Citation: Sani, A-U. & Gobir, Y.A. (2021). Wasanni a Ƙasar Hausa. Kaduna: Amal Printing & Publishing Nigerian LTD. ISBN: 978-978-59094-1-8.
6.67 Jar Miya
Wannan ma wasan gaɗa ne da ke buƙatar ‘yan wasa da dama. Misalin mutane ashirin ne zuwa sama da haka suke taruwa domin gudanar da shi.
6.67.1 Wuri Da Lokacin Wasa
Kasancewar wasan na gaɗa kuma na dandali, an fi gudanar da shi da dare, musamman lokacin farin wata.
6.67.2 Yadda Ake Wasa
Yara sukan yi da’ira mai ɗan faɗi. Daga nan ɗaya za ta fito tsakiyar da’irar. Za ta riƙa ba da waƙa sauran kuma suna amsawa tare da tafi da rangwaɗa. Ga waƙar kamar haka:
Waƙa: Jar miya zan aura,
Amshi: In babu jar miya me zan yi da koriya?
Waƙa: Uwar miji ta zagen,
Amshi: Na durƙusa ina nema mata gafara.
A wannan gaɓa dukkanin ‘yan wasa za su durƙusa ƙasa, tamkar dai suna nema mata gafarar da gaske. Waƙa kuma za ta ci gaba kamar haka:
Waƙa: Uban miji ya zagen,
Amshi: Na durƙusa ina nema masa gafara.
Waƙa: Kishiya ta zagen,
Amshi: Na lillisa ta na juya ta,
Na kai ta ofishin‘Yansanda,
Sun lillisa ta sun juya ta,
Shegiya‘yar banza,
Sun kai ta lahira sai ga ta a duniya,
Shegiya‘yar banza.
Da zarar an kawo wannan gaɓa, to wadda take tsakiya za ta koma cikin da’ira. Wata daban kuma za ta fito domin ci gaba da wasa.
6.67.3 Tsokaci
Wannan wasa hanya ce ta motsa jiki ga yara. Sannan waƙar wasan na ɗauke da wani saƙo da ya kasance tamkar madubin hasko al’adar Bahaushe na biyayya da ladabi ga na gaba da shi. A ɓangare ɗaya kuma, waƙar na nuna irin kishin da ke tsakanin kishiyoyi.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.