ƘARANCIN ƊALIBAN HAUSA A MANYAN
MAKARANTUN ƘASAR
NAN, LAIFIN MALAMAN HAUSA KAƊAI:
BA GASKIYA BA NE!
Daga
Dr. Isah
Abdullahi Muhammad
1. Ƙarancin ɗalibai matsala ce da take addabar kwasa-kwasai da dama, ba ga Hausa kawai ba ne. Ya faru ne saboda buɗe Jami'o'i barkatai, akwai ɗaiɗaikun kwalejoji da suke yin digiri da ma masu zaman kansu. Ga zirga-zirga ta yi wuya, ba tsaro ga matsatsin tattalin arziki. Duk suna daga ciki.
2. Cewa Malaman Hausa kashi
70 ba su tafiya da zamani a yanzu, shi ma abin tambaya ne. Da waɗanne
alƙalumma ne aka kai ga wannan adadi? A
bayyana shi kowa ya gani, kuma a binciki sahihancinsu. In ba haka ba to wannan
adadin shaci-faɗi ne kawai, kowa zai iya yi.
Sannan 'Kimiyya' (Science) da Fasaha (Technology) fannoni ne masu cin gashin
kansu. Gwama su da nazarin Hauy, abu ne mai buƙatar
haɗaka
tsakanin waɗannan fannoni, abu ne da yake buƙatar tallafi kuɗi
masu tsoka musamman ta fuskar fassara. Wa zai ba taimaka da wannan Malami? Ko
Gwamnati? Ko Hausawa? Malami dai ba zai iya ba, ɗan
albashin da ake ba shi bai taka karya ya karya ba! Kuma shi ne da laifi dai,
saboda a Nijeriya an raina malami ko? A ciki an bayyana malaman Hausa ba su
cika yin bincike cikin Ingilishi ba ko Larabci ko Faransanci? Ke nan yin nazari
cikin Hausa ƙauyanci ne, nazarin
Hausa cikin Larabci ko Faransanci shi ne daidai ko? Anya dai? Malaman Hausa ba
su ansar sabon abu, hujjarsu ba su san shi ba! Wannan ƙarya ne! In ba haka ba, a kawo misalin
inda malaman Hausa suka yi musun wani abu sabon abu, haka kawai ba wani dalili,
sai don kawai ba su san shi ba.
3. Rashin iya Amfani da
Kayan Na Zamani. Kaso 90 na malaman Hausa, ina aka samo wannan kididdiga ko shi
ma na fatar baki ne? Dangane da 'Language Laboratory' duk manya karantu ƙasar nan suna da shi, ba gaskiya ba ne!
Ga ƙa'ida ba za ka je ka yi amfani sai an
horar da kai, yadda ake amfani da shi, wace Jami'a ce a ƙasar nan, ta horar da malamai yadda za a
yi amfani da suka ƙi?
Babu, hasali ma, wasu dodon bango ne ba sa aiki. Wataƙila, sai waɗanda
suka sami gatan tsallakawa zuwa waje, za su fahimcin sirrin. Nan ƙasar nan, kam! Ilimi a yanzu bai kai a
yi masa wannan gata ba. Ko a fagen tsintsar kimiyya suna fama da ƙarancin Laboratories balle sashen Hausa.
Abin da Asuu take fama da shi har a yanzu, abin ya faskara. To kuma sai a ce
laifin malamin Hausa ne, bai je ya koya ɗalibansa
ba, alhali ko aiki ba su yi. Haba, an yi wa malaman Hausa adalci.
4. Rashin tsayayyiyar ƙungiya ta ƙasa,
wannan gaskiya na yarda da akwai wannan matsalar, ya kamata a gyara ta.
Magabata su shige gaba, mu ƙanana,
mu biyo baya.
5. A P.G. Malaman Hausa Ba
su faɗaɗa
bincike. Wannan maganar ba, babu hujja, ba a tattaro ayyukan da aka yi ba, ƙiyasi ɗai
aka yi. Shi ma wannan shaci-faɗi ne kawai. Ya kamata ya
fahinci har gobe nazarin 'Jigo' da 'Salo' da 'Zubi', matakai ne da aka yi
amfani a da kuma har yanzu suna da muhimmanci aikin bai ƙare ba. Duk inda ake buƙatar a yi amfani da su, za a ɗauko
su a yi da su, ba za a raina su ba. Bai hana a kalle su ta fuskoki daban-
daban. Wataƙila, Dr. Abdurrahman,
bai zagaya wuraren da ake gabatar da ƙudurorin
bincike (Proposals) an sami sauyi sosai, ana samun cigaba
6. Rashin bayar da ƙwarin gwuiwa. To a nan, akwai buƙatar Malamai a duk inda suke su ƙara ƙwazo,
to amma wani hanzari ba gudu ba, tuni halayyar da gwamnati take nunawa ilimi
gaba ɗaya,
ya sa akasari sana'ar koyarwa ta rage tagomashi ba ga Malaman Hausa kawai ba,
ai abin ruwan dare ne..
Dr. Isah
Abdullahi Muhammad
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.