Yusuf, J. (2025). Tarihin Ganuwar Wasu Al'amuran Siyasar Jam'iyyu a Cikin Rubutun Zuben Hausa Daga 1950-2023 (Ph.D. Thesis) Department of Nigerian Languages, Usmanu Danfodiyo, Sokoto.
TARIHIN GINUWAR WASU AL’AMURAN SIYASAR JAM’IYYU A CIKIN RUBUTUN ZUBEN HAUSA DAGA 1950-2023
Na
Jibril Yusuf
Email: yusuf.jibril@kasu.edu.ng
Phone: +2347030399995
*** ***
BABI NA SHIDA
KAMMALAWA
6.0 Shimfiɗa
Wannan babin shi ne na ƙarshe, a cikinsa an taƙaita bayanan abin
da ya gudana a cikin binciken baki ɗayansa. An ɗauki kowane babi aka taƙaita abin
da ya ƙunsa, wato daga babi na ɗaya har zuwa babi na shida. Bayan taƙaitawa, an
kuma kawo sakamakon bincike. Sakamakon bincike da aka kawo shi ne gudummawar da
wannan bincike ya bayar ga duniyar ilimi da bincike. Haka kuma a cikin wannan babin
an kawo shawarwarin da binciken ya bayar ga masana da manazarta da kuma ɗaliban
tarihin adabin Hausa musamman ma adabin siyasa. Daga ƙarshe sai aka naɗe babin.
An kawo manazarta, wato jerin gwanon wuraren da aka samu bayanan da aka yi amfani
da su a cikin binciken.
6.1 Taƙaitawa
Wannan bincike mai taken
“Tarihin
Ginuwar Wasu Al’amuran Siyasar Jam’iyyu A Cikin Rubutun Zuben Hausa Daga 1950-2023” bincike ne da aka aiwatar
da nufin a bibiyi tarihin ginuwar siyasa a Arewacin Nijeriya a cikin rubutaccen
zube na Hausa, waɗanda suka haɗa da jaridu da wasiƙu da jawaban siyasa da ƙagaggun
labarai. Domin samun nasarar binciken, an kasa
binciken zuwa babi-babi har shida. Babi na farko an yi masa take da gabatarwa. A
cikin babin ne aka yi wa aikin shimfiɗa, inda aka kawo bayanan da suka yi wa mai
son karanta wannan bincike jagora. A cikin gabatarwar an nuna cewa bincike ne na
tarihi wanda aka gudanar da shi ƙarƙashin rubutaccen zuben
Hausa. An amince cewa dukkan abubuwan da aka kafa hujjoji da su a cikin binciken
suna ƙarƙarshin rubutaccen zube ne, wato jaridu, da wasiƙu da jawaban siyasa da
aka samu a rubuce, da kuma ƙagaggun labarai. Shi kuwa rubutaccen zube wani ɓangare
ne na rubutaccen adabin Hausa.
An ci gaba da kawo bayanai
a kan kayan cikin gabatarwa, inda aka kawo dalilin bincike, wato dalilin da ya sanya
mai baincike yin tunanin gudanar da bincike kan ginuwar siyasa a cikin rubutaccen
zube na Hausa. Daga nan sai aka kawo manufar bincike, wanda ya ƙushi manufofin da
binciken ya yi ƙuduri domin cim masu. An kawo bayanai a kan muhimmancin bincike,
wato irin amfanin da binciken yake da shi ga duniyar ilimi da bincike. Bugu da ƙari
an kuma kawo farfajiyar bincike, wato inda kadadar binciken ya
shafa ba tare da tsallakawa wani ɓangaren da ba shi ba. A ƙarshen
wannan babin an kawo tambayoyin bincike, waɗanda su kuma sun shafi abubuwan da bincike
ya yi tambaya a kansu ne, waɗanda kuma binciken ya amsa su a yayin gudanarwa, wanda
samun amsoshinsu ne ma ya bayar da sakamakon bincike a ƙarshen aikin.
A babi na biyu an kawo
bitar ayyukan da suka gabata, inda aka kawo ayyukan da suke da alaƙa da wannan aiki
waɗanda suka shafi siyasa. An fara da bitar kundayen digiri na uku, daga nan sai
aka biyo bayansu da na digiri na biyu, sai kuma na digiri na ɗaya. An yi bitar mujallu
da maƙalu waɗanda aka buga da waɗanda ba a buga ba, sannan kuma an yi bitar bugaggun
littattafai. Yadda aka tsara bitar shi ne, duk bayanin da ya zo hannun mai bincike
an taƙaita bayaninsa ne, aka kuma kawo dangantaka da take tsakaninsa da aikin da
aka gudanar da kuma inda suka bambanta. Wannan ne ya ba da damar fahimtar giɓin
da binciken ya gano, wanda shi ne ya ba da damar gudanar da shi.
A babi na uku, an tattauna
hanyoyin da aka yi amfani da su ne wajen samun bayanan da suka gina wannan binciken.
An kawo manyan hanyoyi da suka haɗa da tattaunawa da masana da ‘yan siyasa domin
samun muhimman bayanai a kan wasu al’amura da suka shafi siyasa. Sauran hanyoyin
da aka yi amfani da su sun haɗa da karance-karance na litattafan ƙagaggun labarai
da jaridu da litattafan da aka taskace jawaban ‘yan siyasa da wasiƙu na siyasa musamman
a cikin jaridu. Haka kuma an yi amfani da na’urorin zamani kamar wayar hannu domin
yin hira da kuma naɗar murya. An yi amfani da na’urar kwamfiyuta domin shiga intanet
don lalubo bayanan da hannu ba zai iya kaiwa gare su ba. Bugu da ƙari, a ƙarshen
babi na uku, an kawo bayani a kan ra’in Tarihanci da aka ɗora a kan binciken domin
samun kyakkyawar sakamako a ƙarshe.
A babi na huɗu an tattauna
batutuwan da suka shafi mafarin siyasar jam’iyya a cikin tarihin siyasar jam’iyyu.
An tattauna dalilan da suka haifar da ƙamfar adabin siyasa, wanda hakan ya sa ba
a samu ƙagaggun labarai na siyasa a farkon siyasar jam’iyyu ba sai daga baya. An
kuma kawo batutuwan da suka shafi samuwar adabin siyasa da batun samuwar jam’iyyu
da tallata su a cikin tarihi. A cikin babin an kawo yadda aƙidun addini suka ba
da gudummawa wajen ginuwar siyasar jam’iyyu. Haka kuma an kawo bayani a kan yadda
aka riƙa amfani da manyan jagororin addinin Musulunci wajen tallata siyasar jam’iyyu
da kuma amfani da matsayin shugabannin siyasa wajen tallata ‘yan siyasa. Har ila
yau a cikin babi na huɗu ne aka tattauna matsayin mata a cikin tarihin siyasar jam’iyyu,
da yadda jam’iyya mai mulki ta riƙa takura wa abokan hamayya. Daga ƙarshen babin
ne binciken ya dubi yadda aka riƙa amfani da yarfe a cikin tarihin siyasar jam’iyyu.
A babi na biyar, an tattauna
manufar siyasar jam’iyyu, wanda tsarin siyasar jam’iyyu a Arewacin
Nijeriya ta ginu a kansu. Da waɗannan manufofi ne kowace jam’iyyar siyasa take neman
ra’ayin jama’a da su. Baya ga nan, an kuma tattauna irin gwagwarmayar da aka riƙa
yi cikin tarihi domin samar da cigaba ga al’umma a siyasance. A nan ne aka tattauna
abubuwan da suka ƙunshi kakkafa jam’iyyun siyasa da tallata su da tallar ‘yan takara
da kuma yaƙin neman zaɓe, wanda aka bi zaren tarihi da ganin yadda suka riƙa bayyana
a cikin ayyukan zube na Hausa. Bugu da ƙari, an ci gaba da tattauna abubuwan da
akan riƙa amfani da su wajen gwagwarmayar samar da cigaban al’umma a cikin siyasa
kamar su, rarrashin jama’a da sauya sheƙa da haɗakar jam’iyyu da ma tsare ƙuri’a
da sanya ido domin a tabbatar an samu nasara. Waɗannan duk wannan babin ya tattauna
su a matsayin hanyoyin samar da ci gaba ne a siyasance, domin sai da su siyasa take
gudana har a iya samar wa da al’umma cigaba mai ma’ana.
A hannu guda kuma, an
tattauna waɗansu abubuwa waɗanda suka zama matsala ga siyasar jam’iyyu, waɗanda
suke haifar da cikas ga samun cigaban al’umma a siyasance. An bi zaren tarihin siyasar
jam’iyyu inda aka riƙa ganin waɗannan al’amura sun bayyana a wasu wurare cikin rubutaccen
zuben Hausa. Wannan ya nuna samuwarsu a cikin tarihi. A ƙarshen babin ne aka tattauna
irin dangantakar da take tsakanin masu mulki da waɗanda ake mulka. A nan ne binciken
ya tattauna yadda talakawa suke kallon ‘yan siyasa da kuma yadda ‘yan siyasa suke
kallon talakawa.
Daga nan kuma sai babi
na shida, wanda yake ɗauke da jawabin kammalawa. A cikinsa an taƙaita duk bayanan
da aka samar a cikin biciken. An kawo bayanin sakamakon bincike, wato abin da binciken
ya gano bayan an kammala. An kawo shawarwari da binciken ya ba masana da manazarta
da ɗalibai da ‘yan siyasa da masu mulki da ma al’umma baki ɗaya kan yadda za a inganta
wannan fagen nazari na tarihin ginuwar siyasa a cikin rubutaccen zuben Hausa.
6.2
Sakamakon Bincike
Kowane bincike na ilimi
da aka gudanar ana sa rai a samu sakamako daga ƙarshe. Da wannan sakamakon ne za
a iya gane cewa an fito da wani sabon abu daga cikin wannan binciken wanda manazarta
da masu bincike ba su lura da shi ba. Daga cikin abubuwan da bincike ya gano sun haɗa da:
i- An gano cewa,
rubutaccen zuben Hausa irin su jaridu da wasiƙu da jawaban siyasa suna da
tasiri a cikin tafiyar da harkokin siyasa, da bunƙasa demokuraɗiyya musamman
idan aka yi la’akari da yadda suka zama hanyoyin da ‘yan siyasa suke amfani da
su wajen isar da saƙonnin siyasa mabambanta ga abokan hamayya da ma sauran
al’umma.
ii- Binciken ya gane
waɗansu abubuwa waɗanda suka haddasa ƙarancin ayyukan rubutaccen zuben Hausa na
siyasa, inda aka yi bayaninsu a matsayin dalilan da ake ganin su ne suka sanya
rubutaccen zuɓe na siyasa bai yawaita ba idan aka kwatanta shi da wasu ɓangarori
na adabi.
iii- Binciken ya kuma
gano cewa, al’amuran siyasa da dama da suke faruwa a yau, sun samo asali ne tun
daga farkon siyasar jam’iyyu, kuma suka ci gaba da wanzuwa har zuwa yau kamar
yadda aka gani a cikin binciken. Kasancewar an ratsa wasu zamunnan siyasa daban-daban,
ya sa wasu al’amuran suka riƙa sauya fasali, wato yadda suka gudana a farko, ya
sha bamban da yadda ake gudanar da su a yau.
iv- Binciken ya gano
waɗansu abubuwa da suka shafi manufofin siyasar jam’iyyu a cikin rubutaccen
zuben Hausa, waɗanda ‘yan siyasa suke amfani da su a matsayin hanyoyin samar da
ci gaba al’umma da kuma waɗansu abubuwa da suka riƙa kawo cikas wajen samar da
ci gaba a cikin tarihin siyasar jam’iyyu.
v- Haka kuma binciken
ya gano irin alaƙar da take tsakanin masu mulki da ‘yan siyasa da kuma
talakawa, inda ya gano irin kallon da masu mulki da ‘yan siyasa suke yi wa
talaka da kuma yadda shi ma talakan yake kallon masu mulki.
vi- Haka kuma, an
gano cewa binciken shi ne na farko da ya fito da tarihin ginuwar wasu al’amuran
siyasar jam’iyyu daga cikin ayyukan zuben Hausa. An fahimci hakan ne ta hanyar
bitar ayyukan da suka gabata wanda hakan ya nuna cewa ba a yi wani aiki da ya
fito da tarihin ginuwar siyasa a cikin rubutaccen zube ba. Ke nan, za a iya
cewa binciken ya yi nasarar cike wani giɓi, ya kuma buɗe sabon fagen nazarin
tarihin ginuwar siyasar jam’iyyu a cikin rubutaccen adabin Hausa.
6.3
Shawarwari
Dangane da wannan bincike,
akwai shawarwari da aka ga ya kamata a bayar ga masana da manazarta da ɗaliban adabin
Hausa. Kasancewar adabi rumbu ne na tattara tunanin jama’a, da kuma kasancewarsa
hoton rayuwar al’umma. Wannan ya sa ya ƙunshi duk wani abu da ya shafi rayuwar al’umma
a cikin kowace gaɓa ta rayuwa da aka samu. Idan haka ne, ashe adabi ƙunshe yake
da tarihin abubuwa da dama na rayuwa ba siyasar jam’iyyu kaɗai ba. Ya kamata a mayar
da hankali sosai wajen nazarin tarihin waɗannan abubuwan a cikin adabin zuben Hausa
baki ɗaya, ba rubutacce kaɗai ba.
Wannan bincike ya karkata
kaɗai a kan tarihin ginuwar siyasar jam’iyyu ne a cikin rubutaccen zube na Hausa.
Ya kamata masana da manazarta da ɗalibai su karkata bakin alƙalaminsu zuwa sauran
al’amuran siyasar da ba su shafi siyasar jam’iyya ba, kasancewar siyasar tana da
nau’o’i daban-daban, domin ganin irin wainar da ake toyawa a cikin sauran nau’o’in
siyasar a cikin rubutaccen zuben Hausa.
6.4
Naɗewa
Kamar yadda aka gani a
cikin babin, tun da farko an kawo shimfiɗar babin, sannan aka kawo taƙaitawa kan
abubuwan da aka tattauna a cikin aikin tun daga babi na ɗaya har zuwa babi na shida.
Daga nan an kawo sakamakon bincike, wato abin da binciken ya gano. An kuma kawo
shawarwari ga masana da manazarta da ɗalibai domin faɗaɗa bincike a kan tarihin
siyasa a cikin rubutaccen adabin Hausa.

0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.