Citation: Yusuf, J. (2024). Harshe Makamin Siyasa: Nazarin Yabo da Suka cikin Waƙoƙin Siyasa. Ginshiƙin Nazarin Salon Waƙoƙin Hausa, 567-575. www.doi.org/10.36349/djhs.2024.v03i01.070.
Harshe Makamin Siyasa: Nazarin Yabo
da Suka Cikin Waƙoƙin Siyasa
Jibril Yusuf
Department of Nigerian Languages and Linguistics
Kaduna
State University, Kaduna
Phone no: +2347030399995
Email: jibreelzango@gmail.com
Tsakure:
Harshe yana ɗaya
daga cikin tarin baiwar da Allah (S.W.T) ya hore wa ɗan
Adam, wanda ake amfani da shi wajen sadarwa musamman ta hanyar yin magana ko waƙa ko hira da dai sauransu. Harshe yana daga cikin
muhimman abubuwan da ake amfani da su a fagen siyasa, wanda hakan yakan taimaka
wurin samun nasara ko akasin haka. Mawaƙan
siyasa da dama sukan yi amfani da irin baiwar da Allah ya ba su na iya sarrafa
kalmomi a waƙe wajen yabon jam’iyyarsu
ko ‘ya’yanta,
domin ɗaga su da tallata su ga sauran
jama’a. Haka kuma da irin wannan baiwar ce suke amfani wajen sukar ‘yan adawa
da jam’iyyar adawar domin dusashe haskensu. Wannan takarda ta yi nazarin yadda
ake amfani da waƙoƙin siyasa wajen yabon jam’iyya
da shugabanninta da kuma ƙoƙarin daƙushe
hasken jam’iyyar adawa da magoya bayanta. A ƙarshe binciken ya gano cewa harshe wani ginshiƙi ne wajen tafiyar da al’amuran
siyasa domin da shi ne ake tallata jam’iyya ko ɗan
takara har su karɓu ga jama’a, kuma da shi ne ake
kushe su ta hanyar suka wanda hakan kan rage musu farin jini ko ya janyo su
rasa magoya baya. A cikin nazarin an riƙa kawo
misalai daga baitocin waƙoƙin siyasa domin kafa hujja.
Fitilun
Kalmomi: Harshe,
Siyasa, Yabo, Suka da Waƙa
Gabatarwa
Nazari da bincike a kan waƙoƙin siyasa
ba sabon abu ne ba a fagen nazarin Hausa, musamman idan aka yi la’akari da irin
rawar da masana da manazarta suka taka wajen fito da muhimman abubuwan da waɗannan waƙoƙi suka ƙunsa. Masana irin su Hiskett,
(1975) da) Birniwa, (1987) da Funtua, (2003) da Ɗangulbi, (2003 da 2016) da Ɗan’illela, (2010) da Sani, (2012) sun yi waɗannan nazarce-nazarce ne ta la’akari da yadda marubuta waƙoƙin suka baje kolin basirarsu ta hanyar jeranta zance cikin
hikima da basira wanda suka kira shi zubi da tsari da kuma nazarin harshen waƙa, wato salo, sai kuma nazarin
irin saƙon da
mawaƙi ke son isarwa ga al’umma,
wanda a harshen nazari aka kira shi jigo. Sai Idris, (2016) wanda ya yi nazarin bijirewa a waƙoƙin siyasa
da Yusuf, (2018) wanda shi ya dubi abin da ya
shafi tarihin wata jam’iyyar ne a cikin waƙoƙin siyasa.
A cikin wannan nazari za a dubi yadda mawaƙan siyasa suke amfani da
harshensu wajen yabon ko dai jam’iyya ko shugabanninta ko kuma ‘yan takaranta
domin fito da su da tallata su ga jama’a don neman goyon bayansu. Da kuma yadda
mawaƙan a wasu lokuta kan yi amfani
da harshen nasu wajen sukar ‘yan adawa ta hanyar kushe su don jama’a su ƙaurace musu, don dai su tabbatar
ba su samu wani tagomashi ba. Za a yi wannan nazari ne ta hanyar kawo misalai
daga wasu baitocin waƙoƙin siyasa.
2.0 Tsakanin
Harshe Da Siyasa
Harshe yana ɗaya daga cikin ɗimbin baiwar da Allah ya hore wa ɗan Adam. Yana daga cikin manyan abubuwan da suka bambanta
shi da dabba. Masana sun bayyana cewa
harshe ba shi da wata gamammiyar ma’ana ta bai ɗaya,
sai dai harshe wata ɗabi’a ce wadda tun fil azal ɗan Adam kan samu ta haihuwa da koyo a dalilin cuɗanya da masu harshen (Ɗangulbi,
2016: 185).
A ganin Crystal (1987: 19) harshe wani abu ne ko alamomi da
ake magana ko rubutawa da manufar isar da saƙo. Harshe shi ne ke bayyana matsayin kowace al’umma ta
duniya, al’adunsu da muhallansu. Haka kuma, harshe shi ke tsara wa kowace
al’umma hanyar da take gudanar da tunaninta da kuma tantance matsayi da darajar
kowace al’umma a duniya.
Dangane da kalmar siyasa kuwa Balarabiyar kalma ce, asali ta
samu ne daga kalmar Larabci “saasa”, amma saboda ƙa’idar tasarifi ta nahawun Larabci sai kalmar ta koma
“siyaasa”, wadda ke nufin juyawa a kan wani lamari ko kuma yarda da wani ko jiɓintar al’amarin al’umma tare da saninsu ko ba tare da
saninsu ba. Dar-Elmashreq a cikin Idris, (2016:49).
Ƙamusun
Almunjid Wasiɗ
a cikin Idris,
(2016:47) ya bai wa siyasa ma’anoni guda biyu. Ma’ana ta farko ya bayyana
siyasa da cewa ingantar da al’umma da shiryar da su zuwa ga tafarkin tsira.
Ma’ana ta biyu kuwa cewa ya yi, siyasa na nufin gudanar da fannin mulki da
ayyukan ƙasa a
cikin ƙasar ko a
wajenta, inda ta haka ne ake samun siyasar cikin gida da ta ƙasashen waje.
Shi kuwa Idris, (2016:49) ya bayyana siyasa da cewa hanya ce
ta tafiyar da mulkin jama’a a zamanance ko a gargajiyance. Ko
kuma dabara ce ta jawo hankalin mutane ta hanyar karkata ta inda suka sa gaba a
kowane fage. Misali idan ɗan siyasa ya lura da abin da mutane suka fi so, to shi ma
sai ya karkata ta can ko da kuwa da gaske har cikin zuciyarsa ba yana nufin
hakan ne ba. A cewar Idris, (2016:49) idan aka yi la’akari da waɗannan
halaye na ‘yan siyasa za a iya cewa duk wanda ya iya shan kan mutane, da lallaɓa
su da iya jan ra’ayinsu ko da kuwa ta hanyar yaudara ce za a iya cewa ya iya
siyasa.
Ta la’akari da waɗannan
ma’anoni da bayanai da aka kawo, an lura cewa dangantakar harshe da siyasa
tamkar irin ta hanta da jini ce, domin kuwa an nuna cewa siyasa tana buƙatar tausasawa, da iya magana da jan hankali da iya
amfani da kalamai na jan hankali da dai sauransu. Ke nan za a iya cewa siyasa ba
za ta yiwu ba in ba tare da harshe ba.
3.0 Matsayin Waƙa
A Siyasa.
Waƙa
aba ce da fasihai suke amfani da ita domin isar da wata manufa cikin sauri ga
jama’a. Waƙa ta fi
saurin karɓuwa ga jama’a fiye da wa’azi,
wannan ne ma ya sa yawan ayyukan malaman jihadi waƙoƙi ne, (Adamu, 2015:128). Samuwar waƙoƙin Hausa na siyasa abu ne mai daɗaɗɗen tarihi wanda aka nuna cewa
sun fara samuwa tun lokaci mai tsawo bayan bayyanar addinin Musulunci a ƙasar Hausa,
inda aka samu rubuce-rubuce na waƙoƙi da suka shafi sarakunan
Musulunci a cikin littattafan adabin Larabci, (Hiskett, 1975:92). Haka kuma a ƙasar Hausa an samu waƙoƙin Hausa na siyasa da dama waɗanda
aka rubuta tun a wuraren ƙarni
na 19, waɗanda aka alaƙanta su da Shaihu Usmanu Ɗanfodiyo da almajiransa. Waɗannan bayin Allah sun rubuta waƙoƙi game da yadda sarakunan Haɓe
suke tafiyar da mulkinsu a ƙasar
Hausa. Sun rubuta waƙoƙi daban-daban waɗanda suke ɗauke da bayani kan irin tsarin
mulkin da Musulunci ya zo da shi. Ga misali, waƙar Abdullahin Gwandu mai suna “Tsarin Mulki Na Musulunci.”
Yawancin waɗannan waƙoƙi da ake kira waƙoƙin masu jihadi suna ƙunshe ne da bayanai kan yadda za
a gudanar da mulki bisa adalci. (Ɗangulbi,
2003:81-82).
Bayan zuwan Turawan mulkin mallaka a ƙarni na ashirin, an samu sabon
tsarin siyasa wanda Turawan suka zo da shi, inda daga ciki aka samu siyasar
jam’iyyu waɗanda aka kakkafa domin gudanar
da zaɓuɓɓuka
ƙarƙashinsu. An samu marubuta da dama waɗanda suka rubuta waƙoƙi domin faɗakarwa ga jama’a, game da muhimmancin shiga harkokin siyasa
da jam’iyyar da ta dace.
‘Yan kishin ƙasa waɗanda suka samu ilimin zamani su ne suka yi hoɓɓasa wajen ganin an samu ‘yancin kai, wanda bayan samuwar
hakan kuma su ne suka zama jagororin siyasar jam’iyyun da aka kafa. Bugu da ƙari kuma, wasu daga cikinsu ne
suka rubuta waƙoƙin siyasa tun a karon fari.
Misali; Malam Sa’adu Zungur ya rubuta waƙoƙi, daga ciki akwai, “Arewa
Jumhuriya ko Mulukiya” wadda ba waƙar
siyasar jam’iyya ba ce. Daga bisani, sai ya rubuta Waƙar “Jihadin Neman Sawaba” wadda
waƙar siyasar jam’iyya ce, a
matsayinsa na ɗan jam’iyyar NEPU wanda yake yin
tir da ‘yan jam’iyyar NPC mai mulki. Shi ma Mudi Sipikin ya rubuta waƙar “Arewa Jumhuriya Kawai” wadda
ba ta shafi wata jam’iyya ba, amma daga bisani bayan kafa jam’iyyu, ya rubuta
waƙoƙin siyasar jam’iyyu musamman ma na jam’iyyar NPC. Mawaƙa irin su Gambo Hawaja Jos da Aƙilu Aliyu da Lawal Maiturare da
Yusuf Kantu da sauransu duk sun rubuta waƙoƙin siyasa a wannan lokaci waɗanda kusan za a iya cewa, su ne mabuɗin samuwar waƙoƙin siyasar jam’iyya a Arewacin
Nijeriya. (Ɗangulbi,
2003:84). An kuma ci gaba da rubuta waƙoƙin siyasa har zuwa wannan
zamanin siyasa da muke ciki.
Idan aka duba za a ga cewa waƙa tana taka muhimmiyar rawa a siyasa, domin kusan ma a iya cewa
ta zama gishiri in ba kai ba miya, kasancewar kusan duk jam’iyyun siyasa a yanzu suna da waƙoƙinsu, haka ma ‘yan takara da shugabannin jam’iyyu duk akan
yi musu waƙoƙi domin tallata su.
4.0 Yabo A Waƙoƙin
Siyasa
Kalmar yabo na nufin faɗar
wata kalma mai daɗi ga wani abu ko wani mutum da ya aikata wani kyakkyawan
abu. Yabo a waƙoƙin siyasa ya shafi yadda mawaƙan siyasa suke faɗin abubuwan
alherin wasu ‘yan siyasa ko jam’iyyarsu da shugabanninta. Mafi yawan mawaƙan siyasa sun fi amfani da yabo a cikin waƙoƙinsu, domin
da yabon ne ake fito da irin abubuwan alherin da jam’iyya ko ɗan
takara ko shugabannin jam’iyya ke da shi, wanda zai sa jama’a su gamsu da su zaɓe
su. A wannan nazari
an raba yabo a waƙoƙin siyasa zuwa gida uku kamar
haka:
-
Yabon Jam’iyya
-
Yabon shugabannin jam’iyya.
-
Yabon ‘yan takara.
4.1 Yabon Jam’iyya
A nan mawaƙi
kan mayar da hankali ne kacokam wajen yabon jam’iyyar da yake waƙewa, ta hanyar fito da manufofi
da tsare-tsaren jam’iyyar, wanda idan har ta kai ga lashe zaɓe al’umma za su amfana. Dubi abin da wani mawaƙi yake cewa wajen yabon
jam’iyyar ‘Peoples Democratic Party’ (PDP):
Jam’iyya masoyan Allah ka zo
al’umma ga ta,
Jam’iyya a kan manufar alheri ta
yi tsarinta,
Jam’iyyar da babu ruwanta da
zaluncin mazalunta,
PDP farar aniya ta zo domin mazanmu da
mata.
(Shu’aibu Idris ‘Yammedi; waƙar Bakandamiya).
A wannan baitin, mawaƙin
ya yabi jam’iyyar da yake waƙewa
ne, inda yake nuna cewa, ai jam’iyyar ta masoyan Allah (mutanen kirki) ce, kuma
tana da manufofi da tsare-tsare waɗanda ta shirya su domin jin daɗin al’ummar ƙasa
baki ɗaya, don haka mawaƙin ya nuna cewa, aniyar
jam’iyyar fara ce tas, babu niyyar zalunci a tare da ita. Don haka ya
kamata ‘yan ƙasa su fito su rungume ta domin kuwa da
manufar alheri ta zo.
Haka kuma, a wurin yabon jam’iyyar mawaƙan kan nuna irin kyawawan manufofin da jam’iyya take da
su ga al’umma, wanda za ta yi ƙoƙarin samar musu idan suka zaɓe
ta. Misali;
Aƙidarmu ta kyautata wa mutane,
Ya sa
‘yanci har ta karɓu sosai ga mutane,
Idan ba ita
jam’iyyar ƙasar duk matsala ne,
A yau mun muku tanadin ta kowa ya riƙe ta.
(Haruna
Aliyu Ningi; waƙar Iyata
Sarauniya)
A nan mawaƙin ya tallata jam’iyyarsa ne da cewa, aƙidar jam’iyyar PDP ce kyautatawa ga kowa. Wannan ya sa
jam’iyyar take da manufar samar da, yanci ga kowa domin samun kyautatuwar
rayuwa da kuma kauce wa matsalolin rayuwa, wanda mawaƙin ya ce jam’iyyar ta yi wa ‘yan ƙasa tanadin wannan ‘yancin. Har ma ya nuna cewa idan ba
wannan jam’iyyar jama’a suka zaɓa ba, to fa ba za a rabu da matsala ba.
4.2 Yabon Shugabannin Jam’iyya.
Kamar yadda mawaƙa kan yabi jam’iyyarsu don samun tagomashi, haka ma sukan
fito da shugabannin jam’iyyar su yabe su, su nuna wa duniya cewa shugabanninsu
nagartattu ne waɗanda za su iya kai jam’iyya da al’umma ga tudun mun
tsira. Mawaƙa kan yabi shugabanni ne ta hanyar nuna wa mutane alherinsu, da ƙwarewarsu wajen sanin makamar mulki da shugabanci da
adalcinsu da dai sauran abubuwan yabo. Misali, dubi abin da wani mawaƙi yake cewa:
Ya jama’a
ku zo ga gwanin da ake tunani,
Mai son jam’iyya magani mai warke
rauni,
Mai ɗimbin
basira gwanin zurfin tunani,
Shi ne Audu Ogbeh ya zam nashinal
ciyaman.
(Haruna Aliyu Ningi; waƙar Audu Ogbeh National Chairman)
A nan mawaƙin
ya nuna shugaban jam’iyyar PDP a matsayin gwani wanda ke da ƙwarewa a fagen shugabanci,
sannan kuma yana da son jama’a, kuma zai iya share musu kukansu, kasancewarsa
mutum mai basira da zurfin tunani.
Haka kuma a wasu baitoci Dauda Kahutu
Rarara ya yabi shugaban jam’iyyar APC ta hanyar nuna cewa shi ne jagora, kuma
sama yake da kowa a cikin jam’iyyar. Dubi abin da ya ce:
Mun ƙara gode sarki Allah Ganduje ne uban fati,
Shugaban
jam’iyya uban kowa mana kowa ya adane kati,
An ƙara gyara jam’iyya maza Isah ka ƙara yo sauti,
Kowa ya yi sahu jiran liman Baban Abba
za ya ja sallah.
Ga national
ciyaman ya zo kowa ya zo ya hau layi,
Ganduje
shugaban jam’iyya ƙaryarku
‘yan a sha shayi,
Baba girma
ya ishe girma jagoran arziƙi abin
koyi,
Yau Ganduje na cikin ofis gyan-gyan
babu ƙila ko ƙala.
(Dauda
Kahutu Rarara Waƙar Ganduje
Shugaban Party)
Idan aka dubi waɗannan
baitoci za a ga cewa, yabo ne yake yi wa shugaban jam’iyyar, inda yake nuna
cewa shi ne shugaban jam’iyya kuma uba ga kowane ɗan
jam’iyya. A cikin baitocin ya nuna cewa, bai wa Ganduje shugabancin jam’iyyar
ma gyara jam’iyyar da ƙara mata ƙima ya yi. Don haka kowa ya adana katinsa shaidarsa na
zama ɗan jam’iyya kuma ya yi shirin yi wa shugaban jam’iyyar
biyayya, sannan duk wasu masu ƙananan
maganganu su kauce, don dai ta Allah ba tasu ba. Idan aka duba za a ga cewa
wannan duk yabo ne ga shugaban jam’iyyar APC mawaƙin ya yi.
4.3 Yabon ‘Yan
Takara
Yabon ‘yan takara ya shafi yadda mawaƙa ke faɗin wasu abubuwa masu nagarta wanda ‘yan takara suke da su,
waɗanda kuma za su birge mutane har
su ji sun aminta da su a matsayin waɗanda za su zaɓa su shugabance su. Da yawa waƙoƙin siyasa
na wannan ƙarnin (Ƙ 21) mawaƙan sun fi mayar da hankali wajen
yabon ‘yan takara saɓanin waƙoƙin ƙarni
na 20 waɗanda suka fi mayar da hankali
kan jam’iyya da tallata ta. Kusan ma idan aka ce duk ‘yan takara a wannan
zamanin babu wanda ba a yi masa waƙar
tallata shi ba, ba a yi ƙarya
ba. (Yusuf, 2018:125). Yawanci mawaƙan
sukan riƙa ambaton
halayen kirki ga ɗan takara kamar; riƙon amana da hakuri da tausayi da
son jama’a da dai sauransu ko da bay a da su. Misali,
dubi abin da Dauda Kahutu Rarara ya ce;
Mun gamsu
da kai Janaral domin baka mana ƙarya,
Gaskiyarka
guda ɗaya ka riƙe yara ka
riƙe manya,
Burinka a gyara ga wasu na juya
maka baya,
Allahu guda ɗaya shi ne ke dafa maka kafi
wulaƙanci.
Gaskiya da amana to wannan sai
Baba Buhari,
Kowa ka gaya masa in ya taho
turkenmu da ƙwari,
Bin Baba
Buhari ibada ne mun gamsu da sauri,
Ku gaya musu su ma to su taho don ga mu
da jirgin adalci.
(Waƙar Sai Baba Buhari
ta Dauda Kahutu Rarara).
A nan mawaƙin yana yabon halayen ɗan
takararsa ne, wato Janar Buhari, inda yake nuna cewa shi mutum ne mai gaskiya,
domin ba ya ƙarya, kuma in ya faɗa
sai ya cika. A cikin baitukan ya nuna cewa, shi burinsa shi ne a gyara ƙasa domin ingantacciyar rayuwa. A baiti na biyu kuma, ya
nuna cewa mutum ne mai riƙon amana,
har mawaƙin yana ganin cewa ai bin sa ma ibada
ne don gaskiya da riƙon
amanarsa.
Bugu da ƙari, dubi abin da mawaƙi Garba Gashuwa ke cewa wajen yabon ɗan
takarar gwamnan Kano na wancan lokaci Malam
Ibrahim Shekarau:
Ibrahim
Gwamnan gaskiya,
Ya ƙi jininka marar gaskiya,
Idan ka yi Allah saka masa.
Ibrahim Gwamnan mutan Kano,
Ga mu da ɗa mai ƙaunar
Kano,
Ɗan jabu ke goranta masa.
Ibrahim ba zai ƙwange ba,
Ba kuma zai so mai coge ba,
Idan ka yi Allah saka masa.
Ibrahim
Allah ya tsare.
Tuntuni bai
son yai kuskure,
Idan ya yi Allah yafe masa
(Mulki
Na Allah ne; Garba Gashuwa).
A nan mawaƙin yana yabon halayen ɗan
takarar ne ta hanyar nuna cewa shi mai gaskiya ne, kuma babu abin da ya tsana
kamar rashin gaskiya da masu aikata shi. Ya kuma nuna cewa ai shi mai ƙaunar Kano ne da mutanenta, don haka babu wanda zai ƙi shi sai “ɗan jabu” kamar yadda ya kira shi, wato wanda ba ɗan
halal ba, ko kuma ba cikakken ɗan Kano ba.
A nan mun ga yadda mawaƙa ke amfani da harshe wajen yabon gwanayensu a siyasance
domin haska su don jama’a su amince da su. Bari mu ga kuma yadda suke amfani da
harshen domin sukar ‘yan adawa da jam’iyyarsu.
5.0 Suka A Waƙoƙin
Siyasa
Kalmar Suka a nan tana nufin faɗar
wasu kalmomi marasa kyau ga wani mutum ko wasu mutane, dangane da yadda yake
tafiyar da wani aiki na ƙashin kansa
ko kuma na jama’a (Ɗangulbi,
2016:186). Ita wannan suka ga ‘yan siyasa tana shafar wasu abubuwa da suke
gudanarwa ne cikin ayyukansu, waɗanda jama’a ba su gamsu da su ba.
5.1 Sukar
Jam’iyyar Adawa.
Wannan ya shafi yadda mawaƙan siyasa suke yin amfani da harshe wajen sukar abokan
adawa na jam’iyyun adawa, domin nuna wa duniya illolinsu. Wannan ne ya sa da
zaran mawaƙan sun tashi yin wata waƙa ga jam’iyyarsu sai su soki jam’iyyar adawa ta hanyar
ambaton gazawarta ta wani ɓangaren domin dusashe haskenta. Misali, dubi yadda Haruna
Aliyu Ningi ya soki Jam’iyyar PDP a waƙarsa
ta “PDP Jam’iyyar ‘Yan Boko Haram”:
PDP
jam’iyyar cin hancin tsiya jam’iyyar da ke da cin rashawa ƙatuwa,
PDP
jam’iyyar tashin hankali su ne masu cin amana ƙato kuwa,
Ta bar
jam’iyyar mutunci ko tausayi PDP a yanzu ta koma karuwa,
Ga sake ƙa’ida da ƙin bin
dokar tsiya ta maishe ƙasarmu har
ta zama gurguwa,
Sha shida ta fi sha tara wannan miskila
sai ta kar ƙasarmu in dai ba mu kar ta ba.
(Haruna
Aliyu Ningi; Waƙar PDP
Jam’iyyar ‘Yan Boko Haram).
A wannan baitin mawaƙin yana sukar jam’iyyar PDP ne da cewa, ai ita ce ƙungiyar ‘yan ta’addan Boko Haram.
A cikin baitin ya soki jam’iyyar da cewa jam’iyyar cin hanci da rashawa ce.
Kuma jam’iyya ce ta tashin hankali da cin amana ba kaɗan
ba. Ya ci gaba da sukar jam’iyyar PDP da cewa a da ita jam’iyya ce mai mutunci,
amma yanzu ta lalace. A cewar mawaƙin
jam’iyyar ta saki duk ƙa’ida da
dokar da aka gina ta a kai, wanda hakan gurgunta ƙasa yake yi.
Haka kuma wani mawaƙi ya soki jam’iyyar PDP kamar haka:
Jam’iyyar lema yanzu ta zubar da
mutuncinta,
Birni da karkara al’ummaramu duk
mun gane ta,
Ba ta da alƙibla shi ya sa muke nisantar ta,
Wannan yana cikin abin da yau ya
wargaza tsarinta,
Hanya da sarƙaƙiya ina gani ba za fa na kutsa ba.
(Waƙar APP Zaɓin Kowa ta Bashir Sani Basharawa Ringim)
A nan mawaƙin ya nuna cewa an riga an fahimci cewa jam’iyyar ba ta
da sauran mutunci a idon ‘yan ƙasa, domin ba ta da alƙibla kuma hakan ne ma ya sa ta rasa tsari sai ‘yan ƙasa suka guje ta. Don haka ya soke ta da cewa ita
jam’iyyar PDP tamkar hanya ce mai sarƙaƙiya da bai kamata a bi ta ba.
Bala Ibrahim Ringim a waƙarsa ta “Bakandamiya” ya soki jam’iyyar adawa ta ANPP,
inda a farkon baitin ma ya nuna cewa sukar jam’iyyar zai yi. Dubi abin da ya
ce:
ANPP a yau fa dole in ɓata ki,
Ba wani mai bin ki sai fa mai
ra’ayin jaki,
Sai wanda uwa mahaifiya tai mai
baki,
Yau ba mai gaskata ki kan bisa
tsarinki,
In ba mai son ya ja da ikon Allah ba.
(Waƙar Bakandamiya ta Bala Ibrahim
Ringim)
A cikin baitin ya nuna cewa duk wanda
ya bi jam’iyyar ANPP tamkar jaki yake,wato ba shi da tunani da lissafi, kuma
bai san inda kansa yake masa ciwo ba. Haka kuma babu mai bin ta sai mai bakin
uwa, wato wanda mahaifiyarsa ta masa baki. Ke nan ba mutanen kirki ba ne a
cikinta, wannan ya sa jam’iyyar ta rasa kyakkyawan tsari. Don haka bin
jam’iyyar ma kamar ja da ikon Allah ne.
5.2 Sukar
Shugabannin Jam’iyya
Mawaƙa kan soki shugabannin jam’iyyar adawa ne ta hanyar nuna
gazawarsu. Sukan nuna rashin ƙwarewarsu a
fili ta yadda jama’a ba za su amince su danƙa amana a hannunsu ba. Ba za su faɗi
wani abin kirki nasu ba ko da kuwa suna da shi, sai dai su yi ƙoƙarin nuna
kuskurensu domin al’umma su guje su. Misali, Dauda Kahutu Rarara ya ce;
A ran nan muka gane matsayin
kowane ɓangare.
Shugaban jam’iyyarsu ga shi ya
tafka uban kure.
Yanzu komai ya tonu talakawa sun ankare.
(Dauda Kahutu Rarara, Waƙar Zuwan Mai Malfa Kano)
Mawaƙin a nan ya nuna cewa ai shugaban Jam’iyyar PDP ya yi
kuskuren da ya tona wa jam’iyyar asiri, kowa ya fahimci halin da suke ciki. Har ya nuna yadda talakawa suka
gane duk irin maguɗin da jam’iyyar take yi a baya,
da yadda take sayen ƙuri’u da
kuɗi. Ya dai soki shugaban
jam’iyyar da rashin iya aiki ne inda har ya nuna cewa ya tafka kuskure.
A wata waƙar kuma Bashir Sani Basharawa Ringim ya soki shugabannin
jam’iyyar PDP ba wai ta hanyar nuna gazawarsu kaɗai
ba, sai da ya nuna cewa ma su suka kashe jam’iyyarsu murus da kansu. Dubi abin
da ya ce:
Mr. Audu Obe shi ya sa hannunsa
ya naushe ta,
Atiku abubakar ya sa ƙafarsa ya make ta,
Sani Garka Ɗambatta ya cicciɓe ta ya ka da ta,
Sannan Musa Gwadabe ya sa wuƙa wuyanta ya yanka ta.
(Waƙar APP Zaɓin Kowa ta Bashir Sani Basharawa Ringim)
A wannan baitin mawaƙin yana sukar shugabannin jam’iyyar ne da cewa sun kashe
jam’iyyar babu sauranta, a ƙoƙarinsa na nuna cewa jam’iyyar APP ce ake yayi. Ya kawo
sunayen jiga-jigan jam’iyyar ya nuna irin gudummawar da kowanne ya bayar wajen
kisan jam’iyyar adawa.
5.3 Sukar ‘Yan Takara
‘Yan takara su ne waɗanda
suka fito neman a zaɓe su a wani matsayi don su wakilci jama’a. Sukan fita yaƙin neman zaɓe, inda sukan riƙa
lallaɓar mutane da kalmomi masu daɗi
haɗe da alƙawuran da
zai ja hankalin masu zaɓe su zaɓe su. Mawaƙa kan yi
amfani da waƙoƙinsu
wajen sukar ‘yan takara da nuna illar zaɓensu a wani
matsayi, ta hanyar kushe su da faɗin waɗansu abubuwa da ba a son jama’a su ji su, domin kawai su ɓata
alaƙar su da mutane don kada su zaɓe
su. Misali, dubi
wannan baiti:
Wasu sun yi ginin toka sun
tabbata lallai za ya baje,
Ƙoƙarinsu
wajen ɓuya sun kwashi daloli za su guje,
Jama’a ku
tare ku tare ɗakin ɓeraye za mu baje,
Mu fatattaki PDP, APC sak sama har ƙasa.
(Dauda
Kahutu Rarara, Waƙar Mai
Malfa Ya Karaya).
A wannan baitin mawaƙin ya soki ‘yan takarar jam’iyyar adawa ta PDP ne da
cewa, jama’a fa su lura, yanzu ba ma lashe zaɓen
ne ya fi damun su ba, a’a, wurin ɓuya suke nema domin irin almundahanar da suka tafka. Inda
mawaƙin ke nuna cewa a tare su kada su gudu,
domin sun sace dukiyar ƙasa. Ke nan
idan aka duba wannan sukar ‘yan adawa yake yi domin ya tabbatar wa al’umma da
cewa ba su fa cancanta a zaɓe su ba.
Akan kuma soki ‘yan takara ta hanyar
alaƙanta su da wani mummunan abu wanda
al’umma suka ƙayamata ko
kuma suke ganin gazawa ce ga mutum domin a nuna gazawar ‘yan takara. Alal
misali, dubi baitin da ke ƙasa:
Limami jahili ba za na bi
sallarka ba,
Domin bai san haƙƙi na gyaran salawati ba,
Ga ba’adiyya da ƙabli na ga fa bai san su ba,
Don haka ba zai shige gabana fa na bi shi ba.
(waƙar Bulaliya ta Bala Ibrahim Ringim)
A nan mawaƙin ya kwatanta ɗan takara
da jahilin limami wanda bai san ƙabli da
ba’adi ba. ke nan idan sallah ta ɓaci bai san yadda zai yi ya gyara ta ba. A nan mawaƙin ya soki ɗan takara ne da rashin cancanta, domin bai ma san makamar
aiki ba, kuma idan aka samu matsala bai san yadda zai warware ta ba don ba shi
da ilimin shugabanci.
A wani baitin kuma mawaƙin ya soki ɗan takarar da cewa;
Yau kai ɗan
mai a ce ba zan bi ɗabi’arka ba,
Ɗan baubawa ba zan bi hanyar da ka bi ta ba,
Ko gobe ba
za na taka titin da hau shi ba,
Na san fa halinka shi ya sa fa ba zan
bi ka ba.
(Waƙar Bulaliya ta Bala Ibrahim Ringim)
A nan ya nuna cewa ba zai bi ɗabi’ar
wannan ɗan takarar ba, domin shi ba ma cikakken Bahaushe ba ne,
kuma ya san halinsa ba mai kyau ba ne, don haka ba zai haɗa
hanyar da shi ba, wato ba zai zaɓe shi ba.
Dangane da bayanan da suka zo a baya za
a fahimci cewa mawaƙa suna
amfani da harshe wajen ɗaukaka ɗan takara, su haskaka shi ta hanyar koɗa
shi da yabon kyawawan abubuwa dangane da shi. Sannan sukan yi amfani da harshe
wajen kushe abokan adawa ta hanyar fito da wasu
munanan abubuwa waɗanda za su sa al’umma su tsane su ta
amfani da suka.
6.0 Tasirin Yabo da Suka cikin Waƙoƙin
Siyasa.
Siyasa wata aba ce da ta shafi rayuwar
al’umma, kuma ta yi tasiri matuƙa a
zukatansu. Haka ne ma ya sa mawaƙan siyasa
su ma ba a bar su a baya ba, domin su ma suna da irin wannan tasirin a cikin
jininsu da rayuwarsu ta yau da kullum. Wannan tasirin ne, ya sa waƙoƙin siyasa
da ma ‘yan siyasar suka zama tamkar jini da tsoka da ba a raba su. Don haka ne
waƙa a ƙasar Hausa ta zama tamkar ruwan dare, sannan
kuma ta zama babbar hanyar tallata jam’iyyu da shugabanni da sauran ‘yan
siyasa. Ke nan, ana iya cewa, ana amfani da waƙa a matsayin wata kafa ta yaɗa
manufa cikin gaggawa kamar yadda iska ke kaɗawa,
ta game ko’ina cikin ƙanƙanin lokaci. Wannan na iya kasancewa babban dalilin da ya
sa ‘yan siyasa suke amfani da waƙoƙi masu ɗauke da yabo da suka wajen tallata manufofinsu da
kawunansu. (Adamu, 2015:127).
A ganin Funtua, (2003:48-51) waƙoƙin siyasa
sun kasance tamkar zuciya ko ruhin siyasa, waɗanda
idan babu su to tabbas siyasa ba za ta yi armashi sosai ba domin kuwa an rage
mata karsashi matuƙa. A
cewarsa, tasirin waƙa a fagen
siyasa tamkar tasirin gishiri ne a cikin miya, domin kuwa waƙoƙin siyasa
masu ɗauke da yabo da suka sukan sa jam’iyyu karɓuwa
ƙwarai ga al’umma. Ta hanyar yabo, mawaƙan kan riƙa faɗin
alherai da lagwadar da ke tattare da jam’iyya matuƙar dai al’umma suka amince, suka rungume ta.
Ta fuskar suka kuwa, waƙoƙin sun yi
tasiri wajen faɗakar da al’umma illolin miyagun shugabanni da salon
shugabanci maras inganci, wanda hakan yakan sa al’umma su gane shugabannin da
ya kamata su zaɓa da kuma waɗanda bai kamata su zaɓa
ba. Wannan wayar da kai da waƙoƙi kan yi wa al’umma suke sanya
har al’ummar su gane jam’iyyar da ta fi kyawawan manufofi da ingantattun
tsare-tsare, da kuma nagartattun ‘yan takara waɗanda
akan riƙa faɗin
alherinsu ga al’umma ta hanyar waɗannan
waƙoƙin.
Bugu da ƙari, waƙoƙin siyasa masu ƙunshe
da yabo da suka a wannan zamani kusan su ne ƙashin bayan samun nasarar ɗan
takara ko kuma rashin nasararsa, musamman idan aka dubi yadda al’umma suka
rungumi waƙoƙin
kuma suke sauraron su a kullum. A yanzu, musamman wannan Jumhuriya ta biyar
da ake ciki, akwai alamun duk jam’iyyar da ta fi yawan waƙoƙi da mawaƙa to ana sa rai ta fi yawan mabiya, duk jam’iyyar kuwa da
ta fi yawan magoya baya, to ana sa rai cewa ita ce za ta yi nasara. Tabbas!
Harshen yabo da suka a waƙoƙin siyasa suna taka muhimmiyar rawa wajen samun karɓuwar
ko rashin karɓuwar jam’iyyu da ‘yan takara ga jama’a.
A yau waƙoƙin siyasa
masu ƙunshe da yabo da suka sun kasance
tamkar ma siyasar ba ta yiwuwa sai da su, domin ko a yawon kamfe duk inda za a
shiga to amon waƙoƙin ne suke fara sallama ga al’ummar wannan wuri tun kafin
ma a ji abin da ya kawo su. Ke nan waƙoƙin sun zama tamkar wasu jakadu ne na ‘yan takara
da ‘yan siyasa waɗanda suke wakiltarsu har a inda gangar jikinsu ba ta kai
ba. Sun kuma kasance wata kafa ta tallata jam’iyyu da ‘yan takara har su sami
karɓuwa ba tare da wakilan wannan jam’iyyar sun je ko da sau
guda sun kai ziyarar neman goyon baya ba. Idan aka bugi ƙirji a wannan zamanin aka ce babu ɗan
takarar da ba a yi masa waƙar yabo ko
suka ba, to ba zai zama kuskure ba, domin kuwa su kansu ‘yan siyasar da ‘yan
takarar suna ganin cewa, waƙar ta fi saurin yin tasiri fiye da duk wani jawabi da ɗan
siyasa zai tsaya ya yi ga taron jama’a.
Baya ga tasirin da yabon ‘yan siyasar
yakan haifar na samuwar ayyukan cigaba, suka da mawaƙan kan riƙa yi don
nuna rashin amincewarsu ga wani tsari da shugaba ya kawo shi ma yana yin tasiri
ƙwarai wajen kawo gyara ga lamarin
shugabanci. Misali, abin da ya shafi gudanar da mulkin adalci, ta hanyar kula
da ginin ƙasa, da ba da muhimmanci wajen kiwon
lafiya da ilimi da tattalin arziki da sauransu.
Haka kuma idan ba a yi wa shugabanni da
gwamnati adawa ta hanyar suka ba, to ba za su kula da yi wa jama’ar ƙasa ayyukan cigaba da ya kamata ba. Domin a siyasa, suka
da yabo su ne gishirin siyasa musamman a mulkin dimokuraɗiyya,
wanda sukan taimaka wa shugabanni su yi adalci da ayyukan gina ƙasa a lokacin da suke gudanar da mulki. Ke nan, waƙoƙin siyasar
da suke fitowa da wannan salon na yabo da suka suna da tasiri ƙwarai wajen daidaituwar al’amuran shugabanci.
7.0
Sakamakon Bincike
Dangane da abin da wannan takarda ta
tattauna a kai na abin da ya shafi yadda mawaƙa ke amfani da yabo da suka wajen tallata ko kushe ‘yan
takara, nazarin ya gano cewa, harshe yana da matuƙar tasiri a siyasa, inda ya kasance kusan in ba tare da
gudunmawarsa ba ma siyasar ba za ta yi armashi ba.
Nazarin ya gano cewa, yabo da suka a waƙoƙin siyasa
suna tafiya ne kafaɗa da kafaɗa, ta yadda ɗaya ba ya tafiya sai da ɗan’uwansa.
Domin kuwa duk inda
za a yabi wani abu don a ɗaukaka shi akan yi amfani da
nuna gazawar kishiyarsa.
Don haka akan fara gudanar da ɗaya ne kafin ɗaya, wato ko dai a fara da sukar ‘yan adawa kafin a yabi
wanda za a yi wa yabo. Ko kuma a fara da yabo kafin suka. A takaice dai yabo da suka sun zama ƙashin bayan waƙoƙin siyasa. Sannan harshe ya kasance tubalin gina yabo da
suka a cikin waƙoƙin, domin ta amfani da shi ne
ake sarrafa kalmomin yabon da kuma na sukar.
8.0 Kammalawa
Daga bayanan da aka kawo, an nuna cewa harshe makami ne a
siyasa. Domin kuwa, maimakon yin amfani da makamin da zai ji wa abokin hamayya
rauni na zahiri, sai a yi amfani da kalmomi masu sosa rai da ratsa zuciya a waƙe, domin jan hankalin jama’a don
su so ko su ƙi wani ɗan siyasa ko jam’iyya. Takardar ta tattauna irin tasirin da
yabo da suka suke da shi a cikin waƙoƙin siyasa. Tunda farko an kawo an yi bayanin dangantakar
harshe da siyasa inda aka nuna yadda harshe yake taka muhimmiyar rawa wajen
isar da saƙon siyasa ga al’umma. Haka kuma an kawo
bayani kan irin muhimmancin da waƙa take da
shi a cikin siyasa. Daga nan kuma sai aka tsunduma cikin nazarin inda aka riƙa kawo misalai na baitocin suka da na yabo ko dai ga
jam’iyya ko ‘yan siyasa ko kuma ‘yan takara.
Manazarta
Adamu, M. (2015). “Yabo Tubalin Ginin Tallata ‘Yan Takara cikin Waƙoƙin Ƙarni na Ashirin da Ɗaya:
Nazari Daga Wasu Waƙoƙin Siyasar Jumhuriya ta Huɗu”.
A cikin ALGAITA Journal of Current Research of Hausa
Studies. Vol.1
no.(1), 2015. Shafi
na 121-132.
Birniwa, H.A
(1987). “Conservatism
and Dissent: A Comparative
Study of NPC/NPN and NEPU/PRP Hausa Political Verse from Circa 1946 tTo 1983”.
Kundin digiri na Uku. Sashen Harsunan Nijeriya,. Sokoto: Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo, Sokoto.
Crystal, D.
(1987). An Encyclopedia Dictionary.
Ɗan’illela, A. (2010). “Rubutattun
Waƙoƙin Siyasa: Nazari a kan Jihohin Sakkwato da Kebbi da kuma
Zamfara”. Kundin Digiri na Biyu, Sashen Harsunan Nijeriya. Sokoto: Jami’ar
Usmanu Ɗanfodiyo,
Sokoto.
Ɗangulbi, A. B. (2003). “Siyasa a
Nijeriya: Gudunmawar Marubuta Waƙoƙin Siyasa na Hausa ga Kafa
Dimokaraɗiyya a Jumhuriya ta Huɗu Zango na Farko”. Kundin Digiri na Biyu. Sashen Harsunan
Nijeriya. Sokoto: Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo,
Sokoto.
Ɗangulbi, A. B. (2016). “Tasirin
Baitocin Suka da Mai da Martani a cikin Rubutattun Waƙoƙin Siyasa a Ƙasar
Hausa.” A cikin The Hausa People Language
and History: Past, Present and Future. Shafi na 185-200.
Funtua A. I.
(2003). “Waƙoƙin Siyasa Na Hausa A Jumhuriya
ta Uku: Yanaye-Yanayensu da Sigoginsu” Kundin Digiri na Biyu. Sashen Harsunan
Nijeriya,. Kano: Jami’ar Bayero, Kano.
Gashuwa, G.
(B.S.). Fasahar Garba Gashuwa: Wasu Rubutattun
Waƙoƙinsa Daga Ajami Zuwa Boko. Babu maɗaba’a.
Hiskett, M.
(1975). A History of Hausa Islamic Verse. London: University of London SOAS, Malet
Street.
Idris, Y. (2016). “Bijirewa
a Waƙoƙin Siyasa: Bincike kan Waƙoƙin
1903-2015”. Kundin Digiri na uku. Sashen Harsuna da Al’adun Afirka,. Zaria:
Jami’ar Ahmadu Bello, Zariya.
Sani, M. M.
(2012). “Tunanin Siyasa a Waƙoƙin Malam Hassan Nakutama”.
Kundin digiri na Biyu. Sokoto: Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo, Sokoto.
Yusuf,
J. (2018) “Tarihin jam’iyyar PDP a Bakin Marubuta Waƙa”. Kundin Digiri na Biyu,
Sashen Harsunan Nijeriya. Sokoto: Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.