KUNDIN DIGIRI NA FARKO WANDA AKA GABATAR A SASHEN NAZARIN HARSUNAN NIJERIYA, JAMI’AR USMANU ‘DANODIYO, SAKKWATO
USMAN ADAM ROGO
BABI NA BIYU
BITAR AYYUKAN DA SUKA GABATA
2.0
Shimfiɗa
Wannan bincike zai duba wasu ayyuka da suka gabata masu alaƙa ta ƙut-da-ƙut da
wannan bincike, domin yin hakan zai taimaka wajen samar wa wannan bincike alƙibla
sosai da sosai. A wajen wannan bincike, an duba littattafai da kundayen bincike
a matakai daban-daban da maƙalu da kuma intanet wajen zantar da bitar. Za a
nuna abin da binciken nasu ya gano a taƙaice, tare da nuna inda wannan bincike
ya sha bamban da nasu. Wannan bitar za ta kasance kamar haka:
2.1
Ma`anar Ƙwallon Ƙafa
Ƙwallon ƙafa wasa ce da ake yi tsakanin ɓangarori guda biyu, a wani fili
murabba`i mai tsarin na musamman bisa ƙa`ida. Ƙungiyoyin za su riƙa ƙoƙarin
jefa ƙwallo, wacce ake bugawa da ƙafa, zuwa cikin ragar abokiyar hamayya domin
samun nasara. Wasan yana da ƙa`idoji wajen gudanar da shi. Bari a waiwayi abin
da masana suka ce kan wasan ƙwallon ƙafa:
Silverman (2008)
Football is a family of team sports that inɓolɓe, to ɓarying degrees, kicking a
ball with the foot to score a goal.
Fassara
Ƙwallon na nufin wasa da ake gudanarwa tsakanin ƙungiyoyi guda biyu da ake
bugawa da ƙafa domin a zura ƙwallo a cikin ragar gola.
Lincoln (1998)
Football is a game played by two teams of eleven players (11) on a
rectangular field (100) one by hundred.
Fassara
Wasan ƙwallon ƙafa nufin wasa da ake gudanarwa tsakanin ƙungiyoyi guda biyu
wanda kowannensu ke da `yan wasa goma sha ɗaya a cikin fili mai tsayin yadi ɗari
ɗaya.
Merriam Webster (2004)
Football is any several games played between two teams of a usually rectangular
field haɓing goal posts or goals at each end and whose object is to get the
ball oɓer a goal line, into a goal, or between goal posts, by running, passing
or kicking.”
Fassara
Wasan ƙwallon ƙafa na nufin wasa da ake tsakanin ƙungiyoyi guda biyu a cikin
babban fili na wasa mai ɗauke da gololi biyu da ake son zura ƙwallo a cikin
ragar gola, ta hanyar gudu da bugawa da kuma miƙawa.
Collins, (2012)
Football is a game played by two teams of eleɓen players using a round ball.
Players kick the ball to each other and try to score goals by kicking the ball
into a large net.
Fassara
Wasan ƙwallon ƙafa na nufin wasa da ake gudanarwa a cikin fili da ke da `yan
wasa guda sha ɗaya, waɗanda za su riƙa bubbugawa tare da miƙa wa junansu ƙwallo
don su yi ƙoƙarin zura ƙwallo a cikin ragar gola.
Bayan ganin ra’ayoyin ayyukan da suka gabata kan ma’anar ƙwallo ƙafa a taƙaice,
ƙwallon ƙafa wasa ce da ake yi tsakanin ɓangarori guda biyu, a wani filin ƙwallo
bisa wasu ƙa’idoji da aka shata, duk wanda ya saɓa za a hukunta shi. Kowane ɓangare
zai riƙa ƙoƙarin jefa ƙwallo, wacce ake bugawa da ƙafa, zuwa cikin ragar
abokiyar hamayya domin samun nasara a ƙarshen wasar.
2.2
Ƙwallon Ƙafa a Cikin Garin Kano
A wannan ɓangaren za a yi taƙaitaccen tsokaci ne kan yadda ƙwallon ƙafa
ta kasance a cikin garin Kano. Tsokacin zai kasance ta hanyar kawo ra’ayoyin
masana daga wallafaffun litattafai da kuma tattaunawar da aka yi da ma’abota
wasan ƙwallon ƙafa.
Fagge (2002:134-135), Tarihi ya nuna cewa an fara buga ƙwallon ƙafa a wani gari
da ake ƙira Deɓry da ya ke cikin ƙasar Ingila a shekara ta (217) masihiyya,
wato shekaru aru-aru da suka shuɗe. Bayan haka an haƙiƙance cewa mutum na farko
a duniya da ya fara gwada buga ƙwallon-ƙafa shi ne mai suna Adam, wanda ya buga
wata abarba ta yi gari a bakin wani lambu a wannan gari na Deɓry. “Wasan ƙwallon
ƙafa da aka fara yi a zamanance, shi ne a ƙasar Biritaniya a ƙarni na 19. A
Biritaniyar ne aka fara tsarawa wasan ƙa`idoji a shekarar 1930.”
Wasan ya ci gaba da yaɗuwa a hankali a hankali inda a yanzu za a iya cewa ya
karaɗe kusan duk yankin ƙasar Hausa, kuma ya samu karɓuwa musamman a wurin wasu
matasa masu sha`awar wasan har ma da masu buga shi, haka kuma ana ta buɗe
gidajen kallon wasan ƙwallon ƙafa a wurare daban-daban da ke cikin garin Kano.
A hirar da na yi da wani matashi mai suna Safiyanu Ɗan-kulob, ya tabbatar min
da cewa, su suna buga wasan ƙwallo kusan shekaru talatin da bakwai (37) da ta
wuce a garin Kano. Matashin ya nuna cewa kafin su kuma akwai waɗansu da suka
riga su a wajen wasan ƙwallo, kamar irin su Muhmud Fele, da Habu Delpiero, da
dai sauransu, ya nuna cewa fara wasan ƙwallo a garin Kano yana da nasaba da buɗe
makarantar boko a 1905 a cewar (Yahaya, 2002:92). Malamai Turawa irin su
Danny, da su Gabriel da sauransu, su ne suka fara buga wasan ƙwallon ƙafa a
makarantar Kano, wato Rumfa College.
A hirar da na yi da malam Audu mai Doya a ranar (19-05-2017) da misalin ƙarfe
(4pm) na yamma, da Malam Idris Isa (20-05-2017) sun tabbatar min da cewa kafin
shekara ta 1980, ba a samu wani gidan kallon wasan ƙwallon ƙafa ba, wanda ake
biya ana shiga domin kallo a garin Kano. Ya nuna cewa tarihin ginuwar gidajen
kallo a garin Kano ba zai cika ba in ba a ambaci gudummawar da tashar watsa
shirye-shirye ta FREEDOM ta bayar ba. An nuna cewa wannan shi
ne gidajen rediyo na farko na gida, da ya fara watsa shirye-shirye na ƙwallon
Turawa a garin Kano a wajen 1983.
Gidan farko da ake ganin shi ne na farko a garin Kano, shi ne na “Yahsar ɓiewing
Center.” Duk da cewa akwai masu ra`ayin cewa gidan farko na kallon wasan, shi
ne “Yahaya Sinima” da kr Farm Center. Wannan kuma ake ganin ya zo bayan waɗancan,
shi ne “Lahai”. Waɗannan gidaje kusan su ne tushe na wanzuwar gidajen kallon
wasan ƙwallon ƙafa a garin Kano. Bincike ya tabbatar da cewa a halin yanzu
akwai gidajen kallon wasan wajen guda 270 a cikin garin Kano. Abin da
yake sananne shi ne cewa an daɗe ana kallon ƙwallo a filayen ƙwallo da ke cikin
garin Kano kamar dai yadda wancan matashi Safiyanu Ɗan Kulob ya faɗa. Kallon
wasan ƙwallon ƙafa a gidajen kallo shi ne ya zo daga baya.
2.3
Hausar Masu Ƙwallon Ƙafa
A wannan ɓangaren za a duba ma’anar Hausar masu ƙwallon ƙafa daga
bakin masana kamar haka:
Yahaya, (2012:26) ya ce, Hausar masu ƙwallon ƙafa Hausa ce da ake samu tsakanin
yara ko matasa a yayin buga ƙwallon ƙafa ko a wurin kallonta. Wato wuri ne da
ake zama a kalla sannan kowa ya faɗi albarkacin bakinsa game da wasan da ake
gudanarwa ga ƙungiyoyin hamayya. Ma’ana ‘yan adawa a tsakanin ƙungiyoyin nan
guda biyu.
Umar da Shehu (2016:135) “Hausar masu ƙwallon-ƙafa Hausa ce da ake samu a
tsakanin matasa a filayen buga ƙwallon ƙafa, wato wuri ne da ake kira filin
wasa, inda ake buga ƙwallo a matsayin motsa jiki. Wannan karin harshe yana
samuwa ne kafin a fara kallon wasa, inda kowane mai goyon baya zai tofa
albarkacin bakinsa a kan yadda wasar za ta kasance. Sai dai, idan an fara
kallon wasar, lokaci ne da ake samun tsananin adawa, nuna goyon baya, da riƙa
jefa kalaman tsokana ko na wasa kai, musamman idan ana kan nasara. Sai babban
lokacin gardandami bayan an gama kallon wasar, wanda ke haifar da hirar ƙwallo
a duk inda aka ga gungun matasa. Irin wannan lokaci ne magoya bayan ƙungiyoyi
da suka fafata ke bayyana ra`ayoyinsu a kan rashin adalcin da aka yi wa wani ɓangare,
ko nuna jin daɗi ko rashin jin daɗin yadda ƙwallon ta kaya. Ita ma wannan
Hausar masu ƙwallon ƙafar kamar takwararta da ake yi filin buga ƙwallo,
ana samun ma`abota kallon wasar ƙwallon ƙafa na amfani da ita a cikin
maganganunsu na yau da kullum, musamman idan sun haɗu da junansu.
A ra`ayin mai rubutu ko bincike, Hausar masu ƙwallon-ƙafa Hausa ce da ake yi
tsakanin magoya bayan kowace ƙungiya da masu kallonta ke so. Sannan kuma
kalmominta na iya kasancewa masu harshen damo, domin wasu ma`anoninta kan
bambanta da yadda aka san su a harshen Hausa.
Naɗewa
Wannan babi na biyu ya yi bayani ne a kan bitar ayyukan da aka gabatar masu alaƙa
da wannan bincike. Don haka, a wannan babi an yi bayanin ma`anar ƙwallon ƙafa
da Hausar masu ƙwallon ƙafa, musamman kamar yadda ayyukan da suka gabata suka
zo da su.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.