𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuhu. Malam Barka
da kwana ya gida ya iyali ya kokarin hakuri da hidimar jama'a. Allah SWT ya
Saka da alkhairi ya Kara lafiya. Malam don Allah Ina son ayi mana Karin bayani
shin mace tana Halatta ga namiji idan ya ba iyayenta kuɗin sadaki Amma ba'a tara mutane an ɗaura masu aure ba?
Jazakumullahu khairan kaseeran 🙏
𝐀𝐌𝐒𝐀❗️
Wa alaikis salam wa rahmatulLahi wa barakatuhu.
Bisa gaskiyar magana, lamarin yadda ake Qulla aure yana da
bambanci tsakanin al'ummah daban daban. Kuma addini ma yana la'akari da duk
wata al'adar da mutane suke da ita mutukar bata saɓa da addini ba.
Misali su a Qasashen larabawa, idan mutum ya biya sadaqi
kuma an karɓa, to fa
shike nan aure ya Qullu. Kuma dashi da budurwar ko bazawarar tasa sun zamto
miji da mata ke nan.
Amma mu anan yankin Qasashen hausa/Kanuri/Fulani yadda
mukeyi kuma muka saɓa
dashi shi ne harkar Qulla aure muna rabata ne zuwa kashi uku kamar haka
1. Neman izinin iyayen yarinya tare da neman yardarta daga
baya. (wato hira ke nan tsakanin saurayi da budurwa ko bazawari da bazawara).
2. Baiko: Shi ne yarjejeniyar nuna amincewa atsakanin
waliyyan angon dana amaryar. Kuma awasu wuraren tun asannan ake biyan sadaqi
kuma waliyyan amaryar suke karɓa
amadadinta.
3. Taron ɗaurin
aure: Awasu lokutan sai awannan ranar ake bayar da sadaqin da aka yanke tun lokacin
baiko. Awasu lokutan kuma ɗaurin
auren kawai akeyi Wanda a Qalla ana bukatar Waliyyin matar da za a aura ɗin, tare da shaidu koda
kuwa mutum biyu ne rak.
Yayin da su ayankunan larabawa suke ɗaukar duk matar da aka biya sadaqinta
amatsayin matar aure, kuma tana da ikon cin gadon wannan da ya biya sadaqin
nata da ace zai mutu kafin tarewarta agidansa, to mu fa anan Qasar hausa bamu ɗaukar biyan sadaqi a irin
wancan matsayin. Mu awajenmu bai wuce yarjejeniyar Qulla aure ba.
Bamu ganin cewa wace matar wane ce, har sai bayan anje
mataki na uku kuma na karshe. Wato bayan an ɗaura
musu aure ke nan agaban shaidu.
Kuma sau da yawa yarjejeniyar takan watse tun akan mataki na
farko ko na biyu. Kuma ba'a ɗaukar
wannan matar amatsayin wacce aka saketa, sai dai ace kawai saurayinta ya janye.
Don haka kada ki yarda ki amince ya rika taɓa jikinki mutukar ba'a ɗaura muku aure ba. Sau da
yawa tsofin mazinata da shaiɗanun
samari suna amfani da wannan shubuhar wajen lalata 'ya'yan mutane.
Hakanan idan malamai suka buɗe
musu wannan Qofar, tofa sun samu yadda suke so ke nan. Domin mafiya yawansu
zasu iya bayar da sadakin dubu ɗari
ko fiye da haka, mutukar yin hakan zai basu damar yin zina da yarinya har
tsawon watanni suna sharholiyarsu. Idan sun gama lalata rayuwarta sai su tada
husuma yadda daga karshe zasu tsallaketa su koma kan wata.
Ki lura daga lokacin da kika fara amince masa yana taɓa jikinki, daga nan zai
fara neman aikata zina dake. Daga sanda ya sanki amatsayin 'Ya mace, shike nan
kuma zai fara zullewa yana neman hanyar da zaku rabu.
Idan kuma ciki (wato juna biyu) ya bayyana ajikinki, idan
yaga dama yana iya cewa bai san dashi ba. Yace ba nashi bane. Ke kuma daga nan
shike nan rayuwarki ta duniya har ta lahira ma ta kama hanyar lalacewa ke nan.
Idan kika barshi, kin bar wa kanki da danginki babban abun kunyan da za a rika
nunasu agari. Idan kuma kika zubar dashi, kin haɗa
manyan laifuka biyu ke nan. Ga na zina, ga kuma kisan rai ba tare da hakki ba.
Don haka hanya mafi sauki kuma mafi tsafta mafi dacewa ita
ce kada ki yarda dashi ya taɓa
jikinki ballantana har ya aikata wani abu dake. Kuma wata hujjar ma anan ita ce:
kice masa iyayenki da suka karba sadakinsa ai basu karɓi da niyyar sun halatta masa yayi mu'amalar
aure dake ba. a'a sun karɓa
ne da niyyar qulla yarjejeniyar cewa zasu bashi aurenki, amma basu riga sun
bashi ba, sai bayan AN ɗaura
aurenku.
WALLAHU A'ALAM.
DAGA ZAUREN FIQHU 07064213990
𝐖𝐇𝐀𝐓𝐒𝐀𝐏𝐏👇
https://chat.whatsapp.com/IQUc0RxgCwA3JFiEKl8j5E
𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇
Https://www.facebook.com/groups/336629807654177
𝐓𝐄𝐋𝐄𝐆𝐑𝐀𝐌👇
https://t.me/TambayaDaAnsa
ﺳُﺒﺤَﺎﻧَﻚَ ﺍﻟﻠَّﻬُﻢَّ ﻭَﺑِﺤَﻤْﺪِﻙَ ﺃﺷْﻬَﺪُ ﺃﻥ ﻟَﺎ ﺇِﻟَﻪَ ﺇِﻻَّ ﺃﻧْﺖَ ﺃﺳْﺘَﻐْﻔِﺮُﻙَ ﻭﺃَﺗُﻮﺏُ ﺇِﻟَﻴْﻚ
**************************
Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.