Takardar da aka gabatar a taron kammala karatu da malamai ƙarƙashin Ƙungiyar Izala, a Abuja ranar Jumu’a 21/02/2025 a babban ɗakin taron ta ƙarƙashin jagoranci Sheikh Bala Lau, Shugaban (JIBWIS) ta Ƙasa
MATAKAN MALAMAI DA JAGORORIN MUTANE NA FUSKANTAR MATSALOLINSU
(DUBA CIKIN BITA-DA-ƘULLIN TATTALIN ARZIKI DA ZAMANTAKEWAR AL’UMMA)
Daga
Aliyu Muhammadu Bunza
Professor of Hausa Studies
Department of Nierian Languages
Usman Danfodiyo University, Sokoto
mabunza@yahoo.com/0803-431-6508
Gabatarwa
Addininmu sanannen addini ne a duniyar mutane na yau, da
jiya da shekaranjiya da shekaranjiya ban da jiya. Manzon addininmu masanin
duniyar da aka aiko shi a cikin ne, da wadda ta gabace shi, da wadda za ta biyo
bayan ƙaurarsa. Don haka, a falsafar al’adun hatsunan mutane
duniya ta kasu uku: A koyaushe rana ta fito sunan ranar “yau”. Idan ta faɗi sunan ranar “jiya”. Idan ba ta
fito ba, sunan ranar “gobe”. Abin lura a nan shi ne, addininmu na Musulunci na
jiya ne, da yau, da gobe. Ƙin miƙa wuya gare shi cikin ɗaya daga cikin ranakun nan uku ita
ce ake cewa “bijirewa” wanda Musulunci ke cewa “ridda”. Yarda da shi a kowace
rana shi ake cewa “miƙa wuya” wanda nassoshin ayoyin Alƙur’ani ke kiran masu shi: “”Yaa allaziina aamanuu…” Ke nan
cikin muminai ake samun “malamai” kuma cikin muminai ake samun “shugabanni”
wani ba su ba shi ne mabiyansu masu koyi da su. Don haka malamai da shugabanni
kowace al’umma su ne makaman gyara al’umma da fuskantar duk wani abu da ke yi
wa al’umma takin saƙa ga cigaban rayuwarsu. Ga yadda bincikena ya fuskanci
taken takardata.
Shimfiɗa
Manufar wannan bincike fayyace wane ne malami ko waɗanne ne malamai. Wane ne shugaba?
Mene ne dangantakar malamai da shugabannin al’umma wajen biyan buƙatar al’ummar da tsare ta ga abubuwan da ke kawo mata cikas?
Matsalolin da ke yi wa tattalin arzikinmu da zamantakewarmu ɓannan ƙasarmu ta kasa cigaban da ya kamata ƙasa ta samu. Ke nan, in babu malami da shugabanni al’umma
tsarin demokradiyya da mulkin soja ba su kasuwa a bangon ƙasa a kafa tsakakakkiyar ƙasa. Masana suna ganin babu ƙasar da za a ji sunanta in ba ta da malamai da shugabanni
masu limancin mazaunanta dubi yadda adabin Hausawa na kimanin shekaru ɗari biyar ya tabbatar a bakin yara
a fagen wasannin ɗare:
Jagora: Ko waj je Kano ya ga Maikano
: Ya ga uwar
cikin Maikano
: Ni na je Kano
na ga Maikano
: Na ga uwar uwar
cikin Miakano
: Hat tab ba ni bayi tara
: Ukku suna Kano
: Ukku na Daura
: Wasu ukku na Zariya
: Yar ƙaramursu an nan
: Tana luguden kutumar uban
: Wanda yay yi da ni
: Da maza da mata duka
: Ban da Sarakuna
: Ban da Malammai
: Bisa hankalina nike
: Ban da uwar cikina
: Da tah haife ni….
Amshi: Yaro alo
iye yara nanaye
: Anye! Iye nanaye.
Yadda addinin Musulunci ya girmama malamai da shugabanni
hadda adabin Hausa ya girmama su. Tattalin arziki da zamantakewa malamai da
shugabanni su ne jagora. Tabbas ayar Alƙur’ani ta ce: “Ku yi wa Allah
biyayya ku yi wa AnnabinSa da shugabanninku”.
Wane Ne Malami?
Ga al’adar karatu maimaita wa mutum abin da ya sani shi
ne karatu. A aƙidar Musulunci malami shi ne:
Mutumin da aka shaida da tsoron Allah bisa ga karatun da karantarwa da ya
koya ga masana karatu da karantarwa. Aƙidar Musulunci ba ta nuna ƙwarewa ga rubutu wata babbar daraja ta zama malami ba domin
Manzonmu da aka aiko gare mu fasahar harda da karatu yake da ba ta rubutu ba.
A aƙidar Musulunci malami ya kasance
mai ilmin, sanin littafin Allah komai ya iya in Alƙur’ani bai zauna a kirjinsa da leɓensa ba, ba malami ba ne. A fannin
ilmi na boko akwai waɗanda ake cewa malamai. A ƙa’idar karatun boko malami shi ne:
Wanda ya iya karatu da rubutu cikin harshen ‘yan Mulkin Mallaka. In ya iya
karatu da rubutu cikin harshensa na gado ba malami ba ne sai ya san na Turawan Mallaka.
Sanin addini saukakke ko na gargajiya a boko ba mallantaka ba ne.
Waɗannan malamai biyu zamanin da suke su ne ke riƙe da ragamar shugabantar mutanensu da karuwar duk wani gurɓata zai zo ga arzikin mutane da
kyautata musu zamantakewarsu. A ɓangaren Musulunci da boko dole a
tarar da malami mai fasahar hardace karatu da karanto shi. A fagen da suka saɓa wa juna shi ne zancen “rubutu”.
Wane Ne Shugaba?
A nahawu Hausa kalmar shugaba gaɓa uku take da su /shu/ga/ba/.
Kalmar /shu/ tana nuni ga saka mabiya “shuru” ba za a ce komai sai abin da suka
faɗa a saurara. Kalmar “gaba” tana nuni ga kasancewar gaba ga
mutane ko su mutane su sa shi gaba. Ai daga nan aka samo: gabaci, magabaci,
shugabanci, da sauransu a taƙaice mutum na kasancewa shguaban
kansa na gidansa, unguwarsa, garinsa ko ƙasarsu. A duban masana zamantakewa
cewa suka yi shugaba shi ne:
Wanda mutanensa suka aminta da ɗabi’unsa da halayensa da ƙoƙarinsa wajen karɓo haƙƙoƙinsu da ƙwato su da kare rayuwarsu. Kalmar “shugaba” ta riga kalmar
“sarki” bayyana na al’adun mutane da ke bayyana a adabinsu. A al’adance shguaba
dole ya kai ga shekarun cikakken hankali ya kuma kasance kuɓutacce ga manyan cutuka da halitta
da ta saɓa wa magoyan bayansa.
Waiwaye
A wannan mataki muna son mu kalli matsayin malami da
shguaba cikin mutanen da suke taru da su. Abin da ya kyautu a sani a nan shi
ne:
i. Tun gabanin saukakkun addinai a duniyar mutane ƙwararrun masana a wani ɓangare na rayuwa su ke kan kujera
irin ta malamai a yau.
ii. Shugabanni a al’adance zaɓen mutane ne ko gadon abin da suka
zaɓa ya shiga gaba da ayyukansu.
iii. A yau, malamai addini da ilmin sana’a suke jagora,
su kuwa shugabanni siyasar zamantakewa suke jagora.
iv. A kan haka za mu ce da malamai da shugabanni suke riƙe da mutane a yau, kuma su ke da ikon sa baki a kan buƙatun mutanensu ga gwannatin siyasa ko ta soja ko ta
gauraye-gauraye.
v. Waɗannan hujjoji sun nuna kowace irin matsala ta taso wa
mutane a kowane irin lokaci malamai da shugabannin mutane su ke da bakin
maganar a yi ko a daina ko a yi hattara ko a sake lale.
Mece ce Babbar Matsalar Mutane?
Ba abin mamaki ba ne kowa ya kawo matsalolin da ya sani
daban-daban kuma a samu wani wuri an yi canjaras wani wuri in saɓa wa juna. Tabbas duk wani malami
da zai jawo mutane zuwa ga kusantar karatunsa ko makarantarsa ya fahimci
matsalolin waɗanda yake yi wa karatu. Haka kuma, babu wani mai mulki da zai
ci nasarar shugabantar mutanensa face ya fahimci wasu matsalolinsu da yadda za
a bi a shawo kansu. Gaskiya matslaolin mutane ba su ƙyarguwa sai dai a lisafa abin da aka gani ko aka ji. Duk da
haka masana falsafar rayuwa sun ce Arziki da Tattalinsa ita ce babbar magana.
Da malamai da shugabanci al’ummomi su sani matsalar da ke cikin tattalin arziki
ita ce matsalar “samu” da “rashi”. Samu daga ginuwar arziki yake, rashi kuwa
daga rushewar arziki yake, a nemo hanyoyin dahowarsa. Idan muka dubi abubuwan
da ke aukuwa cikin ƙasarmu a yau na hargitsi, satan mutane, ta’addanci,
kashe-kashen mutane da ta shafi addini, da ƙabila, da yankin wurin zama, idan
aka duba tushensu “rashi” wanda ake ce wa “tsiya”. A addinance an fito da
hanyoyin yi wa tsiya tawaye waɗanda ta shafa su samu waraka daga gare ta. Ga yadda
addinin Musulunci ya fito da hanyoyi na kare kawunan magoya bayansa. A
addininance muna da:
i. Zakka
ii. Bashi
iii. Kyauta
iv. Gado
v. Sadaka
vi. Aro
vii. Taimako
viii. Rance
ix. Fansa
x. Wasiyya
A wannan ƙarni da muke cikin musamman idan
aka dubi halin da Musulmin Nijeirya suke ciki babu wani abu da ya fi waɗannan abubuwa goma fito da tattalin
arzikinmu. Za mu ga babbar hanyar da za ta taimaki mabuƙatanmu ba su wace waɗannan goma ba. Za a ga daga cikinsu
biyu kowai ne dole (farilla) wato zakka da Gado. Su ma za mu ga Zakka:
i. Sai wanda dukiyarsa ta kai matsayin babbar dunikiya a
zamanin da ake da ita.
ii. Waɗanda taka kai gare su ‘yan kaɗan ne cikin mu.
iii. Wasu masu karɓar ta ba su cancance ta ba, kuma ba
a barin ba su, ba sa barin karɓa.
iv. Masu bayar da ita ba su ankaro cikin kurakuran masu
raba musu ita ba ga mabuƙata.
v. Har yanzu Musulmin Nijeriya ba su da tabbataccen
kwamiti na amintattu addilan masu rabon zakka ba.
A ƙa’idar tattalin arziki na Musulunci akwai gado. Rabon
gado wani baba ne babba daga cikin babukan fiƙihun Musulunci wanda ya kalli
tattalin arziki sosai. Gado doka ce ta rabon arzikin Musulmi wanda ya mutu ga
‘yan’uwansa na jini. Masu rabon ko ba su da gado a ciki a ba su wani abu na
biya ga ayyukansu. Kai! Shari’a ta yarda hatta da kallon rabon (mabuƙata) a ‘yanmu wani abu. Yar matsalar a nan ita:
i. Matance nawa ke da dukiyar da za a raga wa magada?
ii. Dukiyar gado nawa za a arziki da ita? Wata ranar da
aka raba ta wasu masu gado ke cinye ta.
iii. Dukiyar gado ‘yan’uwan magada ake ba ita.
iv. Waɗanda ba ‘yan’uwansa ba, ba su da rabo. Ke nan ‘yan
uwansa kawai ke cin ta. Waɗanda ba ‘yan’uwansa ba fa? Mun ko san sun fi yawa a
bangon duniya da garinsu da gidansu.
v. Daga cikin dukiyar gado wasiyya kawai ke shiga hannun
waɗanda ba magada ba in an yi ta, in an yi wa magata ita akwai
zantukan masana da yawa.
Bita
Idan muka cire Zakka da Gado za mu ga abubuwan da suka
rage don ƙarfafa tattalin arziki ne ga waɗanda arzikinsu bai bunƙasa ba kamar bashi ga mai kasuwanci. Kyauta ga wanda ya yi
hasara da ƙarfafa arzikin mai nema. Taimako domin ƙara ɗaukaka zumunta ta jini da addini. Rance domin a ƙara wa dukiyar mai nema ƙarfi. Fansa domin kuɓutar da wanda ke tsare da Wasiyya
da mamaci ya yi ga wasu magada da wasu ayyuka ko wasu mutane. Babban abin kula
a nan shi ne, idan malamai sun yi la’akari da matsalolin tattalin arziki suka
sa shi gaba cikin koyarwarsu da karatunsu wasu matsalolin da ke damuwarmu musamman
matsalolin:
1. Ta’addanci
2. Sata
3. Zanga-zanga
4. Cin hanci
5. Rashawa
6. Maguɗi
7. Zamba cikin aminci
8. Yaudara
9. Siddabaru
10. Sihiri
11. Tsafe-tsafe
12. Dabo
13. Caca
14. Kore
15. Luwaɗi
16. Zina
17. Shaye-shaye
18. Fashi
19. Ƙarya
20. Kashin kai
21. Juyin mulki
Idan muka yi nazarin waɗannan matsaloli da kyau za mu ga
sun ƙunshi abubuwa uku manya. Na farko “rashi” wanda ya
haifar da talauci da miyagun ɗabi’u. Na biyu buƙatar arziki a kasance cikin masu
abu ba masu jiran abu ba. Na uku wadata, a kasance hanyar samun iko ko tara
marasa a gidan mai samu.
Matakan Malamai na Gyara
Matsaloli
A musulunce da an ce wa mutum “Malam” ya shiga cikin
wani babban bagire na faɗa a saurara, a yarda, a yi koyi da kai. Babban matakan da
malamai ya kamata su ɗauka su ne: Malami ya kasance mai karatu mai koyon karatu ga
waɗanda suka fi shi karatu ya kasance maganganunsa sun dace da
nassoshi tabbatattu. Ya tuba da fadanci in yana yi, ya nisanci fadanci in bai
shiga ba:
1) Ya nisanci raba kan muminai wajen saka su a ɗariƙarsa ko ƙungiyarsa ko aƙidarsa ko halayyarsa.
2) Ya jawo muminai kusa gare shi ga abubuwan da aka ba
shi sadaka, ko kyauta, ko zakka, ko agaji domin su sami ɗan abin sana’a ka da su tsunduma
cikin fasicci da talaucin da ke haddasa saɓon Allah.
3) Ya kasance mai daɗin baki wurin isar da saƙon addini domin muminai su saurara su kama sana’o’in yardaddu da za su fitar da su ga
saɓon Allah. Ka da ya yi amfani salon maganarsa wajen fassara
nassoshi domin son ransa ba.
4) Ya kawar da gaba ga komai idan gaskiya ta bayyana ga
abin ko da ta saɓa wa ɗariƙasa da ƙungiyoyarsa ko aƙidarsa ko halayensa.
5) Ba haramun ba ne ya fi son wata ƙungiyar siyasa bisa ga wata. Duk da haka dole ya nisanci yin
siyasa wajen tsinewa wata ƙungiya ko tozarta su, ko haramtar
da wata a kan wata. Matsayin malami na jagora ya yi hattara da takaro gaba da ƙiyayya cikin masu saurarensa.
Shugabanni
Da malamai da shugabannin mutane duk ayyukansu suna kusa
ga juna musamman na farfaɗo muna da tattalin arziki da zamantakewa, sai dai su
shugabanni sun shiga cikin wani tsari da ya saɓa wa da malamai kamar haka:
1. Shugabanni iyakai gare su na iko/mulki ba irin na
malamai da za a ce ko’ina kake nasu kake in ka saurari karatunsu ba.
2. Shugabanni wani lokaci gadonsa suke yi ko da ba su
cika wasu halayya ba malami kuwa zaɓen ilmi ne sai an yi karatu ake iya
yin sa.
3. Shugabanni akwai na ƙabila akwai na ƙasa akwia na sana’o’i, malamai babu irin su a ciki.
Ashe tattalin arzikinmu ya fi yin kusa ga shguabanninmu fiye da malamanmu.
Matakan Cika Gurbi
Matsalolin da ke damuwar ƙasarmu gaba ɗaya suna son a samu haɗin kan mutane uku: Na farko
shguabanni, na biyu malamai na uku waɗanda ba su ba. Da malamai sun kula
da irin matsayinsu ga mutane da gudunmuwarsu za a yi amfani, a tayar da komaɗan tattalin arzikinmu a faɗaɗa zamantakewarmu ƙasa ta ƙaru da arziki da tattalin arzuka mutanen da ke cikinta a
ji su, a gan su, a girmama su. Manyan matakan cika gurbi ne su ne: A bi
hanyoyin sama wa waɗanda suka yi karatu na kowace gurbi ayyukan sana’o’in da ke
cetonsu.
1. A ɗebe ta’addancin siyasa da ƙabilanci da ɓangaranci a kafafe yaɗa labarai a ƙarƙashin kowane irin hali.
2. A tsame hannun matasa cikin ta’addancin siyasa maza
da mata. A tabbata suna da abin yi kamar yadda ake yi a China da Germany da
Japan da sauran ƙasashe na gari.
3. A ɗebe matasa masana masu wayo da ladabi cikin waƙe-waƙen siyasa. Haziƙƙai ne a sa su cikin manyan ayyukan
hukuma ko a samo musu kamfanonin kore talauci a ƙasa.
Sakamakon Bincike
Babbar godiyarmu ga Allah da Ya lurar da wasu ƙungiyoyinmu na addini da zamantakewa cewa, mun fara ganin
muna cikin matsalolin cigaba. Babban abin da na hango shi ne, in kowa ya
fahinci matsalolin da ake icki, kuma kowa ya fahinci babu ɓangaren da ba su da hannu a ciki to
hanyar cin nasara ta buɗe gare mu domin mun fahinci kurakuranmu mu gano yadda za a
gyara su. Zancen wani adiibi gaskiya ne da yake cewa:
Jagora: Koz zaka bangon duniyar ga
: Yay yi bakwai ɗaya ya yi laifi
: Sai in bai da idanu babu baki
: Sai dai rahamar Allah
: In Shi nai muna
: Alhaji Gambo mai kalangu
: Ba dai wani aiki mai yawa ba.
Naɗewa
Tattalin arzikin mutane duniya ya rataya ga shugabannin mutanen duniya. A duniyar zamaninmu shugabanni iri uku muke da su. Shugabannin gargajiya da addini da siyasa da ma’aikatan tsaro (sojoji) in ƙaddara ta turo su. Don haka abin da ya rage gare mu shi ne bin dokokin mahaliccinmu kai tsaye babu gudu babu ja da baya.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.