𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
As-Salaam Alaikum. Wanda aka yi masa laifi kuma aka nemi ya yafe, sai ya nemi sanin mene ne amma ba a gaya masa ba. Sai dai aka ci gaba da neman ya yafen kawai, sai shi kuma ya ce, ya yafe. To hakan ya yi?
NEMAN GAFARA A DUNƘULE
𝐀𝐌𝐒𝐀❗️
Wa Alaikumus Salaam Wa
Rahmatul Laah.
Asali dai kamata ya yi a
gaya masa irin laifin da aka yi masa, domin haƙƙinsa
ne. Amma idan aka ɓoye masa saboda waɗansu
dalilai, kamar idan ana ganin bayyana masa zai haifar masa da damuwa ko wani
tashin hankali ko rashin yarda da amincewa da wanda ya aikata masa laifin, duk
da ya tuba. Ko kuma idan zai ɗauke shi ga rabuwa ko yanke
zumunci da shi, ko rashin amincewa da mutane. Ko kuma shi ma ya shiga aikata
hakan ga wani, ko dai waɗansu matsaloli irin waɗannan.
A duk lokacin da aka yi
tunanin hakan to bai kamata a gaya masa irin laifin da aka yi masa ba, kamar
yadda abin yake a nan. Dalili kuwa, malamai sun yarda cewa ƙofar ɓarna
a cikin al’umma ƙuntata
ta ake yi, bai halatta a faɗaɗa ta
ko a yalwata ta ba.
Idan shi kuma da aka yi wa
laifin ya amince har ya yarda ya yafe laifin ba tare da ya san nau’insa ba,
malamai sun nuna hakan ya yi. Kuma ya wadatar ga shi mai neman a yafe masa
laifin, in sha Allah.
Allaah ya saka wa mai irin
wannan halin na yafiya da alkhairi, kuma ya shigar da shi cikin waɗanda
yake magana a kansu cewa:
وَلْيَعْفُوا وَلْيَصْفَحُوا أَلَا تُحِبُّونَ أَنْ يَغْفِرَ اللَّهُ لَكُمْ وَاللَّهُ غَفُورٌ رَحِيمٌ
Lallai (masu daraja) su yafe
kuma su kawar da kai. Ko ba ku son Allaah ya gafarta muku ne, alhali kuma
Allaah Mai gafara ne Mai Rahama. (Surah An-Nuur: 22).
Allaah ya gafarta mana gaba-ɗaya.
WALLAHU A'ALAM
Sheikh Muhammad Abdullaah
Assalafiy
Zauren Fatawoyi Bisa Alkur'ani Da Sunnah. Ku kasance damu cikin wannan group domin Fadakarwa...
𝐖𝐇𝐀𝐓𝐒𝐀𝐏𝐏👇
https://chat.whatsapp.com/K7RkQRMf2b57l3UENoJ1Or
𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇
Https://www.facebook.com/groups/336629807654177
𝐓𝐄𝐋𝐄𝐆𝐑𝐀𝐌👇
https://t.me/TambayaDaAnsa
ﺳُﺒﺤَﺎﻧَﻚَ ﺍﻟﻠَّﻬُﻢَّ ﻭَﺑِﺤَﻤْﺪِﻙَ ﺃﺷْﻬَﺪُ ﺃﻥ ﻟَﺎ ﺇِﻟَﻪَ ﺇِﻻَّ ﺃﻧْﺖَ ﺃﺳْﺘَﻐْﻔِﺮُﻙَ ﻭﺃَﺗُﻮﺏُ ﺇِﻟَﻴْﻚ
**************************
Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.
NEMAN GAFARA A DUNƘULE
Tambaya
Wanda aka yi wa laifi yana tambayar a gaya masa me aka yi
masa, amma wanda ya yi laifin ya ce ya yafe kawai ba tare da ya bayyana ba.
Shin wannan yafiya ta yi?
Amsa
1. Asali: Haƙƙin wanda aka zalunta ne a gaya masa
laifin.
Domin Annabi (ﷺ) ya ce:
لَا يَحِلُّ لِمُسْلِمٍ أَنْ يُرَوِّعَ مُسْلِمًا
“Ba halal ba ne ga Musulmi ya tsoratar
da Musulmi.”
Haka nan Annabi (ﷺ) ya ce:
الْمُسْلِمُ أَخُو الْمُسْلِمِ، لَا يَظْلِمُهُ
وَلَا يَحْقِرُهُ
“Musulmi ɗan’uwan
Musulmi ne, ba ya zaluntar shi, ba ya wulakanta shi.”
Saboda haka asali shine:
a gaya wa mutum abin da aka yi masa, domin shi mai haƙƙi ne.
2. Amma malamai sun ce ana ɓoye
laifi idan bayyana shi zai jawo fitina ko cutarwa.
A nan malamai suka kafa ƙa’ida:
لَا يَجُوزُ تَفْتِيحُ أَبْوَابِ الشَّرِّ فِي
الْمُجْتَمَع
“Ba ya halatta a buɗe ƙofofin barna a cikin al’umma.”
Saboda haka idan:
Bayyana laifin zai ɗaure
masa kai,
Ko ya kawo tashin hankali,
Ko ya jawo ƙiyayya, rabuwa, yanke zumunci,
Ko ya haifar da sauran fitintinai,
Ko an yi masa laifin ne wanda ya riga ya biɗaƙe cikin tuba,
to ɓoye
shi ya fi kama.
Hukunci a nan: ba dole ba ne a gaya masa.
3. Idan wanda aka yi wa laifin ya ce “Na yafe” – to wannan
yafiya ta inganta.
Ko bai san irin laifin ba, yafiyarsa ta yi, domin yafiya
ibada ce da:
Ba ta buƙatar sanin cikakken laifi,
Ba ta buƙatar cikakken bayani,
Kuma abu ne da Allah Yake son bayinsa su yi.
Wannan ya dace da wannan ayar mai girma:
وَلْيَعْفُوا وَلْيَصْفَحُوا ۗ أَلَا تُحِبُّونَ
أَنْ يَغْفِرَ اللَّهُ لَكُمْ ۗ وَاللَّهُ غَفُورٌ رَحِيمٌ
“Su yafe, su kyale. Ko ba ku so Allah Ya
gafarta muku ba? Kuma Allah Mai gafara ne, Mai jin ƙai.”
— Surah An-Nūr, 24:22
Idan mutum ya ce “Na yafe”, to:
Ya sami ladan yafiya,
Wanda ya yi laifi ya kubuta,
Allah zai yafe masa kamar yadda shi ya yafe wa ɗan’uwansa.
Annabi (ﷺ)
ya ce:
وَمَا زَادَ اللَّهُ عَبْدًا بِعَفْوٍ إِلَّا
عِزًّا
“Allah ba ya ƙara wa bawa wani abu
saboda yafiya face ƙima da daraja.”
— (Muslim)
4. Yanke hukunci
Ya kamata a gaya masa laifin, idan ba zai haifar da matsala
ba.
Idan bayyana laifin zai haifar da fitina, ɓoye shi ya fi.
Idan ya ce “Na yafe”, ko bai san laifin ba, yafiyarsa ta
inganta kuma ta wadatar.
Kammalawa
Yafiya irin wannan halin karamci ne, kuma mutum da ya yafe
wa ɗan’uwansa ba tare
da sanin cikakken laifin ba:
An yi masa bushara da gafarar Allah,
Ya shiga cikin masu kyawawan akhlaki,
Ya taimaka wajen rufe ƙofofin barna a cikin al’umma.
Allah ya yafe mana gaba ɗaya,
ya sanya mu cikin masu yafiya.

0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.