Kundin Digiri Na Biyu (M.A Hausa Culture) Da Aka Gabatar A Sashen Koyar Da Harsunan Nijeriya, Jami'ar Bayero Kano (Maris, 2024)
Nazarin Tubalan Turken Zuga A Waƙoƙin 'Yan Tauri Na Sale Kudo Kusada
Aminu Musa
07036420021
ameenumusa12@gmail.com
BABI NA
BIYAR
5.0 Shinfiɗa
A
wannan babi an kawo bayanin kammalawa ne na wannan bincike da aka gabatar ta
hanyar kawo taƙaitattun bayanan abubuwan da wannan nazari ya ƙunsa da kuma abubuwan
da wannan bincike ya gano da tasirin maganganun azanci na salon sarrafa harshe
da makaɗan Tauri Sale kudo ke
yi a cikin kiɗansa. Sai kuma
shawararwari da wannan bincike ya bayar.
5.1 Taƙaita
Bayanin Bincike
Wannan
bincike ne Wanda aka sa wa suna ''Nazarin Tubalan Turken Zuga A Waƙoƙin 'Yan Tauri Na Sale
Kudo Kusada' A wannan bincike da aka gabatar an kawo bayanan dalilin bincike da
manufar bincike da iyakancewar bincike da kuma gudummuwar bincike.
Sannan
an kawo tarihin Sale Kudo da tarihin garin Kusada, sannan an kawo ma'anar salo
da ma'anar sarrafa harshe da ma'anar Tauri. Haka kuma an yi bitar ayyukan da
suka gabata waɗanda suka haɗa da kundayen bincike
da Bugaggun Littattafai da Maƙalu da sauran takardun ilimi da aka
gabatar waɗanda suka tallafi
wannan aiki da haska min hanya da na bi wajen kammaluwar wannan kundin bincike
Sannan
an kawo ra'i da aka yi amfani da shi wajen gudanar da wannan aiki wato ra'in
mazahabar waƙar baka wadda Farfesa sa'idu Muhammad Gusau ya samar a
shekarar 1993, an kawo bayani akan ayyukan wannan masani da bayanin abinda
ra'insa ya ƙunsa. Sannan an kawo bayanin hanyoyin da aka bi wajen
tattaro bayanan da aka yi amfani da su wajen gudanar da wannan bincike nawa, an
kawo sunayen ɗakunan karatu da aka
ziyarta domin yin wannan bita da kuma samo bayanai, an kawo sunayen tsofaffi
'yan Tauri waɗanda aka tattauna da
su a garin Rimaye da Kusada da Ɗanƙawari da Naƙawa da Sabarawa tare
da kawo tambayoyin da aka yi masu, haka kuma an kawo sunayen malamai masana waɗanda aka yi masu
tambayoyi tare da kawo jerin tambayoyin da aka yi masu.
Har
ila yau an binciko masana ilimin Tauri a aikace wato 'yan Tauri masu yanka wuƙa, an kawo sunayen su
an bayyana tambayoyin da aka yi masu waɗanda aka samu amsoshinsu, kuma amsoshin suka
tallafi wannan bincike sosai har ya kammalu cikin nasara.
Sannan
an kawo bayanin abinda aikin ya ƙunsa gaba ɗaya a babi na huɗu a inda aka kawo
tarin wasu abubuwa da Sale Kudo ke la'akari da su a lokacin da yake Waƙoƙin Tauri da suka haɗa da siffantawa da
kambamawa da Abuntarwa da Alamtarwa da Dabbantarwa daga ƙarshe aka kawo
bayanin kammalawa na wannan babi na biyar.
5.2 Sakamakon Bincike
A
wannan bincike an gano makaɗin Tauri Sale Kudo yana amfani da wasu ginshiƙai wajen gina Waƙoƙin Taurinsa.
Haka
kuma wannan bincike ya gano Tasirin siffanta ɗan Tauri da wata halitta domin irin
yadda yake samun ƙarin ƙarfin gwiwa da juriya a fagen daga.
Sannan
wannan bincike ya fahimci cewa makaɗan Tauri na jin kunyar faɗar waɗansu maganganu kai
tsaye a lokacin da suke wa ɗan Tauri Kirari, sai su yi amfani da salon Sakayawa domin
su kauce wa faɗar batsa a cikin
kirarin nasu.
Har
ila yau wannan bincike ya gano cewa Sale kudo mutum ne mai fasaha wajen Waƙoƙin sa na Tauri irin
yadda yake amfani da hikimar magana yana gina Waƙoƙin sa.
Muhimmin
abun da wannan bincike ya gano shi ne cewa 'yan tauri sukan samu nishaɗi da ƙarfi a lokacin da
makaɗin tauri ya Kira su
da sunan wata shahararriyar dabba mai ƙarfi da kwarjini.
Su
kuwa 'yan Tauri wannan bincike ya gano suna amfani da maganganun da makaɗan Tauri ke furta wa
a kansu.
Haka
kuma wannan bincike ya gano makaɗin Tauri Sale Kudo kan yi duba da hali ko ɗabi'ar ɗan Tauri sannan ya
bashi wata alama da zata riƙa bayyana shi a cikin taro.
5.4 Shawarwarin
Bincike
Wannan
bincike da aka gabatar ya bayar da Shawarwari ga Manazarta kamar haka:
-
Yana da kyau a riƙa bibiyar fasahohin
makaɗan Tauri domin adana
salon da suke amfani da shi wajen kiɗa a cikin kundi ta yadda za su zama abun
nazari.
-
Har ila yau zai yi kyau a bibiyi waƙe-waƙen makaɗan Tauri domin fito
da hikimomin zance irinsu dabarun sarrafa harshe sannan a fayyace su daki-daki
domin 'yan baya su samu abin bita.
-
Haka kuma zai yi kyau Manazarta su
samar da wani tsari da zai tattaro salon sarrafawa dake cikin waƙoƙin Tauri da shirya su
cikin wani tsari na musamman domin su zama abin dogaro nan gaba.
5.5 Naɗewa
A
nan wannan babi ya zo ƙarshe wannan babi shi ne ya zama gaɓa ta ƙarshe na wannan
bincike. A cikin babin ne aka yi bayanin gabatar da babin da kuma kawo cikakken
bayani game da Shawarwarin bincike da kuma irin gudummuwar da binciken ya bayar
ga ɗaliban ilimi da
Manazarta domin yin dogoro zuwa ga mataki na gaba daga ƙarshe an naɗe babin da wannan
bayani na kammalawa.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.