Article Citation: Suleiman, M. (2025). Sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin Kano [Master’s dissertation]. Department of Nigerian Languages, Usmanu Danfodiyo University, Sokoto.
SAUYE-SAUYEN ZAMANI A WASU SARAUTUN SANA’O’IN GARGAJIYA DA AYYUKANSU A GARIN KANO
Na
SULEIMAN Musa
Email: musasuleiman424@gmail.com
Phone: 08061256096
BABI NA BIYU
BITAR AYYUKAN DA SUKA GABATA
2. 0 Shimfiɗa
Wannan babi mai take
bitar ayyukan da suka gabata, babi ne da aka yi bitar ayyuka masu alaƙa da wannan bincike. Wannan ne ya sanya babin ya fi mayar
da hankali a kan bitar ayyukan da suka shafi sarauta da sana’o’in Hausawa na
gargajiya, da aka samo a kudayen digiri na uku da na biyu da na farko da
bugaggun littattafai da maƙalu a cikin
mujallu da maƙalu kuma takardun ilimi. Daga ƙarshe, babin ya yi bayani a kan hujjar ci gaba da wannan
bincike, sannan aka rufe babin da naɗewa.
2.1 Rukunin Kundayen Bincike
A wannan sashe an
yi nazarin kundayen bincike na matakin digiri na uku da na biyu da na farko, waɗannan suke da
makusanciyar dangantaka ko ta nesa a matsayin fitilar da ta haska wannan
bincike. Waɗannan kundaye da aka yi bita sun haɗa da:
2.1.1 Kundayen Digiri na Uku.
Usman, (1980)
binciken ya yi bayani mai faɗi a kan mulki kafin ya tafi kai tsaye
ga sauye-sauyen mulki a masarautar Katsina. Sannan ya yi bayani a kan asalin
kalmar Katsina da kuma yadda garin Katsina ya kafu. Haka kuma, wannan binciken
ya yi bayanin sauye-sauyen mulki tsakanin Dallazawa da Sulluɓawa, tare da yadda
Sarakunan suka gudanar da nasu mulki. Akwai dangantaka tsakanin aikin Usman da
wannan aikin da aka gudanar ta fuskar Sarauta da sauye-sauye da aka samu. Sai
dai Usman ba kan masarautar Kano ya yi aikinsa ba, ya yi binciken shi ne a kan
masarautar Katsina. Shi kuwa wannan aiki an yi shi ne a kan sauye-sauyen zamani
a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyuakansu a garin Kano.
Sallau, (2009) aikin ya yi bayani a kan
tattalin arziƙin ƙasar Hausa ta ɓangarorin sana’o’i daban-daban, ya kawo
tattalin arziƙin da aka gada iyaye da kakanni da suka
shafi sana’o’in gargajiya. Haka kuma, ya kawo yadda aka samu wasu baƙin sana’o’i a sakamakon cuɗaya da baƙin al’ummu a ƙasar Hausa. Wannan aikin na Sallau yana
da alaƙa da wannan bincike da aka gudanar ta
fuskar sana’o’in gargarji. Haka kuma, sun bambanta ta fuskar baƙin sana’o’in da aka samu a sakamakon cuɗanya da baƙin al’ummu a ƙasar Hausa. Shi Sallau ya yi aikinsa a
kan sana’ar wanzanci da sauye-sauyen zamani.
Wannan nazari kuwa an yi shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun
sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin Kano.
Gaya, (2012) kundin ya yi wadataccen bayani a kan sarautun gargajiya da
muhimmancinsu. Ya yi bayani a kan ƙasar Hausa da muƙaman sarauta da ayyukansu. Ya kuma zaƙulo al’adun sarauta na gargajiya. Binciken ya kawo yanayin sarautun gargajiya
kafin mulkin mallaka, da kuma jirwayen siyasa a al’adun sarauta. Ko shakka babu, wannan aikin Gaya yana da
alaƙa da wannan binciken da aka gudanar ta
fuskar Sarauta da ayyukan Sarauta. Haka kuma, sun bambanta ta tsarin siyasa da
aka tsarmo a cikin aikinsa. Domin kuwa, shi Gaya ya yi aikinsa kan tasirin
siyasa a Sarautun gargajiya, musamman a masarautar Sakkwato da Katsina da Kano
da Daura daga 1960 zuwa 2019. Shi kuwa wannan aiki an yi shi ne a kan
sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin
Kano.
Fadama, (2014) binciken ya yi bayani a
kan yadda ake gudanar da sana’ar kamun kifi da kuma yadda zamain ya yi tasiri a
kan wannan sana’a ta kamun kifi a dalilin zuwan Turawa. Ya kawo kayan kamun
kifi na zamani da ake amfani da su wajen kamun kifi. Wannan aikin suna da alaƙa da wannan nazari ta fuskar sana’o’in gargajiya da
kuma tasirin zamani. Haka kuma sun bambanta da wannan aiki ta sana’ar kamun sarkanci da ya fi karkata a kai. Domin shi ya
gudanar da aikinsa mai taken sarkanci a lardin Sakkwato. Wannan aikin kuwa an
yi shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu
a garin Kano.
Lawal, (2019) aikin ya kawo bayanin
ma’anar falsafa da falsafa a wajen Hausawa. Aikin ya kawo cikakken bayani a kan
saye a al’adun Hausawa da tsarin zamantakewar Hausawa. Sannan binciken ya yi
bayani a kan yanayin saye a fada, inda ya taɓo saye a fadar
Kano da Katsina da Haɗeja da Sakkwato da Maraɗi da Zazzau da
kuma Daura. Bugu da ƙari, binciken ya kawo saye a wasu sana’o’in Hausawa Hausawa
na gargajiya, inda ya taɓo sana’ar noma da wanzanci da ɗori da fawa da
farauta da su da maita. Wannan aikin yana da alaƙa da wannan bincike ta fuskar fada da sana’o’in Hausawa na
gargajiya. Sannan binciken sun bambanta ta saye a tunanin Bahaushe da ya fi
maida hankali a kansa. Kasancewar binciken ya yi bayani ne a kan nazarin saye a
tunanin Bahaushe jiya da yau. Shi kuwa wannan aiki an gudanar da shi a kan sauye-sauyen
zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin Kano.
2.1.2 Kundayen Digiri Na Biyu
A ɓangaren kundayen
digiri na biyu kuwa, an samu ayyukan manazarta da dama da suka gudanar a wannan
fanni. Bisa ga haka, aka yi duba zuwa gare su kamar yadda masu iya magana ke
cewa “ Waiwaye adon tafiya”. Daga cikin ayyukan akwai:
Maradun, (1992)
kundin ya yi bayani a kan tsarin sarauta tsakanin al’ummar Hausawa da kafuwar
daulolin ƙasar Hausa. Binciken ya ƙara kallon muƙaman sarakunan
gargajiya a ƙasar Hausa tare da tasirin da muƙaman suke da shi a sarautun gargajiya. Ya kuma yi bayani
mai gamsarwa kan sarauta a yankin Sakkwato da sarakunan majalisar Sarki da
yadda suke gudanar da ayyukansu. Haka kuma, aikin ya zaƙulo irin canje-canjen da aka samu a Majalisar Sarkin Musulmi. Wannan aiki
na Maradun yana da dangantaka da wannan bincike, domin kuwa duk suna magana a
kan masarauta da kuma sarauta da kuma sauye-sauyen da ake samu. Sai dai kuma
sun yi hannun-riga ne ta fuskar bambancin masarautun da aka gudanar da binciken
a kansu. Maradun ya gudanar da nasa aikin a kan muƙaman sarautun gargajiya a fadar Sakkwato, yayin da Shi kuwa wannan aiki an
yi shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da
ayyukansu a garin Kano.
Dawaki, (1994) bincike ya yi cikakken
bayani a kan tarihin Ɗorayi da dangantakarta da birnin Kano
ta fuskar tattalin arziƙi. Binciken ya kawo bayani kan sarautar
Kano da tarihin Sarkin Kano Abdullahi Bayero da yadda aka samar da gandun sarki
na Ɗorayi. Ya kawo irin matsallolin da aka
fuskanta na Turawan mulkin mallaka a Ɗorayi. Haka kuma, ya kawo yadda aka riƙa yin haramtaccen cinikin bayi da matsalolin da ya haifar a Ɗorayi. Wannan aikin na Dawaki yana da dangantaka da
wannan binciken saboda sarauta da tattalin arziƙi a aikinsa. Haka kuma, sun bambanta ta cinikin Bayi da harkar kasuwanci
tsakanin Kano da Ɗorayi. Shi Dawaki ya yi aikinsa kan Ɗorayi da tarihin tattali arziƙi da sauye-sauye a ƙarni na 19 da na 20 a masarautar Kano.
Shi kuwa wannan aiki an yi shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun
sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin Kano.
Gaya, (1998) binciken ya yi gamsasshen
bayani kan yanayi da sigar sarautun gargajiya, da tsarin sarautun gargajiya, da
ayyukan Sarki, da muƙarrabansa, da ayyukan masu unguwanni.
Binciken ya kawo tasirin mulkin soja a kan sarautar gargajiya da matsayin
sarautun gargajiya a halin yanzu. Ko shakka babu, wannan aikin yana da alaƙa da binciken, kasancewar duk a kan masarauta ɗaya aka gudanar da
su da kuma tasirin zamani. Haka kuma, sun bambata da wannan bincike kasancewar
shi Bello tsarin mulkin gargajiya ya kalla a aikinsa. Ya yi aikin ne a kan
tsari mulkin gargajiya jiya da yau musamman a Kano. Shi kuwa wannan aiki an yi
shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da
ayyukansu a garin Kano.
Saleh, (2006)
aikin ya yi ƙoƙarin bayani a kan
sarauta kafin ya kalli tsarin sarauta a masarautar Kano. Ya yi bayani a kan
Sarautar Shamaki da Ɗanrimi da ayyukansu a masarautar Kano.
Haka kuma, bincike ya kawo ma’anar Bawa tare da jero Sarautun Bayi a wannan
masarauta. Binciken yi bayani a kan asalin samuwar Sarautar Shamaki da Ɗanrimi tare da jero ƙananan Sarautun da suke ƙarƙashin kulawar waɗannan sarautu. Binciken ya gano cewa
Sarautar Shamaki da Ɗanrimi suna da mutuƙar muhimmanci a masarautar Kano. Alaƙar aikin na Sale da wannan bincike da ake gudanarwa ita ce Sarauta, duk da
cewa a masarauta ɗaya aka gudanar da binciken. Duk da haka bai hana ayyukan su bambanta ta
fuskar sarautun da ake binciken a kansu ba. Don shi Sale ya yi aikinsa a kan
Sarautar Shamaki da Ɗanrimi a fadar Kano. Wannan binciken
kuwa an yi shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya
da ayyukansu a garin Kano.
Abubakar, (2008) kundin ya yi bayani a
kan matsayin sarautar Sallama da Sarkin Hatsi a fadar Kano. Haka kuma, aikin ya
kawo ma’anar sarauta da asalin sarauta da nau’o’inta. Binciken ya kawo ma’anar
Sallama da Sarkin Hatsi da asalin sarautarsu da ayyukansu da kuma sarautun da
suke a ƙarƙashinsu. Wannan aikin na Abubakar yana da dangantaka da wannan nazari da za
a gudanar ta fuskar Sarauta da kuma masarautar Kano. Sannan sun bambanta da
wannan bincike ta nau’in sarautun da
kuma ayyukansu, kasancewar shi Abubakar ya gudanar da aikinsa a kan sarautar
Sallama da Sarkin Hatsi a fadar Kano. Wannan bincike kuwa wannan aiki an yi shi
ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a
garin Kano.
Isma’il, (2011) binciken ya yi bayani a
kan asalin sarauta da ma’anar sarauta nau’o’in sarauta gabanin ya kawo ma’anar
zube da nau’o’insa a nazarin ƙagaggun labarai.
Binciken ya kawo ma’anar fada da
ire-iren tasirin sarautun a cikin littafin Magana Jari Ce, da yawan labaran da
suka ƙunshi sarautun gargajiya da ba su shafi
aikinsa ba. Sannan kuma, ya kawo dangantakar sarautun gargajiya na cikin
littafin Magana Jari Ce ta 1-3 da rayuwar zahiri da kuma bambancin wasu sarautu
da suka fito a cikin Magana Jari Ce 1-3. Bincike ya zaƙulo tasirin da sarautun za su yi a zuciyar mai karatu. Tabbas, wannan aiki
na Isma’il yana da alaƙa da wannan nazari ta fuskar Sarauta.
Haka kuma, sun bambanta ta kalon da ya yi wa sarauta a ƙagaggun labarai. Domin Isma’il ya yi aikinsa kan tasirin sarautun gargajiya a cikin littafin Magana
Jari Ce 1-3. Shi kuwa wannan aiki an yi shi ne a kan da sauye-sauyen zamani a
wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin Kano.
Aliyu, (2017) aikin ya yi gamsasshen
bayani kan matsayin Sarki, da hakimai, da matsayin Sarkin a fadar Katsina.
Binciken ya kawo matsayin Sarki a jiya da yau da ayyukan Sarki a jiya da
ayyukan Sarki a yau. Haka kuma, ya kawo ire-iren Hakimai a fadar Katsina da
matsayinsu da kuma ayyukansu. Wannan binciken yana da alaƙa da wannan aiki da za a yi ta fuskar ire-iren Hakimai da kuma sarauta.
Haka kuma, sun bambanta ta masarautar da aka gudanar da aikin. Saboda shi Aliyu
ya yi aikinsa ne a kan nazarin matsayi da dangantaka tsakanin Sarki da Hakimai
a fadar Katsina. Shi kuwa wannan aiki an yi shi ne a kan sauye-sauyen zamani a
wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin Kano.
Abdullahi, (2021) kundin ya kawo
ma’anar sana’ar noma da kiwo da fawa da wanzanci da kitso da kuma bayar da
magungunan gargajiya. Sannan ya yi bayanin kayan kayan da aike gudanar da
sana’o’in da kuma yadda ake sarrafa su. Haka kuma, ya yi bayani a kan al’adun
masu bayar da maganin gargajiya da suka haɗa da siddabaru da
surkulle. Wannan aikin na Abdullahi yana da alaƙa da wannan bincike ta fuskar sana’o’in gargajiya. Haka kuma, sun bambanta
da wannan aiki ta kallon sana’o’in a cikin finafinan Hausa da ya yi.
Sai shi wannan aikin an yi shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun
sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin Kano.
Danjuma, (2021) kundin ya yi bayani a
kan yanayin al’adun sarauta na masarautar Kano da Dass. Aikin ya kawo al’adun
da suka shafi Sarki da zaman fada da zaman gadon sarauta da hakiman cikin gidan
sarki da al’adar yin iso wajen sarki. Haka kuma, binciken ya kawo al’adun da
suka shafi barori da al’adar kiran jikoki da ‘ya’ya. Wannan bincike na Ɗanjuma yana da alaƙa da wannan
bincike ta fuskar sarauta da masarauta. Sannan sun bambanta da wannan aikin ta
yanayin al’adun masarautar Dass, kasancewar shi ya
yi aikin ne a kan kwatanta wasu al’adun sarauta a tsarin zamantakewa na fadar
Kano da ta Dass. Shi kuwa wannan aiki an yi shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu
sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin Kano.
Hamji, (2023) ya yi bayanai a kan
samuwar wasu muƙaman sarauta a masarautar Kano. Ya kawo
dangantakar da ke tsakanin Hausaw da Fulanin Gombe da samuwar hagalaje a
masarautar Gombe. Haka kuma, ya kawo muƙaman sarautun aro
a masarautar Kano da Gombe. Aikin nasa ya kalato ayyukan wasu shugabanin
sarautun gargajiya. Har ila yau, bincike na shi ya yi bayani a kan muƙaman masu riƙe da sarautu, da
suka haɗa da masu zaɓen sarki da ‘yan majalisar sarki a masarautun Kano da gombe. Sannan ya yi
bayani a kan sarautun bayi da na barori da n sauran jama’a da sarautun
karramawa da sarautun sana’o’i da na wasu ƙabilu. Bugu da ƙari, ya kawo dangantaka a wasu sarautun
Kano da Gombe da kuma matsayin sarautun jiya da yau. Wannan bincike yana da alaƙa da wannan aikin ta fuskar sarauta da masarautar Kano da
kuma sarautun sana’o’in gargajiya da ya yi bayani a cikin aiki. Sannan sun yi
hannun riga da wannan bincike ta wasu muƙamai da ya yi
bayani a kan su na masarautar Gombe. Domin shi ya gudanar da aikin a akan
dangantakar a tsakanin wasu muƙaman masarautar
Kano da Gombe. Shi kuwa wannan bincike an gudanar da shi ne a akan sauye-sauyen
zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin Kano.
Albarkawa, (2023) ya yi bayani a kan
tarihin Zazzau da masarautar Zazzau. Haka kuma ya kawo sauye-sauyen al’adu da
aka samu a masarautar Zazzau, daga cikin sauyin da akan samu akwai takon giwa
da babbar ƙofa da turakar sarki da ofis da
asibiti. Haka ya kara kawo wasu da suka haɗa da wurin adan
akayan tarihi da sarautun aro da tufafi. Wannan aiki na da dangantaka da wannan
aiki ta fuskar sarauta da sauyi. Haka kuma sun bambanta da wannan bincike ta
masarautar Zazzau da ya gudanar da aikinsa a kanata. Domin shi ya yi aikinsa akan
sauye-sauyen wasu al’adu a fadar Zazzau. Shi kuwa wannan aikin an gudanar da
shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da
ayyukansu a garin Kano.
2.1.3 Kundayen Digirin Farko
A wannan ɓangaren an duba
ayyukan kundayen digiri na farko, domin a share fage da shi a wannan bincike.
Duk da cewa ba bincike ne mai zurfi ba, amma hannun mai bincike ya kai ga taɓo wasu ayyuka da
aka yi waɗanda suke da alaƙa da wannan bincike. Wannan ne ya sa
aka kasa jurewa sai da aka ɗauko su domin a yi bitarsu, kamar yadda
aka gani a ƙasa.
Zhenghong (1985) binciken ya yi bayani
a kan asalin Hausawa da bayanin tsarin mulki gargajiya kafin Sarauniya Daurama
a ƙasar Hausa. Bincike ya kawo tsarin
mulkin gargajiya a zamanin Sarakunan Haɓe da kuma zamanin sarakunan Fulani a
masarautar Kano. Sannan ya ci gaba da bayanin a kan tsarin mulkin gargajiya
kafin zuwan Turawa da bayan zuwan su ƙasar Hausa da kuma
bayan samun ‘yancin kai. Wannan bincike na Zhenghong
yana da dangantaka da wannan aikin da za a gudanar ta fuskar Sarauta da ya yi
aikinsa a kanta. Haka kuma, sun bambanta da wannan aikin ta tsarin mulki kafin
zuwan sarauniya Daurama da Turawan mulkin mallaka. Kasancewar shi Zhengong ya
yi bincikensa kan tsarin mulkin gargajiya a ƙasar Hausa, Shi kuwa wannan aiki an yi shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu
sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin Kano.
Musa, (1991) aikin ya yi bayani a kan
tarihin asalin Hausawa da samuwar sana’o’i da rabe-rabensu ta ɓangaren maza da
mata da kuma na haɗa ka. Haka kuma, ya kawo dangantakar
sana’o’in da muhimmancinsu. Haka kuma, aikin ya taɓo ɓangaren sarauta da
gudummawar da sana’o’in gargajiya ga tsarin mulkin ƙasar Hausa. Sannan aikin ya kawo bayani a kan ginuwar tattalin arziƙi da sana’o’in gargajiya da matsayin sana’o’in gargajiya a
lokacin zuwan Turawa ƙasar Hausa. Bincike ya kawo yadda sana’o’in suka riƙa faɗuwa da bunƙasa a dalilin zuwan Turawa. Bugu da ƙari aikin ya
kalato baƙin al’adu da aka samu a sakomakon cuɗanya da Turawa
kamar samuwar kuɗi da ilimin boko da kuma hanyoyin da za a bi wajen farfaɗo da sana’o’in
Hausawa na gargajiya. Aikin yana da alaƙa da wannan
bincike ta sarauta da sana’o’in Hausawa na gargajiya. Haka kuma, sun
bambanta da wannan aikin ta tarihin ƙasar Hausa da ya
kawo a cikin aikinsa. Domin ya yi bincikensa a kan tasirin zuwan turawa a kan
sana’o’in Hausawa na gargajiya. Shi kuwa wannan aikin an yi shi ne a kan
sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin
Kano.
Suleiman, (1993) bincike ya yi bayani a
kan sana’o’in gargajiya da yadda ake aiwatar da su a gargajiyance. Haka kuma,
aikin ya kawo yadda ake aiwatar da sana’o’in ta hanyar amfani da baƙin kayan aikin. Kundin ya nazarci sana’ar kiwo da farauta da kuma noma da dai sauransu. Aikin
nasa ya ƙyalloro sana’o’in da suka samu a
zamanance da kuma illolin da suka samu. Aikin yana da alaƙa da wannan aiki da za a gudanar da fuskar sana’ar gargajiya. Haka kuma, kuma sun bambanta da wannan
aikin ta faɗaɗuwar sana’o’in gargajiya a zamanance. Shi kuwa wannan aikin an yi shi ne a
kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a
garin Kano.
Aliyu, (2004)
aikin yi bayanin sarauta da asalin sarauta da ire-iren sarauta da sauye-sauyen
zamani a sarautar gargajiya. Sannan kundin ya kawo tarihin sarautar ƙasar Tsafe da asalin sarautar garin Tsafe da jerin
sarautar sarakunan masarautar Tsafe. Haka kuma, binciken ya kawo matsayin
sarautar Tsafe a yau da taƙaitaccen tarihin
sarkin tsafe na yanzu. Babu shakka, aikin Aliyu yana da alaƙa da wannan binciken ta fuskar sarauta da sauye-sauyen
zamani. Haka kuma, sun bambanta ta yanayi da tsarin sarautun masarautar Tsafe.
Domin Aliyu ya yi aikinsa kan yanayi da tsarin sarautun gargajiya a ƙasar Tsafe. Wannan aiki kuwa an gudanar da shi ne a kan
sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin
Kano.
Ƙaraye, (2008) kundin yi bayani a kan
asalin sana’a da ma’anarta da kuma ire-iren sana’a a birnin Kano da kewaye.
Haka kuma ya kawo ma’anar hula da yadda ake gudanar da sana’ar ɗinkin hula da kuma
kayan da ake amfani da su wajen sana’ar ɗinkin hula. Sannan kuma ya kawo matsayi
da muhimmancin hula ga Bahaushe. Aikin yana da dangantaka da wannan nazari da
za a gudanar ta sana’a. Haka kuma, sun bambanta da shi ta sana’ar ɗinkin hula da ya
karkata a kansa. Kasancewar shi Ƙaraye ya yi
aikinsa a kan sana’ar ɗinkin hula a
birnin Kano da kewaye. Shi kuwa wannan nazari an gudanar da shi ne a kan
sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin
Kano.
Salisu, (2011) binciken ya yi
gamsasshen bayani a kan sarakunan ruwa na Argungu gabanin ya kawo asalin da
tarihin sarautar Makwashe a ƙasar Argungu. Haka
kuma, binciken ya kawo matsayin sarautar Makwashe ga al’adun kamun kifi a garin Argungu. Wannan aiki na Salisu
yana da alaƙa da bincike da ake so a yi, domin duk
sun yi bayani kan sarauta da kuma sana’ar kamun kifi. Sannan wannan aikin ya bambanta da bincike ta yanayin
ayyukan sarautun da ake binciken a kansu. Aikin ya gudanan da aikinsa a kan
sarautar Makwashe a garin Argungu, yayin da wannan bincike da aka gudanar da
shi a kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya ayyukansu a
garin Kano.
2.2 Maƙalu a Cikin
Mujallu
A wannan ɓagiren, an bibiyi
mujallu waɗanda manazarta suka yi aiki da suke da alaƙa ta kusa ko ta nesa da wannan bincike da aka gudanar, domin yin bitarsu
don a ga rawar da manazarta suka taka a wannan fage. Hausawa na cewa, “ Da na
gaba ake gane zurfin ruwa”. Waɗannan mujallu sun haɗa da:
Palmer, (1908) binciken ya yi
gamsasshen bayani a kan ƙasar Hausa da
yadda mulkin Fulani ya wanzu a ƙarƙashin jagorancin Shehu Usmanu Ɗanfodiyo. Ya kawo yadda addinin Musulunci ya zo ƙasar Kano a zamanin Sarkin Kano Muhammadu Rumfa, da zuwan Kalinwama Kano da
daular Barno. Aikin ya kawo tarihin Kano a zamanin Barbushe da Tsumburbura da
kuma itaciyar tsafin da ake bautawa wato Shamus. Maƙalar ta kawo tarihin Sarakunan Kano tun daga zamanin Bagauda ɗan Bawo har zuwa
Sarkin Kano Muhammadu Bello ɗan Sarkin Kano Ibrahim Dabo. Haka kuma,
ya kawo tarihin yadda masarautar Kano ta fara naɗa hakimanta da
masu naɗa Sarkin da sarautun ‘ya’yan Sarki da na Bayin Sarki tun daga zamanin
Sarkin Kano Muhammadu Rumfa har zuwa Sarkin Kano Muhammadu Bello da Sarkin Kano
Ibrahim Dabo. Ko shakka babu, wannan maƙala ta Palmer tana
da alaƙa da wannan bincike ta fuskar sarauta.
Haka kuma, sun bambanta da wannan aikin ta tarihin Zamfara da Gobir da Nupe da
zuwan musulunci ƙasar Kano da tarihin Bayajidda. Domin
Palmer ya yi aikinsa kan Jerin tarihin Sarakunan Kano (Kano Chronicle). Shi
kuwa wannan binciken aka gudanar da shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu
sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin Kano.
Ɗantiye, (1989) binciken ya yi ƙoƙarin yin bayani a kan yadda Hakimai ke
karɓar haraji da jangali a Masarautar Kano, da yadda tsarin saratun masarautar
Kano yake, da yadda Dagatai ke karɓar haraji da tsarin jakada wato jeka
fada a zamanin Sarkin Kano Aliyu Yaji Ɗantsamiya. Sannan
bincike ya zaƙulo yadda aka fara tsarma Bayi a cikin
tsarin sarauta a masarautar Kano, da lokacin da aka naɗa sarautun Bayi na
Ɗanrimi da Sallama da Shamakin farko, a
zamanin Sarkin Kano Muhammadu Rumfa. Haka kuma, binciken ya fito da ayyakun
jakada a masarautar Kano da yadda huɗɗarsa take kasancewa tsakaninsa da
hakimai da kuma dagatai a yayin karɓar haraji da jangali. Ko shakka babu
wannan aikin na Ɗantiye yana da danganta da binciken da
za a gudanar. Dalili kuwa shi ne ya gudanar da aikin nasa a kan sarauta. Duk da
ba za a rasa jini mahauta ba, an ɗan samu bambanci da binciken da za a
gudanar ta fuskar haraji da jangali da binciken Ɗantiye ya fi ƙarfafawa. Ɗantiye ya yi aikinsa a kan karɓar haraji daga dagatai da hakimai a
masarautar Kano. Shi kuwa wannan aikin ya fi karkata ne a kan sauye-sauyen
zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin Kano.
Ƙani, (1999) aikin ya yi bayani mai gamsarwa a kan matsayin Kano a ƙasar Hausa da addinin Musulinci a ƙasar Kano. Sannan ya taɓo al’adun Sarauta da tarihim masarautar
Kano musamman zamanin Sarkin Kano Muhammadu Rumfa da zuwan Al-Maghili Kano.
Binciken na Kani ya hango irin gudummawar da Malaman addini suka bayar a
masarautar Kano da yadda Malaman suka ƙulla dangantaka da
Sarakunan Kano. Babu shakka, wannan aiki na Ƙani yana da alaƙa da wannan nazari da za a gudanar ta
fuskar sarauta. Haka kuma, sun bambanta ta tarihin zuwan malamai Kano da kuma
gudummarsu ga yaɗa addini a ƙasar Kano. Ƙani ya yi aikinsa kan gurbin Kano a tarihin Bilad al Sudan. Shi kuwa wannan
aikin an gudanar da shi ne kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in
gargajiya da ayyukansu a garin Kano.
Daura, (2012) binciken ya kawo bayani a
kan kafuwar garin Daura da al’adun Hausawa da sarautar gargajiya a ƙasar Hausa. Haka kuma, binciken ya kawo nau’ikan sarautun Daura da muhimmancin sarautar gargajiya ga
jama’a. Ko shakka babu, wannan aiki na Daura
yana dangantaka da binciken da za a gudanar, domin dukkansu kan sarautar
gargarjiya suke bayani. Haka kuma, sun yi hannun-riga ta fuskar masarautun da
aka ɗora binciken a kansu. Kasancewar aikin Daura an ɗora shi a kan
masarautar Daura, yayin da wannan binciken an ɗora shi a kan
sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin
Kano.
Uba, (2021) aikin ya yi bayani yadda
ake bukukuwan sarauta musamman a Kano da Katsina. Binciken ya kawo yadda ake naɗin sarauta da
bayar da sandar sarauta. Sannan mai binciken ya yi bayani dangane da Hawan
sallah a Kano da Katsina. Tabbas wannan aiki yana da alaƙa da wannan bincike. Domin manazarci ya yi aikin ne kacokan a kan sarauta.
Sannan kuma, aikin nasa ya bambanta da bincike da za a gudanar, kasancewar a
aikin ya haɗe masarautu biyu ne wato masarauta Kano da kuma Katsina. Uba ya yi
bincikensa kan yadda ake gudanar da bukukuwan sarauta a yankin Kano da Katsina.
Shi kuma wannan aikin za a aiwatar da shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu
sarautun sana’o’in gargajiya a garin Kano.
2.3 Maƙalu A Tarukan Ƙara wa Juna Ilimi
A wannan fasali, an kawo maƙalun da aka yi bita waɗanda suke da
makusanciyar dangantaka ko ta nesa, waɗanda suka yi daidai da wannan binciken
da aka gudanar. Daga cikin maƙalun da aka yi
bita akwai:
Bunza, (2016) binciken ya yi bayani a
kan sarauta da tsaro da gargajiya gabanin ya kawo gudummawar sarautun tsaro. A
binciken nasa ya yi bayani kan sarautun tsaro a cikin fada tare da ayyukan da
suke gudanarwa a fada. Haka kuma, aikin ya kawo masu riƙe muƙaman tsaron ƙasa na gargajiya a fadojin ƙasar Hausa.
binciken ya kalato wasu sarautun sana’o’in gargajiya tare da matsalolin da
tsaro yake fuskanta a gargajiyance. Aikin Bunza yana da dangantaka da wannan
bincike, domin kuwa duk yana magana ne a kan sarauta da kuma muƙaman sarauta. Sannan kuma, sun yi hannun-riga da wannan
binciken kasancewar Bunza ya fi karkata aikinsa kan sarautun tsaro. Saboda,
Bunza ya yi aikin nasa kan gudummawar sarautun tsaro a arewacin Nijeriya. Shi
kuwa wannan bincike an gadanar da shi ne kan sauye-sauyen zamani a wasu
sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin Kano.
Bunza, (2023) aikin ya yi bayani a kan
sarauta da iko da mulki da kafa harsashin sarauta a ƙasar Hausa. binciken ya kawo bayanin tushen sarautar gari da ta sana’o’i da gunduma da
kuma ƙasa, tare da yadda aka kafa gari da
kuma shimfiɗa sarauta a wasu garuruwan ƙasar Hausa. Haka
kuma, ya yi kawo bayani a kan sarakunan masarautu da na ƙasa da na fada. Binciken na Bunza ya ƙyallo manyan
sarautun na ‘ya’yan Sarki da na tsaro da na fada da na alfarma da na
karaga da na aro da na bayi kuma na makwabta. Ko shakka babu, wannan aikin yana
da alaƙa da wannan bincike ta fuskar sarauta
da sarautun sana’o’i. Sai dai sun bambanta da wannan bincike ta tarihin ƙasar Hausa da kuma yadda ake zama Sarki, domin kuwa Bunza ya yi bincikensa
a kan sarauta a tsarin ikon ƙasar Hausa (Yadda
take da yadda ake samar da ita). Shi kuwa wannan nazari an gudanar da shi ne a
kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a
garin Kano.
2.4 Bugaggun Littattafai
A nan an yi bitar littattafai waɗanda suka taɓo wani abu da ke
da kusanci da wannan binciken da aka gudanar. Daga cikin litattafan akwai:
Rimmer, da Wasu (1975) sun yi bayani a
kan yadda al’amuran duniya ke ci gaba da kuma yadda mutane suke ƙoƙarin daidai zamansu da sauyawar zamani
a ɓangaren sana’o’i. Littafin ya yi bayanin asalin sana’o’in Hausawa tare da
bayyana yadda ake gudanar da su a Nijeriya da kuma ƙasashen Turai. A cikin littafin sun kawo bayanin sana’o’i da suka haɗa da noma da ƙira da su da jima da kuma sassaƙa. Haka kuma, aikin ya waiwayi hanyoyin sifiri da suka haɗa da mota da
jirgin ruwa da dabbobi da jirgin sama. Wannan aiki yana da dangantaka da wannan
bincike da aka gudanar ta la’akari da sana’o’in gargajiya da sauye-sauyen
zamani. Haka kuma, sun bambanta da wannan bincike ta yadda ake aiwatar da
sana’o’in a ƙasashen Turai da kuma hanyoyin sifiri.
Su sun gudanar da aikinsu mai taken zaman mutum da sana’arsa. Shi kuwa wannan bincike an gudanar da shi ne a kan
sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin
Kano.
Madabo, (1979) ya yi bayani kan
sana’o’in Hausawa da kuma al’adun masu yin sana’ar. Haka kuma, ya yi bayanin
wasu sana’o’in Hausawa na gargajiya da na zamani da ake gudanarwa a kasuwar
Kurmi . Aikin na Madabo yana da alaƙa da wannan aikin
ta fusakar sana’o’in Hausawa na gargajiya. Haka kuma, sun banbanta da wannan aiki ta sana’o’in zamani da ya
kawo a cikin littafinsa. Domin kuwa shi ya yi aikinsa a kan ciniki da sana’o’i a ƙasar Hausa. Shi kuwa wannan bincike an gudanar da shi a
kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a
garin Kano.
Liman, (1985) ya yi bayani daidai
gwargwado a kan wasu sana’o’in Hausawa na gargajiya da suka haɗa da noma da ƙira da saƙa da makamantansu.
Aikin nasa yana da alaƙa da wannan bincike da za a yi ta
fuskar sana’o’in Hausawa na gargajiya. Inda suka bambanta da wannan aikin shi ne bai yi
magana a kan sarakunan sana’o’in ba. Shi kuwa wannan bincike an
gudanar da shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya
da ayyukansu a garin Kano.
Alhassan, da Wasu (1988) sun yi bayani
a kan al’adun Hausawa na gargajiya da kuma ƙasar Hausa da yanayinta. Haka kuma, sun yi bayani aure da haihuwa da mutuwa
da tarbiyya a al’adar Bahaushe. Sannan sun bayani game
da sana’o’in Hausawa na gargajiya da kuma sauye-sauyen zamani a kan al’adun
Hausawa. Sun ƙara kawo sabbin sana’o’in kamar aikin
direba da ‘yan kamasho da lebura da masinja da
sauransu. Wannan aikin yana da dangantaka da wannan bincike ta sana’o’in Hausawa na
gargajiya da tasirin zamani. Haka kuma sun bambanta da wannan aikin ta sabbin
sana’o’i da suka kawo a cikin littafinsu. Sai dai shi wannan aikin ya fi mai da
hankali ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da
ayyukansu a garin Kano.
Rose, (1994) ta yi bayanin tarihin
Sarkin Kano Ado Bayero tare da zayyano ƙyawawan halayensa.
Sannan kuma, ta kawo al’adun da suka shafi
masarautar tun daga zamanin sarakunan Haɓe zuwa na Fulani. Haka kuma, binciken
ya yi bayani kan daular Fulani wato tun daga zamanin Sarkin Kano Suleimanu zuwa
kan Sarkin Kano Ado Bayero. Sannan ta kawo irin gudummawar da suka bayar wajen
bunƙasa masarautar Kano musamman ta fuskar
tattalin arziƙi da al’adunta. Bugu da ƙari, ta yi bayanin
yadda aka zaɓi Sarkin Kano Ado Bayero a matsiyin Sarki, da kuma bayanin muƙaman Hakimai na masarautar Kano, tun daga Hakimai da
Dagatai zuwa kan masu Unguwanni da ayyukansu. Ko shakka babu, wannan aiki na
Rose na da alaƙa da wannan aiki ta fuskar sarauta da
tattalin arziƙi. Sannan kuma, sum bambanta da wannan
aikin ta fuskar tarihin sarakunan da ta kawo a cikin aikinta. Domin bincike ta
yi shi ne a kan tarihin Sarkin Kano Ado Bayero da masarautar Kano. Wannan aikin
kuwa an yi shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya
da ayyukansu a garin Kano..
Rufa’i, (1995) ya yi bayanin tarihin
Kano da abubuwan da suka shafi sha’anin mulki da tattalin arziƙi da kuma zamantakewa. Haka kuma, ya kawo bayanin kan
fadar Kano da tsarinta, tun daga lokaci da aka kafa ta, da kuma irin ci gaban
da aka samu a zamanin sarakunan da suka gabata. Sannan kuma, ya yi bayani a kan
unguwanni da suke cikin gidan sarki da kuma sarautun cikin gida na maza da
mata. Aikin ya kawo muhimman al’adun da suka shafi zamantakewa a gidan sarki. Haka kuma, ya kawo wasu daga
cikin sarautun bayi maza da mata a taƙaice. Wannan aiki
na Rufa’i yana da alaƙa da wannan aikin ta fuskar sarauta da
tattalin arziƙi. Sannan sun bambanta da wannan
bincike ta kawo tsarin masarauta da zamantakewa da kuma Sarautun Bayi da ya yi
bayani a taƙaice. Rufa’i ya yi aikinsa kan gidan Rumfa da masarautar Kano. Shi
kuwa wannan aikin an yi shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun
sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin Kano.
Waya, (2000) ta yi bayani a kan
wanzuwar mutane da kafuwar mazaunai a Kano. Sannan ya yi bayani mai gamsarwa
kan masarautu da tsarinsu a Kano. Marubuciyar ta kawo tarihin sarakunan da wasu
sarautu a fadar Kano. Binciken Waya yana da dangantaka ta kusa da wannan aikin
da zan gudanar, domin kuwa shi ma aikin ya yi bayani ne akan sarauta. Haka
kuma, sun bambanta ta fuskar tsarin sarautun da ta yi bayaninsu, duk da cewa
jero su kawai ta yi ba tare da bayaninsu ba. Waya ya gudanar aikinsa inda ta
kalli masarautar Kano jiya da yau. Shi kuwa wannan aikin an gudanar da shi ne a
kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a
garin Kano.
Ibrahim, (2001) ya yi bayani kan
tarihin Sarkin Kano Ado Bayero da wanzuwar mulkin Sarkin Kano Muhammadu Rumfa.
Ya kawo bayanin kan naɗa wasu sabbin hakiman tare da tabbatar
da su a matsayin cikakkun hakimai a masarautar Kano. Aikin ya kawo bayani kan
yadda aka karrama Adamu Gaya da dambarwar da ta faru tsakani Aminu Babba Ɗan’agundi da masarautar Kano. Haka kuma ya kawo matsayin sarakuna a zamanin
mulkin Shugaban ƙasa Janar Sani Abacha, da kuma yadda
aka dakatar da Sultan Ibrahim Dasuƙi. Ko shakka babu,
wannan aikin na Ibrahim yana da alaƙa da ta kusa da
wannan bincike da za a gudanar domin kuwa ya yi bayani a kan masarautar Kano da
naɗa wasu sarautun hakimai da sauye-sauye da aka samu. Sannan sun bambanta da
wannan aikin ta wanzuwar mulkin Soja. Ibrahim ya gudanar da aikinsa mai taken
Mai zamani: Ado Bayero da Sauye-sauyen da aka samu a masarautar Kano. Wannan
bincike kuwa an gudanar da shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun
sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin Kano.
Hussaini, (2008) ya yi bayani a kan
tarihin Sarkin Kano Ado Bayero da tarihin rayuwar masu riƙe da sarautun masarautar Kano, tun daga lokacin da aka naɗa Sarkin Kano Ado
Bayero a shekarar 1963 har zuwa 2008. Haka kuma, Hussaini ya kawo jerin sunayen
masu riƙe da sarautun tun daga 1963 har zuwa
2008, tun daga kan waɗanda suka riƙe sarautun suka sauka, wasu kuma aka ɗaga darajar sarautarsu zuwa wata
sarauta. Aikin ya jero adadin sarautun masarautar Kano a zamanin mulkin Sarkin
Kano Ado Bayero. Wannan aikin na Hussain yana da alaƙa da wannan aikin ta fuskar sarauta. Haka kuma, sun bambanta da wannan
binciken ta tarihin masu riƙe da wannan
sarautu. Domin shi Hussain ya yi aikinsa kan gwarzayen masarautar Kano daga
1963 zuwa 2008. Shi kuwa wannan aiki an yi shi ne a kan sauye-sauyen zamani a
wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin Kano.
Gwangwazo, (2010) ya yi bayani kan
haihuwar sarkin Kano Muhammadu Rumfa har zuwa aurensa. Binciken ya fito da
bayanin kan naɗin Sarkin Kano Muhammadu Rumfa. Gwangwazo ya ƙara bayani kan bunƙasar Kano da
shahararta a zamanin Muhammadu Rumfa. Haka mawallafin ya zayyana tarihin wasu
unguwanni a da kuma asalinsu. Haka kuma, ya kawo bayani a kan yadda Sarkin gini
ya gina gidan sarautar kano na yanzu wanda ake kira da gidan rumfa. Wannan aiki
na Gwangwazo yana da dangantaka da binciken nan, domin shi ma ya yi bayanin
sarkin gini. Haka kuma, sun sha bamaban da wannan bincike, domin Gwangwazo ya
fi mai da hankali kan tarihin Sarkin Kano Muhammadu Rumfa da Unguwannin Kano.
Shi kuma wannan aikin da an yi shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun
sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin Kano.
Ɗan’iya, (2020) ya yi bayani kan huɗɗar kasuwanci da ta wanzu tsakanin
Larabawa da Hausawa da kafuwar masarautar Kano. Sannan, ya taɓo kaɗan daga cikin
tarihin Shehu Usman Ɗanfodiyo da koyarwarsa da dangantakarsa
da masarautar Gobir. Haka kuma, ya kawo bayani kan zuwan Katambale da
Clapperton Sakkwato. Bugu da ƙari, ya yi bayani
kan jahadin Kano da wanzuwar mulkin Sulluɓawa a Kano da mulkin sarkin Kano Malam
Ibrahim Dabo da irin gudummawar da ya bayar wajen ci gaban masarautar Kano.
Binciken nasa ya taɓo kaɗan daga cikin
bayanin kan masarautar Ringim. Daga ƙarshe kuma, ya
kawo dangantakar da ke tsakanin masarautar Rano da Gaya da Ƙaraye da Bichi da Dutse da masarautar Kano. Ko shakka
babu, wannan aikin na Ɗan’iya ya yi kama da binciken da za a gudanar ta fuskar
sarauta da kasuwanci. Haka kuma, sun bambanta da wannan binciken ta tarihin
Shehu Usmanu Ɗanfodiya da dangantakarsa da masarautar
Gobir da zuwan Katambale da Clapperton Sakkwato. Ɗan’iya ya yi aikinsa mai taken Dabon Kano
(The Dabo of Kano). Shi kuwa wannan binciken an gudanar da shi ne a kan
sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin
Kano.
Muhammad, (2019) ya yi bayani sosai a
kan sana’o’in Hausawa na gargajiya tare da faɗaɗa ma’anar sana’a
da kuma kallon sana’a a mizanin al’ada. Haka kuma, ya kawo dabaru da Hausawa
suke amfani da su wajen tsumi da tanadi. Wannan aikin na Muhammad yana da alaƙa da wannann bincike, domin kuwa ya taɓo abin da ya shafi
sana’o’in Hausawa na gargajiya. Haka kuma, sun bambanta da wannan aikin ta ta
dabarun tsumi da tanadin Hausawa. Domin shi ya yi aikinsa mai taken sana’a
sa’a. Shi kuwa wannan aikin an yi shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu
sarautun sana’o’in gargajiya da ayyukansu a garin Kano.
Muhammad, (2020) ya yi bayani a kan al’ada da asalin Hausawa da tsarin ƙasar Hausa da ma’anar sarauta a ƙasar Hausawa da kuma tsarin sarauta. Haka kuma, ya yi bayani kan matsalar
sarauta, da bunƙasarta a ƙasar Hausa, da matakan rayuwar Hausawa, da yadda ta kasance kafin zuwan
addinin musulinci. Ya taɓo abin da ya shafi ɗabi’u na yau da
kullun da ɗabi’u na mu’amulla da ɗabi’un da Hausawa suka ƙyama. Mawallafin ya kalli abin da ya shafi sana’o’in Hausawa na
gargajiya da tsami da tanadi da kuma muhallin Bahaushe. Wannan aikin na
Muhammad yana da alaƙa da aikin da za a gudanar, domin kuwa
ya yi bayani kan abin da ya shafi sarauta da sana’o’in Hausawa na
gargajiya. Haka kuma, sun bambanta ta wani ɓangare domin
Muhammad ba a sarauta ya tsaya ba. Ya taɓo al’adun Hausawa da suka shafi ɗabi’un da suke ƙyama a cikin aikinsa. Aikin nasa ya yi shi ne a kan
Bahaushiyar Al’ada. Wannan bincike kuwa ya fi mai da
hankali ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya a
garin Kano.
2.5 Hujjar Cigaba da Bincike
Masu iya magana
kan ce “Sassabe mafarin aiki”. Ko shakka babu, haka abin yake a fagen nazari.
Idan aka ɗauki littattafai, da kundaye, da maƙalu a cikin
mujallu, da maƙalun da aka ambata a bitar ayyukan da
suka gabata aka yi musu duba na basira, an ga cewa sun yi takin saƙa da wannan bincike da aka gudanar. Gwargwadon ayyukan da
aka samu damar kaiwa gare su, ba a samu wani aiki da ya yi daidai da wannan
bincike da an gudanar ba. Mafi yawanci ayyukan da hannu ya samu damar kai wa
gare su, sun fi karkata a kan sana’oin Hausawa na gargajiya. Wannan bincike
kuwa an yi shi ne a kan sauye-sauyen zamani a wasu sarautun sana’o’in gargajiya
da ayyukansu a garin Kano. Wannan dalilin ya sa aka kafa hujja da bayanin da
aka samu daga bitar, domin tabbatar da akwai hujja ta cigaba da bincike bisa
wannan take.
2.6 Naɗewa
A wannan babin, an
yi bayanin shimfiɗa da rukunin kundayen bincike da aka yi bitar su, musamma masu alaƙa da wannan aiki. Waɗannan kundaye sun
haɗa da na matakin digiri na Uku da na biyu da kuma na farko. Sannan babin ya
kawo bayanin bitar da aka yi a kan maƙalu a cikin
mujallu da maƙalu a tarukan ilimi da kuma bugaggun
littattafai. Daga ƙarshe, babin ya yi bayani a kan hujjar
cigaba da bincike da kuma rufe babin da naɗewa.

0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.