𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
Shin idan mutum yana neman zabin Allah a kan waɗansu al'amura sau ɗaya zai yi istikhara? Ko kuma zai iya yi da yawa koyaushe?
HUKUNCIN MAIMAITA YIN
ISTIKHARA AKAN MATSALA ƊAYA
𝐀𝐌𝐒𝐀❗️
Toh Muhammad Siddiƙ Mishawy a cikin littafinsa Akhda'ul
musallin ya ce maimaita yin istikhara akan matsala ɗaya
wannan yana daga cikin kurakuren masu sallah. Amma wasu daga cikin malamai suna
ganin cewa idan ka yi istikharar kuma aka ɗan
kwana biyu baka iya samun abin da kake buƙata
ba wato bakaji kana son abunba kokuma baka sonsa, kananan dai arikice gameda
abun toh suka ce anan kana iyawa ka kara maimaita istikhara ɗin,
amma dai babu shakka akwai saɓani tsakanin malamai akan
matsalar.
WALLAHU A'ALAM
Zauren Fatawoyi Bisa Alkur'ani Da Sunnah. Ku kasance damu cikin wannan group domin Fadakarwa...
ﺳُﺒﺤَﺎﻧَﻚَ ﺍﻟﻠَّﻬُﻢَّ ﻭَﺑِﺤَﻤْﺪِﻙَ ﺃﺷْﻬَﺪُ ﺃﻥ ﻟَﺎ ﺇِﻟَﻪَ ﺇِﻻَّ ﺃﻧْﺖَ ﺃﺳْﺘَﻐْﻔِﺮُﻙَ ﻭﺃَﺗُﻮﺏُ ﺇِﻟَﻴْﻚ
WALLAHU A'ALAM.
https://t.me/TambayaDaAnsa
𝐖𝐇𝐀𝐓𝐒𝐀𝐏𝐏👇
https://whatsapp.com/channel/0029VaA8YpB42DcZdoRuCj3G
𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇
Https://www.facebook.com/groups/336629807654177
**************************
Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.
HUKUNCIN MAIMAITA ISTIKHARA AKAN ABU ƊAYA
1. Asalin Istikhara
Istikhara ibada ce da Annabi ﷺ ya koyar domin neman
zabin da ya fi alheri a wajen Allah.
Hadisin Jabir رضي الله عنه ya ce:
كَانَ
رَسُولُ اللَّهِ ﷺ يُعَلِّمُنَا الِاسْتِخَارَةَ فِي الأُمُورِ كُلِّهَا
“Manzon Allah ﷺ yana koyar da mu
istikhara a cikin dukkan al’amura...”
— Bukhari
Wannan yana nufin istikhara ba wai ga abubuwa masu girma ba
ne kaɗai, hatta ƙananan
al’amura na rayuwa.
2. Shin ana maimaita istikhara?
Akwai maganar malamai a kan wannan, kuma ta kasu gida biyu:
RA’AYI NA FARKO: Ba a maimaitawa sau da yawa
Wasu malamai sun ce:
Idan mutum ya yi istikhara sau ɗaya, ya isa.
Maimaitawa sau-sau kan matsala ɗaya na iya zama rauni ko damuwa wajen
sakamakon da Allah ya zaɓa.
Wannan shine ra’ayin malamai da dama da suka ce ya dace
mutum ya dogara ga Allah bayan yin istikhara.
Allah Ta’ala ya ce:
وَعَلَى
اللَّهِ فَتَوَكَّلُوا إِن كُنتُم مُّؤْمِنِينَ
“Ku dogara ga Allah idan kun kasance
mumini.” (Surah Al-Mā’idah 5:23)
RA’AYI NA BIYU: Ana iya maimaitawa idan zuciya bata tsarkaka
ba
Mafi yawancin malamai sun ce:
Idan mutum ya yi istikhara, kuma ya ɗauki lokaci bai sami natsuwa ko warwara ba,
Ko zuciyarsa bata bayyana a kan ɗaya bangaren ba,
To yana halatta ya maimaita istikhara.
Sheikh Ibn Taymiyyah ya nuna halaccin maimaitawa idan mutum
bai samu natsuwa ba.
Haka Sheikh Ibn Uthaymeen ya ce:
“Maimaitawa yana yiwuwa idan zuciyar
mutum bata bayyana ba, amma ba a mai da shi kamar wajib ba.”
Wannan ya dace da tsarin ibada:
kamar yadda mutum ke maimaita du’a, haka istikhara ma du’a
ce.
Allah Ya ce:
ادْعُونِي
أَسْتَجِبْ لَكُمْ
“Ku roƙe Ni, Zan karɓa” (Surah Ghafir 40:60)
3. Yadda ake gane amsar istikhara
⚠️ Ba dole a ga mafarki ba.
Mafarki ba sharadi ba ne a istikhara.
Amsar istikhara tana zuwa ta hanyoyi kamar:
Allah Ya sa al’amurinka su huce kuma zuciyarka ta natsu
A zahiri abubuwa su yi sauƙi
Ko kuma zuciyar mutum ta ji nauyi ta bar abu
Annabi ﷺ
ya ce:
الْإِثْمُ
مَا حَاكَ فِي صَدْرِكَ
“Laifi shi ne abin da ya dami
zuciyarka.” (Muslim)
4. Maganar da aka kawo daga littafin Akhda’ul Musallin
Ra’ayinsu cewa maimaitawa kuskure ne —
sun nenata yin isti’māl (dogaro) da istikhara sosai ba tare
da tawakkali ba.
Amma wannan ba ra’ayi mafi rinjaye ba ne.
5. Hukunci mafi daidaito
✔️ Istikhara sau ɗaya ya isa.
✔️ Amma idan zuciya bata samu
nutsuwa ba: ana iya maimaitawa.
✔️ Idan an yi istikhara, ba a
bukatar jiran mafarki.
✔️ Bayan istikhara mutum ya ɗauki mataki cikin
tawakkali.
Misalin du’ar istikhara da ARABIC + Fassara
الدُّعَاءُ
اللَّهُمَّ
إِنِّي أَسْتَخِيرُكَ بِعِلْمِكَ، وَأَسْتَقْدِرُكَ بِقُدْرَتِكَ، وَأَسْأَلُكَ مِنْ
فَضْلِكَ العظيم...
“Ya Allah! Ina neman zabin da ya fi
alheri daga gare Ka saboda iliminKa. Ina neman iko daga gare Ka saboda ƙarfinka.
Ina roƙon
falalarKa Mai girma...”
Ina iya rubuta miki du’ar istikhara cikakkiya da fassara,
idan kina so.

0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.