Citation: Maikwari, H.U. & Sani, A. (2020). Tahamisin Waƙaƙƙen Ƙa’idojin Rubutun Hausa. Zaria: Ahmadu Bello University Press Ltd.
525. Duk harafin
da za a zana a rubutu,
In har dai ana buƙata ya karantu,
Ba zancen a kama
furcin sabbatu,
Matuƙar dai ana buƙatar ya karantu,
Sai a bi ƙa’idar rubutun
Hausawa.
526. Manya da ‘yan
ƙanana duk a bi tsarinsu,
Duk bagiren da ke
buƙatar a saka su,
An tanadi inda yak
kamata a sanya su,
Shi ne ƙa’idar rubutu ka kula su,
Kar a yi yamutse
abin zai kwaɓewa.
527. Shi babban baƙi muhallinsa a keɓe,
An masa tanadin wurinsa
yana keɓe,
Ba ya zuwa wurin ƙananan ya la~aɓe,
In ko ya je kusan
rubutun zai kwaɓe,
Matuƙar ba wurinsa ba ne ba ya tsayawa.
528. Ba a saka shi ko’ina barkace watse,
Babu batun a gan
shi ya yo kutse,
Ba ya zama cikin ƙanan ko an matse,
Kuma doka gare shi
ta hana kutse,
Bi ni a sannu ga
su nan zan nunawa.
529. Harafi lamba Wan ga jimla a kula shi,
In dai har ƙida ake buƙata a yi to shi,
Za a saka, ya zo a
farko na rubuta shi,
Ba a buƙatar a sanya ɗan karamin shi
Dole ya zamto
babba ne za a sakawa.
530. Shi harafi babba in har ya taho,
Ko ya zamo baƙi walau wasali oho,
Ko ko tagwan baƙi fa duk an yo ho,
Ron, a rubuta
babba kar a yi ko oho,
Dole ya zamto babba gun mai zanawa.
531. Sai ka kiyaye
duk rubutun waƙar nan,
Tun farkon rubuta
sunan waƙar nan,
Kai saka babukan
da ka ga kitabun nan,
Babu guda wanda
mun ka ƙyale sannan,
Farkon sheɗara da shi muka farawa.
532. Ayar tambaya idan an ka saka ta,
Ƙarshe za a ganta a jimlar ta,
Sai ku sani akwai
buƙatar amsar ta,
Bayan ta biyo a ƙarshen jimlar ta,
Harafi babba zai
biyo gun zanawa.
533. Wane ne ya
ce? Ku ba ni dalilinku?,
Maikwari ne, Abu-Ubaida muna shakku,
Mun daɗa sheɗara ga waƙar har ukku,
Tahmisi mukai ga waƙar ba shakku
Wa ya kashe wuta?
Alu bai kunnawa.
534. Don me kun ka bar shi har yai maku ɓarna?
Ga shi gaban ku ya
tsaya ƙarna-ƙarna,
Ya sa ƙaramin baƙi muhallin don ɓarna,
Marmaza shafe shi,
kar ya zam an yo ~arna,
Kun yi kure abin ga ya wuce ƙyalewa.
535. Don wa an ka
ba ku? Shin wa yas sa ku?
Maikwari ne ya sa
ku? Ko ra’ayin kanku?
Shin wai dai ina
Abu-Ubaida ya iske ku?
Shin kun san da
Bunza ya yaba aikinku?
Kowace tambaya
alama aka sa wa.
536. In kuma an saka ta ta cika shi ke nan,
In aka sa ta can a
ƙarshen jimlar nan,
In ka gan ta ta
taho a muhallin nan,
In ma’anar
tambayar ka ta cika sannan
Harafi babba zai
biyo bisa tsarawa.
537. Motsin rai idan ta zo sai a kula ta,
Sai a kula da inda
doka ta aje ta,
Kar a saka ta inda
babu muhallinta,
Can bagiren da an ka
tanada za a saka ta,
Duk dokarsu ɗai ka zan mai ganewa.
538. Wayyo! ‘Yan
wala-wala sun washe shi,
Sun washe kuɗin shi babu ko sisi gun shi,
Sun bar shi tsula
yana zufa har bisa goshi,
Kaico! Wanga ɗa akwai tausai gun shi,
Sun cuce shi sun
hana masa ganewa.
539. Masu hali na yaudara nai masu kaico!
Kaiconku!
Mayaudara, gare ku na ce kaico!
Mtsw! Ƙyale su ai gare ka wala gacco,
Duk mai yaudara ku
ce nai masa kaico!
Ba su haye tudun
siraɗi ga wucewa.
540. Can ga faɗar haba! Da to! Mai dogewa,
Koko ka ce iye! Da
ƙarfi don ƙosawa,
Kai! Kai! Kai!
Kana da niyya ta kwatsewa,
Ko kalima da za ta
sosa rai don tausawa,
Motsin rai akai
ka zan mai ganewa.
541. In ka ce Alu! Da niyyar ka kwatse shi,
Ko ka hanai faɗin abin da ka damun shi,
Kar ya fito ya
furta zance son ran shi,
Sai ka kwatsai gudun kar ya faɗe shi,
Kar ya shige wuyar da bai iya zagewa.
542. Duk kalmar da rai ka motsin furtawa,
Ko da faɗinta kaj ji rai na sosawa,
Matuƙar dai da razana gun furtawa,
Ko a ji tausai ana
batun a yi kokawa,
Ayar za a sa
wurin don nunawa.
543. In aka sa ta ko’ina sai a kiyaye,
Ko ka ji an ce da
kai Alu! Zo nan ɓoye,
Masu karatu ku
lura kanku yana waye,
In ta biyo cikin
rubutu a kiyaye,
Harafi babba zai
biyo ba sauyawa.
544. Lura da kyau idan ka ce: wayyo! Baba,
Ko ko ka ce: na
boni! Ana yi mani zamba,
Matuƙar ka yi fargaba da
‘yar murya babba,
In dai har ga
ranka, ka ji tsawa babba,
Ko gwai! Manu manya-manyan ka biyowa.
545. Aya babba ɗan ɗigo ke nuna ta,
Za ka ga an ɗiga shi ƙarshen jimla ta,
Shi zai zo cikin
rubutu a kwatanta,
Daura inda an ka
yo na muhallinta,
In aka yi ta nan
bayani ka tuƙewa.
546. Ba ta zuwa ko’ina fa ko an yi dabaru,
Sai bagire nata
inda jimla tat taru,
Ga ma’ana ta fito
da saƙo an ƙaru,
Ba a saka ta sai bayani ya tsaru,
Jimla ta yi
cif-da-cif babu ragawa.
547. Ta zama kamila bayani ya gamsu,
Ga ma’anarta ta
fito a fili an gamsu,
Jimla ta cike
ci-cif ba masu musu,
Ta kammala duk
lafuzzan sun tarsu,
Kowaj ji shi take zai iya ganewa.
548. To a wurin ake biɗar aya babba,
A dasa don ta nuna
ka hutawa babba,
Ai da isar ka za
ta yi mak ka maraba,
Da ɗigo babba, don ka san a tsaya ba
Mai yin bita nan
yake numfasawa.
549. Ba a shiga ruwa idan ba a koya ba,
In ko ka shiga
akwai wahala babba,
Sa lura zan awon
tunani ka yi duba,
Kar ka shiga idan
ba ka iya iyo ba,
Kwas shiga bai iya ba ko ba ya fitowa.
550. Tsorci Ubangiji guda Sarki babba,
Wannan da ya ce a
zan girmama babba,
Ya yi umurni garemu
yarammu da babba,
In mun yi kure mu
lura mu yo tuba,
Da nadama ga kuskure zan ka kulawa.
551. Kob bi Nabiyu ba ya yin kuka gobe,
Mai alƙawarin da ba ya kyauta
ya yi zobe,
Na yi tsaye a gun
Nabiyu ko za a yi dambe,
Nai fatar fita ga ƙangi can gobe,
Ranar bincike
hisabi da tsayawa.
552. Je ka gaya wa Manu na ba da umurni,
Ya jira kar ya
doki yaro ya yi rauni,
Ya tsaya tsab! Ya
dakata zan yi umurni,
Ce masa Manu Baba
ya ba da umurni,
Ka da a hukunta yara sai sun ƙi tsayawa.
553. Suna kowane iri za a rubuta,
In dai har ana buƙatar a karanta,
Kar a yi son kai
wurin idan za a rubuta,
Sai a bi tsarin da
yaf fi sannan a kwatanta
Harafi babba za a
sa gun farawa.
554. Adamu Nuhu Annabawan Allah ne,
Sa Yusuf da Yaƙuba duka dangi ne,
Musa da Haruna
tare suke zaune,
Isah mun sani badaɗen Allah ne,
Ahmadu namu an na ƙarshen aikowa.
555. Manu da Mande Sani sunan manya ne,
Shi Ummaru Ɗa yana rubutun waƙa ne,
Shi ma Ali Bunza
ya ƙware a wajen zane,
Har ya sa mu yanzu mun kwana a zaune,
Buba Hassan da Ango sunan Hausawa.
556. Ladidi da Nanuwa Rakiya na nan,
Sa muna Abu na ga
ta yi daka ran nan,
Ke kuma Binta
kwashe kayanki wurin nan,
Suna biyu Fati, A’isha mai sunan nan,
Indo, Inno, ƙara lura da kulawa.
557. Sunan kowane mutum za ka rubuta,
Ko Musa, Habibu,
don za a karanta,
Mudi, Babuga
aminin Ɗantata,
Ƙarami bai zuwa a farko a rubuta,
Harafi babba za a
fara rubutawa.
558. Haka sunan garuruwa sannan Bunza,
Maikwari naf fi so
a sa kafin Bunza,
Misau Bauchi ce a
Zamfara Ɗanbaza
Can Sakkwato akwai gari ana ce masa Bazza,
Zariya ko Kano
Madinar Hausawa.
559. Haka suna na harsuna duk a kiyaye,
Sa lura ɗan’uwa ya zan kan ka a waye
In za ka rubuta
harsuna sa Buzaye,
Kar ka rubuta ‘b’
haka wai buzaye,
Harafi babba za a
sa dinga kulawa.
560. Larabci da Hausa, Yarbanci lura,
Fillanci Yola yai
yawa in muka lura,
Barbarci,
Karekari, Babur, Cera,
Harshen Igbo je
jiha ta Anambara,
Turanci ka sa shi
harshen Turawa.
561. Sunaye na masu harshe haka zai zo,
Sunan harshe da
masu shi su yi zo-zo-zo,
Farko babba ko’ina
in har zai zo,
A misalin da zai
biyo duk haka zai zo,
Hausawa da su da
gungun Yarbawa.
562. Haka littattafai ga sunansu a lura,
Ai azama a bar
tuwo da miyar bara,
Dokar ta gwado
muhallin tun bara,
Ƙarami bai zuwa wurin
babba ku lura,
Harafi babba can
ga farkon farawa.
563. Ƙamus, Askari Risala ga rubuta,
Ko Literature kake buƙata ka rubuta,
Ko Culture haɗa da Language a
rubuta,
In har aka tashi
za a zance a rubuta,
Harafi babba an
ka fara rubutawa.
564. Darusa kowane iri za a rubuta,
Sai dokar da tai
umurnin a katabta,
Sai a rubuta babba
sannan a maganta,
Sai ƙaramin baki ka bi nai
a rubuta,
Harafi babba za a
fara gabatarwa.
565. Nahawu da Manɗaƙi ka sa Adabi na nan,
Kwai Shara’a sai
ka sa ta Al’ada na nan,
Lissafi da Biology, Philosophy, na nan,
Kiwon Lafiya,
Kimiyya duka sannan,
Tarihi da Engilish ga rubutawa.
566. Sunan Rabbana da siffarSa dukkansu,
Farkon kowane baƙi ga rubuta su,
Babban an ka so a
sa ga tsarin dokarsu,
Don sauƙi ya samu sai a karanta
su,
Da wakilinsu manya-manya ake sawa.
567. Arrahamani, Arrahimu Mujibun ne,
Alfattahu,
Alkarimu, Karimi ne,
Arrazzaƙu, Albasiru, Alimun
ne,
Alƙahharu, Al’Azizun,
Mabuwayi ne
Allah Ya buwayi
bayinSa iyawa.
568. Allah bai da dole can ga ayyukkanSa,
Sannan kuma babu
wanda zai iya tursasa,
Shi ga abin da za
a ce wai dolenSa,
Sai yai niyya abin
da yas so don son Sa,
Al’adarsa bai faɗa babu cikawa.
569. Duk harafin da zai wakilci Ilahinmu,
Dole a sa babba ƙa’ida ta rubutunmu,
Doka ce ta tsara
dukkan tsarinmu,
Ba rubuta ƙanƙanin harafi ilmu,
Zai zama babba ba musu gun Hausawa.
570. Ga rubutun zube sakin layi na nan,
Bayan kammalar
bayani duka sannan,
A sako ‘yar taƙar rubutu duka sannan,
Harafin duk da zai
biyo bayansa nan
Farkonai baƙinsa babba yake zowa.
571. Haka sunan dukan ƙasashe a yi babba,
Farkon sunan a zan
rubuta shi da babba,
Ita Nijeriya ƙasa ce kuma babba,
Sai Kamarun da
Chadi, Saudi ƙasa babba,
Nijar, Ghana,
China, birnin Sinawa.
572. Sunaye na unguwanni haka za su,
Harafi babba za a
sa a rubuta su,
Samaru, Sabon Gari
a sake rubuta su,
Arkilla, Bello way duk mun san su,
Tamkar Kanwuri da
babba aka sa wa.
573. Laƙabi kowane iri sa mishi babba,
Harafin farko zan
rubuta shi da babba,
In ƙarami ya zo wurin an yo
kwaɓa,
Duba nan ƙasan ga don kar ka yi kwaɓa,
Cigari, Citumu,
Namaiwa ga tsarawa.
Sauyawar Babban Baƙi Zuwa Ƙarami
574. Nahawun Hausa na da doka ga rubutu,
In an bi ta sai
rubutun ya karantu,
In kuma an dagula
da shirme a rubutu,
Ba shi karantuwa
ga wanda yay yi rubutu,
Masana sun aminta
ba ta sauyawa.
575. Sun ce can wurin rubutun sunaye,
Nan aka sa ƙanana kan ku yana
waye,
Kar ku rubuta
babba nan gun sunaye,
Sa ƙarami gaban gaɓar Ɗan ka kiyaye,
Ga wata ƙa’idar da za a
kiyayewa.
576. Suna in ya zo riɓinji ga rubutu,
Sai a rubuta yadda
doka ta amintu,
Sa muna ‘yan ƙanana don masu karatu,
Su kuma
manya-manya farko na rubutu,
Ba asalinsa za a
bi ba ga zanawa.
577. Farkon nan ake buƙatar a kiyaye,
Zan saka
manya-manya kar ka yi tawaye,
In ka saka ‘yan ƙanana ka yo tawaye,
Gun dokar da tay
yi horon a kiyaye,
Don babban baƙi a nan za shi fitowa.
578. Ɗanbala, Ɗanhasan, da Ɗangambo dukan su,
Sa Ɗanladi, Ɗantanin haɗa duka jerin su,
Ɗanhauwa’u, Ɗan’amina, ga Tasalla a cikin su,
Sa muna Ɗan’amarya duk gun
tsarin su,
Ga Ɗandatti, Ɗan’alu gun tsarawa.
579. Ɗanmairogo kana ga Ɗanmairiga,
Ɗan aka so a sa ta
babba, kana a sa mairiga,
Ko mairogo duk ƙanana harafi hanga,
Tabello, ko
Tamalam, Ɗanmanga,
Ga Na’abu, Tabawa can ga ƙiyastawa.
580. Ka ga a nan wurin ga an samu riɓinji,
In yunwa tai yawa
ana ji har hanji,
Dole a sake tsari idan
za a yi canji,
Na muhallin wurin
rubuta riɓinji,
Tun farkonsu sun ka zo da dibiltarwa.
581. Ka ga a nan Bala Hassan had da su Gambo,
Sa Ladi, Tanin,
Amarya, ba gyambo,
Hauwa’u, Amina,
ran Salla sai ƙwambo,
Sai tafiya
guda-guda suna famar ƙwambo
Datti da Ali duk ƙanana ake sa wa.
582. Abu da Bawa duk baƙi ba mai babba,
Haka Bello da
Manga duk ba mai babba,
Mairogo, Mairiga
duk ƙanana suke duba,
Ba harafin da na
rubuta shi a babba,
Don farkonsu
babba yaf fara tahowa.
583. Harafi babba kun ga nan ya gurfana,
Ya zam ƙarami gudun rubtun a
yi ɓarna,
Doka ta hana shi
babba sai dai da ƙanana
Dole ya zo gun
manya-manya ya gurfana,
Ya zama tsito an
hana masa miƙewa.
584. Haka doka ta ce ga tsarin nahawunmu,
Ba laifi mu bi ta,
kare mutuncinmu,
In muka saɓa ta mu ɓata rubutunmu,
Ma’ana za ta
barkace ga masu karatunmu,
Gun suna kaɗai abin ke bijirowa.
585. In ba nan ba ko’ina babba ya sauka,
Ko a ina ake da
gurbin shi ya sauka,
Yay yi kane-kane
ya zam ba ya da tamka,
Ya bi tsarin doka,
ya koma ya sha toka,
Ƙarami bai hawansa don
bai morewa.
586. Tilas godiya a nan gun Ɗangambo,
Ali na Bunza godiyarsa ga Ɗangambo,
Mu ma mun yi
godiya gun Ɗangambo,
Mun gode wa Bunza
yaron Ɗangambo,
Babban malaminmu gogan
koyarwa.
Muhimmanci Kiyaye Babban Baƙi da Ƙarami
587. Kyawon jewaɗi a samo amfani,
Kar a yi shawagin
da ba ya da amfani,
Ko a yi yawo kama
da na shanshani,
Bai dace ba jewaɗi ya zan ba amfani,
Don mai jewaɗin ya zan bai taɓewa,
588. Sa babban baƙi akwai shi da amfani,
Gurbi nai da an ka
tanada mai amfani,
Kai shi a can saka
shi don ba ruɗani,
Zana shi ɓaro-ɓaro cikin rubutu ba muni,
Ga wuraren da an
ka ce ba saɓawa.
589. In aka baddala su za a ga ruɗarwa,
In sun barkace ka
san suna rikitarwa,
In an baddala shi
mai karatu na ruɗewa
Rubutunka ya
barkace ya zan ba shawa,
Sai ma’ana ta ƙalgame ba ta fitowa.
590. Ka ce Abu
ta ƙi tuƙa tuwo sosai,
Ga shi a yanzu ba
ta toya muna ƙosai,
Laifinta gare mu ya girmama sosai,
Shin wai Abu ce a tarshe kamar mosai?
Ga abu sai ka
ce hurar ga ta Rundawa.
591. Sarkin Isa
ya kira taro babba,
Duk an taru
yara-yaranmu da babba
Kowa ya taho da
riga tai babba,
Dud duka ‘yan gari
guda muke ba sabba,
Ya isa fada ganguna na cashewa.
592. Tanko
Ba’askaren mutum ba ya da tsoro,
Ya yo ɗamara yana buƙatar fasa taro,
Jami’an tsaronmu
sun bayyana tsoro,
Sun lura Tanko zarumi ba ya da tsoro,
Ya tanko bakarsa ba mai gittawa.
593. Kalmomin da an ka jirge ga rubutu,
Su za ai nazari ga
tsarin na rubutu,
A zo bayaninsu don
kawai masu karatu,
Duk kalmomin da an
ka jirge ga rubutu,
‘Yan Jimmai da Jimma ne babu rabewa,
594. Bambancinsu ɗai guda da baƙi babba,
Shi ke nuna ɗa guda kuma na baba,
Bambanci uba da ɗa girmama baba,
Ko da gani ka sani
da bambanci babba,
Ɗaya ƙaramin baƙi ya mamaye farawa.
595. Abu, da Isa, Tanko sunaye ne su,
In an zo aji na
suna a saka su,
Kar a yi wasa a harha]a
su a dangin su,
Sunaye na mutum,
gari, duka tsarin su,
Wasali ko baƙin su manya aka sa wa.
596. Abu, da isa, da tanko ba suna ne ba,
Ba a saka su inda
duk bai dace ba,
Don ba a zana
harrufansu da manya ba,
In dai ƙaramin haraf ya zo ba
saɓa ba,
Tun farkon gaɓarsu nan aka ganewa.
597. In ba don shigan baƙaƙe manya ba,
Ko doka da
laffuzan maudu’i ba,
Ba za ka ƙididdige ka ce ka gane ba,
Ba lallai ne a
gane tsarin bagiren ba,
Wa zai rarrabe
can ga karantawa?
598. Saura je ka tambi malam ya gaya ma,
Ya gaya ma ya ƙara haske ya faɗa ma,
Ya samu misalai
kamar ɗari sai ya faɗa ma,
Sa himma haɗa da ƙwazo bari hamma,
Kar fa ka daƙile ka zam mai ruɗewa.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.