Waƙar Marigayi Mai Alfarma Sarkin Musulmi Abubakar III ta Makaɗa Alhaji (Dr) Ibrahim Buhari Abdulƙadir Mai Dangwale Narambaɗa Tubali

    Wannan ita ce Waƙar da Makaɗa Alhaji (Dr.) Ibrahim Buhari Abdulƙadir Mai Dangwale Narambaɗa Tubali ya yi wa Marigayi Mai Alfarma Sarkin Musulmi Abubakar III, rerawar Halifansa Ummaru Mai Sa'a a cikin wata hira da Malam Sanda Adamu Sarkin Yaƙin Tsafe ya yi dashi Halifa Ummaru Mai Sa'a a Gidan Rediyon Nijeriya Na Kaduna, a cikin Shekarar 1974. Wannan Waƙar ta fito a Rataye dake cikin Maƙala ta da na gabatar a Taron Baje Kolin Hausa Na HIBAF Karo Na Biyu, Da Ya Gudana A Ɗakin Taro Na Arewa House, Kaduna a Watan Disambar Shekarar 2022, Mai Taken 'Da Tsohuwar Zuma.. Fasalta Narambaɗa da Shata da Ɗanƙwairo ga Matasan Yanzu. An wallafa ta ne a cikin Mujallar Zamfara International Journal Of Humanities, A Publication Of the Faculty Of Humanities, Federal University Gusau, Zamfara State, Nigeria Volume 2 /Issue 2, December 2023.
    Jagora :
    Rinjayayye Dattijo na Gatau,
    Abubakar Uban Sarakuna,

    Y/Amshi :
    Tattaki maza ɗan Shehu na Gatau,
    Abubakar Uban Sarakuna,

    Jagora :
    Garba na Alhaji sha da arna makaye,

    Y/Amshi :
    Garba na Alhaji tura haushi ɗan Hassan,

    Jagora:
    Garba na Alhaji sha da arna makaye,

    Y/Amshi :
    Garba na Alhaji sha da arna ɗan Hassan,

    Jagora :
    Namijin ƙwazo ginshimin Magajin Rwahi,

    Y/Amshi :
    Garba ya biya Kiɗi
    Ya ban doki Abu na Amadu

    Jagora:
    Rinjayi maza ɗan Shehu na Gatau, 
    Abubakar Uban Sarakuna, 

    Y/Amshi :
    Da Bauchi da Kano da Katchina da Adamawa kai muka dibi, 

    Y/Amshi :
    Dama da hauni Shehu ad dasu, 
    Shi ag gaba, shi am Mujaddadi, 
    Ta tabbata Sakkwato maza suke, 
    Tattaki maza ɗan Shehu na Gatau, 
    Abubakar Uban Sarakuna, 

    Jagora:
    Tattaki maza ɗan Shehu na Gatau, 
    Abubakar Uban Sarakuna, 

    Y/Amshi :
    Tattaki maza ɗan Shehu na Gatau, 
    Abubakar Uban Sarakuna, 

    Jagora :
    Ɗan Shehu Uban Gazobi kayi ƙwazo, 
    Allah yayyi ma gudunmuwa,

    Y/Amshi :
    Milkin ga da Shehu yayyi kayi shi, 

    Jagora : 
    Ɗan Shehu Uban Gazobi kayi ƙwazo, 
    Allah yayyi ma gudunmuwa, 

    Y/Amshi :
    Milkin  da Mu'azu yayyi 
    ka yi shi, 

    Jagora/Y/Amshi :
    Dum milkin da Mu'azu yayyi ka yi shi, 
    Tattaki maza ɗan Shehu na Gatau, 
    Abubakar Uban Sarakuna, 

    Jagora :
    Da kai wanga mai haƙon Giwa diba, 

    Y/Amshi : 
    Ta take haƙon da kayyi ta wuce, 

    Jagora:
    Da kai wanga mai haƙon Giwa diba, 

    Y/Amshi :
    Ta take haƙon da kayyi ta wuce, 

    Jagora :
    Kai diba kissa
    Diba munahucci 
    Diba wane in za ya gaisuwa, 

    Y/Amshi :
    In ya zamna makyarkyata ya kai 

    Jagora:
    Ai diba kissa
    Kai ji munahucci 
    Diba wane in za ya gaisuwa, 

    Y/Amshi :
    In ya zamna makyarkyata ya kai 
    Bai san muni gyarai ba
    an sani, 
    Tattaki maza ɗan Shehu na Gatau, 
    Abubakar Uban Sarakuna, 

    Jagora:
    Garba na Alhaji sha da arna makaye, 

    Y/Amshi :
    Garba na Alhaji tura haushi ɗan Hassan

    Jagora:
    An ce mana wane ya ci ya kihe, 

    Y/Amshi :
    Ya dangana sai biɗaw wurin gudu. 

    www.amsoshi.com
    Daga Taskar:
    Malam Ibrahim Muhammad Birnin Magaji
    Ɗanmadamin Birnin Magaji
    Imel: birninbagaji4040@gmail.com
    Lambar Waya: 08149388452, 08027484815 

    No comments:

    Post a Comment

    ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.

    HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.