Kundin Digiri Na Biyu (M.A Hausa Culture) Da Aka Gabatar A Sashen Koyar Da Harsunan Nijeriya, Jami'ar Bayero Kano (Maris, 2024)
Nazarin Tubalan Turken Zuga A Waƙoƙin 'Yan Tauri Na Sale Kudo Kusada
Aminu Musa
07036420021
ameenumusa12@gmail.com
BABI NA
HUƊU
4.0 Shinfiɗa
Wannan
babi za ya yi bayani akan salon sarrafa Harshe da Makaɗin Tauri Sale Kudo
Kusada yake amfani da shi a lokacin da yake yi wa ɗan tauri waƙa. Babin zai mayar da
hankali a kan wasu fasalce-fasalce na Kamantawa da ta haɗa da na daidaito da
na fifiko da kuma na gazawa, da kambamawa wadda ta haɗo da kambamar zulaƙe da kuma ta yabo, sai
Kamantawa da Alamtarwa da kuma Dabbantarwa. A cikin wannan babi an kawo wasu
misalai na kowane ɗaya daga cikin
dabarun Sarrafawa da a ka samu a cikin Waƙoƙin Sale Kudo da irin
yadda yake zuga ɗan tauri da ƙara masa ƙaimi ta yabonsa, domin
ya ƙara
fito da ƙarfin maganinsa.
4.1 Tubalan Gina
Turken Zuga a Waƙoƙin Tauri na Sale Kudo kusada
A
waƙoƙin Sale Kudo ya yi
amfani da tubalan gina turken zuga wajen wasa da kambama 'yan tauri da ma wasu
daga cikin fitattun mutane da suke da alaƙa ko da Tauri ko
abokantaka da masu taurin. Wasu daga cikin ire-iren tubalan sun haɗa da tubalan turken
kamantawa da tubalan turken dabbantarwa da tubalan turken siffantawa da
makamantansu.
4.2 Tubalan Kamantawa
Gusau
(2007) kwatantawa wata dabara ce wadda ake kwatanta abubuwa biyu dangane da
wasu darajoji da za su iya zama na daidaito ko na fifiko ko kuma na kashi. A
lokacin da ake wannan za a yi amfani da wasu kalmomi da ke nuna kamancin a fili
da ake kira kalmomin Kamantawa ko kalmomi na tsakani Misali kamar da tamkar da
awa da kuma da sai kace da daidai da ɗara da kasa da gaza da wane da babu kamar da
bai kai da makamantan waɗannan kalmomi da
yawa.
Ɗangambo (2007: 43) Ya bayyana Kamantawa da cewa dabara ce
da akan kwatanta abubuwa biyu (ko fiye) masu halaye iri daban, a kwatanta su.
Shi kuwa, Abba da Zulydaini (2000: 114) sun bayyana kamantawa da cewa '' wata
hanya ce ta jawo hankali da mawaƙan baka suke amfani
da ita wajen kwatanta abubuwa biyu mabambanta halaye ko daraja"
Daga
waɗannan bayanai za a
fahimci cewa, a dabarar jawo hankali ta kamantawa ana kawo abubuwa biyu ko fiye,
masu mabambantan matsayi ko daraja ko halayya sannan sai a gwada su da nufin
bayyana matsayin ɗaya a kan ɗan uwansa. A yayin
kwatantawar, kamancen na iya zama ɗaya daga cikin ukun nan; kamanci na daidaito
ko na fifiko ko kuma na gazawa. Ɗangambo (2007 : 43)
Duk Wanda aka ɗauka daga cikin ukun
nan za a iya kamanta abubuwa biyu ko fiye a ƙarƙashinsa.
Misali:
Jagora: Yaro baya kucciya yai shaho
: Babbaƙu Iyalan Gwamna
: Baƙi mai kama da ganyen Shayi
: Mai son baƙi ya babbaka na sa
: Kowa ya yi baƙi yai
tsoro....
(Sale
Kudo Kirarin Iro Ɗan baiwa)
A
wannan diyan kirari Sale Kudo ya yi amfani da dabarar kwatantawa inda ya
kamanta sifar jikin Iro da launin ganyen shayi, abunda yake son nunawa anan Iro
dan Tauri ne da yake da amfani sosai a fagen tauri ya dubi yadda ganyen shayi
yake a ido kamar abun ƙyama ko wani abu na watsarwa amma yana da amfani da cewa
shayi baya haɗuwa ya amsa sunan sa
sai an haɗa shi da ganyen
shayi. Kalmar ''kama'' ita ta fito da wannan kamanci a wannan kirari. Sale Kudo
ya bayyana cewa irin yadda Iro yake da ruwa da tsaki a harkar tauri shiyasa ya
dubi irin yadda ganyen shayi ke taka rawa a wurin yin shayi a kamanta Iro da shi.
4.2.1 Tubalan Kamanci
Na Daidaito
Abba
da Zulydaini ( 2000:114) Sun ruwaito Gusau (1993) ya bayyana kamantawa ta
daidaito da cewa ita ce, kwatanta abubuwa biyu mabambanta, sannan sai a
daidaita su ta hanyar nuna cewa, babu wanda ya fi wani. Ke nan, kamanci na
daidaito dabara ce ta kwatanta abubuwa biyu domin nuna daidaiton matsayi ko
daraja ko halayya ko sifa ko dai wani abu makamancin wannan a tsakaninsu. A
irin wannan kamanci na daidaito akwai wasu kalmomi da a kan yi amfani da su, irin
su kamar da daidai da shi ne da tamkar da kama da sauransu ( Isah 2021: 212) A
kwai dinbin kirari na Sale Kudo da suka zo da irin wannan dabara ta kamanci.
Misali 1
Jagora: Faduwa daidai da zama na Amadu
: Ƙodago
sha murza
: Uban muhamman sani
( Sale Kudo kirarin Sarki Gambo)
A
wannan kirarin akwai dabarar kwatantawa ta daidaito kalmar "daidai "
ita ta fito da kamancin a cikin kirarin abunda Sale Kudo ke nufi anan dama cen
Sarki Gambo bashi da tausayi kuma baya ɗaukar raini to kuma sai ya tsunduma cikin
harkar tauri. Shikenan sai ya rikice ya gagara. Kamar yadda kudo ya bayyana
Sarki Gambo mutum ne da yake farauta da sana'ar harbi da saida sassan jikin
dabbobi kuma sai ya faɗa cikin harkar tauri
har ya kai ya shahara ya samu sarauta ta sarkin ƙyarma wannan dalili
yasa yake masa kirari da faɗuwa daidai da zama na Amadu uban Tijjani.
Misali 2
Jagora: Dan
maraƙi baka San galma ba
: Mai bada magani a
ji sauƙi
: Goga kasan hanya
: Mai bugu kamar da
bakin Wuta.
(Sale Kudo kirarin Sarkin Dawa Zubairu)
A
wannan kirari ma a kwai kamanci na daidaito kuma kalmar "kamar" ita
ta fito da kamancin daidaiton a kirarin abunda Kudo ke nufi anan Hannun sarki
Zubairu dafi gare shi tsume yake da asiri muddun yayi duka da shi lallai za a
sha wuya shiyasa ya kwantata shi da bakin wuta wato busasshen itace da wuta ta
ci ta rage. Ya bayyana cewa hannunsa kamar faskaren itace yake bai taɓa duka ba, ba a kai ƙasa ba ko a ka ji
mummunan rauni wannan yasa ya kamanta hannunsa da itace bakin wuta.
Misali na 3
Jagora: Irin
kumbo irin kayanta
: Allah ya ji ƙan
Sarki
: Kowa yay bara ya
huta
A wannan kirari na Sale Kudo akwai kamanci na daidaito
domin ya kamanta Isihu Auta da Babansa da Allah ya yi wa rasuwa inda yake
kamanta Ayyukan sa da na mahaifinsa. A nan ya dubi irin yadda yake tafiyar da
sha'aninsa na tauri ya Kira sa da kamar kumbo kamar kayanta kalmar iri anan ita
ta fito da kamancin daidaito a cikin kirarin. Kudo ya bayyana cewa gaba ɗaya halayen baban
Isihu da yanayin da yake tafiyar da Taurinsa salon iri ɗaya ne da na
mahaifinsa.
Misali na 4
Jagora: Mai
Jan zuga kamar Gwano
: Na Zainabu Abu
: Gizago mai ɗamar yaƙi
A wannan kirari akwai kamanci na daidaito inda makaɗin ya dubi irin yadda
gwano ke yin Jeri yana tafiya ya kamanta Iro da shi ganin irin yadda yake shiga
gaba sauran 'yan tauri su biyo shi a baya, kalmar kamar anan ita ta fito da
kamancin da ake magana. Iro ya kasance uban tafiya ko sarkin zuga duk sadda za
a yi tafiya Iro ne a gaba kuma ko gayyata za a yi wurin wasan tauri Iro ake
gaya mawa ya tattaro sauran 'yan tauri wannan yasa aka kamanta shi da gwano.
4.2.2 Tubalan Kamanci
Na Fifiko
Kamanci
na fifiko dabarar jawo hankali ce da ake gwada ( kamanta) abubuwa biyu da nufin
fitar da Wanda ya fi a tsakanin su.( Auta 2017: 165) wannan fifiko da ake son
fitarwa ana kallon sa ne ta fuskar matsayi ko hali ko daraja ko kuma duk wani
mizani ko ma'auni da aka ɗora abubuwan biyu
akai. A kwai kirare-kiraren Sale Kudo Kusada da suke da irin wannan kamanci.
Misali 1
Jagora: Kan
kara kafi ɗaka
: Kowa ya yunƙuro a
bar ma shi
: Na doguwa ɗan mutan Sabarawa
(
Sale Kudo kirarin Sarki Zubairu)
A
nan an yi amfani da dabarar jawo hankali ta kamancin fifiko abunda makaɗin ke nunawa sarki
Zubairu ya shahara a fagen tauri har ta kai ba kowace karamar tawaga yake shiga
ba shiyasa ya kamanta shi da kan kara wato damin kara wanda yafi ƙarfin a sa shi cikin ɗaki. Anan shahararsa
ce ta sa ya kamanta sa da Kan kara yana nufin ya zarce sauran 'yan tauri. Kudo
ya ce ba kowace tafiyar Tauri ba ce ake yinta da Zubairu sai babbar tafiya
wacce ba kowa ne ɗan tauri ne za a samu
a ciki ba.
Misali 2
Jagora: Sarki
Gambo ja gabanka su bika
: Jan mutum na yamma
da birni
: Marga-margan dutse
kafi gaban aljihu
:Kai ke farkewa maza
laya.
(Sale
Kudo Kirarin Sarki Gambo)
A
wannan kirari na Sarki Gambo an yi amfani da kamancin fifiko ta hanyar kwatanta
abubuwa guda biyu wajen bayyana girman wani ɗan Tauri, wato irin shahararsa da ƙarfin maganinsa. In
da aka nuna cewa girman sa ya fi ƙarfin wani ƙaramin ɗan Tauri ya tare sa
bare ya ce zai ja da shi. Shi yasa aka ce marga-margan dutse kafi gaban aljihu
wato yafi ƙarfin ƙananan 'yan Tauri. Daga wannan misalan
za a ƙara fahimtar kirarin Tauri su na ɗauke da dabarar jawo
hankali ta kwatanta abubuwa biyu tare da fito da wanda ya fi a tsakanin su. (
Kamancin fifiko).
Misali 3
Jagora: Sahun
Giwa danne na Rakumi
: Madugu uban tafiya
: Kai bugu a ce mota
ce
(Sale
Kudo Kirarin Sarki Gambo)
A
wannan kirari Makaɗin ya kamanta Ɗahiru da cewa shi
kamar giwa ne a cikin daji duk yadda ake ganin girman ɗan tauri da ƙoƙarin sa kafin shi ya
zo ne, wato shahararsa ta zarce ta sauran 'yan tauri shi yasa ya kamanta sa da
sahun giwa Wanda ya danne na rakumi, kalmar dannewa a nan ita ta fito da
kamancin fifikon da ake magana. Kudo ya bayyana cewa sihiri irin na ɗahiru ba kowane ɗan tauri ke da shi ba,
ko a wurin wasa in ba an nemi sasanci da shi ba ya kan warware taurin wasu 'yan
tauri domin nuna ƙarfin na sa.
Misali 4
Jagora: Bahago
taushe dama
: Na sabon rafi sai dubu
: Sai gayya
(Sale Kudo Kirarin Sarki Gambo)
A
nan ma akwai kamanci na fifiko domin mawaƙin ya kamanta yadda
hagun Sarki Zubairu ke taushe dama wato aikin bajintarsa ya fi na ba damen
mutum. Irin hatsabibancinsa da taurinsa ya zarce misali domin ba kowa ke
tararsa ba a fagen daga wannan dalilin yasa Kude ya Kira sa da Taushe dama.
Zubairu da hagu yake aiki amma irin zafin namansa da ƙoƙarin sa ya fi na
wanda ke aiki da hannun dama wannan dalili yasa ya kamanta hannunsa na hagu da
hannun wasu na dama.
4.2.3 Tubalan
Kamancin Gazawa (Kasawa)
Dangane
da kamancin Gazawa ga abin da Auta ( 2017: 165) ya ce, a kan kwatanta abu biyu
a nuna cewa ɗaya bai kai ɗan uwansa ba. Wato
abin nufi a nan shi ne kamancin na gazawa dabarar jawo hankali ce da ke gwada
abubuwa biyu da nufin fitar da wanda bai kai ɗan uwansa ba a tsakanin su. A ƙarƙashin wannan kamanci
na gazawa a kan yi ta ne ta fuskar matsayi ko daraja ko hali da sauran su.
Akwai kirare-kiraren Sale Kudo Kusada da suke ɗauke da irin wannan kamanci na gazawa.
Misali 1
Jagora: Duk
kucciyar da bata da gashi 'ya ce
: Dogo na Musa Leko
(Sale Kudo kirarin Bahari Canko)
A
wannan kirari na Canko akwai kamanci na kasawa domin ya bayyana duk kucciya da
bata da gashi ɗiya ce! Anan abunda
yake nufi duk girman ɗan tauri da ƙoƙarin sa muddun bai
tanadi asiri ba to lallai banza ne, kamar yadda komin girman kucciya idan bata
da gashi ba zata iya tashi ba tana ji tana gani yara zasu danne ta. Wannan
kirari na a matsayin habaici da Kudo ke yi a cikin kirarin Buhari Canko domin
ya ƙara
ba abokan adawarsa tsoro da sanin cewa Canko a shirye yake kowane lokaci.
Misali 2
Jagora: Ɗan titi ba shi fin
titi
: Ruwa matar Ɗwaɗo...
(Sale
Kudo kirarin Bahari Canko)
Wannan
kirari yana ɗauke da kamancin
gazawa idan aka kamanta tsuntsaye guda biyu ta fuskar girmansu, ta yadda da uwa
da 'ya duk girman su ɗaya sai dai gogewa da
sanin duniya nan ne uwar tafi ɗiyar, an kamanta waɗannan tsuntsaye ne ta fuskar jikinsu domin a
nuna 'yan Tauri cewa duk yadda yaro ya girma ko yake tasowa a fagen Tauri, to
ya bi a hankali akwai wani shiri na iyayensa wanda bai sani ba kuma duk yadda
zai yi ba zai kai su ba a fagen Daga. Wannan kamanci ne na gazawa. A tare da
wannan akwai jan hankali da nuni ga sauran 'yan tauri na su kiyayi manya duk
yadda suke ganin sun taso lallai akwai wani shiri da ba su san da shi ba na
tsofaffin cikinsu.
Misali na 3
Jagora: Audu
su barka sai ta Allah
: Ka zama buhun ƙasa sun
gaza ɗauka
: Na Amadi Mai roba
(Sale
Kudo kirarin Bahari Canko)
Sale
Kudo ya kamanta Audu da buhun ƙasa mai nauyi a cikin wannan kirari
yana nuna irin yadda yake da ƙarfi da shahara ta yadda sauran 'yan
tauri ba su haye mashi bare har su gabza a fagen daga. Wannan kamanci ne na
gazawa ta yadda ba su iya tararsa yayi masu zarra.
Misali na 4
Jagora: Tafkin
barkono baka ratsuwa gun mata
: Dogo mai raba
gardama da takobi
An
yi amfani da kamancin gazawa a wannan kirari domin an nuna yadda mata basu iya
shiga cikin tafkin barkono. Abun nufi anan shi ne Iro ya kai hatsabibi ta yadda
ba kowane mai sana'ar tauri bane zai iya tararsa bare har yace za su buga, Kudo
ya kamanta Iro da tafki cike da barkono anan kalmar baka ratsuwa ita ta fito da
gazawar da ake magana a cikin aikin.
4.3 Tubalan Kambamawa
Masana
da Manazarta da dama sun bada ma'anar salon Kambamawa.
A
Ƙamusun
Hausa (2006). Kambamawa ita ce idan mawaƙi ya yi zuƙu cikin magana ko ya ƙara mata gishiri, a
taƙaice
ya bayyana abu fiye da yadda yake, a nan zamu ce wannan mawaƙi ya yi amfani da
salon kambamawa.
Yahaya,
( 2001:95) Idan muka tattara Waƙoƙin soyayya zamu ga
cewa mawallafa waɗannan Waƙoƙi suna amfani da
salon kambamawa ne, musamman kambamar zulaƙe domin su bayyana
masoyiyarsu tafi ta kowa, haka Sale Kudo yana amfani da irin wannan kambamawar
a cikin kirare-kiraren sa.
Misali na
Jagora: Sarki
Uban Amadu Uban Tijjani
: Ƙaramin
rauni ake rufewa da ɓawon gwanda
: Kai naka sai lahira
ake nunawa
(Sale Kudo Kirarin Sarki Gambo)
Wannan
mawaƙi a nan ya yi kambamar zulaƙe, don ya bayyana
cewa gogan nasa ya fi kowane ɗan tauri domin idan sauran 'yan tauri suka yi sara a daji
akan samu ɓawon gwanda a rufe
kafin a zo gari ko wurin masanin rauni. Sai ya ce shi saran sarki Gambo muddin
ya yi shi to sai mutuwa kawai, shi yasa ya ce sai dai lahira ake nunawa.
4.3.1 Tubalan
Kambamar Zulaƙe
Ita
ce idan mawaƙi ya yi zuƙu cikin magana wato
ya ƙara
mata gishiri, a takaice za a ce wannan mawaƙi ya yi amfani da
kambamar zulaƙi ( Yahaya 2001: 95)
Sale
kudo ya yi amfani da wannan salon na kambamar zulaƙe a cikin wasu
kirare-kiraren sa. Bisa ga ƙa'ida bahaushe Allah kaɗai yake cewa Mai duka,
Mai bisa, Mai komi, Mai kowa, idan aka yi amfani da ita ga wani bawa daga cikin
bayinsa an yi Kambamawar Zulaƙe ( Bunza 2009).
Misali na 1
Jagora: Gizako
mai ɗamarar
yaƙi
: Zaki mai zarin ƙarfi
: Uban Amadu Uban
Tijjani
(
Sale Kudo: Kirarin Sarki Gambo)
A
wannan kirari akwai kambamar zulaƙe, kamar yadda ya
kambama Sarki Gambo ya Kira shi da 'mai zarin ƙarfi' wato ya
kambamashi fiye da yadda yake domin ya nuna cewa ya fi kowa ƙarfi a cikin sauran
'yan tauri.
Misali na 2
Jagora:
Rigimar Duniya Bature da gwado
: Ibilishin Mutum na
Sarki Gambo
: Dubu jiran Mutum
guda
(Sale
kudo: kirarin Bahari Canko)
An
yi amfani da salon kambamawar zulaƙe wajen kiran Bahari
da Ibilishin mutum, wato an nuna hatsabibancinsa da haɗarinsa fiye da yadda
yake a zahiri. Wannan kambamawar zulaƙe ce. Haka a wurin
'Rigimar Duniya Bature da Gwado' nan ma kambamar zulaƙe ce, domin an nuna
irin yadda bala'i ya kai kamar yadda ba a Saba ganin Bature lullube da mayafi
ba, to duk sadda aka ganshi da shi abun ya kai inda ba a so wannan kambamar
zulaƙe ce.
Misali na 3
Jagora: Wuya
ko da magani ba daɗi
: Yaro kauce
: Sama ta rikito ƙasa ta
rikito
: Amadu ya tare da
tafin hannu.
(Sale
Kudo kirarin Amadu Nijar)
A
wannan kirari akwai Kambamar zulaƙe wurin da makaɗin taurin ke cewa
sama ta rikito kasa ta rikito amma Amadu ya tare da tafin hannu. Abinda Kudo ke
san nunawa dangane da Amadu shi ne a fagen tauri baya tsoron shiga kowace irin
fitina kuma duk yadda za a haɗa tawagar 'yan tauri komi hatsabibancinsu Amadu zai ratsa
kuma zai fita cikin salama.
Misali na 4
Jagora: Auta
baka son faƙo
: Kafi mota sauri
: Sai dai tafi ka
kukan banza
(Sale
Kudo: kirarin Isihu Auta)
Wannan
Kirari ne mai cike da Kamabamar zulaƙe babu yadda za ayi
mutum ya fi mota gudu amma kudo cikin kirarin Auta ya yi wannan kambamen. Abun
da Kudo ke nufi anan kamar yadda ya ce Isihu ɗan tauri ne mai zafin nama da gaggawa
musamman a lokacin da akai kisa. Wani dalilin kuma ya ce baya gajiya a wurin
farauta yana da sauri na zuwa wurare da ake farauta.
4.3.2 Tubalan
Kambamar Yabo
Dabara
ce ta jawo hankali fiye da ƙima. Hanya ce ta kambama abu fiye da
yadda hankali zai amince. A kan yi amfani da wannan dabara, musamman domin yin
yabo. Ana nuna cewa mutum yayi wani abu, wanda a zahiri ba zai yiwu ba, ko ya
mallaki wani abu da zai iya mallaka ba.( Sarbi, 2007).
Misali 1
Jagora: Canko
mai raba gardama ga mazaje
: Arne na bayan soro
: Mai bada magani aji
Sauƙi
(Sale
Kudo: kirarin Bahari Canko)
Wannan
kalma ta 'Arne' tana nufin zaƙaƙuri ko jajirtacce ko
ma 'iyi anan Kudo ya Kambama shi da wannan kalma ta mai taurin zuciya mai ƙwazo anan an yi
kambamawar yabo.
Misali 2
Jagora: Nomau
ne amma ko abun tuwo ba shi da shi
: Kahiri karen burtu
na Leko
: Yanzu kau Karen
Mallam ne
(Sale
Kudo: Kirarin Isihu Auta)
A
cikin wani ɗan kirari ana nuna
cewa Sale Kudo ya yi amfani da Kambamar yabo inda yake yabon gwarzonsa da
kalmar. 'Kahiri ' a addinance tana nufin Wanda bai da addini a kuma wani ƙaulin tana nufin mai ƙarfin zuciya anan
Kudo yayi amfani da kambamar Yabo. Wata kila hakan ya faru ne kasancewarsa
bakatsine domin zagi na cikin hanyoyin yabo a wurin su.
Misali na 3
Jagora: Mai ɗamarar faɗa
: Na indo A'i
: Ka tsare gida ka
tsare daji
(Sale Kudo: kirarin Musa Leko)
A
wannan kirari akwai kambamar yabo kamar yadda aka kambama Musa aka nuna yadda
ya yi kaka-gida a fagen tauri har ta kai duk abunda za a yi na tauri a cikin
garinsa dole su ne a gaba, haka idan gayyata ce aka kawo ta biki ko wasan tauri
shi ne ake samu. Saboda haka '' ka tsare gida ka tsare daji '' kambamar yabo ce
domin babu yadda za a yi mutum ɗaya ya iya tare gari guda ko kuma daji.
Misali na 4
Jagora: Ka
ga baƙin mutum
: Shawara da Burtai
soja
(Sale Kudo: kirarin Manaja)
A
wannan kirari Sale Kudo ya yi amfani da kambamar yabo inda ya kambama Manaja ya
nuna cewa shi da Burtai aminan juna ne har shawara suke tare Wanda a zahiri
Manaja ko ganin Burtai bai taɓa yi ba, ya yi haka ne domin ya nuna irin yadda Manaja ke
da zafi da ƙarfi shi ne ya haɗa shi da soja.
4.4. Tubalan
Alamtarwa
Ɗangambo (2007) ya bayyana Alamtarwa da cewa dabara ce ta
bayyana wani abu ta hanyar ba shi wata alama wadda za ta tsaya a maimakonsa.
Makaɗin tauri Sale Kudo
kan yi amfani da wannan dabara a cikin kirarinsa ya kalli wasu abubuwa da suke
da wata ɗabi'a kamar ƙarfi ko tsoro ko haƙuri a ce wani ɗan tauri ne ko a kawo
wata manufa ta abubuwa a ɗorawa ɗan tauri. Lallai Kudo
ya kan yi wannan a cikin kirarinsa.
Misali
Jagora: Mu
duba mu gani
: Yaro yasan baƙon
gidan Barau
: Awartaki makama
zafi
: Jifa mai watsa
mutane
(Sale Kudo: kirarin Sarkin Ƙyarma)
A
wannan kirarin Kudo ya ɗauko wasu alamomi na ɗabi'ar awartaki da ta
jifa ya danganta su da Sarkin ƙyarma, domin ya nuna yadda yake da
shahara da bajinta musamman idan an lura da yadda awartaki yake da jure wuta
sai ya kira sarki da awartaki. Sannan ya Kira shi da jifa domin irin yadda yake
tarwatsa mutane.
4.4.1 Tubalan
Alamtarwa ta Amfani Da Abubuwa Marasa Rai
Wannan
sashe za ya kawo abubuwa waɗanda suka kasance marasa rai amma su ire-iren su ba
dabbobi ba ne kuma ba tsuntsaye ba ne. Wato wasu abubuwa ne da ka iya kasancewa
sassan jikin dabba ko wani tsiro ko dutse ko wani abu maimakon hakan. Shi ma
irin wannan salo hanya ce da makaɗin tauri ke la'akari da halaye ko kwarjini ko
martaba ko isa a Alamta ɗan tauri da su. A kan
yi hakan ne domin a tsorata abokan gogayya ko tunzura su domin su kawar da
tsoro ko shakku su kasance suna iya tunkarar duk wata kwamacala. Aiki sai mai
shi bari mu duba wasu kirari na Sale Kudo domin mu ga ko za a samu abun guzuri.
Misali
Jagora: Audu
kai mai roƙo
: Mu duba mu gani
: Yaro yasan Baƙon
gidan Barau
: Awartaki makama
zafi
: Jifa mai watsa
mutane
: Gudu hana kaya
(Sale
Kudo: kirarin Sarkin Ƙyarma)
A
wannan kirari Kudo ya ɗauko wasu alamomi na ɗabi'ar awartaki da ta
jifa ya danganta su da Sarkin ƙyarma, domin ya nuna yadda yake da
shahara da bajinta musamman idan aka yi lura da yadda awartaki ke jure wuta sai
ya Kira Sarki da Awartaki. Sannan a wani wurin sai ya kalli yadda jifa ke watsa
mutane ya ba Sarki wannan alama don ya ƙara fito da ƙoƙarin sa a fannin
Tauri.
Misali 2
Jagora: Ba
kura bin kare ɗan Audu
: Mai gidan mutanen
kanya
: Ƙodago a
taka a kare
: Tsohon Biri na
bakin Kogi
(Sale
Kudo: kirarin Sarkin Ƙyarma)
A
nan ma ya kalli wata alama da Ƙodago yake da ita na ƙarfi da ƙin fasuwa da ganin
duk Wanda ya taka shi ba daidai ba ya gulle, yana iya yin rauni. Sai ya ba
Sarki wannan alama domin ya nuna ƙarfin maganinsa. Kudo
ya bayyana cewa Sarkin ƙyarma ɗan tauri ne mai wahalar kai ba kowane ɗan tauri ba ne ke da
tambaya irin ta shi duk yadda ka kai ga tauri muddun kuma gauraya zai iya yin
kaca-kaca da mutum.
Misali na 3
Jagora: Ƙasar
Kabari kowa ya gan ta ya tuna Allah
: Goga kasan hanya
: Na ɗan isan katsina
(
Sale Kudo: kirarin Muntari)
A
wannan kirari akwai Alamtarwa ya kalli irin yadda Muntari yake da firgitarwa da
bada tsoro a wurin sauran 'yan tauri ya alamta shi da ƙasar kabari domin duk
mai imani ya ganta zai tuna Allah kamar yadda duk ɗan tauri in ya haɗo da Muntari ko ba a
cikin shirin farauta ba yasan lallai ɗan tauri ya gani.
Misali na 4
Jagora: Sahun
keke ba a gane gabanka
: Yaro kauce maza a
gabanka
(Sale Kudo: kirarin Bahari)
A
nan Kudo ya kalli yadda sahun keke yake ya ba Bahari wannan alama ganin yadda
yake mishau badda musulmi wato bai da abokin faɗa a fagen tauri ya na zaune da kowa
lafiya. Babu wata daba ko tawagar da bai shiga a yi hira da shi in ma farauta
ta kama sai a tafi da shi ganin yadda aikin tauri yake da wuya a samu ɗan tauri da bai da
abokin hamayya amma shi bai da shi yasa Kudo ya Kira shi da sahun keke ba a
gane gabanka.
4.4.2 Tubalan
Alamtarwa ta Abu Mai Rai
Alamtarwa
ta hanyar amfani da abubuwa masu rai wata dabara ce da makaɗan tauri ke amfani da
ita wurin gurza ɗan tauri da nuna
shaharar sa da ƙoƙarin sa a cikin sana'ar tauri. Irin wannan Alamtarwa na
iya zama itatuwa ko dabbobi dasauransu su tsaya a matsayin mutum ko wani abu
domin a nuna shahara ko ƙarfin magani. Ita ma takan zo cikin sigar kwatantawa
dabara ce ta bayyana wani abu ta hanyar ba shi wata alama wadda za ta tsaya
maimakonsa.
Misali
Jagora: Ba
kare bin kura
: Amadu uban Tijjani
(Sale Kudo: kirarin Amadu Nijar)
A
nan kare da kura wakilai ne na wata manufa, ana iya ɗaukar kare da
tsoratarwa da kuma hargagin kura. Kare yana da Haushi da kuka ga baƙon da bai sani ba.
Kura ba da firgitarwa ga mutane.
Misali na 1
Jagora:
Samarin biri masu ɓarnar raini
: Ɗan
gidan Idi sai ta Allah ta yi
: Mai ƙahon
busa
(Sale
Kudo: kirarin Manaja)
A
wannan kirari Kudo ya amfani da Alamtarwa da Abu mai rai ya kalli irin yadda
biri ke ɓarna ga kayan gona ya
ba Manaja wannan alama ganin yadda yake buge maza a fagen wasan tauri musamman
idan wasan sanda ne Manaja ya kan ji wa mutane rauni sosai har ta kai ba
kasafai ake tararsa ba a wurin wasan.
Misali na 2
Jagora: Gizaka
babbar tsutsa
: Ɗan Audu
na iro
: Bawan gidan kado
(Sale Kudo:)
A
wannan kirari an yi amfani da Alamtarwa ta hanyar kawo abu mai rai Kudo ya
kalli yadda Gizaka take da haɗari musamman idan mutum ya taɓa ta ko ya taka ta
irin yadda take sakarwa mutum gashi tasa masa ƙuraje a jiki. Sai ya
yi La'akari da wannan ya danganta Amadu da ita ganin irin yadda yake da rashin
shaga cikin shirgin 'yan tauri sai dai in aka taɓo shi fa lallai zai haifarwa mutum da
matsala.
Misali na 3
Jagora: Gawar
kura ko kin mutu kin wuce Allah sarki
: Sharna tuyar Hajiya
: Ruwa matar Ƙwaɗo
(Sale Kudo: kirarin Lawai)
A
wannan kirari ma an yi amfani da hikimar zance ta Alamtarwa wato an ɗauki lawai an bashi
alama ta yadda gawar kura take a bisa yanayi idan aka ga kura ta mutu daɗi za aji musamman
masu dabbobi da kuma mutane wannan kuma a dalilin ɓarna ne da take masu.
Shi ne Kudo ya dubi irin yadda Lawai ya tsone idon 'yan tauri da yawa ya zame
masu annoba ya hana wasu sakewa sai ya kira shi da gawar kura.
Misali na 4
Jagora: Ƙadangaren
Bakin tulu
: Gangare saka sauri
: Na salisu hamza
(Sale Kudo: kirarin Haruna Oga)
An
yi amfani da Alamtarwa da abu mai rai anan idan aka nazarci ƙadangaren baki tulu
anan kudi ya kalli yadda irin yadda yake da haɗari kamar yadda ake cewa a jefe shi ƙ kashe tukunya a
barshi ya ɓata ruwa. Sai Kudo ya
kira Oga da wannan ganin yadda yake ɗan tauri Wanda yake tare da sarakan gari wato
bafade ne ka ji mashi rauni ana iya kiranka fada ka ƙyale shi kuma shi ya
yi ma rauni.
4.5 Tubalan Siffantawa
Wannan
ya shafi irin yadda makaɗan Tauri Sale Kudo ke
siffanta ɗan Tauri a cikin
kirarin sa da wasu abubuwa da suka danganci dabbobi da tsuntsaye ta hanyar ɗauko matsayinsu ko ƙimarsu ko kuma wata
baiwa ta su ya ɗorawa ɗan tauri domin ya
nuna irin shaharar da wannan ɗan tauri yake da ita.
Ɗangambo (2007) Siffantawa kamar kwatantawa ce, sai dai
ita kwatance ne na kai tsaye; a kan ɗauki darajar wani abu ko halayyarsa a ɗora wa wani abu kai
tsaye wato ace "kaza" ko kaza shi ne "kaza".
Salon
kwatance, salo ne na babban salon siffantawa wanda ke bayyana wani abu daban
wato siffanta mutum da cewa ya yi kama da wani abu, amma ba shi ne abin ba.
Yahya (2001: 67). Shi kuwa Gusau (2003 : 57) cewa ya yi siffantawa ''wata
dabara ce inda makaɗi yake ɗaukar siffar wani abu
ya ba wa wani abu ba tare da amfani da wani tsakani ba.
Makaɗin tauri Sale kudo
gwani ne na amfani da irin wannan salo na siffantawa a cikin kirare-kiraren sa
na 'yan tauri.
Misali
Jagora: Tunkiya
uwar tamɓele
: Sadda kai ki mance
gidanku
: Ikon Allah ya kai
mu Dokoki
(Sale Kudo: kirarin Haruna Oga)
A
wannan kirari Kudo ya siffanta Iro da Tunkiya wadda aka sani da ɗanyen kai, domin ya
nuna irin yadda yake da kutsa-kutsa cikin sauran tawagar 'yan tauri da irin
yadda bai da wani takamaiman abokin adawa, ko'ina zai iya kunna kai ba tare da
ya samu wata matsala ba a inda ya shiga.
4.5.1 Tubalan
Gajeriyar Siffantawa
Ɗangambo (2007: 44) gajeriyar siffantawa kwatance ne na
kai tsaye da akan ɗauki halayyar wani
abu ko darajar sa a ɗorawa wani abun na
daban kai tsaye, wato ace wannan abu na farko shi ne abu na biyu da aka
siffanta da shi. A wannan salo Sale Kudo ya na Siffanta Ɗan tauri kai tsaye da
wasu halittu kamar dabbobi ko tsuntsaye ko sauran abubuwa ya ce su ne ɗan tauri ko ya ce ɗan tauri ne su.
Misali 1
Jagora: Baƙin sa
mai taka mutane
: Mijin 'yar Gambo
: Ƙulli
maganin bajewar kaya
(Sale
Kudo: kirarin Na'aba)
A
wannan kirari kudo ya siffanta Na'aba da Sa, kasancewar yadda ba a raba Sa da ɓarna, dole sai ana
tarbe shi. Sannan gashi da saurin fushi ko da yaushe fuskarsa a murtuke wannan
ya sa Makaɗin ya siffanta shi da
Sa saboda bai da tsoron afkawa cikin gungun 'yan tauri duk yadda suke da yawa.
Misali 2
Jagora: Allah
ji ƙan maza na bakin layi
: Tumbin shaho baka
cika da halak
: Uban Najibu baban
Sada
(Sale Kudo: kirarin Bahari)
A
nan ya kira Bahari da Tumbin Shaho domin ya nuna irin yadda yake takurawa
sauran 'yan tauri a fagen daga ta fuskar hanzari da zafin nama, wurin ƙwace abunda aka
farauto. Ya kalli yadda Shawo yake ya siffanta Bahari da shi domin ya nuna
yadda yake da zarra a wurin farauta na abunda aka kashe ko da ba shi yayi kisan
ba.
Misali na 3
Jagora: Giwa
karya itace
: Mai gidan mutanen
kanya
: Dogo ɗan yalwa
(Sale
Kudo kirarin Bahari)
A
wannan kirari akwai dabarar siffantawa domin an siffanta Bahari da Giwa wato
yadda take da ƙarfi wajen karya itace sai aka dubi yadda Bahari ke karya
maza yake yin kaca-kaca da su a wurin wasan tauri sai ya kwatanta sa da Giwa.
Kudo ya bayyana cewa Bahari mutum ne mai ƙarfi yana da ƙoƙari wajen baza taro
sai ya siffanta sa da Giwa da itace.
Misali na 4
Jagora: Zaki
mai wawar kora
: Ɗan
shehu garkuwa
: Ga kudi ga tauri
(Sale Kudo kirarin Zubairu)
Sale
Kudo ya amfani da fasahar siffantawa a cikin wannan kirari domin ya siffanta
Zubairu da yadda zaki ke yo kora a cikin daji ya kalli irin yadda yake baza
namun daji komin yawansu sai yai duba da yadda Zubairu ke yi a wurin wasan
tauri ko farauta musamman idan ana wasan tauri da sanda duk inda ya juya sai
kowa ya ruga yana gudun kada ya iske shi domin haɗuwar bata kyau.
4.5.2 Tubalan Doguwar
Siffantawa
Doguwar
siffantawa kwatance ce mai rassa ko mai yaɗo. Za a iya kiranta hoto cikin bayani, wani
lokaci lokaci da ya ƙunshi iwatantawa.( Ɗangambo 2007: 44-45).
Makaɗin tauri Sale Kudo
yana siffanta 'yan tauri da abubuwan halitta iri-iri.
Misali
Jagora:
Rigi-rigi tambarin makiyaya
: Kai ba kai ruwa ba
: Ka hana makiyaya
kiwo
(Sale
Kudo: kirarin Manaja mai nama)
A
wannan kirari Kudo ya siffanta Manaja da Hadari, ya kuma siffanta shi da ruwan
damuna wato irin mamakon ruwa da yake hana sukuni. Wannan Doguwar siffantawa ce
domin ta na ɗaukar hoto ne cikin
bayani anan mai sauraro zai yi duba ne da irin yadda hadari ke haɗuwa ya mamaye gari ta
yadda kowa zai nemi wuri ya natsu har sai ya wuce, shi ne ya siffanta Manaja da
haka domin ya nuna irin yadda yake hatsabibi a fagen wasan tauri.
Misali 2
Jagora: A buga
a tunkuɗa sai
Jaki
: Ruwa matar Ɗwaɗo
: Matar ƙadangare
sai bunu
: Nisan kiwo sai
Tunku
(Sale
Kudo: kirarin Manaja)
A
nan ma Kudo ya yi amfani da fasahar Doguwar siffantawa domin ya siffanta Manaja
da Jaki da Ruwa da Ƙwaɗo da Ƙadangare da bunu.
Domin ya nuna irin taurin kan Manaja da kafiyarsa da tsayuwa akan Tauri. Wannan
ya nuna ba shi da tsoro ko shakku akan abunda yasa a gaba.
Misali na 3
Jagora: Tulu
mai santsin baya
: Dattijo baka kukan
aski
: Ka tsare birni ka
tsare kauye
(Sale Kudo kirarin Leko)
Wannan
kirari yana ɗauke da doguwar
siffantawa domin Kudo ya kalli irin yadda Tulu yake da wuyar ɗauka da yanayinsa sai
ya siffanta Leko da shi domin a nuna irin yadda yake da wuyar sha'ani a fagen
tauri ba kowa bane ke iya tarar sa ko ya haye masa kai tsaye duk yadda ɗan tauri ya shahara
Leko na iya bashi matsala wato ba shi da tabbas a wurin tauri sai ya siffanta
shi da Tulu.
Misali na 4
Jagora:
Gangare mai sa maza su ruga da gudu
: Jirgin sama ko
macen tsari ta sanka
(Sale Kudo kirarin Na'aba)
A
wannan kirari Kudo ya yi amfani da salon siffantawa domin ya siffanta Na'aba da
gangare kuma ya siffanta sa da jirgin sama ganin irin yadda gangare yake cewa
duk yadda ka taho sai ka ruga ko kana so ko baka so sai ya ba sa wannan sifa
domin ya nuna yadda yake tursasa 'yan tauri su gudu ko dan dole. Haka sai ya
sake siffanta shi da jirgin sama wanda baya fakuwa duk inda ya gitta sai kowa
ya gansa shi ne ya ke nuna cewa Na'aba sananne ne a harkar tauri kowane ɗan tauri tsoronsa
yake ko shakkar haɗuwa da shi yake.
4.6 Tubalan
Dabbantarwa
Dabbantarwa ita ce
mayar da mutum ko wani abu dabba, kamar yadda Ɗangambo ya ce a
cikin littafin sa ɗaurayar gadon feɗe waƙa sabon tsari. Da yawa mawaƙa da makaɗan tauri sukan yi amfani da wannan dabara
wajen zuga ɗan tauri. Za a iya cewa salon Dabbantarwa yana daga cikin
muhimman salon aiwatarwa na Waƙoƙin Maza. Domin da
yawan dabbobi an san su da shahara da ƙarfi da kwarjini da
baiwa da isa da tunƙaho, wannan dalili ya sa da wuya a samu
wani shahararren ɗan tauri da wannan salo bai je kansa ba. Sale Kudo gwani ne
wurin amfani da Dabbantarwa wurin zuga da kururuta ɗan tauri domin ya
fito ya ɗebe tababan abunda ake faɗa a kansa. A lokacin da yake wannan zuga
yakan lura da halayen wasu dabbobi na gida irinsu Rago, Tunkiya, Akuya, Sa, ko
Saniya da sauran dabbobi. Sannan yakan duba halaye da ƙoƙari tare da ƙwarjinin wasu Dabbobin na daji irinsu Zaki, Damisa, Ayu, Raƙumi, Ɓauna, Giwa da sauransu. Sai ya Kira Ɗan tauri da irin halayensu domin ya zuga shi ko ya kururuta
sa ta yadda zai fito ya bayyana irin shahararsa.
Misali.
Jagora:
Ɗan maraƙi baka san galma ba
: Mai bada magani a ji sauƙi
: Goga kasan hanya
(Sale Kudo kusada
kirarin Iro Ɗan baiwa)
A wannan kirari Kudo
ya Dabbantar da Iro Ɗan baiwa ya Kira sa da Ɗan maraƙi domin ya nuna irin yadda yake da ƙarfi a jika da kuma yadda yake da zafin nama a cikin huɗɗar tauri. Ya ce masa
nai san galma ba duba da yadda bai taɓa haɗuwa da wata matsala ba ko ƙalubale. Wato dai yana cikin ganiyarsa kuma yana cin lokacin
sa. Wannan zuga ce domin Iro ya ƙara dagewa ya fito
ya bigi gaba a cikin tawagar 'yan tauri.
4.6.1 Tubalan Amfani Da Dabbobin Daji
Amfani da Dabbobin
daji, wani babban ɓangare ne da Makaɗan tauri kan yi amfani da shi a cikin kiɗan domin zuga da
kururuta ɗan tauri domin ya fito ya ɓarje guminsa ko ya fashe ƙududun dake a zuciyarsa a gaban sauran 'yan tauri. Kowane ɗan tauri ya na so a
Kira sa da jarumi wannan yasa makaɗan tauri kan kalli shahara ta dabbobi sai
su Kira ɗan tauri da sunan wannan dabba a cikin kiɗan su domin su ƙara wartsakewa da yin tunƙaho da alfahari
wajen bayyana ƙarfin magani. Wannan yana a matsayin
zuga.
Misali 1
Jagora: Zalɓe
uban kasada
: Mai tura ƙafa
rami
: Ga yaron da bai jira a ba shi bayani.
(Sale Kudo kusada kirarin Iro)
A
cikin kiɗan akwai zuga domin kuwa Kudo ya Kira Iro da Zalɓe uban kasada wato
yana nunawa cewa duk abunda Iro zai yi ko zai aikata a harkar tauri daidai da
shi ne domin shi sakakke ne bai da wata doka ko ƙa'ida akansa shi
yasa ya danganta shi da zalɓe wanda bisaal'adarshi yakan yi abunda
yake so ne ba kamar sauran tsuntsaye ba. Wannan yana a matsayin zuga a cikin kiɗan Iro mai kare.
Misali 2
Jagora: Kura kin ci da
gashi
:
Tarkon sama mai kama aljani
: Na
sarki Gambo
(Sale
Kudo kirarin Sani Na'aba)
Akwai
dabarar Zuga da akai amfani da Dabbantarwa a cikin wannan waƙa domin kuwa Kudo ya Kira Sani Na'aba da kura ganin irin
yadda yake da hargagi da kururuwa sai ya bashi sunan kura domin ya kururuta sa
ya kambama sa ta yadda zai cire tsoro ko shakku ya yi abunda ya ke so a fagen
daga.
Misali na 3
Jagora: Ɓauna Saniyar sake
: Jan Zaki na Jummai
: Uban Faruku
(Sale Kudo kirarin Auta)
A cikin wannan kirarin akwai fasahar Zuga da kururutawa domin
a nuna ƙarfin magani da ƙwarewa a cikin harkar tauri. Sale Kudo ya Kira Isihu da Ɓauna Saniyar sake domin ya nuna irin yadda yake da 'yanci a
cikin huɗɗar tauri wato yana iya yin duk abunda yake so ko ya ga dama a
lokacin da ya ga dama. Wannan na amatsayin zugawa domin ya ƙara ƙwazo da miƙewa akan sha'anin
tauri.
Misali 4
Jagora:
Gizaka babbar tsutsa
: Auta amanar Manu
:
Ɗan mutun Ɓauranya
(Sale Kudo kusada kirarin Auta)
A
nan ma akwai Dabarar zuga a cikin wannan waƙa ta Auta domin Kudo
ya nuna irin yadda gogan nasa ya ke da haɗari da dafi a wurin sana'ar tauri ya Kira
shi da Gizaka domin ya fito ya wartsake ya bugi-gaba wajen bayyana shahara da ƙarfin magani a tsakanin 'yan tauri.
4.6.2 Tubalan Amfani da Dabbobin Gida.
Wannan
ma kamar amfani da Dabbobin daji ne Mawaƙin Tauri kan dubi
wata dabba daga cikin Dabbobin gida sai ya kalli yanayinta da halinta da ɗabi'unta sai ya Kira
wani Ɗan Tauri da wannan suna domin ya zuga shi
ko ya kururuta sa ta yadda zai ji tsiminsa ya motsa ya fito cikin fage domin a
debe tababan abunda ake faɗa akansa. Waɗannan dabbobi suna
da yawa sosai akwai masu haƙuri da kuma masu fushi da waɗanda ba ruwansu
dukkan su Sale Kudo kan yi amfani da su a cikin Waƙoƙin sa domin zuga Ɗan tauri.
Misali
1
Jagora: Tunkiya Uwar Tamɓele
:
Sadda kai ki manta gidanku
: Ga mai shawara da Oga Audu.
(Sale Kudo kirarin Auta)
A
wannan ɗiyan waƙa Kudo ya Kira Auta da Tunkiya domin ya
nuna irin yadda yake da ɗanyen kai wajen rashin tsoro da shiga cikin tawagar 'yan
tauri tare da nuna cewa shi ko'ina yana iya shiga kuma a dama da shi matuƙar akwai wasan tauri a wurin.
Misali na 2
Jagora: Baƙin
Sa Mai taka mutane
: Mijin
'yar Gambo
: Hadari malafar Duniya
(Sale Kudo kirarin Leko)
A
wannan waƙa ta Musa Leko akwai fasahar Dabbantarwa
wadda aka yi amfani da Dabbobin gida inda ya kira Leko da Baƙin Sa. Anan ya zuga Leko ya danganta shi da sa ganin yadda Sa
yake da Ƙarfi da Saurin Fushi da Rashin yadda sai
ya ɗauki waɗannan Halaye ya ɗorawa Leko domin ya sashi dagewa da ƙoƙari wajen tafiyar da aikin Taurin sa.
Misali na 3
Jagora: Ɗan
maraki baka San Galma ba.
: Dan wuya Maza basu gudu
(Sale
Kudo kirarin Iro)
A wannan waƙa akwai fasahar
Dabbantarwa da aka yi amfani da Dabbobin gida ya kira Iro da Ɗan maraƙi domin ya zuga shi ya yi aiki irin na ɗan maraƙi wato yadda aka San ɗan maraƙi da ƙarfi da lafiya ga shi bai san wuya ba tunda ba a huda shi ba
bare ya fara huɗa sai ya danganta Iro da shi domin ya nuna irin yadda yake da
ƙarfi da ƙoƙari wajen aikin
tauri. Wannan zuga ce kai tsaye
4.7. Tubalan
Alamtarwa
Wannan
shi ne mayar da mutum ko dabba ko tsuntsaye ko wani abu mai rai, ya zama mara
rai (Ɗangambo 2007). Kenan Abuntarwa na nufin ƙin kiran mutum ko
wani abu da sunansa da aka san shi da shi maimakon haka sai a samu wani abu
maras rai a kira shi da wannan suna, ta yadda sunan zai yi tasiri a kansa da
kuma zuga shi ko ƙara masa ƙaimi da karsashi domin fitowa cikin
fage domin a ɗebe tababar abunda
ake faɗa a kansa. Makaɗan tauri sukan yi
amfani da irin wannan salo na Abuntarwa wajen kiran jaruman tauri da waɗansu shahararrun
abubuwa masu wata buwaya ko ɗaukaka ta musamman domin su kwarzanta ɗan tauri da ƙara masa ƙwarin gwiwa a kan
zama namiji. Wannan dalilin ya sa da yawan 'yan tauri sunayen su na asali ke ɓacewa sai a dinga
kiransu da ire-iren waɗannan sunaye da suka
samu daga masu kiɗan tauri. Makaɗan tauri na kallon
hali da ɗabi'un ɗan tauri ko yanayin
sa ko bajintarsa ko wata dabara ko taurin kai sai su abunta shi da wannan
abubuwa irin wannan abubuwa suna da yawa sosai musamman masu motsi irin su
Jirgin sama da Mota da Keke da Wata da Rana da sauransu, akwai kuma wasu da
basu motsawa wato kafaffu irin su Duwatsu da Tsauni da Titi da Bishiyoyi da
Bango da Rami da sauransu. Wannan ya sa ake samun sunayen wasu 'yan tauri irin
su Gora da Tulu da Jirgi da Gangare da Katako da Dutse da Faƙo da Bango da makamantansu.
Misali
Jagora: Jirgin
sama ko macen tsari ta sanka
: Ikon Allah ya maida
mu Dokoki
: Wurin Musa Leko
(Sale
Kudo kirarin Iro)
A
wannan ɗiyan waƙa akai dabar zuga ta
amfani da abu mai motsi domin Kudo ya Kira Iro da Jirgin sama domin ya zuga shi
ta yadda zai ɗauka ya kai duk inda
ake so a huɗɗar tauri, ya kalli
yadda Jirgin sama yake da ɗaukaka ta musamman da ƙwarjini da kuma irin
yadda yake ratsa ko'ina a cikin Duniya sai ya nuna cewa Iro ya kai wannan
matsayi hakan zai ƙara tunzura sa wurin fitowa fagen daga da nuna ƙwazo da ƙarfin maganinsa ba
tare da jin tsoro ko tababa ba.
4.7.1 Tubalan Abubuwa
Kafaffu
Wannan
ya danganci sauran abubuwa da za a iya kira da marasa motsi waɗanda a ko da yaushe
suna a wurin da aka san su kuma ba su canzawa daga yadda aka san su, sannan
suna da wata baiwa da buwaya da aka san su da ita. Ire-iren waɗannan sun haɗa da Duwatsu da Daji
da Rafuka da Tsaunika da Itatuwa da Gonaki da makamantansu.
Sale
Kudo yakan lura da irin baiwar waɗannan abubuwa ya abunta wani ɗan tauri da su a
lokacin yake masa kiɗa domin ya nuna irin ƙarfin maganinsa.
Akwai misalan irin wannan salo da dama a cikin kiɗan tauri na Kudo sai dai mu kalli wasu
daga ciki kamar waɗannan.
Misali 1
Jagora: Hayaƙi fidda
na Kogo
: Daji ba a maka ƙyaure
: Uban
Halimatussadiya
(Sale Kudo kirarin Zubairu)
A
nan Daji da Hayaki da Kogo duka Abuntarwa ce domin Kudo ya yi amfani da su ya
kira wani kuma ya amsa wannan kira. Har taka wasu na kiransu da waɗannan abubuwa kenan
sunan ya yi tasiri akan su da kuma sana'arsu ya Kira sa da Daji domin ya zuga
sa ya bayyana girma da ƙarfi da yake da shi Wanda hakan yasa yake jin cewa ya kai
zaƙaƙuri kuma yake tutiya
da bugun gaba a ko'ina a fagen tauri.
Misali na 2
Jagora: Kibiya
ratsa Maza
: Gangare mai sa a
ruga da gudu
: Na sarki Gambo
(Sale
Kudo kirarin Haruna Oga)
Gangare
da Kibiya dukan su abubuwa ne da Sale Kudo ya kalla ya Zuga Haruna Oga da su
domin ya Kira sa da Gangare ne domin ya nuna irin yadda yake tursasa 'yan tauri
yin abunda ba su yi niyya ba, shi yasa yace mai sa maza su ruga da gudu lallai
wannan yasa Haruna ya ji dadi har takai yana alfahari da bugun gaba a gaban
'yan tauri. Wannan zuga ce da ta ƙarawa Haruna ƙwazo kuma tasa ya
cire tsoro a fagen tauri.
Misali na 3
Jagora: Bango
a jingina da kai ko dole
: Tuntu mai dira ta
ka Dan kusada
: Ɓaleru
bawan sarki
(Sale
Kudo kirarin Sarki Gambo)
A
cikin wannan waƙa ta Sarki Gambo akwai Abuntarwa domin Kudo ya Kira sa da
Bango abun jingina anan ya nuna cewa Sarki ya kai shugaba har takai duk Wanda
ya kwaso matsalar sa wurinsa ake zuwa a raɓu da shi don a samu warwara. Kudo ya zuga
Sarki Sosai a wannan ɗiyan waƙa har takai sarki na
jin shahararsa ta zarce a iya Tauri kadai.
Misali na 4
Jagora: Ƙarfe
maci ƙarafa
: Gizako mai ɗamarar yaƙi
(Sale
Kudo kirarin sarki Zubairu)
A
nan ma Kudo ya yi amfani da dabarar Abuntarwa inda ya maida Zubairu Ƙarfe Wanda an San
cewa ƙarfe ba mutum bane wani abu ne da ake sarrafawa domin yin
mabambantan kayan amfani na gida da na gona amma anan sai Kudo ya Kira Zubairu
da Ƙarfe
domin ya nuna irin taurin hali da ƙarfi da ƙin sarrafuwa da yake
da ita cikin sauƙi ya Kira sa da ƙarfe wannan abu yayi
wa Zubairu daɗi sosai domin a duk
sadda yake kirari yakan ce ''sai ni ƙarfe uban ƙarafa'' wannan yana a
matsayin zuga da kururutawa domin fitowa da nuna ƙoƙari da bajinta.
4.7.2 Tubalan Abubuwa
Masu Motsi
Abubuwa
masu motsi, anan na iya zama ƙirƙirarru daga Mutane
kamar kayan amfani da ake ƙerawa domin biyan buƙatu na rayuwa irin
su: Mota da Jirgi da Keke da kuma sauran kayan aiki irinsu Fanka da Kujera da
makamantansu. Haka kuma za su iya zama halittattun abubuwa irin su Gangen
bishiya da Wata da Rana da Ruwa da makamantansu.
Makaɗan tauri kan ɗauki wannan salo su
bai wa ɗan tauri domin nuna
irin shahararsa, kuma a mafi yawancin lokaci waɗannan sunaye Kan yi tasiri a kan ɗan tauri har ya kai
wannan suna ya bi shi, ya nashe wanda aka san shi da shi. Zamu ga wannan a
zahiri cikin kiɗan tauri na Sale Kudo,
musamman idan muka duba waɗannan misali dake zuwa.
Misali na 1
Jagora: Sahun
keke ba a gane gabanka
: Ɗan na
gada da yafi ɗan na koya
(Sale Kudo kirarin Auta)
A
wannan kirari akwai zuga inda Kudo ya Kira Auta da Sahun Keke wato anan yana
nuna cewa Auta ya iya tauri sosai har ta kai sauran 'yan tauri ba su iya gane
irin shirin da yake da shi a fagen tauri bare har wani yace zai tunkare sa ko
ya ja da shi. Wannan ba ƙaramin tasiri yayi ba a wurin Auta domin ya ji dadi sosai
har takai yana bugun gaba da yin tutiya cewa shi sahun keke ne Wanda ba a gane
gabansa.
Misali na 2
Jagora:
Awartaki makama zafi
: Jifa zubda maza
: Na indo A'i
(Sale
Kudo kirarin Auta)
A
wannan kiɗan ma akwai Abuntarwa
a ciki domin Kudo ya Kira gwanin nasa da awartaki Wanda ake cewa makama zafi
yayi haka ne domin ya nuna irin yadda yake da dauriya da jumuri a wurin wasan
tauri. Wannan ya zama kamar zuga da kambamawa ta yadda zai ƙara zabura ya zage
damtse akan abunda ya sa gaba na harkar tauri.
Misali na 3
Jagora: Shantu
abun kiɗan 'yan
mata
: Dole a bar kare ya
bi karya
: In yabi Tunkiya ku
kashe shi.
(Sale Kudo kirarin Sani Na'aba)
Shantu
abu ne da ake kiɗan 'yan mata da shi
ko Amarya wato yana da matuƙar muhimmanci a wurin mata yana sa su
nishaɗi da annashuwa. Kudo
ya yi amfani da shi ya Kira Sani da Shantu domin ya nuna irin yadda yake da
farin jini da burge murane wannan yasa ya ji daɗi sosai har yana alfahari da hakan. Za
a iya kallon wannan a matsayin zuga wadda ta sa shi bugun gaba da tunƙaho a tsakanin 'yan
tauri.
Misali na 4
Jagora: Tulu
mai santsin baya
: Mijin Yar Gambo
: Baka gudu ka bar
abokan gaba
(Sale Kudo kirarin Bahari)
Kudo
anan ya abuntar da Na'aba inda ya kira sa da tulu. Anan ya kalli irin yadda
tulu yake sai ya danganta shi da shi domin ya nuna irin yadda yake da wahalar
sarrafuwa a wurin wasan tauri ko a lokacin farauta. Na'aba yana jin daɗin wannan kiɗa sosai domin har ta
kai yana furta wannan da kan sa a lokacin da yake kirari.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.