Kammalawa - Daga ZKunshiyar Littafin Zababbun Wakokin Mawakan Baka Na Noma

     Citation: Bungudu, H. U. (2023). Zaɓaɓɓun waƙoƙin mawaƙan baka na noma. Ahmadu Bello University Press Ltd.

    Domin samun cikakken littafi, a tuntuɓi:

    Dr. Haruna Umar Bungudu
    (Sarkin Gobir Na Bunguɗu)
    Email: harunaumarbungudu@gmail.com
    Phone: 08065429369

    Waƙoƙin Noma

    Kammalawa

    Godiya ta tabbata ga Allah Maɗaukakin sarki wanda ya kawo mu wannan lokaci na kammala rubutun wannan littafi na waƙoƙin noma wanda makaɗan Hausa suka yi. An kalli waƙoƙin mawaƙan baka na Hausa iri daban-daban da aka yi na noma, An kuma kalli mawaƙan ba ka daban-daban waɗanda suka yi wa manoma ko kuma wasu abubuwa don noman. Alal misali wasu sun yi wa gonakin noma waƙar, wasu ƙungiyoyin manoma wasu kuma sun yi wa gandun daji da sauransu. A taƙaice dai dukkan waƙoƙin da suke da nasaba da noma su ne aka zaƙulo don a taskace su a sami abin da za a iya amfani da shi a gaba.

     

    Ba a kawo waƙoƙin wasu sanannun makaɗan noma su biyu ba a wannan littafin, saboda dalilin cewa na riga na rubuta littafi a kan kowane ɗaya daga cikinsu, inda na bayyana tarihin rayuwarsa da kuma waƙoƙinsa. Mawaƙan su ne Mamman Amali Sububu da kuma Mamman Nata’ukka Gandasamu. Don haka duk mai neman wani abu a kansu ko waƙoƙinsu ya nemi waɗannan littattafan.

     

    Daga cikin mawaƙan da aka kawo waƙoƙinsu akwai Daudun kiɗi Jambaƙo da Alhaji Abu Ɗankurma Maru da Alhaji Mamman Shata da makaɗa Sa’idu Maidaji Sabonbirni da Alhaji Musa Ɗanƙwairo da Makaɗa Audu Ɗangunduwa Kagaram Morai da Sani Sabulu da Ɗanbalade Morai da Bawa Ɗan’anace da Illon Kalgo sai kallabi tsakanin rawunna wato Hauwa Kulu Mukkunu. Haka kuma akwai Abdullahi Ɗanɓurji Morai da Alhaji Shehu Ajilo Ɗanguzuri da Alhaji Sani Ɗan’indo da Alhaji Idi Loga da Baƙo Rugum Ƙiri da kuma Sale Sarkin makaɗan Maimartaba Sarkin Fulanin Bunguɗu.

     

    Sauran makaɗan noma waɗanda ba a sami kawo waƙoƙinsu ba saboda wasu matsaloli kamar yadda na ambata wajen gabatarwar wannan littafin sun haɗa da makaɗa Mande Dalli Bunguɗu da makaɗa Attah Dabai da makaɗa Hamza Satiru da Makaɗa Garba Ɗanduddu Gangarak Kuryad Dambo da makaɗa Karɓau Ƙauran Namoda da dai sauran shahararrun makaɗan noma na ƙasar Hausa. Da fatan za a yi mani uzuri sai wata dama ta sake samuwa a taɓo su baki-ɗaya.

    No comments:

    Post a Comment

    ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.

    HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.