Citation: Bunguɗu, U.H. (2021). Tatsuniyar Hausa. Ahmadu Bello University Press Limited.
Domin samun cikakken littafi, a tuntuɓi:
Dr. Haruna Umar Bunguɗu
(Sarkin Gobir Na Bunguɗu)
Email: harunaumarbungudu@gmail.com
Phone: 08065429369
Tatsuniyar Musa Ɗan Sarki
Ga ta nan, ga ta nan
ku.
A wani gari an yi wani ɗan sarki wai shi Musa. Shi kuwa
Allah ya yi masa ƙira mai kyawo, sannan ga iya magana, kuma a lokacin da ya yi wayo babansa
ya sa shi makaranta. A cikin wannan gari kuwa akwai wata kyakkyawar yarinya,
son kowa ƙin wanda ya rasa. Saboda kyawonta da farin jininta a wajen samari har ana
yi mata kirari “Allurar cikin ruwa, mai rabo ka ɗauka”. Musa da ya ga wannan yarinya sai ya ce yana son
ta. Ita kuma ta amsa. Nan da nan sai soyayya mai tsanani ta shiga tsakaninsu,
kai har ta kai yarinyar ta daina faɗar sunan Musa. Ba ma shi kaɗai ba, duk wani mai suna Musa. Har ma lokacin da aka zo maganar ɗaurin aure a tsakaninsu. Sai Musa
ya dage ba za a ɗaura auren ba sai lallai ta faɗi sunansa. Ita kuma ta ce ba za ta
faɗa ba. Daga nan, Musa ya ɗauki alwashin sai ya yi sanadin da
ta faɗi sunansa kafi a ɗaura aurensu.
Ana nan, ana nan, rannan sai
yarinyar da ƙawayenta suka tafi wanka a bakin rafin garinsu kamar yadda al’adar garin
take. Da zuwansu, sai suka tuttuɓe[1]
suka shiga cikin ruwa suna wanka. Ashe duk abin da suke yi Musa yana biye da su
ba su sani ba, sai ya faki idonsu bayan sun shiga rafi suna wanka, ya kwashe
duk suturarsu, ya je ya hau kan wata doguwar bishiya a kusa da kogin.
Da ‘yan matan nan suka ƙare wanka suka fito,
sai suka ga babu kayansu! Don haka sai suka fashe da kuka.
Can sai suka ɗaga kansu sama suna hange-hange, sai suka hango Musa a
kan bishiya riƙe da kayansu. Nan da nan suka shiga roƙon sa don ya ba su
kayansu, amma ya ƙi. Sai dabara ta faɗo wa wata a cikin su, sai ta shiga rera wa Musa waƙa tana cewa:
“Kai Musa, kai Musa,
Musan gayya,
Musa ɗan makaranta,
Musa ɗan sarki,
Musa kai wa Allah,
Musa ba ni bantena,
Musa ba ni zanena,
Musa ba ni fatalata”.
Wanan yarinya tana ƙare waƙarta, sai Musa ya zubo
mata kayanta. Ganin haka, sai ‘yan mata da ɗai-ɗai da ɗai-ɗai suna zuwa gindin bishiya suna rera wa Musa irin wannan
waƙar. Kowace yarinya kuma ta gama waƙar sai Musa ya zubo mata kayanta. Sai ya rage ɗaya tak, wato budurwar Musa. Ita
kuma da ta zo sai ta ce.
“Kai wane, kai wane,
Wanen gayya,
Wane ɗan makaranta,
Wane ɗan sarki,
Wane kai wa Allah,
Wane ba ni bantena,
Wane ba ni zanena,
Wane ba ni fatalata”.
Da Musa ya ji ba ta ambaci sunansa
ba, sai ya hana ta yana cewa:
“Na ƙi ba ki,
Na ƙi ba ki,
Sai kin ce,
Kai Musa, kai Musa,
Musan gayya,
Musa ɗan makaranta,
Musa ɗan sarki,
Musa kai wa Allah,
Musa ba ni bantena,
Musa ba ni zanena,
Musa ba ni fatalata”.
Amma ita yarinyar, sai ta ƙi faɗar yadda Musa yake so ta faɗa. sai ta ci gaba da yin waƙarta ta da, ba tare da
amabton sunan Musa ba. Kuma duk sa’ar da ta maimaita waƙar sai ruwa ya kama
ta. Tun ruwan yana kama ƙirjinta, har ya kusa cinye ta duk. Da Musa ya ga haka sai
ya sauko ya ba ta kayanta, suka koma gidansu, aka ɗaura aure, aka yi gagarumin biki, aka kai amarya gidan
mijinta.
Ƙurungus kan ɓera, ba don Gizo ba da na yi ƙarya da ma ƙarya ce na malalo muku
Tambayoyi
1.
Mene ne sunan saurayin? Kuma wece ce yake
son ya aura?
2.
Waɗanne dalilai kuke ganin suka sa
yarinyar
ta ƙi faɗin sunan Musa?
3.
Waɗanne irin darusa ne aka koya daga
wannan tatsuniyar?
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.