen ƙwarai
ga ƙabilar Arewa,
43. Tanzanko sukai da yin adu’a ba gazawa.
44. Allah Kai ka yi, Kai ka yi, ba mai hanawa,
45. Kai ke gafara Kai ka ceto ba musawa,
46. Kai ke yafe duk zununbban da muke zubawa.
47. Sambo Wali muke son Ka ba bagirin shigewa,
48. Can Aljanna Firdausi mai daɗi daɗawa.
49. Ka yi mai ɗaukaka
da’iman ciki bai fitowa.
50. Waƙoƙin Wali Ta’ala shi ka ambatowa.
51. Daga nan sai salati ga Manzo sai daɗawa.
52. Ga sahabbai da Malamai don tsananin kulawa,
53. Yau ko Sambo an kai ga ƙarshe
ba tsayawa
54. Wada yawwa gabacinmu yo mishi ba gazawa.
55. Ya Allah Ka ceci Sambo Gwani mai iyawa.
56. Ba shakka gado na ceto Kai ke azawa
57. In kac ceto Sambo bawa duk bai hanawa.
58. Allah ba shi Aljanna Firdausin tuƙewa.
59. Sa shi cikin mutanenKa masu yawan kulawa.
60. Nan Ɗanbunza
zai tsaya ta’aziyyar
cikawa
61. Sambo Wali Uban sha’irai ba mai hanawa.
62. Sunana Aliyu kai mai son bincikawa.
63. Babana Muhammad idan ka son cikawa.
64. Birnin Bunza Ungwar Malammai daɗawa.
65. Nan Birnin Masar nay yi ta’aziyyar cikawa.
Aliyu Muhammadu Bunza
A Birnin Masar, Ƙasar
Egypt
7 ga watan Yuli, 2025
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.