𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
Malam, ƙawata ce da saurayinta suna soyayya, to
sai ya kasance suna wasanni a tsakaninsu wanda suke gusar da sha’awarsu, ta
hanyar kamar sun sadu da juna amma ba su sadu ba, saboda bai taɓa shigarta ba amma yakan yi kamar ya shige
ta, ta hanyar tsayawa a tsakanin cinyarta har ya gamsu ita ma haka, amma bai taɓa shigar ta ba. Yanzu dai gobe ne suke so
a ɗaura musu aure, to za ta
yi istibra’i ne, ko yaya za ta yi?
𝐀𝐌𝐒𝐀❗️
Jama’a! Ya wajaba mu ji tsoron Allaah a cikin
dukkan maganganunmu da ayyukanmu, mu sani cewa Allaah Maɗaukakin Sarki yana ji, yana gani, kuma
yana sauraron dukkan komai, hatta duk wani abin ma da zuciyarmu take raɗa mana. Dole ne mu san cewa: Ƙoƙarin ɓoye hujjojin laifi da yin bayanai a murɗe don neman zurma Malamai har su halatta
laifi ya fi asalin laifin zama babban laifi fa!
Tsakani da Allaah! Wace irin magana ce wai: ‘Suna
wasanni a tsakaninsu wanda suke gusar da sha’awa?’ Menene ke motsar da sha’awar
tun farko in ba wasannin ba? To, yaya kuma za a ce wai wasannin za su gusar da
sha’awar?! Sai dai fa idan sun gama kaiwa ƙoƙoluwa ko maƙurar
sha’awar ce, watau sun gama
saduwa da juna! Wannan kuwa shi ne ma’anar: ‘Gamsuwa’ da aka faɗa daga baya!
Haka kuma wai: ‘Ta hanyar kamar sun sadu amma ba
su sadu ba!’ da kuma wai: ‘bai taɓa
shigar ta ba, amma yakan yi kamar ya shige ta!’ Wane irin zaurancen magana ne
wannan? Magana dai ɗayar
biyu ce, babu tsaka-tsakiya: Ko dai sun sadu ko kuma ba su sadu ba, haka kuma
ko dai ya shige ta ko kuma bai shige ta ba. Amma ba wani abu: ‘kamar sun sadu
kuma kamar ba su sadu ba!’ Ko kuma wai: ‘bai shige ta ba amma kuma kamar ya
shige ta!!’
Sannan kamar yadda maganar ta nuna: Wannan abin ba
sau ɗaya ba
ne ya auku a tsakaninsu, abu ne da suka sha aikatawa, shi ne ma’anar cewa: ‘bai
taɓa….ba’, watau duk da
yawan aukuwar ‘wasannin’ a tsakaninsu amma bai taɓa shigarta ba! Abu ne sananne kuwa irin
wannan abin a kullum cigaba suke yi: Koda da farko a kan cinya su ke tsayawa, a
ƙarshe dai sai sun shige a cikin tsakanin cinyoyin! Idan kuwa haka ne, ta
yaya za su tabbatar cewa bai shige ta ba? Alhali, kamar yadda wani ya faɗa: ‘A lokacin sun kai ƙoƙoluwar
sha’awarsu ta yadda ko da
iyayensu ne suka leƙo, suka kira su ba za su iya ji balle amsawa ba?!!
Sannan cewa wai: ‘…ta hanyar tsayawa a tsakanin
cinyarta…’ Wannan ma wani surkulle ne kawai, domin duk mai hankali ya san cewa
tsayawa a tsakanin cinyoyi ba ya gamsarwa, duk kuwa da cewarsu wai: ‘har ya
gamsu…!’ Domin babu yadda shi zai gamsu kawai da tsakanin cinyoyi ba tare da an
samu wani abu, kamar ruwan maziyyinsa ko maziyyinta a wurin ba! Wannan kuwa shi
yake nuna cewa al’aurorinsu sun haɗu da
juna kenan, amma ba wai a tsakanin cinya ba! Wannan kuwa shi ne abin da
maganarta: ‘har ya gamsu, ita ma haka…’ take nunawa.
Tsakani da Allaah! Ko da tsayawa a tsakanin
cinyoyinta ya gamsar da shi, ta yaya ita za ta gamsu da haka ba tare da ya
shige ta ba?! Amma tun da dai, kamar yadda aka ce: Har ita ta gamsu to kuwa
wannan babban dalili ne a kan cewa al’aurarsa ta haɗu da al’aurarta kenan! Domin ta yaya mace
za ta gamsu ba da hakan ba?! Kuma kamar yadda ya gabata, abu ne mawuyaci su iya
tabbatar da cewa wai bai shige ta ba, saboda santsin da wurin ke da shi a
lokacin da farko, sannan kuma da kasantuwar sun kai matsayin da ba su tunanin
komai, saboda sun kai ƙoƙoluwar sha’awa a lokacin! A cikin Sahih Muslim, Manzon Allaah (Sallal Laahu Alaihi Wa
Alihi Wa Sallam) dai cewa ya yi:
إِذَا جَلَسَ بَيْنَ شُعَبِهَا الأَرْبَعِ وَمَسَّ الْخِتَانُ الْخِتَانَ فَقَدْ وَجَبَ الْغُسْلُ
Idan ya zauna a tsakanin sassanta guda huɗu, kuma kaciya ta haɗu da kaciya, to tabbas! Wanka ya wajaba.
Sannan kuma mun samu sahihan bayanai da suka
tabbatar da cewa: Wasu ma’aurata ma sukan yi irin wannan domin gudun samun
ciki, amma kuma daga ƙarshe sai ga cikin ya samu, alhali kuma sun
tabbatar da cewa ko kusa da al’aurarta mijin bai kai ba! Wannan dalili ne a kan
cewa: Ya shige ta amma ita kanta ma ba ta sani ba , balle shi!!
A ƙarƙashin waɗannan bayanan, ina ga abin da ya fi shi ne: Wannan
budurwar ta yi istibra’i kawai kafin a ɗaura ma ta aure. Sai dai idan ta tabbatar, kuma
tana da yaƙini cewa al’aurarsa
ba ta taɓa
shafar al’aurarta ba a cikin dukkan ‘wasannin’ da suka ɗauki tsawon lokaci suna yi!
Sannan kuma dole ne kafin a ɗaura auren sai sun tuba ga Allaah, kuma su
yawaita istigfaari saboda saɓa ma
Allaah da suka yi, saboda aikata wannan mummunar alfasha:
وَلَا تَقْرَبُوا الزِّنَا إِنَّهُ كَانَ فَاحِشَةً وَسَآءَ سَبِيل
Kuma kar ku kusanci zina, lallai ne shi alfasha ne
kuma mummunar hanya ce.
Sannan kuma a cikin Suratun Nuur, ya ce:
الزَّانِي لَا يَنْكِحُ إِلَّا زَانِيَةً أَوْ مُشْرِكَةً وَالزَّانِيَةُ لَا يَنْكِحُهَا إِلَّا زَانٍ أَوْ مُشْرِكٌ وَحُرِّمَ ذَلِكَ عَلَى الْمُؤْمِنِين
Mazinaci kar ya yi aure sai da mazinaciya ko kuma
mushirika, ita kuma mazinaciya kar wani ya aure ta sai dai mazinaci ko kuma
mushiriki, kuma an haramta wannan ga muminai.
A ƙarshe ina fatar masu karatu, musamman mata za su
gafarce ni saboda irin sakin-baki da kuma irin ɓaro-ɓaron da na yi a wurin bayar da wannan amsar. Haka
abin yake zama a wani lokaci, sai a yi haƙuri don Allaah. Allaah ya gafarta mana
gaba-ɗaya.
WALLAHU
A'ALAM
Sheikh Muhammad Abdullaahi Assalafiy
Zauren Fatawowi Bisa Alkur'ani Da Sunnah. Ku
kasance Damu...
𝐓𝐄𝐋𝐄𝐆𝐑𝐀𝐌👇
https://t.me/TambayoyiDaAmsoshi
𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇
Https://www.facebook.com/groups/336629807654177
ﺳُﺒﺤَﺎﻧَﻚَ ﺍﻟﻠَّﻬُﻢَّ ﻭَﺑِﺤَﻤْﺪِﻙَ ﺃﺷْﻬَﺪُ ﺃﻥ ﻟَﺎ ﺇِﻟَﻪَ ﺇِﻻَّ ﺃﻧْﺖَ ﺃﺳْﺘَﻐْﻔِﺮُﻙَ ﻭﺃَﺗُﻮﺏُ ﺇِﻟَﻴْﻚ
**************************
Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.