𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
As-Salaam
Alaikum Wa Rahmatul Laah. Mene ne hukuncin matan da suke miƙa
hannuwansu da ƙafafunsu ga maza domin su yanke musu farce?
𝐀𝐌𝐒𝐀❗
Wa Alaikumus
Salaam Wa Rahmatul Laah Wa Barakaatuh.
Hakan ya
halatta ne kawai idan namijin muharraminta ne, kamar mijinta ko mahaifinta ko ɗanta ko ɗan’uwanta da suka haɗa uwa da uba ɗaya ko uwa kaɗai ko kuma uba kaɗai. Sai dai in akwai
tsoron aukuwar wata fitina a tsakaninsu, ko kuma idan ana tsoron hakan zai kai
ga aukuwar alfasha a tsakanin shi da wata wadda ba ita ba, to a nan ba za a
yarda da ya kale ta ko ya taɓe
ta ko ya shafi jikinta ba.
Kuma idan shi
ba muharraminta ba ne, to a nan ma bai halatta ba, kuma haram ne a fili ƙarara
macen da ta kai a yi sha’awarta - ko da ba matar aure ba – ta yarda wani namiji
ya taɓi jikinta, ko
da me ko don me! Sai dai in da wata larura ce ƙaƙƙarfa, kamar likita a asibiti. Shi ma
haka ɗin sai ya zama
a daidai wurin da larurar ta ke ne kawai, kuma a kan idon wani muharraminta, ba
wai a keɓance su kaɗai a bayan labule ko wani
wuri ba! Don haka, bai halatta likita ya sa mace ta tuɓe ƙirjinta ba don yana son duba mikin da ya
ke a wuyanta, misali. Haka kuma bai halatta ya taɓa,
ko ya shafi wurin da larurar aikinsa ba ta tilasta masa shafawa a jikin nata
ba.
Daga waɗannan bayanan na sama ya
fito fili cewa: Yanke ƙumba, ko gyaran gashi, ko goge kaushi ko faso, ko kuma awon ɗinki a wurin tela, da
sauran hanyoyin yi wa ango ko amarya ado da kwalliya, duk ba larura ba ce da za
ta halatta wa wani namiji ya kalla ko ya taɓa,
balle kuma ya shafi jikin wata macen da ba muharramarsa ba. Kamar yadda ita ma
macen, ba ya halatta ta shafi jikin wani namijin da ba muharraminta ba, in dai
ba da larura ba.
Waɗannan dokoki da
hukunce-hukunce duk sun shiga ƙarƙashin dokar Ubangiji Ta’aala ne mai cewa:
وَلَا
تَقۡرَبُوا۟ ٱلزِّنَىٰۤۖ إِنَّهُۥ كَانَ فَـٰحِشَةࣰ وَسَاۤءَ سَبِیلࣰا
Kuma kar ku
kusanci zina. Haƙiƙa! Ita alfasha ce, kuma mummunar hanya ce. (Surah Al-Israa:
32)
Ka ga a nan
kusantar zinar ce ma Allaah ya hana, ba ma wai ita kanta zinar ba. Ma’ana: Duk
wani abin da zai iya kusantarwa ko ya sawwaƙe hanyar da ke kai wa ga zinar shi ma
Allaah ya haramta shi. To, ina kuma ga kasantuwar ga shi an samu nassi ƙarara
da ke nuna cewa wasu gaɓoɓi da suka haɗa da hannuwa ma suna yin
zinar?! Kamar maganar Manzon Allaah (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) da
ya ce:
الْعَيْنَانِ تَزْنِيَانِ ، وَ الْيَدَانِ
تَزْنِيَانِ ، وَ الرِّجْلَانِ
تَزْنِيَانِ ، وَ الْفَرْجُ
يَزْنِي
Idanu suna yin
zina, kuma hannuwa suna yin zina, kuma ƙafafu zuna yin zina, sannan kuma farji ma
yan ayin zina. (Sahih Al-Jaami’:
4150).
Bukhari da
Muslim sun ruwaito hadisi daga Abu Hurayrah (Allah ya yarda da shi) Annabi
Sallallahu Alaihi Wasallam ya ce: ”Allah yana rubutawa ɗan Adam kasonsa na zina, zai riski wannan
kason babu makawa, zinar ido ita ce kallo, zinar kunne saurara, zinar harshe
zance, zinar kafa tafiya, zuciya ta yi buri ta yi sha’awa, farji shi zai yarda
ko ya karyata”
Allaah ya ƙara
tsare mana imaninmu.
WALLAHU A'ALAM
Sheikh
Muhammad Abdullaah Assalafiy
Zauren
Fatawoyi Bisa Alkur'ani Da Sunnah. Ku kasance Damu...
𝐖𝐇𝐀𝐓𝐒��𝐏𝐏👇
https://whatsapp.com/channel/0029VaA8YpB42DcZdoRuCj3G
𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇
Https://www.facebook.com/groups/336629807654177
𝐓𝐄𝐋𝐄𝐆𝐑𝐀𝐌👇
https://t.me/TambayoyiDaAmsoshi
ﺳُﺒﺤَﺎﻧَﻚَ ﺍﻟﻠَّﻬُﻢَّ ﻭَﺑِﺤَﻤْﺪِﻙَ ﺃﺷْﻬَﺪُ ﺃﻥ ﻟَﺎ ﺇِﻟَﻪَ ﺇِﻻَّ ﺃﻧْﺖَ ﺃﺳْﺘَﻐْﻔِﺮُﻙَ ﻭﺃَﺗُﻮﺏُ ﺇِﻟَﻴْﻚ
**************************
Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.