Domin samun cikakken littafi, a tuntuɓi:
Dr. Haruna Umar Bungudu
(Sarkin Gobir Na Bunguɗu)
Email: harunaumarbungudu@gmail.com
Phone: 08065429369
Waƙoƙin Noma na Hauwa Kulu Mukkunu
Taƙaitaccen Tarihin Hauwa Kulu Mukkunu
An haifi Hauwa Kulu Mukkunu a shekarar 1942 a garin
Abare ta ƙaramar hukumar Gummi a jihar Zamfara. Mahaifinta wani makaɗi ne kuma ɗankasuwa, mai suna
Abdullahi. Mawaƙiyar sunansu ɗaya da mahaifiyarta wato Hauwa, amma an fi sanin ta da
suna Ladi. Kakanta na ɓangaren uwa wato mahaifin Ladi sunansa Alu Maitandu[1] wani sanannen makaɗin sarakuna da
manoma a nasa lokacin, don haka Hauwa ta gaji kiɗa ne gaba da baya (wato ta uwa ta uba). Sunan mijinta
malam Aliyu wani mutumin Wasagu. Mijin nata ya ba ta ƙarfin guiwar
yin waƙa don bai hana ta ba, ko nuna damuwarsa ga yin waƙar tata. Ta
fara yin waƙa ne a shekarar dubu ɗaya da ɗari tara da tamanin da biyu (1982) a lokacin da ta yi
wa wani fitaccen manomi kuma hakimin gundumar Wasagu Alhaji Haruna waƙa. Tun daga
nan ne ta cigaba da yi wa manoma waƙoƙinta iri-iri.
Kayan kiɗinta su ne kalangu waɗanda wasu maza suke kiɗa mata a lokacin da take waƙarta. Ita kaɗai take yin waƙarta ba tare
da yi mata amshi ba.
Rasuwarta
Hauwa Kulu Mukkunu ta rasu a ranar ashirin da takwas
ga watan shida shekarar dubu biyu da goma (28/6/2010) a sandiyyar rashin
lafiyar da ta yi. Ta rasu ta bar ‘ya’ya bakwai, maza biyar mata biyu. Allah ya
jiƙanta da rahamarsa, amin.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.