HANYAR KOYON ILIMIN FIƘHU
Daga cikin ababen mamakin malumtar zamani, -wai- dangantuwa ga Mazhaba aibi ne. Alhali babu wani Malami da yake da kyakkyawan ambato a cikin al'umma face akwai Mazhabar da ake danganta shi gare ta.
Idan kana karanta littatafan da suke hakaito
maganganun Malamai a kan mas'alolin Addini, za ka ga bayan Mazhabobi huɗu mafiya shahara, za ka samu suna ambaton Mazhabar
Zahiriyya da Mazhabar Ahlul Hadith. Abin da zai nuna maka cewa; dukkan Malaman
Muslunci ba su fita daga Mazhaba ba.
Abin da ya janyo wannan mummunan tunani shi ne;
wasu masu shiga harkar ilmi, sun ɗauka Mazhaba ita
ce bin ra'ayi da jefar da Nassi. Ko shi ne taƙlidancin malami da saɓa wa Annabi (saw), a mas'alolin Fiƙhu. Alhali abin ba haka ba ne. Bin Mazhaba shi ne
aiki da ƙa'idoji da
"Usul" na wani Imami daga cikin Imaman Shiriya a wannar al'umma, irin
su Imamu Malik d.s, wajen fahimtar Nassoshin Shari'a, da fitar da hukunci daga
cikinsu.
Abin nufi, fahimtar mas'alolin Shari'a bisa ƙa'idojin wata Mazhaba,
da gina Ijtihadi a kansu abu ne sananne a wajen Malaman al'umma, Mujtahidai
masu fatawa.
Kasancewar bin Mazhabobi tafarkin Malamai ne, shi
ya sa yana daga cikin abin da aka soki Imam Muhammad bn Abdilwahhab - don a yi ɓatanci wa da'awarsa - wai ya saɓa wa Mazhabobin Fiƙhu. Wanda hakan ya sa ya yi ta bayani don nuna saɓanin haka. Saboda shi Mazhabar Hanabila yake bi.
Haka in ka dawo cikin almajiransa da 'ya'yansa da
zurriyarsa, za ka samu duka suna bin Mazhaba. Wannan ya sa har yau, a ƙasar Saudiyya, tsarin
karatun Fiƙhu da Alƙalanci ya ginu ne a kan
Fiƙhun Mazhabar Hanabila.
Haka Malamanmu a can suka yi ta yi mana wasiyya da
cewa; idan za mu karanci Fiƙhu, hanyar Malamai ita ce; koyon Fiƙhun bisa Mazhaba guda ɗaya cikin
Mazhabobin nan huɗu.
A takaice, hanyar da Malamai suke bi wajen neman
ilimin Fiqhu shi ne koyon Fiƙhu bisa ɗaya daga cikin Mazhabobi
yardaddu.
Da wannan za ka fahimci cewa; bin Mazhaba ko
rashin bin Mazhaba ba shi da alaƙa da Aƙida ko Salafiyya
ko Da'awar Tauhidi da Sunna. Shi ya sa ƙasar Saudiyya mai bin Aƙidar Salafiyya, a Fiƙhu Hanbaliyya suke bi.
Masu bin Aƙidar Salafiyya a ƙasashen Larabawan Afirka (المغرب العربي), a Fiƙhu Malikiyya suke bi.
Dss..
Don haka duk wanda ka gani yana sukar bin Mazhaba
to ka sani ya jahilci Manhajin Malamai Limaman Shiriya a cikin al'umma.
Kuma sai ka same shi da bin ra'ayoyin da magabata
sun ƙaurace musu, sun yi
watsi da su, ra'ayoyi shazzai, da ƙirƙiran ra'ayoyi masu rushe
ƙa'idojin Shari'a, bayan
magabata sun gama saɓani a kan
mas'alar, kamar ƙirƙiran ra'ayi na uku,
bayan magabata sun yi saɓani zuwa ƙauli biyu, wanda hakan ɓata ne, da fita daga Ijma'in al'umma.
Don haka nake yi wa ɗalibai wasiyya, da su koma su koyi ilimin Fiƙhu ta hanyar da Malamai
suke koyonsa, wannan shi zai ba su daman yin kyakkyawar fahimta ga mas'alolin
Addini, su dena faɗawa cikin ruɗani, a munasabobi, da faɗawa cikin munanan ra'ayoyin da Malamai suka ƙaurace musu, kamar
ra'ayin "Ba Juma'a, Ba Azahar", idan Eidi ya haɗu da Juma'a.
Dr. Aliyu Muh'd Sani (H)
Daga zauren Dr. Aliyu Muhammad Sani
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.