Habaici suka ce da ake yi kaikaice cikin wasu ɓoyayyun kalmomi na hikima masu ban sha’awa da ban dariya ga mai sauraro tare da cusa haushi da ban takaici da ɓata rai ga wanda ake wa. Habaici ba kai tsaye ake gane da wanda ake ba, sai wanda ya san abin da ke faruwa.
Zambo Da Habaici A Cikin Wasu Waƙoƙin
Alhaji Musa Ɗanba’u Gidan Buwai (2)
NA
SHEHU HIRABRI
08143533314
BABI NA BIYU
TAƘAITACCEN
TARIHIN RAYUWAR ALHAJI MUSA ƊANBA’U GIDAN BUWAI
2.0 Shimfiɗa
A babin
da ya gaba an yi bitar ayyukan da suka gabata tare da bayyana ƙudurin
bincike. Shi kuma wannan babin za a yi bayanin tarihin rayuwar Alhaji Musa Ɗanba’u
Gidan Buwai. Tarihin zai ƙunshi
haihuwarsa da iliminsa da matansa da ‘ya’yansa da fara waƙarsa
da makaɗansa da
maroƙansa da nau’in waoƙoƙinsa
da nasarorin da ya samu a cikin waƙa da
yawace-yawacensa har zuwa rasuwarsa. Haka kuma za a bayyana dangantakarsa da
sauran mawaƙa da kuma sauran al’umma baki ɗaya.
2.1 Taƙaitaccen
Tarihin Alhaji Musa Ɗanba’ub Gidan
Buwai
2.1.1 Haihuwarsa
An
haifi Alhaji Musa Ɗanba’u a shekarar
1958 a shekarar da aka yi wata yunwa a ƙasar
Hausa wadda ake kira muɗa. An haife shi ne a garin Gidan
Buwai da ke cikin ƙaramar hukumar
Mulkin Rabah ta jahar Sakkwato. Duk da yake wasu manazarta da suka yi rubutu a
kan Alhaji Musa Ɗanba’u sun sha
bamban dangane da shekarar da aka haife shi, Bala da wasu (1993) sun bayyana
cewa, an haife shi a shekarar 1955. Shi kuma Shagari, (2011) ya bayyana an
haifi Ɗanba’u a shekarar 1962.
Ganin irin wannan bambanci ya sa na
zage dantse domin samun tabbacin shekara da aka haife shi inda na yi tafiya har
zuwa garin Illela inda wazirinsa mai suna Shehu waziri wanda a yanzu shi ne
halifan Ɗanba’u domin shi ke waƙa
tare da duk makaɗa da maroƙa da
kuma kayan kiɗan da
Alhaji Musa ya bari inda ni yi hira da shi da kuma wani makaɗin Ɗanba’u
Adamu Tozai inda suka bayyana mini wannan shekara. Mun tattauna da su ne a
ranar Lahadi 19-03-2017 a garin Illela inda ranar 20-03-2017 na ga littafin
Sa’idu Muhammad Gusau mai suna Makaɗa
da Mawaƙan Hausa na Biyu wanda
aka buga a shekarar 2016 a ɗakin karatu na Sashen Nazarin
Harsunan Nijeriya a Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo
inda a shafi na goma sha ɗaya (11) ya tabbatar da an haifi
Alhaji Musa Ɗanba’u a shekarar 1958, wanda wannan hujja
ta tabbatar mana cewa an haifi Alhaji Musa Ɗanba’u
a shekarar 1958.
2.1.2 Iliminsa
A wajen
ilimi, Alhaji Musa Ɗanba’u ya yi
karatunsa na addini tun yana ƙaramin
yaro a wajen kakansa, inda ya sauke Alƙur’ani
mai girma kuma ya karanci littafai da dama kamar Ahalari da Ishmawi da Iziyya
da Risala da Hadisai haka kuma kamar yadda Waziri Shehu da Adamu Tozai suka faɗa mini
cewa ya hardace ishiriniya gaba ɗaya.
A ilimin zamani kuwa, Alhaji Musa Ɗanba’u
bai yi zurfi ba domin mahaifinsa ya sa shi firamare yana aji uku kakansa ya
fitar da shi domin ya yi zurfi ga iliminsa na addini domin kakansa liman ne da
ma ba su cika son boko ba.
2.1.3 Iyayensa
Sunan
mahaifin Musa Ɗanba’u Abdullahi Maiɗanjaki,
wasu kuma na kiran sa Audu jikan Liman. Asalin kakan Ɗanba’u
daga wani gari ne mai suna Kurgaba a ƙaramar
hukumar Mulki ta Wurno ya taso ya komo Gidan Buwai.
Abdullahi makaɗin goge
ne amma haye ya yi domin bai gaji kiɗa daga iyayensa
ba. Hasali ma, mahaifin Abdullahi, Liman Muhammadu, malami ne wanda ya kafa
makarantar ilimi sannan ga shi liman. Shi kansa Abdullahi mahaifin Musa malami
ne har kuma ya fara limanci sai ya daina ya ci gaba da kiɗan
goge.
Sunan mahaifiyarsa Aminatu (Amo ko
Umma). Ita ma haifaffiyar Gidan Buwai ce, ita ma mahaifinta malam Musa malami
ne. Ɗanba’u ya yi karatu wurinsa a nan ya
hardace ishiriniya kamar yadda wazirinsa Shehu da makaɗinsa
Adamu Tozai suka sheda mini.
2.1.4 Matansa
Alhaji
Musa Ɗanba’u ya yi aure a ranar 11 ga watan 10
na shekarar 1979 yana da mata uku kafin rasuwarsa waɗanda
suka haɗa da:
1.
Hajiya Asabe
2.
Hajiya Sadiya
3.
Hajiya Aminatu
Bayan
waɗannan
matan uku, ya auri wasu uku amma sun rabu kafin rasuwarsa. Daga cikinsu akwai:
1.
Jumma
2.
Ta’Allah
3.
Asabe ƙarama
Jumma
ita ce matarsa ta farko wadda ita ce mahaifiyar babbar ɗiyarsa
Hauwa’u (Kulu).
Ta’Allah
ita ce matarsa ta biyu. Ita ma sun haihu sun samu ɗa mai
suna Zayyanu.
2.1.5 Yaransa
Wazirin Alhaji Musa Ɗanba’u
ya sheda min cewa, Alhaji Musa na da ‘ya’ya goma sha tara (19) da jikoki bakwai
(7). Daga cikinsu akwai maza da mata.
Jumma
Gidan Buwai
1.
Hauwa’u Kulu
Ta’Allah
Gwaddodi
2.
Zayyanu
Hajiya
Asabe Illela
3.
Ubaida
4.
Abdullahi
5.
Bashari
6.
Aminu
7.
Mas’udu
8.
Mustapha
Hajiya
Sadiya Wurno
9.
Zara’u
10. Amina
(Uwani)
11. Mas’uda
12. A’isha
13. Aliyu
14. Abubakar
15. Nana
Firdausi
16. Maryam
Hajiya Aminatu
Ƙauran Namoda
17. Hadizatu
18. Kabiru
Asabe Ƙarama
Illela
19. Murjanatu
2.1.6 Fara Waƙarsa
Wazirin Alhaji Musa Ɗanba’u
Shehu Waziri ya sheda min cewa, Ɗanba’u
ya fara waƙa shekara bakwai kafin kafuwar jam’iyoyin
NPN da GNPP da UPN da kuma NPP. An kafa waɗannan
jam’iyyun ne a shekarar 1978 (Birniwa, 1987) da Funtua (2003: 37). Kenan ya
fara waƙa ne a shekarar 1972. Kuma ya fara ne da
waƙoƙin
kokawa. Daga ciki akwai waƙar
Isiya Zakinsu Ɗanba’u ga yadda waƙar
take:
Amshi: Isiya
zakinsu Ɗanba’u
Kowaj ja
da kai bai ji daɗi ba,
Jagora: Wahabu
Allah ka kiyaye bayinka,
Yara: Wahabu Allah
gyara gyararre
Isya zakinsu Ɗanba’u
Kowaj
ja da kai bai ji daɗi ba.
(Shagari,
2011; Gusau, 2014).
Haka kuma akwai wata waƙar
kokawa wadda wazirin Ɗanba’u
ya rera min ya ce tana daga cikin waƙarsa ta
farko waƙar ita ce:
Ya ci maza giyen Ɗanba’u,
Kadi maza suna
saunatai.
Wannan ɗan bara
ya kaka,
Ya ci tsakin miya
yai ƙarhi.
To irin yanda ya
taho maka Buba,
Buba ka faɗi
rwahin gulbi,
Ga ‘yan yara na
dwaga tai.
Daga waƙar
kokawa wazirinsa ya ce ya fara haɗawa da waƙar
noma. Inda ya yi wata waƙa ta
Abba na Ɗanladi. Ga yadda waƙar
take:
Kana da noma,
Ɗan Aba
na Ɗanladi.
Na ɗanguje,
Na Ɗanladi,
Na Akki mai aiki,
In dai ina da
raina,
Sai kowa ya ji
sunanmu.
Haka ko
ya tabbata domin dun inda ake jin harshen Hausa an san Ɗanba’u
daga nan ya ci gaba da waƙoƙinsa
har zuwa shekara ta 1978 lokacin da siyasar jamhuriya ta biyu, inda aka samu
jam’iyyun NPN da GNPP da UPN da kuma NPP inda wasu ‘yan jam’iyyar NPN suka buƙaci
ya yi musu waƙar jam’iyyarsu ta NPN sai ya fara tunanin,
shi da ke waƙar kokawa yaya zai yi waƙar
siyasa? Daga ƙarshe ya yanke shawarar ya waƙe
jam’iyyar. Daga cikin mutanen da suka buƙaci ya
yi wa NPN waƙa sun haɗa da:
1.
Umaru Jikan Macca
2.
Arzika Maikujera Ciyan Party
3.
Wakili Buhari
Ga
yadda waƙar take:
Amshi: Aminci ya
fi kuɗi,
Mu yarda da NPN
Jagora:
in kag ga mutum kajin-kajin
Kag ga mutum maƙal-maƙal,
Ba rigar dala garai,
Yara: Alhaji haske ne,
Alhaji mai zamani,
Allah magaba,
Allah raba mu da ɗan kwakwa.
Amshi: Aminci ya fi kuɗi,
Mu yarda da NPN.
Wannan waƙa da ya
yi ta burge jama’a ƙwari da gaske.
Daga nan sai ya kama harkar waƙar
siyasa gadan-gadan har zuwa ƙarshen
rayuwarsa.
2.1.7 Yaransa Makaɗa
da Maroƙa
Lokacin
da na yi hira da wazirin Ɗanba’u
ya tabbatar min da cewa yana da yara goma sha ɗaya da
maroƙa huɗu. Su
goma sha biyar (15) kenan. Amma Mande direba ya riga shi rasuwa.
Yaransa
1.
Shehu Waziri Gidan Buwai
2.
Garba Ƙyamashi
Gidan Buwai
3.
Muhammadu Bello Gidan Buwai
4.
Adamu Tozai Illela
5.
Muhammadu Ɗanmafara
Gidan Buwai
6.
Muhammadu Nasiru Acida
7.
Baba Garba Tsaumawa/Jangebe
8.
Abdu Bagobir, Kadagiwa/Wurno
9.
Muhammadu Wandon Ƙarfe
Gidan Buwai
10. Mande Direba Acida
11. Ɗanladi
Dogo Illela
Maroƙansa
1.
Abdu Wakili Huci/Gwadabawa
2.
Muhammad Ɗanmaraya
Kalmalo/Illela
3.
Zakari Ya’u Darma/Illela
4.
Muhammadu Nakogo Gidan Buwai
Waɗannan
mutanen Wazirin Ɗanba’u da Adamu Tozai
su sheda min cewa duk inda Ɗanba’u
yake yana tare da su. Kuma shi ne cinsu da shansu, da suturarsu da su da
iyalansu gaba ɗaya.
Kuma daga cikinsu akwai masu mata biyu akwai masu mata uku. Kuma shi ke yi musu
kowace lalura.
Yanzu haka Wazirin Ɗanba’u
ne halifan waƙa kuma duk yaransa da maroƙansa
da kayan kiɗansa
duk da su yake amfani wurin gudanar da waƙoƙinsa
kamar yadda maigidansu ke yi. Yanzu haka suna nan suna waƙoƙinsu
daga cikin waƙoƙin da
waziri ya yi akwai waƙar
Aminu Waziri Gwamnan Jihar Sakkwato da Waƙar
Madawakin Daura Sanata Mustapha.
Waƙar
Aminu Waziri
Amshi: Riƙa
ƙwarai ka hi su sa’a,
Sabon gwabna ɗan
waziri,
Aminu mai halin bajinta.
Jagora: Yara ku
shirya za mu Sakkwato,
Yara: Don in iske
Aminu gwamna.
Jagora: Yara ku kimtsa
za mu Sakwkato,
Yar: Don in iske Aminu gwamna.
Amshi: Riƙa
ƙwarai ka hi su sa’a,
Sabon gwabna ɗan
Waziri,
Aminu mai halin bajinta.
Jagora: Mun san
Allah ad da mulki,
Sannan shi ke ba da mulki,
Inda ya so zai ba da mulki,
Yau kai ne matawalle Sakkwato,
Kai ne gwamnan Sakkwato
Ɗauki
halin da Aliyu ya yi.
Yara: Riƙe
talakawanka da kyawo,
Ka riƙe amana
ɗan
waziri.
A
cikin wani ɗan waƙar
yake cewa:
Jagora: Ga gwamna
da mataimaki nai,
Ga Ahmad Ali ga Aminu,
Akwai wani ɗan saƙo
gare ni,
Kun san Ɗanba’u
ya hurce,
To ku
riƙe mu amana Allah,
In kun riƙe mu
kun yi daidai,
In kun aje mu babu komai
Yara: Mu mun tsaya
ga sarki Allah,
Mun san Allah shi ka baiwa.
Waƙar
Madawakin Daura Sanata Mustapha
Amshi: Maganin
maza,
Yaro ba ya hwaɗa ka
wargi,
Ɗan
Abubakar,
Sanata Mustafa madawaki.
A
wani ɗan waƙa
yake cewa:
Jagora: Ka ga
halinta duniya,
Wata rana a sha zuma,
Wata rana a sha maɗaci,
In yau anai da kai,
Wata ran ba a yi da kai.
Yara: Ai ta bi ɗa
mutum,
Ba a ganai ba.
Amshi: Maganin
maza,
Yaro ba ya hwaɗa ka
wargi,
Ɗan
Abubakar,
Sanata Mustafa Madawaki
Jagora: Ɗanba’u
ya wuce,
Ga yaran da ya bari,
Baba riƙe mu
amana.
Yara: Sanata
Mustafa Maigidana.
Jagora: Ɗan
Audu riƙe mu da ƙima,
Yara: Sanata
Mustafa maigidana
Jagora: Ɗan
Garba riƙe mu amana,
Yara: Sanata
Mustafa maigidana.
Haka wazirin Ɗanba’u
yake gudanar da waƙoƙinsa
yana biyar zubi da tsarin waƙoƙin
Ɗanba’u da kuma amfani da irin salailansa.
2.1.8 Nau’in Waƙoƙinsa
Alhaji
Musa Ɗanba’u ya shahara a fagen waƙa
saboda haka ya zama hantsi leƙa gidan
kowa. Don haka yana da waƙoƙi
iri-iri kamar haka:
1.
Waƙoƙin
kokawa
2.
Waƙoƙin
noma
3.
Waƙoƙin
siyasa
4.
Waƙoƙin
sarauta
5.
Waƙoƙin
masu mulki
6.
Waƙoƙin
sauran jama’a
7.
Waƙoƙin
yekuwa/faɗakarwa/gargaɗi
Haka
kuma duk wata waƙa da aka buƙata
a yi, Ɗanba’u na yin ta.
2.1.9 Yawace-yawacensa
Shagari (2011) cewa ya yi, ya yi hira
da Ɗanba’u inda yake cewa: “mawaƙin
ya tabbatamin cewa ba ya iyakance wurare da ya tafi amma nan gida Nijeriya babu
jihar da bai tafi ba. Haka kuma Nijar ma ya shige ta kamar Nijeriya. Wato babu
jihar da bai shiga ba a cikin jamhuriyar Nijar. Sana’arsa ta waƙa
da kiɗa ita
ce ta kai shi jamhuriyar Nijar. Sannan kuma ya je Makka wajen aikinhajji da
Umra ba sau ɗaya ba.
Ni kuma hira da na yi da wazirin Ɗanba’u
ya sheda min cewa, a Nijeriya jihar Barno (Maiduguri) can ne kaɗai ba
su je ba. Domin sukan je cin rani a shekara ƙasashen
kudu kamar Anaca da Benin da Okene da Wari da Legas da sauransu. A Nijar sun
zagayi ciki da wajenta sunje Difa da Agadas da Zandar da Maraɗi da
Tawa da Doso da Birni Bayero da Niamey da Tiliberi da sauransu.
2.1.10 Nasarorin da Ya Samu a Cikin Waƙa
Waziri Ɗanba’u
a hira da muka yi da shi ya sheda mini cewa duk wata nasara da ake samu a
rayuwa Ɗana’u ya samu a cikin waƙa
domin a cikinta yake ci, cikinta yake sha, a cikinta yake sutura, iyalansa da
makaɗansa da
maroƙansa da duk wani wanda ke ci ƙarƙashinsa
duk waƙa ce. Haka kuma a cikin waƙa
ya yi gida, ya yi wa yarana, motoci da kujerun Makka duk a dalilin waƙa
ne.
Wazirin Ɗanba’u
Shehu da Adamu Tozai sun sheda min cewa, ko Ɗanba’u
bai iya bayyana adadin motar da suka samu a dalilin waƙa wanda
ya fara ba shi mota shi ne Abu Zahara ƙaura
lokacin jam’iyar NPN a shekara ta 1978. Sannan sanata Ila Gada ya ba su Bus mai
rubutun NPN, kuma ya samu mota ta ƙarshe
bayan an bayyana sakamakon zaɓen gwamna na 2015 inda aka bayyana
Aminu Waziri ya lashe zaɓe, sai gwamnan ya ba shi mota ƙirar
honda mai suna Anaconda.
Wanda ya fara ba shi kujerar Makka shi
ne sanata Ɗanmalam Ila a Legas. Amma asalinsa ɗan
jihar Kebbi ne. Haka kuma waziri Shehu ya faɗa min
cewa ya samu lambar girmamawa a wurare kamar haka:
1.
Rima Rediyo Sakkwato
2.
Ƙungiyar
‘Yanjarida ta Jihar Sakkwato
3.
Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo,
Sakkwato
Haka
kuma shis ne Ambasadon mawaƙan
Hausa na Nijeriya da Nijar.
2.1.11 Sha’awarsa
Alhaji
Musa Ɗanba’u mutum ne mai sha’awar wasanni.
Hasali ma sha’awar wasanni shi ya sa ya fara waƙar
kokawa kuma yana sha’awar wasar ƙwallon ƙafa
kusan duk wanda ya san Ɗanba’u
a Illela ya san yana sha’awar ƙwallon ƙafa
musamman ta ƙasashen Turawa domin yana cikin riƙaƙƙun
masu goyon bayan ƙungiyar Barcelona
ta ƙasar Spain. Haka kuma yana sha’awar
tafiye-tafiye. Ta ɓangaren abinci kuma Ɗanba’u
bai da kamar tuwon dawa da hurar gero.
2.1.12 Rasuwarsa
Kullu nafsin za’iƙatil
mauti, duk mai rai mai ɗanɗana
mutuwa ne. Allah ya yi wa Alhaji Musa Ɗanba’u
rasuwa ranar talata 7-4-2015, jim kaɗan bayan bayyana
sakamakon zaɓen
2015.
Babangida
Kaka Dawa a cikin waƙarsa yana cewa:
Mutuwa mai yanke ƙauna,
Da duk kake son
mutum,
Bai tsayawa in ta
zaka.
Mutuwa mai ɗauke
sheɗa,
Da duk kake ƙin
mutum,
Ya mutu sai kai ka
mutu.
Gindi:
Murna mukai,
Ka yi sarkin Musulmi,
Muhammad Sa’adu,
Ya gadi halifan Bubakar.
Allah
ya jiƙan Alhaji Musa Ɗanba’u
amin.
2.2 Dangantakarsa Da Sauran Mawaƙa
Alhaji Musa Ɗanba’u
kamar yadda na tattauna da mutane sun sheda min da cewa yana da kyakkyawar hulɗa
tsakaninsa da sauran mawaƙa domin
mutum ne da bai da hasada kuma duk inda haƙen mawaƙi
ya kai zai bi don amsar masa haƙinsa.
Haka kuma idan wani mutum ya yi wa wani mawaƙi alƙawali
bai cika ba, Ɗanba’u yakan bi wannan mutumin har sai ya
karɓo wa
mawaƙin alƙawalin.
Shi ya sa mawaƙa ke kiran sa Ambasadan mawaƙan
Hausa Nijeriya da Nijar. Haka kuma sun faɗa min
cewa, yana kyautata wa mawaƙa har
ta kai karnan makaɗan Nijeriya da Nijar da sauran mawaƙa
ke zuwa har gidan Ɗanba’u suna yi
masa waƙa. Daga cikin mawaƙan
akwai:
1.
Sani karen makaɗa
Gwadabawa
2.
Shehu karen makaɗa kurya
3.
Makaɗa Dauro
da dai sauransu.
Akwai
lokacin da mawaƙa suke ƙorafi
cewa idan aka je taro da an gabatar da Ɗanba’u
to ba za a sake gabatar da wani mawaƙi ba,
ko kuma duk wanda aka gabatar hikimar Ɗanba’u
za ta dushe tashi ba a ganin ƙoƙarinsa.
Da Ɗanba’u ya ji haka duk inda aka je taro
yakan ce a bar shi ƙarshe.
Game da kyautata wa mawaƙa
ni kaina na sheda a lokacin da aka yi taron siyasa lokacin da shugban ƙasa
Obasanjo ya zo Sakkwato a filin sukuwa, da idona na ga Ɗanba’u
yana wa Gambo mai waƙar ɓarayi
karin kuɗi naira
ɗari-ɗari.
2.3 Dangantakarsa da Sauran Jama’a
Dole
makaɗi ya yi
hulɗa da
mutane musamman waɗanda yake shirya wa waƙa
da kuma masoya masu ra’ayin waƙoƙinsa.
Kuma yana waƙoƙin
siyasa yana zuwa kamfe kuma yana hulɗa da saurakuna da
masu mulki da ‘yan siyasa da ‘yan kasuwa da sauran jama’a daban-daban.
Wannan ya ba ni damar tattaunawa da
wasu mutane da nake jin yana yawan ambaton su a cikin waƙoƙinsa
da kuma wasu waɗanda ya yi wa waƙa da
kuma sauran mutane da ke zaune wuri ɗaya da shi. Daga
cikinsu akwai Alhaji Bala Musa Yabo da Sardaunan Hamma’ali Malami Maigandi da
Muhammadu Galadima Horo (Ɗan’ige
Horo) da Yusuf Bello Ɗancaɗi da
Alhaji Audu na ƙofa (Sarkin baƙi)
da Alhaji Hadi Ɗanmalam da Musa
Damo da Alhaji Sanusi Ɗanwali
da Alhaji Mani Sardaunan Illela da wasu daga cikin yaransa kamar waziri Shehu
da Adamu Tozai da sauran mutane da dama. Sun faɗa min
cewa Alhaji Musa Ɗanba’u mutum ne
mai kyakkyawar hulɗa tsakaninsa da jama’a. Kuma mutum ne
wanda ba shi da girman kai. Yana da yawan son wasa da mutane manya da yara kuma
yana girmama mutane manya da yara.
Wannan ni ma sheda ne domin mun haɗu da
shi a gidan mai martaba Sarkin Musulmi Muhammdu Macciɗo a
ranar da aka yi naɗin sarautun sarkin yamma da sarkin Arewa
da Jarma da Katuka da Durumbun Sakkwato. Na je wurin Ɗanba’u
muka gaisa kuma ya karɓe ni hannu bibiyu.
2.4 Naɗewa
A taƙaice
a cikin wannan babin an kawo bayanai kan taƙaitaccen
tarihin makaɗin da
ake nazari a kansa watau Alhaji Musa Ɗanba’u
tun daga haihuwarsa da iliminsa da iyayensa da aurensa da matansa da ‘ya’yansa
da yaransa makaɗa da maroƙa da
nasarorin da ya samu da nau’o’in waƙarsa da
yawace-yawacensa da abubuwan da yake sha’awa da dangantakarsa da ‘yan uwansa
makaɗa da
mawaƙa da kuma sauran jama’a. Kai! Har
rasuwarsa.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.