Ticker

6/recent/ticker-posts

Tabarya

6.103 Taɓarya

Wannan ma wasan yara mata ne. Babu wani ƙayyadadden wuri da lokaci da aka fi gudanar da wannan wasa. Akan yi wasan a ko’ina sannan a kowane lokaci. Kayan aikin da ake buƙata shi ne zaren buhu. Ba ya tafiya da waƙa, sannan takan kasance a zaune ko a tsaye.

6.103.1 Yadda Ake Wasa

Yara na samun zaren buhu mai ɗan madaidaicin tsayi; sai su ɗaure bakinsa. Ma’ana dai za su haɗe bakin zaren su ɗaure.  Za kuma su siƙe zaren da hannu biyu (hagu da dama). Daga nan ne kuma za su riƙa sarrafa zaren da yatsun hannunsu. Yanayin sarrafawar ya dangata da abin da yaran ke son haɗawa.

Akan haɗa abubuwa iri-iri da wannan zare. Daga cikinsu akwai:

a. Taɓarya

b. Kwabo

c. Kasuwar ƙudaje

d. Kwabo a bayan banki

e. Tsohuwa ta hau mota

f. Gadan jaɓa

6.103.2 Tsokaci

Wannan wasa na samar da nishaɗi ga yara. Sannan yana buƙatar amfani da hikima da basira. Yayin da mutum ya sa wa yaran da ke wannan wasa ido, zai yi mamakin yadda suke sarrafa zaren da yatsunsu, har su samar da wani abu mai wata siffa sananniya.

WASANNI A ƘASAR HAUSA

Citation: Sani, A-U. & Gobir, Y.A. (2021). Wasanni a Ƙasar Hausa. Kaduna: Amal Printing & Publishing Nigerian LTD. ISBN: 978-978-59094-1-8.


Post a Comment

0 Comments