Domin samun cikakken littafi, a tuntuɓi:
Dr. Haruna Umar Bunguɗu
(Sarkin Gobir Na Bunguɗu)
Email: harunaumarbungudu@gmail.com
Phone: 08065429369
Babi Na Farko - Waƙoƙin Da Mawaƙan Noma Suka Yi Wa Manoma
A wannan babin za a kawo wasu waƙoƙin ne waɗanda waɗansu makaɗan da aka san su a matsayin makaɗan noma a yankin ƙasar Hausa
suka yi wa manoma domin su ƙara harzuƙa su wajen noma. Akwai mawaƙa da dama
da suka yi fice ta wannan haujin a al’ummar Hausawa, waɗanda suka yi waƙoƙinsu ga
wasu mutane waɗanda suka
shahara ga aikin gona, wato noma na duƙe, wannan da Hausawa suke yi wa
kirari da “Noma na duƙe tsohon ciniki, kowaz zaka duniya kai ya tarar”.
Daga cikin irin waɗannan mawaƙan akwai
Daudun kiɗi Jambaƙo da Baƙo Rugum Ƙiri da
Abdullahi Ɗanɓurji Morai. Haka kuma akwai kallabi
tsakanin rawunna wato Hauwa Kulu Mukkunu.
Kamar yadda na faɗa a cikin gabatarwar wannan aikin
cewa akwai makaɗa da dama
waɗanda suka
yi waƙoƙin noma, ko
kiɗe-kiɗen noma waɗanda hannunna bai sami kai wa ga waƙoƙin nasu ba,
ko kuma waɗansu waƙoƙin da muka
kasa fahimtar kalmomin da ke cikinsu, kamar makaɗa Garba Ɗanduddu
Gangarak Kuryad Dambo da makaɗa Hamza Satiru waɗanda su ma
shahararrun mawaƙan noma ne,
kuma in Allah ya so nan gaba ina da nufin in ƙara yunƙuri in nemo
su domin daɓena ya ji
makuba. Haka kuma wasu makaɗan noman kiɗi ne wato
tafashen noma kawai, sai kirari da sukan yi a matsayin waƙoƙin, kamar
su makaɗa Atta
Dabai da Mande Dalli Bunguɗu da sauransu. Don haka sai a yi haƙuri a matsayina na ƙaramin
manazarci, na kasa samun hanyar da zan kawo su ta yadda za a fahimce su sosai
da sosai, Ina ba irin waɗannan makaɗan haƙuri, su
kuma al’umma da ɗaliban ilmi
mazartra sai su yi mani uzuri su karɓi ɗan abin da
ya sawwaƙa.
Akwai hoto ku hotunan mawaƙan tare da ɗan taƙaitaccen tarihinsu kafin a kawo waƙoƙinsu domin a san su, sannan a yi amfani da waƙoƙin nasu. Da fatan Allah ya taimake mu, amin.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.