Citation: Maikwari, H.U. & Sani, A. (2020). Tahamisin Waƙaƙƙen Ƙa’idojin Rubutun Hausa. Zaria: Ahmadu Bello University Press Ltd.
500. A rubutu ana alamci ya
alamtu,
Masana sun kiyaye doka ta rubutu,
Sun kuma gargaɗe mu, mu masu karatu,
Sun yi kira gare
mu sun so mu fahimtu,
Sun ka aza ta gunmu domin koyarwa.
501. Lura da kyau dai baka idan za a saka ta,
Tai siga kamar bakar nan ta farauta,
Wadda ake gani ga
hannun mafarauta,
Ita wannan baka idan za ka saka ta,
Zance zai zamo
tsakanta ga tsarawa.
502. Ba a saka ta don ƙawa ko burgewa,
Kuma ba kwalliya
ake ba ga zanawa,
Ya zama wajibi a
sa ta ga tsarawa,
Ita ke ƙara bayyana mana
ganewa,
Hujjar sa ta ɗan bayanin sadarwa.
503. In ka je Kano akwai sallahu (saƙo),
Can Zamfara ko
bara shi ne (roƙo),
Shi Bakabe yana da
na masƙi wai (maiƙo),
Har yau dai muna
da kawo wai (miƙo)
Yadda Basakkwacen mutum zai ganewa.
504. Can a ƙasar Kano akaifa (farce) ce,
Haka farce wajenmu
ko ai (yatsa) ce,
Shi yatsa jihar Kabinmu ai farce ce,
Shi kuma farcen wajen su akaifa ce,
Wasu ko Sakkwatonmu ƙumba suka cewa.
505. Waliddai (iyaye) a kyautata masu tilas ne,
Sanya baka a nan
ku gane doka ne,
Larabci da Hausa ne duk mun gane,
Yin ɗa’a gare su ai ko tilas ne,
Domin tsallake uƙubar (azabar) ƙonewa.
506. Je ka gaya wa baba (Mudi) mun sadu,
Mun haɗu can (kasuwa) ni da Sa’idu,
Ya kuma ce a gai da
‘yar Manu da Audu,
Dangin nan a san da gurinsu su sadu,
Matata (Halima) mun ƙara haɗewa.
507. Shi ƙwaro (baubawa) haƙiƙa wauta ka kashe shi,
Don ba ya da Hausa (Azanci) bami yake ji shi,
Koyaushe ka gan shi bai da dabara shi,
Kuma ya dambale,
da aiki a cire shi,
Ko an sha kwatse (hana) shi bai iya hangowa.
508. Tica (malami) ba a son yana halin assha,
Ban kuma son ace
da shi wane yana sha,
In kuma ya yi ya
kasance sha-sha-sha,
An fi da son ya ƙaurace wa wurin assha!
Haddai in da ɗalibai ke gittawa.
509. Kalmomin da mun ka sa a baka kenan,
Lura da su ka ƙara kwance bayanin
nan,
Doka ce ta yin
baka ga rubutun nan
Su ke ta ƙara haskake kalmomin
nan,
Ƙari ne wajen bayanin
ganewa.
510. Ba don su ba da abin sai kirdado,
A karanta a sa ke
bi gardo-gardo,
Ba a gane ba, ba
bari sai ɗai kirdado,
Ba kwanon jido
ruwa an sayi kwando
Ma’anoninsu ɗalibi bai ganewa.
511. Sa su cikin baka a nan zai nuna ma,
Ƙari kan batun da an ka
rubuta ma,
Dalla-dalla su
warware har su daɗa ma,
Sai ka fahimce su
don ka gane ko da ma,
Shi ne fassarar
su don tantancewa.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.