Citation: Bunguɗu, U.H. (2021). Bara da wasu waƙoƙin bara a ƙasar Hausa. Ahmadu Bello University Press Limited.
Domin samun cikakken littafi, a tuntuɓi:
Dr. Haruna Umar Bunguɗu
(Sarkin Gobir Na Bunguɗu)
Email: harunaumarbungudu@gmail.com
Phone: 08065429369
Waƙar
Kiran Sallah: Ta Maharazu Mudi Kwasare
1. Ya arhamar rahamani bani abin nufi,
Zancen da zan yi kas shi faɗi ga banza.
2. Kai mai kiran sallah ka san
wada zaka yi,
Ka yi hattara don ba a yi nai
banza.
3. Ka bi malamai ka yi tambaya su
faɗa maka,
Don kak ka yarda da ƙaƙarakon banza.
4. Don shi kiran sallah da ilmi
nai shike,
Juhala’u kas su jiya su ɗauka banza.
5. Don kas su iske ana kiran
sallah da kyau,
Basu tambaya ba su yamutse shi ga
banza.
6. Don na ga ƙattan ƙauye wasa ɗai su kai,
Sai sun gaza suka fasa kuwwar
banza.
7. Sannan su tashi su ce kiran sallah sukai,
Abu dai kamar mai bambaɗancin banza.
8. Aikin ibadah jahalu shaiɗan anka wa,
An taimake shi ga nashi aikin
banza.
9. Juhala’u na dubin kiran sallah sukai,
Ulama’u sun ga suna ta ɓannar banza.
10. Su ce sukai wada anka so
hakana akai,
Wai ko ibada kaito sun yi banza.
11. Sun zo biɗal ladasu ɗaw zunubi tuli,
Basu ko kula ba suna ta aikin
banza.
12. Wani ko shina son yi da kyau ƙaƙa shikai,
Tun can ga baki adda dolgen banza.
13. Waƙafi da izhari da ijlali akai,
Had dai ga mai sauti mutum
yar’yaza.
14. Kuma mai sanin waƙati da kyau natsuwa sani,
Don ka a sa wani yamutsatssen
banza.
15. A lah da ashhadu da haya alal
salah,
Sun wa kiran sallah kalamin banza.
16. Allahu akbar in kiran sallah
ka kai,
Don kak ka ce Ala ka faɗi ga banza.
17.Wannan alihin ɗamre kablasan shikai,
Kak ka ce akabar a bar ka ga
banza.
18. Akubar da akabar wanga dud
dulginku na,
Juhala’u kau da ka buɗe baki banza.
19. Kuma ba a keɓe bar, ga kowace kabbara,
Bar, uzanan halaka balidin banza.
20. Kuma ba a cewa bar, batun
Akbar akai,
Don kakka tashi ka buɗe baki banza.
21. Ashahadu ɓannata kaɗai ce ashadu,
Ka iyas da ijlali kabar jan banza.
22. Shaidun ka in ka shaida Allah
ag guda,
To kak ka ja anla’ilah jan banza.
23. Ga akhirataini nan da kacce
ash, hadu,
Ce anna ko ce aana ya yi ga banza.
24. Kuma kak ka ambaci dara canga
Muhammada,
Kumma kakka ce ɗan dangararren banza.
25. Ka ce Rasulallah rasulullah
shike,
Ɓannakka
sai kai wanga samnan banza.
26. Kuma kakka ce ha can ga hayya
ala sallah,
Jaki ka cewa ha garurat banza.
27. Kuma kakkace sala can ga hayya
alal salah,
Kam mai kiran sallah shi ƙuna ga banza.
28. Kuma kakka ce ya fala canga
hayya alal falah,
Don kakka ce a taho ga dajin banza.
29. Kuma kabbarori ba a yin su
kimi-rimis,
Yi guda-guda dai ba a miƙon banza.
30. Kalimat cikon azanu lam ja nai
a kai,
Farko da ƙarshe babu ƙaulin banza.
31. Kowaj jiya in ya ƙiya shi yas sani,
In ya riƙa ya
bar jidalin banza.
32. Ayi ba ta sa a yi ko da tankan
manfa’a,
Bari ba ta sa a bari ga aikin banza.
33. Ko ni da niyyi ta bani cewa na
iya,
Amma fa na ɗara masu rurar banza.
34. Waƙag ga na yita malamai kowar riƙa,
Inya ga ɓanna kas shi bar ta ga banza.
35. Kowa ka talifi shi tsira ga
kuskure,
To ƙallama
ni bam jidalin banza.
36. Sannan bi hamdillahi summa
salatuhu,
Wassalamuhu sannan ina da azazza.
37. Ince su dawwama ga annabinmu
Muhammadu,
Walawwalu Wal, As’hab kun ji
magarza.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.