Cite this article as: Adamu S. & Usman Y. S. (2024). Aro da Ƙirƙirar Kalmomi a Hausa: Nazari a kan wasu Kalmomi masu alaƙa da Ayyukan Ta’addanci a Jihar Zamfara. Proceedings of International Conference on Rethinking Security through the lens of Humanities for Sustainable National Development Interdisciplinary Perspectives. Pp. 343-349.
ARO DA ƘIRƘIRAR KALMOMI A HAUSA: NAZARI A KAN
WASU KALMOMI MASU ALAƘA DA AYYUKAN TA’ADDANCI A JIHAR ZAMFARA
Na
Shafiu Adamu
Sashen Hausa, Kwalejin Horar da Malamai ta
Maru
Jihar Zamfara
Da
Yahaya Sale Usman
Kwalejin Horar da Malamai ta Maru
Jihar
Zamfara
Tsakure: Wannan aiki mai
suna Aro da ƙirƙirar kalmomi a Hausa: Nazarin Wasu kalmomi masu alaƙa da
ayyukan Ta'addanci a Zamfara, aiki ne da ya ɗaura ɗamarar binciko tare da
taskace wasu kalmomi da aka haifa kuma aka yi renon su tare da samar musu
gurbin zama na dindindin a harshe, adabi da al’adun Bahaushe. Aikin ya yi
la’akari da matakan ƙirƙirar kalma a harshen Hausa kamar ƙirƙirar kalma ta
hanyar auna ta da wani aiki da ke bayyana kalmar ko kuma aro na kai tsaye ko
kuma aro tare da sabunta kalma. Haka kuma, aikin ya yi bayani a kan matsayin
aro a idon harsunan duniya da kuma irin gudunmuwar da aro ke bayarwa wajen
bunƙasar harshe tare da kawo jerin gwanon kalmomin aro da na ƙirƙira da suka
samu sanadiyar ayyukan ‘yan fashin daji, za a taƙaita aikin a garuruwan Zamfara
ta tsakiya da suka haɗa da Gusau, Tsafe, Maru, da kuma Bunguɗu. Haka kuma, an
tattara bayanan wannan aiki ta hanyar tattaunawa da jami’an tsaro da kuma
‘yan-sa-kai da mutanen da iftila’in ‘yan fashin daji ya rutsa da su a matakai
daban-daban, da shuwagabannin al’umma da, kuma wasu daga cikin ‘yan fashin
dajin.
1.0
Gabatarwa
Aro da ƙirƙira wata hanya
ce da harshe ke amfani da ita wajen bayyana wani baƙon abu da ya shigo cikin harshen da kuma nema
masa mazauni na dindindin a cikin
harshen saboda samun damar isar da saƙo da kuma fahimtar saƙon a cikin sauƙi. Haka kuma Masana da manazarta harshe sun aminta da cewa
harshe yana bunƙasa ne ta fuskar aron kalmomi idan yana aro da ƙirƙira idan
kuma harshen ya zama ba ya aro to lalle yana cikin harsunan da suke bisa siraɗi
ta fuskar ci gaba da rayuwa. Aro
da ƙirƙira sukan faru ne a harshe idan wata baƙuwar al’ada ta shigo harshen.
Kasancewar ayyukan ‘yan fashin daji baƙin ayyuka ne a arewacin ƙasar nan
inda harshen Hausa yake a matsayin harshe dannau ne ya tilasta wa harshen
samar da wasu kalmomi masu bayyana wasu ayukkan ‘yan fashin daji kamar yadda
wannan aiki ya ƙuduri yin bayani wasu daga cikin su.
2.0 Bitar Ayyukan da Suka
Gabata
Masana da manazarta harshen Hausa sun gudanar da ayyuka da dama a kan aro
da ƙirƙira, saboda haka, wannan aiki ba shi ne na farko ba a ɓangaren aro da
ƙirƙira a harshen Hausa, kamar yadda za a gani a nan gaba. Masana irin su
Bature (1995 ya kalli matsalar ƙirƙirar kalma ne kawai, haka kuma marubucin ya
bayar da misalai a fannonin rayuwa daban-daban, amma namu aikin ya yi ƙoƙarin
binciko tare da taskace kalmomin da aka ƙirƙira ta dalilin ayukkan ‘yan fashin
daji a arewacin Nijeriya.
Haka kuma, Green K. (1963) ya kalli ƙirƙirar kalmomi ta fannin aikin
gwamnati a lokacin turawan mulkin mallaka, amma bai ɗora nasa aikin a
kan tsaro ko ayyukan ta’addanci ba, saboda haka nasa aikin ya sha banban
da namu domin namu aikin ya keɓanta ne a kan ayyukan ‘yan fashin daji a
arewacin Najeriya.
Tazame (2011) ya kalli irin rawar da tsarin sauti, musamman saƙala wasali
ke takawa wajen mayar da kalmomin aro ‘yan gida a harshen Hausa, inda ya dubi
saƙala wasali, amma wannan aiki zai yi nazari ne a kan kalmomin da aka ƙirƙira
kuma aka samar masu da gindin zama a harshen Hausa sanadiyyar ayyukan ‘yan
fashin daji.
Garba (1988) ya yi bayani a kan aron kalmomi inda ya yi bayanin harsuna da
dama da Hausa ta yi aron kalmomi daga garesu, aikinsa ya yi daidai da namu
domin mun yi bayani a kan aron kalmomi kamar yadda ya yi sai dai namu aikin ya
bambanta da nashi domin mun yi bayani ne a kan aro da ƙirƙira dangane da
ayyukan ‘yan fashin daji a arewacin Najeriya.
3.0 Aro a Harshen Hausa
Kalmar aro Balarabiyar kalma ce wadda Balarabe ke kira “Ariya” sai Bahaushe ya aro ta kuma ya yi
mata gyaran fuska ta hanyar shafe wasali sai ta koma aro, aro yana nufin karɓo
kayan wani ko wani abin amfani na wani da nufin amfani da shi na wucin gadi sai
kuma a mai da wa mai abu kayansa.
Masana da dama sun tofa albarkacin bakinsu wajen bayyana ma’anar aro kamar
haka; Hartman da Stock (1972) sun bayar da ma’anar aro a matsayin “kalmomin da
aka aro kai-tsaye daga baƙon harshe zuwa wani harshen daban musamman ta hanyar
fassara ko kwaikwayo”.
Shi kuma Bynon
(1977) ya bayyana aro ne a matsayin ƙirƙirar da ba ta da tushe,
amma kuma tana da kalmomin harshen da yake bayar da aro. Saboda haka, siffofin
wannan baƙon harshe
ne ake amfani da su”.
Olaoye (1993) ya kalli aron kalmomi ne a matsayin baƙin kalmomin da aka shigar da su a cikin
harshen gida. Irin waɗannan kalmomi sukan rikiɗe ne a cikin sabon yanayi a taƙaitaccen lokaci, a wasu lokutan kuma akasin
hakan ne yake aukuwa.
Yakasai (2023) cewa ya yi, “kamata ya yi a ce, kalmomin aro su kasance
kalmomi ko sassan jimla da aka ɗauko daga harshen asali (source language) domin
amfani da su a harshen kar6a (receptor language) kuma ana iya yi wa
kalmomin da aka aro kwaskwarima ko kuma a bar su haka”. Haka kuma shi wannan
aikin ya kalli kalmomin aro a matsayin yin amfani da kalmomin wani harshe a
wani harshen na daban, domin bayyana wani baƙon abu da harshen aro ba ya da
shi, ta hanyar amfani da kalmomin kai-tsaye ko kuma a yi masu gyaran fuska
domin isar da saƙo.
3.1
Ma’anar Ƙirƙirar Kalma a Harshen Hausa
Yakasai (2023)
ya bayyana ƙirƙira da cewa “ƙirƙirarawa a harshe tana nufin yadda ake samar da sababbin kalmomi ko kuma sassan
jimla. Wato ƙirƙira ta keɓanta ga yadda ake ƙirƙirar sababbin kalmomi da sassan
jimloli domin bayyana wasu sababbin abubuwa a harshe”. Saboda haka muna iya
cewa aro da ƙirƙirar kalma a Hausa hanya ce ta samar wa baƙin al’adu kalmomin
da za a iya bayyana su a harshe ta hanyar ambatar su da kalmomin da ake ambatar
su da su a harshen asali kuma samar masu da wasu sababbin kalmomi da za a iya
ambatar su da su a baƙon harshen da suka samu kansu, domin lalurar isar da saƙo
a cikin sauƙi.
3.2 Dalilan Ƙirƙirar
Kalma
Dalilai da dama ne sukan haifar da ƙirƙirar kalma a harshe, domin kuwa ko
da a harshen Hausa ma akwai dalilai da dama da suke sanyawa a ƙirƙiri
sabuwar kalma da nufin samar da ƙarin kalmomi a harshen da kuma samun ƙarin
ma’ana don a yi amfani da su a cikin harkokin al’umma nay au da kullum.
3.3 Baƙin Al’adu
Tasirin baƙin al’adu na ɗaya daga cikin dalilan ƙirƙirar sababbin kalmomi
a kowane harshe saboda idan baƙuwar kalma ta shigo a harshen da baya da
irin wannan al’adar to ya zama dole ga masu harshen su sama wa wannan al’adar
sunan da za su riƙa ambatar ta da shi, misali a lokacin da saka sutura irin na
Bature ya shigo ƙasar Hausa zamanin turawan mulkin mallaka Hausawa ba su san
irin wannan al’ada ta sa sutura ba amma tun da ga shi lalura ta kawo irin
wannan saka sutura a ƙasar Hausa, to ya zama wajibi a samar wa wannan nau’in
saka sutura sunan da ya yi daidai da ita, sai aka samu irin wannan saka sutura
ya yi daidai da halittar wani ƙwaro a ƙasar Hausa mai suna zanzaro, don haka
sai aka yi amfani da irin wannan suna aka ambaci irin wannan sa sutura (Bature,
1995).
Saboda haka,
masana irin su Abdullahi Bature na ganin cewa, harshen Hausa na bin hanyoyi
guda uku, wajen ƙirƙirar sabuwar kalma:
- Aron
kalmomi
- Faɗaɗa ma’anar kalmar aro
- Gamin
gambizar kalmomin aro
3.3.1
Aron Kalmomi
Harshen Hausa
na amfani da dabara ta aron kalmomi wurin samar da sabuwar kalmar da ake ambatar wani abu a harshensa na
asali a yi amfani da ita a harshen ita Hausa
kamar yadda take ko kuma tare da yi mata kwaskwarima wato a taɓa tsarin sautin ta yadda zai yi daidai da
tsarin sautin harshen Hausa don saukin faɗi ga Bahaushe.
3.3.2
Faɗaɗa
Ma’anar Kalmomin Aro
Harshen Hausa
na amfani da faɗaɗa ma’anar
kalmar aro wurin ambatar wani sabon abu a harshe domin a samu damar amfani da
shi a harshen cikin sauƙi.
3.3.3
Gamin Gambizar Kalmomin Aro
Harshen Hausa
kan yi amfani da gamin gambizar kalmomin aro wajen ƙirƙira sabuwar kalma a Hausa, ta hanyar haɗa kalmomin aro biyu ko fiye domin ambata wata sabuwar al’ada a Hausa.
3.4
Amfani da Kalmar Asali
Hausa tana
amfani da kalmomin asali wajen ƙirƙira wa sabuwar al’ada suna a cikinta, ta hanyar
siffantawa ko kamantawa kamar haka:
- Amfani da kalmar Asali
- Faɗaɗa ma’anar kalmar asali
- Gamin
gambizar kalmomin Asali
3.4.1.
Amfani da Kalmar Asali
Harshen yakan yi
amfani da kalmar asali ta harshen wurin ƙirƙirar sabuwar
kalma da zata bayyana wani sabon abu da ya shigo a cikin harshen ta hanyar
duban wani abu da ya yi kama da wannan baƙon abin domin a ba wa baƙon abun suna don yin amfani da shi a cikin sauƙi. A kan dubi
siffarsa ko yanayinsa ko kuma wata kalma da za ta bayyana shi, sai a ba shi suna da ita.
3.4.2. Faɗaɗa Ma’anar Kalmar Asali
Idan aka Samu
wata baƙuwar al’ada a
harshen Hausa da babu ita a cikin harshen akan yi amfani da kalmar asali da take bayyana wannan abin sai a ba shi suna da ita domin Samun sauƙin hulɗar da za a yi da wannan baƙon abin cikin harshen saboda haka, sai faɗaɗa ma’anar waccan kalmar zuwa wata ma’anar daban
domin lalurar isar da saƙo.
3.4.3
Gamin Gambizar Kalmomin Asali
A harshen Hausa, idan aka samu wata sabuwar al’ada wadda babu ita a cikin harshen, akan yi gamin gambizar kalmomi biyu ko fiye da biyu domin ba wa wannan sabuwar
al’ada suna. Ma’ana akan sarƙa ko harɗa kalmomin asali da na aro domin a samu sabuwar kalmar da za a yi
amfani da ita a bayyana wani baƙon abu da ya
shigo cikin harshen.
4.0 Wasu Kalmomi Masu Alaƙa da Ayyukan Ta’addancin ‘Yan Fashin Daji
Ayyukan ta’addanci na ‘yan fashin daji da ɓarayin shanu da satar mutane
domin kuɗin fansa, ayyuka ne da suka yi ƙamari a arewacin Najeriya, musamman a
jihohin Zamfara, Sakkwato, Kebbi, da Katsina, da Neja, da Kaduna, wannan abu
baƙo ne a ƙasar Hausa da kuma harshen Hausa, kasancewar ya yi wa harshen kutse,
kuma ya zo da wasu al’adu da harshen bai saba da su ba, kuma an ɗauki lokaci
mai tsawo abun yana faruwa ya tilasta wa harshe dole ya samar wa waɗannan baƙin
al’adu suna a harshen ta hanyar aro da ƙirƙirar kamar yadda zamu gani a nan
gaba cikin wannan aikin.
4.1 Aron Kalmomi
Harshen Hausa
ya aro wasu kalmomi daga harsuna daban-daban domin bayyana wasu ayyuka na ‘yan fashin daji, musamman harshen Fulatanci da
‘turanci da ƙanuri kamar
‘yadda za a gani a cikin wannan aiki, kamar haka:
4.1.1 Aro daga Harshen
Fulatanci
Kasancewar ƙabilar fulani aka fi zargi da ayyukan ta’addanci na ‘yan fashin
daji, harshen Hausa ya aro wasu kalmomi masu yawa daga harshen fulatanci domin
bayyana wasu ayukka na ‘yan fashin daji kamar haka:
|
SN |
Kalma |
Ma’anarta ta
asali |
Sabuwar
Ma’ana |
|
1 |
Daba |
Matattarar wasu mutane masu wani aiki iri ɗaya |
Matattarar ‘yan fashin daji ƙarƙashin jagorancin wani shugaba, inda ake
tasarawa tare da aiwatar da ayukkan ‘yan fashin daji |
|
2 |
Hurtumi |
Bujimin sa a cikin garken shanu |
Namiji da aka sato domin karɓar kuɗin fansa. |
4.1.2
Kalmomin Aro Daga Harshen Turanci
Kasancewar
harshen Turanci shi ne harshen ƙasa a Nijeriya ya sa Hausa
ta aro wasu kalmomin
Turanci domin bayyana
ayukkan ‘yan fashin daji. Misali:
|
SN |
Kalma |
Ma’anarta ta asali |
Sabuwar Ma’ana |
|
1 |
Infomer |
Mai samar da
bayanan da ake buƙata. |
Mai samar wa ‘yan fashin daji bayanan sirri daga cikin al’umma. |
|
2 |
Sergent |
Jami’in soja ko ɗan sanda mai muƙami mai igiya uku. |
Shugaban ƙaramar bataliyar ‘yan fashin daji lokacin kai hari. |
|
3 |
Honda |
Babur ƙirar Honda |
Babur ɗin da ‘yan fashin daji suka fi yin amfani da shi. |
|
4 |
Gayu |
Matasa da suke kan tsarin da ya dace |
Samari ‘yan fashin daji da suka ƙware wajen kai hare-hare |
|
5 |
Battery |
Baturi da ake amfani da shi ga fitilar hannu don samar da haske. |
Harsashen bindiga |
|
6 |
Kidnapping |
Satar mutane |
Satar mutane don kuɗin fansa |
|
7 |
Mai pulogo |
Bindiga ƙirar gargajiya da ake yi wa harsashen fulogo |
Bindigar da ake sa wa harsashen fulogo don yaƙar ‘yan fashin daji. |
|
8 |
A.K |
Taƙaitaccen sunan wanda ya ƙera A.K |
Bindiga ƙirar A.K 47 da ‘yan fashin daji ke amfani da ita. |
|
9 |
Bandits |
Maɓarnata |
‘yan fashin daji |
4.1.3
Kalmomin Aro Daga Larabci
Kasancewar a arewacin Nijeriya ana bin tsarin addinin musulunci, wanda ake
aiwatar da komai nasa da harshen Larabci, kuma mafi yawan Hausawa musulmi ne ya
sa harshen Hausa ya ari kalmomin Larabci da yawa don bayyana wasu ayukkan ‘yan
fashin daji. Misali:
|
SN |
Kalma |
Maanarta ta
asali |
Sabuwar
ma’ana |
|
1 |
Sulhu |
Sasantawa |
Sasantawa da
‘yan fashin daji |
|
2 |
Askarawa |
Jami’an tsaro
da harshen Larabci |
Jami’an tsaron Jahar
Zamfara masu yaƙar ‘yan fashin daji. |
|
3 |
Hijra |
Yin ƙaura daga wani wuri zuwa wani |
Tasowa daga ƙauyukan da ‘yan fashin daji suka addaba zuwa wuraren da ba
su iya kai hare-hare |
|
4 |
Haraji |
kuɗin da ake ɗora wa ‘yan ƙasa da kamfanoni domin samun kuɗin shiga |
Kuɗin da ‘yan fashin daji ke ɗora wa talakawa mazauna ƙauyuka don kar a
kai masu hari. |
4.1.4 Ƙirƙira ta Amfani da Kalmomin Asali
Harshen Hausa
ya yi amfani da wasu kalmomin asali na harshen don bayyana wasu ayuka na ‘yan
fashin daji. Misali:
|
SN |
Kalma |
Ma’anarta ta asali |
Sabuwar ma’ana |
|
1 |
Ƙarfe |
Ƙarfe na asali |
Bindiga |
|
2 |
Gyaɗa |
Kayan amfanin gona |
Harsashi |
|
3 |
Kwantawa |
Kwanciya ta al’ada |
Kwanton ɓauna a kan ‘yan fashin daji |
|
4 |
Sasanci |
Yarjejeniya |
Yarjejeniya da ‘yan fashin daji |
4.1.5 Ƙirƙira ta Hanyar Faɗaɗa Ma’anar Kalmar Asali
|
SN |
Kalma |
Ma’anarta ta asali |
Sabuwar ma’ana |
|
1 |
Kunkuru |
Dabbar ruwa |
Motar yaƙi mai sulke |
|
2 |
Duna |
Abu mai baƙi sosai |
Wata bindiga da ‘yan fashin daji ke amfani da ita. |
|
3 |
Wagila |
Mace wadda ba ta da natsuwa |
Bindiga mai harsashen fulogo da ake amfani da ita wajen yaƙar ‘yan fashin
daji. |
|
4 |
Tsawaila |
Doguwa marar kauri |
Bindiga ta gargajiya doguwa da ake yaƙar ‘yan fashin daji. |
4.2 Ƙirƙirar Kalmomi masu alaƙa da Ayukkan ‘Yan fashin
Daji
Harshen Hausa yakan yi amfani da kalmomi na harshen Hausa domin bayyana
wasu ayukkan ‘yan fashin daji ta hanyar amfani da ƙirƙira, da kuma faɗaɗa
ma’ana da amfani da gamin-gambiza watau haɗa wasu kalmomi daban-daban don
bayyana ayukkan ‘yan fashin daji.
4.2.1 Ƙirƙirar Kalma ta
hanyar Sarƙa Kalmomi
|
SN |
Kalma |
Ma’anarta ta asali |
Sabuwar ma’ana |
|
1 |
Mai kunkuru |
Wanda ya mallaki kunkuru |
Motar yaƙi mai sulke, ko sojan da yake tuƙa mota mai sulke. |
|
2 |
Mai duna |
Wanda ya mallaki duna |
ɗan fashin daji da ya mallaki bindiga mai suna Duna |
|
3 |
Mai jigida |
Wanda ya mallaki jigida |
Bindiga mai ratayen harsashi da ‘yan fashin daji ko jami’an tsaro ke
amfani da ita. |
|
4 |
Kuɗin fansa |
Kuɗin da ake bayarwa don fansar kai |
Kuɗin da ake biya domin karɓo mutumin da ‘yan fashin daji suka sato |
|
5 |
ɗan sa kai |
Wanda ya sa kansa wani aiki |
Jami’in tsaro da ba na gwamnati ba wanda yake yaƙar ‘yan fashin daji |
|
6 |
Mai fulogo |
Bindiga mai harsashen fulogo |
Bindigar gargajiya da ake yaƙar ‘yan fashin daji da ita. |
|
7 |
ɗan fashin dahi |
Ɗan fashi dake yin fashi a daji. |
Ɓarayi masu sana’ar fashi da bindiga waɗanda ke da mazauni a cikin daji
daba-daba. |
|
8 |
Ɗan awo |
Wanda ke awon wani abu |
Jirgi mai leƙen asiri ‘yan fashin daji a daba-daba, da kuma wurin da
makamai suke |
|
9 |
Ɗan sulu |
Wanda yake yawan yin sulu domin ya aikata wani abu. |
Jirgi mai jefa bama-bamai a kan ‘yan fashin daji, da kuma maɓoyar
makamansu. |
4.2.2 Sakamakon Bincike
Wannan bincike ya gano cewa; harshen Hausa kamar sauran harsuna na duniya
yana bunƙasa ta hanyar aro da ƙirƙirar kalmomi, saboda haka koyaushe wata
baƙuwar al’ada ta shigo cikin harshen, to harshen yakan yi ƙoƙarin samar wa
wannan al’ada mazauni ta hanyar ƙirƙirar sabuwar kalmar da za ta riƙa kiran
wannan sabuwar al’ada da ita ta hanyar aro da ƙirƙira.
5.0 Kammalawa
Wannan aiki mai suna aro da ƙirƙirar kalma a Hausa: Nazari a kan kalmomi
masu alaƙa da Ayukkan Ta’addanci a Zamfara, ya yi ƙoƙarin duba ma’anar kalmomin
aro da ƙirƙira da kuma dalilan ƙirƙira harshe, haka kuma aikin ya duba
aron kalmomi da faɗaɗa ma’ana da sarƙa kalmomi da kuma amfani da kalmomin
asali. Daga ƙarshe, aikin ya yi
nazarin yadda ayukkan ‘yan fashin daji suka haifar wa harshen Hausa da
sababbin kalmomi.
5.1
Shawarwari
Haka kuma, wannan
aiki yana bai wa masana da manazarta shawara a kan a faɗaɗa ayukkan bincike a kan sababbin kalmomi masu
alaƙa da ayukkan
ta’addanci domin babu shakka zai taimaka wajen fito da ayukkan ta’addanci a
fili a fahimcesu kuma hakan zai taimaka wajen
daƙile irin
ayukkansu. Bugu da ƙari, irin wannan aiki zai taimaka ƙwarai wajen gano asali
da wuraren da ‘yan ta’adda suke, ma’ana, ‘yan ƙasa ne ko baƙin haure ko kuma
sanin irin nahiyoyin suke a ƙasar Hausa domin daƙile ayukkansu a cikin
sauƙi. Daga ƙarshe, wannan aiki yana ganin taskace irin waɗannan
kalmomi zai taimaka wajen bunƙasa yawan kalmomi a harshen Hausa.
Manazarta
Bature, A. (1995). Nazari
a kan Ƙirƙirar Kalmomi a Hausa. 5th International Conference on Hausa Language,
Literature and Culture. C.S.N.L B.U.K
Bynon T, (1977). Historical Linguistics.
Cambridge: University Press, Cambridge. Celvin Y, (1984), Nazarin Hausa.
N.N.P.C, University Press Ibadan.
Hartman, P.R. & Stock,
F.C. (1972). A Diictionary Linguistics. Applied Science Publishers, London.
Olaoye, A.A. (1993). Loanwords: Sociolinguistics Trip Around the Globe: Cues for Language Teacher, Osiele Journal
of Education Studies.
Shafi’u, A. (2011). Gudunmuwar Saƙala Wasali a Hausa, Bagushiya Journal Federal College of Education Gusau.
Yakasai (2023). Aro da Ƙirƙira a Hausa: Amel Printing Press Kaduna, Nigeria.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.