Cite this article as: Garba R. M. (2025). Suturun Matan Hausawa Da Sauyesauyen Zamani A Yau. Zamfara International Journal of Humanities, 3(2), 73-79. www.doi.org/10.36349/zamijoh.2025.v03i02.008
SUTURUN MATAN HAUSAWA DA SAUYESAUYEN ZAMANI A YAU
Rukayya
Muhammad Garba
Department
of Hausa, Federal University of Education, Kano
Tsakure: A wannan bincike
mai suna “Suturun Matan Hausawa da Sauye-Sauyen Zamani”, an aiwatar da shi ne a
kan sauye-sauyen da baƙin al’adu suka yi tasiri a kan suturun matan Hausawa.
Muhimman batutuwa da aka gina wannan bincike da su, sun haɗa da yin waiwaye a
kan ireiren suturun matan Hausawa na gargajiya, inda aka yi bayaninsu daki-daki
kuma filla-filla. A wannan aikin an kalli waɗansu abubuwan da suke haddasar da
zamani aa cikin suturun matan Hausawa. Har ila yau a wannan bincike an fahimci
matan Hausawa sun sami wasu nau’o’in suturun daban-daban sakamakon sauye-sauyen
zamani ta fuskar suturun baƙin. Sannan sakamakon bincike ya sa aka lura da waɗansu
hanyoyin da ake tunanin zamani ya yi tasiri a kan suturun da matan Hausawa suka
rabauta da su masu tsari da kuma akasin haka. An zaɓi a ɗora wannan bincike
bisa ra’i na mazhaban sauyin al’adu. Daga ƙarshe sannan an lura a yau mata
musamman ‘yan mata suna sha’awart suturun zamani fiye da ta gargajiya, saboda
jan hankalinsu sosai. Kai taye wannan bincike ya kuma lura sosai wasu daga
cikin nau’o’in suturun gargajiya sun tasamma ɓata ko salwanta a wannan zamani
ko lokaci mai ci.
1.0
Gabatarwa
Akan
gudanar da bincike musamman a fage irin wannan na ilimi don ƙara fito da abu ƙarara
domin al’umma ta ni’imantu da ƙara samun fa’idantuwa da abin da aka gano. Ashe
kenan a iya cewa a duk lokacin da aka tashi gudanar da wani bincike na ilimi
akan sami wata dama ta daɗa zazzaƙulo abubuwa masu ɗimbin amfani.
Wannan
takarda ta yi ƙoƙarin fito da matsayin baƙin al’adun al’ummu waɗanda Hausawa
suka haɗu da su, kuma suka yi dumu-dumu a cikin suturun matan Hausawa. Har ila
yautakardar ta yi ƙoƙarin tantance al’adu da jirwayensu a cikin waɗannan sutura
ta matan Hausawa da yadda ya haifar da sauye-sauyen zamuna mabambanta.
1.1
Ra’in Bincike
Mazhabar
sauyin al’adu tana kokawa ne akan yadda tasirin baƙin al’adu na zamananci ko
binanci yake mamaye al’adun gida na gargajiya, masu asali. Ta wani gefen kuwa
an lura da yadda mutanen ƙauyuka suke tururuwa zuwa birane, su saje da al’adun
wayewa da suka tarar, amma duk da haka, suna masu kiyaye al’adunsu na asali.
Ashe
Kenan za a ga kamar mutanen karkara na shiga birane su bar al’adunsu, amma duk
da haka al’adun nasu na asali na yin tasiri gare su. Dubi ma yadda yawancin
shiryeshiryen talabijin da radiyo a birane suke wakiltar manufofin karkara.
Ita
dai wannan hanya tana ƙoƙarin fayyace abubuwan da suke na rayuwar birni ne da
kuma na rayuwar ƙauye, sannan suna ƙarfafa ba sai adabin karkara ba ne kawai
yake zama adabin gargajiya (Gusau, 2016:51-52).
Ra’in
sauyin al’adu, ra’i ne wanda wani masanin falsafar rayuwar al’umma, Georg
Wilhelma Friendrich Hegel (1770-1831) ya assasa kuma almajiransa da wasu
marubuta suka dinga ɗora shi a kan ayyukansu a bisa tunani na hangen nesa tare
da hango wasu abubuwa waɗanda ka iya sanya al’umma ta dinga sassauyawa ko
jujjuyawa a cikin gudanar da abubuwanta na rayuwa. Mukhtar, (2013-56) ya ɗauki
ra’in Weinberg da Shabat (1956:58) inda yake da’awar cewa:
“Sauye-sauye suna wakana ne cikin al’umma ba
tare da an sani ba wato. Abubuwan da suke ɗauke da waɗannan sauye-sauyen su ma
ba shela suke yi cewa suna ɗauke da wani sauyi da zai kawo wani sabon al’amari
a cikin al’adun al’umma ba”. (Mukhtar 2013). Kamar yadda aka bayyana a baya, an
ɗora wannan bincike ne a kan al’adun Hausawa da wasu sauye-sauye da suka bijiro
a cikin yin su har suka sanya wasu suke ta jujjuyawa. Wannan ne ya haskaka aka
janyo ko aka zaɓi ra’in sauyin al’ada aka kuma ɗora binciken a kansa. Wannan
ra’in dangantakarsa da wannan bincike da aka ɗora aikin a kai shi ne kasancewar
aikin za a gudanar da shi ne akan tasirin baƙin al’adun a kan suturun matan
Hausawa jiya da yau. To wannan ra’in yana bigiran sauyin al’adu duba da tasirin
baƙin al’adu na zamananci ko birananci. To duba da yadda suturun matan Hausawa
na gargajiya tasirin baƙin al’adun ya tasar masju ta fuskokin nason kusa da
nesa na suturun baƙin al’ummu.
2.0
Ma’anar Kalmar Al’ada
Ta
samu fassara iri daban-daban a kuma fuskoki mabambanta. An kuma sami masana da
manazarta al’adun Hausawa da dama sun tofa albarkacin bakinsu wajen bayar da
ma’anar al’ada gwargwadon fahimtarsu misali. “Al’ada hanyar rayuwar al’umma” Ƙamusun
Hausa, 2006:9). Haka shi ma Bichi, (2014) cewa ya yi: “Al’ada ta ƙunshi dukkan
sassan rayuwa ta yau da kullum ta ɗan Adam, kamar su tsarin zamantakewa, da
abinci da tufafinsa da waƙoƙinsa da sana’o’insa, da dai suturunsu”. Al’ada, na
nufin dukkan rayuwar ɗan’adam tun daga haihuwar har zuwa ƙabarinsu. A ko’ina
mutum ya samu kan sa, duk wata ɗabi’a da ya tashi da ita tun farkon rayuwa ya
tarar a wurin da ya rayu ko yake rayuwa, to ita ce al’adarsa da za a iya yi
masa hukunci a kai”. (Bunza, 2006).
2.1
Ma’anar Sutura
Sutura
wato tufa ko arziƙi ko rufin asiri (Ƙamusun Hausa, 2006:404). Yayin da shi ma
Almajir (2010:406) ya bayyana suturun Hausawa ta gargajiya da cewar: “Suturun
Hausawa na gargajiya shi ne shaida ko alama wadda ake iya rarrabawa tsakanin
wannan ƙabila da waccan. Saboda haka, shi tufafi kamar ma’auni ne da za a iya
amfani da shin a duniya. Al’ummar Hausawa suna da suturunsu waɗanda suke riƙo
da su ,masu tarin yawa, kuma sun sha bamban da waɗanda sauran ƙabilu suke
sawa”.
3.0
Tasirin Baƙi na nesa a kan suturun matan Hausawa na Gargajiya
Akwai
bayani da dama dangane da ma’anar tasiri daga bakunan masana da manazarta.
“Tasiri na nufin muhimmanci ko dangantaka ko ƙarfi” . (Ƙamusun Hausa,. 2006).
Zariya, (2000) ya ƙara bayyana ma’anar tasiri da cewa: “Tasiri yana nufin yadda
al’adun wasu al’ummu suka samu karɓuwa a wurin wasu al’ummu na daban, wato
shigar wata al’ada cikin al’adun wasu mutane ya kuma kasance wannan al’ada ta
samu karɓuwa a wajen wannan al’umma”. Idan aka ce baƙin al’adu na nesa ana
nufin al’adun al’ummomi waɗanda suka zo suka risƙi Hausawa daga uwa duniya mai
nisa suka zo ƙasar Hausa da manufofi mabambanta. Waɗannan manufofi kuwa sun haɗa
da yaɗa addinin musulunci ko na kirista da sha’ani na Fatauci ko kasuwanci ko
saye da sayar da bayi da sauran mu’amalolin yau da kullum da ziyarce –ziyarcen
buɗe ido da sada zumunci, sannan kuma uwa uba da mulkin mallaka. Waɗannan
al’ummomi kuwa da za a bejiro da su a wannan aiki a yi musu kallo na ƙwaƙwaf
tare da yin nazari ko kallon suturun da al’ummar Hausawa suka rabauta da su, su
ne:
a.
Larabawa
b.
Turawa
c.
Indiyawa
d.
Sinawa
e.
Azbinawa
Bayan
cuɗanyar Hausawa da waɗannan baƙi ne, sai aka sami shigar wasu al’adu a rayuwar
matan Hausawa musamman ta ɓangaren yanayin suturunsu. Ashe kenan wannan bincike
zai mayar da hankali ne wajen zazzaƙulo wasu baƙin suturun matan Hausawa da
suka cusa a cikin suturunsu na yau da kullum.
a)
Larabawa:
“Wato mutumin da harshensa na haihuwa Larabci
ne mutumin da mahaifinsa ɗaya daga cikin ƙasashen gabas ta tsakiya”. (Ƙamusun
Hausa 2006:32). Ana hasashen addinin musulunci ya fara sako kai ne a ƙasar
Hausa a wajen ƙarni na shida (6) zuwa na bakwai (7) bisa dalilan shigowar
Larabawa da zimmar yaɗa addinin musulunci da kasuwanci, musamman cinikin bayi
da fatu da makamai. Musulunci ya fara samun gindin zama a ƙasashen ne bayan
Hausa da sarakuna suka fara shiga addinin. A lokacin sarkin Kano Nagufe Ɗariku
(1194-124) wanda a wannan lokaci ne wasu Larabawa suka shigo da niyyar ciniki.
Musulunci ya ƙara samun ɗaukaka a ƙarni na goma sha biyu (12). A Katsina kuwa a
lokacin sarkin Katsina Muhammadu Korau (1320-1350). A Kano sarkin Kano Aliyu
Yaji Ɗan Tsamiya (1349- 1385) wanda a lokacin sa ne malamai suka fara shigowa ƙasar
Hausa gungu-gungu kamar irin su Abdurrahman Zaiti da Mandawari da Almaghili
(Dokaji, 1978:19). Ana zaton ɗabi’un Larabawa masu kyau kamar kyautatawa wajen
kasuwanci da kuma wadatattun tufafi (sutura), suka fara jan hankalin Hausawa.
Sannu a hankali sai ya kasance Hausawa sun karɓe kusan duk halayya da ɗabi’un
Larabawa waɗanda suka haɗa da harshensu da al’adunsu. Matan Hausawa sun sami
sutura daga baƙi na nesa wato Larabawa waɗanda suka mayar da su suturunsu na
yau da kullum. Daga cikin suturun daga baƙin sune sune kamar haka:
i.
Doguwar riga
ii
Hijabi
iii.
Niƙafi
iɓ.
Hular a-cuce
i.
Doguwar Riga:
Wannan
ma tana daga cikin sutura da matan Hausawa suka samu daga wajen larabawa, waɗanda
idan mace ta sanya ta, za ta kama tun daga wuyanta har zuwa idon sawunta,
taguwa ce wadda take rufe dukkan jikin mace. Musulunci musamman cewa ya yi duk
mace al’aurace idan ban da fuskarta da tafukanta, wasu kuma sukan kira ta da
jallabiyya.
Haka
kuma akan sami wata doguwar rigar har ƙasa, amma tana da gajerun hannuwa da
kuma kwalliya a jikinta sosai, tun daga wuyan rigar har wirjin rigar kwalliya
tsalli-tsalli har a hannun rigar. A kan sami wata doguwar rigar mai kama da
malin-malin (Babbar riga) ta maza.
ii.
Hijabi:
Wannan
ma yana ɗaya daga cikin sutura ko tufafin da al’ummar Hausawa suka ribatu da
su, daga wajen Larabwa, kamar dai yadda suka ribatu da su Jallabiyyar ko
doguwar rigar. Hijabi fallen ƙyalle ne wanda matan Hausa suke sanyawa tun daga
kansu har zuwa sawayensu ko iyaka gwiwarsu yayin da akan bar sashin fuska a buɗe,
musamman saboda umarni da addinin musulunci ya yi na mace ta rufe jikinta. Haka
kuma yayin gudanar da sallah matan Hausawa sukan yi amfani da shi wajen wani
sha’anin taro. Yanzu hijabi ya zama ruwan dare ya kuma kasu kasha-kashi, akwai
na tsofaffi ko dattijai, akwai na manyan mata da na ‘yan mata har da yara na
goye, su ma da irin nasu kuma hijabin yakan zo ne kala-kala ko iri-iri daidai
kuɗinka daidai sha’aninka. Kasancewar kuɗi-kuɗi ne, akwai mai tsada da
matsakaici da ɗan daidai. Hijabi ga matan Hausawa sutura ce mai kyau ga lulluɓe
jiki dukkaninsa. Matan Hausawa sun rabauta da shi wanda ya taimaka wajen ture
mayafi, saboda kashi saba’in da biyar (75%) na matan ƙasar Hausa sun rungume
shi fiye da mayafi kasancewar yalwatar da matan suka samu a yayin gudanar da
rayuwarsu ta yau da kullum (Zahra’u, 2016).
iii.
Niƙafi
Wato
mayafi ne shi, wanda ake tsaga samansa kaɗan wanda ido yake fitowa daga sama,
ana kuma yi masa jela guda biyu na ɗaurawa ko kuma ɗan maɓalli domin haɗa su
wuri guda ya ɗaure goshin. (Zahra’u 2016 da Fatima, 2016). Wannan ma sutura ce
mai kyau wadda matan Hausawa suka tasirantu da ita. A yau ko a wannan zamani
sun aro suturar ne daga baƙin na nesa wato Larabawa..
b)
Turawa
Bibiyar
tarihin haɗuwar Hausawa da Turawa abu ne mai tsawo, wanda ya fara tun kafin
shekara 1903, kamar yadda bincike ya nuna akwai ƙungiyoyin Turawa iri
daban-daban da suka shigo Nijeriya lungun ƙasar Hausa wurin da aka fi sani da
Nijeriya ta Arewa. Hausawa sun haɗu da Turawa sun zauna da Hausawa sun kuma bar
musu wasu al’adunsu waɗanda suka shaƙu da su ta hanyar zama da maɗaukin kanwa.
Dangane da ire-iren suturun Turawa da Hausawa suka ɗauka, wannan abu ne masu
yawa a musamman idan muka yi la’akari da halin da suturun matan Hausawa suke
ciki a yau. Matan Hausawa sun ɗauki tsarin suturun Turawa domin kuwa a yanzu
suturun sun yi yawa a wajen matan Hausawa musamman ‘yan mata, inda suturun
matan Hausawa na asali suke tasamma ɓacewa ko salwanta baki ɗaya. Suturun a
yanzu idan aka lura sosai cikin suturun duk inda suke, sai a tarar ko dai
tsarin suturunsu tsarin ɗinkin Turawa ne ko kuma yadin ainihin saƙar Turawa ne,
ɗinkin Hausawa kuma matsattsu ɗamammu ne irin na turawa a yanzu. Don haka, duk
irin ɗinke-ɗinke Turawa sun mamaye na Hausawa na gargajiya. Hausawa sun kuma
samu canjin rayuwa ko canjin suturunsu ne kamar haka:
i.
T. shat (Bulawus) mai dogon hannu
ii.
T. shat (Bulawus) mai gajeren hannu
iii.
T. shart (Amulas)
iɓ.
Super getti (Shim ice mai ɗamara da siririn hannu)
ɓ.
Pencil jeans na mata
ɓi.
Torazo wandon dogo
ɓii.
Siket
ɓiii.
To my siket
iɗ.
Kwat
ɗ.
Jaket
ɗi. Ƙanana
kaya/matsattsun kaya.
ɗii.
Best (Shimi ‘yar ciki) da sauransu.
Bara’atu
(2016).
i.
T. Shat mai dogon hannu da gajeren hannu (Bulawus). Riga ce wadda matan Hausawa
suke ta’amali da ita, yara da manyansu wadda suka sameta da cuɗanyar su da
Turawa suna haɗa ta da siket ko dogon wando ko zani yayin zamansu na cikin gida
ko unguwa ko makaranta, kasancewar T. Shirt ɗin daraja-daraja ce. (Fauziyya,
2016).
ii.
T. shat Amulus Ita ma rigace ta zamani mai gajeren hannu galibinta damtsen
wanda ya sanya ta a buɗe yake, rigace tamkar ta shan iska wadda aka tasirantu
da ita daga wajen baƙi (Turawa).
iii.
Supergetti (shimice ko misisi) Wato rig ace mai ɗamewa a jikin matan da suke
sanya ta, tana da hannun shimi karamun hannu wanda turawa da ‘yan matansu har
manyansu, suke sanyawa da yanayin zafi. Kamar yadda matan Hausawa suka ɗauka
ana haɗata da siket ko dogon wando ko zani in za su fita makaranta ko unguwa
sai su sanya ƙaton hijabi har idon sawu ko gwuiwarsu.
iɓ.
Best (shimi) Riga ce wadda aka samu daga wajen Turawa wadda ake sanya ta kafin
a saka kaya sai a ɗora mata kaya ko tufa ko sutura a kai domin kada a ga jikin
wanda ya sanya ta, musamman idan shara-shara ne kayan. Shimi iri-iri ce akwai
mai siririn hannu kuma iya ƙugune da doguwa har gwiwa. Amma ita ma hannun ta
siriri ne ko mai ɗan faɗi kaɗan.
ɓ. Ƙananan
kaya/matsattsun kaya
Haɗuwar
Hausawa da Turawa ta ƙara haifar wa Hausawa musamman ‘yan matan zamani nan inda
suke kwaikwayon wannan al’ada ta sanya ɗamammu ko ƙananan ko matsattsun suturun
wanda za su kama su sosai da sosai ko ina a jikinsu inda suke haɗawa da dogon
wando pencil ko siket ɗamamme wanda zai matse jikinsu ya fito da ilahirin surar
jiki. Wanda wannan sutura ta zama ruwan dare daga cikin masu amfani da ita
musamman ‘yan matan Hausawa. (Salaha, 2016).
4.0
Tasirin Baƙin Al’adu Akan Sutura Ta Yanayi
4.1
Suturar Amare
“Amare
wato budurwa ko bazawara da ta yi sabon aure” (Ƙamusun Hausa 2006:15).
4.2
Sutura ta Amare
Wato
waɗansu sutura ne waɗanda suka keɓanta da yanayi ko lokaci da ake buƙatarsu ko
amfani da su, wanda za a gudanar da wani sha’ani ko shagali ko shagulgula.
Amarya ko Amare su, suka keɓanta da waɗannan sutura waɗanda ake kiransu da
(Special Wears). A cikin waɗannan suture na musamman na amare waɗanda suke
amfani da su lokacin bikin aurensu. Sukan saka suturun baƙi na kusa da nesa
kamar suturun Larabawa da Turawa da Indiyawa da Sinawa da Azbinawa. Haka kuma
suna aro suturun kusa waɗanda suke makwabtaka dasu kamar Fulani da Bare-bari da
Yarabawa da Nufawa da Inyamurai domin gudanar da waɗannan bukukuwa na aure.
Daga cikin nason baƙin al’adu a cikin suturun matan Hausawa su ne kamar;
a.
Rigar amarya shigar suturar Larabawa
b.
Rigar amarya shigar suturar Turawa
c.
Rigar amarya shigar suturar Indiyawa
d.
Rigar amarya shigar suturar Sinawa
e.
Rigar amarya shigar suturar Fulani (Fulfulde day)
f.
Rigar amarya shigar suturar Bare-bari (Kanuri Day)
g.
Rigar amarya shigar suturar Yarabawa (Yoruba day)
h.
Rigar amarya shigar suturar Inyamurai (Igbo day).
4.2.1
Rigar Amarya ko Amare shigar Suturar Larabawa
Rigar
amarya ko amare a ranar da suke yin shigar suturun Larabawa wanda ake
kwaikwayon al’adun larabawa ta fuskar suturunsu. A ɓangaren suturun kuwa ita ta
manya za ta sanya riga mai ɗan kauri daga ciki takan kasance mai ɗan tsawo
tamkar shime iya gwuiwa mai siririn hannu kamar misisi sai kuma a sanya shigar
hsara-shara daga sama “net” ko gown or (Special wears) wata amaryar tana sanya
hula acuce ta gashi ta kuma ɗora net wani shara-sharan mayafi ne ɗan ƙanƙani
idan tana so, wata kuma za ta gyara gashinta, ta yanko shi gaba, a ɗaure baya
kamar a ƙasar Larabawa kuma rigar mai ƙyalliƙyalli ce da ɗaukan ido tana kuma
da dogon hannu tsukakki daga kasa tsahonta yana da matuƙar yawa ga faɗi sosai
tana jan ƙasa sosai. Yayin da ƙawayen amaryar su ma duk macen da ta halarci
taron duk sukan sanya doguwar riga baƙa ta abaya ko jallabiya da ɗankwalinta a
kansu. Haka kuma wani lokacin amarya kan sanya suturunta shigar Larabawa,
doguwar rigace mai shara-shara galibi, ta kan saka wata a ciki mai ɗan duhu,
sai kuma ta ɗaura wannan mai shara-sharan doguwa har ƙasa tana jan ƙasa mai
kwaliya da ƙyal-ƙyali da daukan ido. Sai kuma ta ɗan yafa mayani shara-shara
dogo, bayan ta sha hula larabawan asali ko wata takan ɗaura ɗan net, mai
duwatsu ya yi bazar ga ɗaukan ido tamkar a cen ƙasar larabawa.
4.2.2
Rigar Amarya ko Amare Shigar Suturun Turawa
Wannan
rigace wadda amarenmu suke sanyawa a jikinsu ranar bikinsu, inda suka tasirintu
da suturun Turawa. Amare suke sanya riga shara-shara har tana jan ƙasa daga
samanta kuma matsattsiya sosai daidai jikinta daidai girmanta. Haka kuma amarya
tana iya sanya material mai kyau da ƙyalƙyali, amma ɗinkin Turai, a yi mata
doguwar riga (Gown) ko a yi ƙananan kaya ƙaramar riga da siket ɗamammiye dogo a
haɗa da goggoro kalal kayan. Wani nau’i na wannan riga kan faɗi a wuya ta yadda
wani sashe na ƙirjin amarya, kamar wushiryar ƙirji kan bayyana a fili.
4.2.3
Rigar Amarya ko Amare Shigar Suturar Yarabawa (Yoruba day)
Yarabawa:
su ne waɗanda harshen suna asali shi ne Yarbanci kuma suke da al’adu da ɗabi’u
waɗanda su ne kawai aka fi sani da yin su. (Tukur, 1999:148). Cuɗanyansu da
matan Hausawa wannan ya taimaka wajen saka matan Hausawa kwaikwayon suturun
Yarabawa. Nau’in shigar suturun Amaren Hausawa da aka kwaikwaya daga wannan ƙabila
a yau su ne kamar haka:
a.
Leshi
b.
Joje
c.
Ashoke
d.
Fele
e.
Goggoro
4.2.4
Leshi
Leshi:
yadudduka ne da yawanci matan Yarabawa ne suke saya su ɗinka a matsayin
suturunsu na kwalliya. Yana kuma daga cikin jiga-jigan suturun su. Leshi yana
da kaushi-kaushi da ‘yan huje-huje mai kama da saƙi ko kajanyi, wanda yarabawa
suke amfani da shi don ɗaurawa musamman a lokacin gudanar da biki ko wani
sha’ani. (Mu’azu 2013: 96-97). Leshi inda matan Hausawa da amare suke sakashi
kamar riga mai dogon hannu ko gajeren hannu da zani ko siket don gudanar da
shagulgulan bikin su na yau da gobe.
4.2.5
Joji
Joji
wani irin zani ne na mata mai ratsin siliki a gefe da kuma tsakiya (Ƙamusun
Hausa 2006:219). Shi Joji wani irin zani ne da aka saƙa shi da zare mai haske,
sannan a yi masa ado da wani zare mai haske, sannan ana yi masa ado da wani
zaren mai ruwan gwal ko silba mai kyalli ko tsarkiya launi-launi kamar rawaya
ko kore-kore da sajuransu. Haka dai shi joji ana yi masa gamammiyar saƙa mai
kauri kamar dai sauran saƙesaƙe na kayan adon Yarabawa. Joji shima ya shiga
suturun matan Hausawa da Amare inda suke ɗinka rigar leshi buba mai dogon hannu
su kuma ɗaura zanin su haɗa shi da goggoro a matsayin sutura. Haka kuma waɗansu
suna yin sutura ne ta sanya rigar material ko leshi mai dogon ko gajeren hannu
sai kuma su ɗaura zani akan rigar har ƙasa a kuma ɗaura wani zani iya guiwarta
sai kuma a ɗaura goggoro mai launi daidai da kayan.
4.2.6
Ashoke
Ashoke:
yadi ne da yake fitowa falle-falle ajikinsa. Mata sukan ɗinka shi a matsayin
zane. Yawanci tsawon zannuwa mata a al’adar Yarabawa yakan fara ne daga iyakar
cibiya zuwa ƙwaurin mata (Dayo 2002-92). Ashoke matan
Hausawa
da Amare suke ta’amali da shi a matsayin suturun su musamman lokacin gudanar da
wani sha’anin biki. Haka amare suna saka shi a matsayin sutura a yayin gudanar
da shagulgulan bukukuwansu.
4.2.7
Goggoro
Goggoro:
Yadi ne mai kyalli da kaushi falle ɗaya da yarabawa suke ɗaurawa alokacin wani
sha’ani na biki ko taro na musamman. Akan kira wannan yadi da suna “Damask”. To
wannan abun ɗaurawa (goggoro) shi ne ya yi tasiri a kan matan Hausawa har ya
zame masu wani ɓangare na tufafinsu ko suturun su a yayin gudanar da
bukukuwansu. Amare da iyayen Amare da iyayen Ango da ƙawayen Amarya da ‘yan’uwa
da abokan arziƙi duk sukan saka. Goggoro ba sutura ba ce ta Bahaushe, amma ya
aro ta ne daga yanayin tufafin Yarabawa saboda tsananin son abin da zai yi ya
burge. Saboda shi goggoro yana ƙara fito da tsarin kwalliya.
5.0
Wasu dalilai da suka haifar da Tasirin zamani akan Suturun Matan Hausawa
Hanyoyin
da suka taimaka wajen Sanya zamani ya yi tasiri a kan suturun matan Hausawa a
yau sune. a. Wanzuwar ilimin boko/samuwar ilimin boko
b.
Auratayya
c.
Tafiye-tafiyen yawon buɗe ido
d.
Kasuwanci/cinikayya
e.
Bukukuwa
f.
Yawan shaƙatawa
g.
Shafin sada zumunci (Facebook, Twitter, Whatsapp da sauransu).
h.
Jaridu da Mujallu da sauransu.
5.1
Wanzuwar Ilimin Boko/Samuwar Ilimin Boko
Zuwan
ilimin boko ƙasar Hausa ya yi tasiri akan rayuwar Bahaushe ta yau da kullum.
Ilimin boko ya zo da wasu sababbin al’amura game da rayuwafr matan Hausawa da
ma duniya, inda suturun matan Hausawa suka tasamma ɓata ko salwanta ko gurɓata,
(Mu’azu, 2013:297). Kasancewar canji sauyin lamarin rayuwa daya shafi matan
duniya kazalika matan Hausawa abin suma ya shafe su. Sun gano abubuwa waɗanda
ada can sun shige duhu a ɓangaren suturun matan Hausawa, saboda haka fasaharsu
da wayon su da gogewar su sai ya ƙara ƙaruwa a fannin suturun su na yau da
kullum. Kasancewar zuwan ilimin boko ya ƙara buɗewar ido, kai na ƙara wayewa
inda ya jawo musu barin suturun matan Hausawa na asin da asin a ka kuma maye
gurbinsu da sababbi ko baƙin suturun na nesa da kusa. Matan Hausawa sun rungume
su hannu bibbiyu. Turawan sun kawo suturun irin nasu, sun kuma sauƙaƙe hanyoyin
sayen kayan, ta hanyar rayuwarsu a kasuwa sun ƙawata shi da ado mai ɗaukan
hankali a ido, sai dai kash inda gizo yake saƙa shine cewa kayan ƙyalƙyal banza
domin kuwa ɗagale suke don haka suna bayyana wasu sass ana tsiraici ‘ya mace.
Duba ga suturun matan Hausawa a yau, musamman ‘yan matan wannan zamani da wasu
matan Hausawa zai tabbatar da hakan.
5.2
Auratayya
A
gargajiyance, aure yana nufin wata yarjejeniya ce ta zaman tare tsakanin miji
da mace bisa wani tsari na addini ko al’ada. (Zahra’u, 2013:271).
Auratayya
da akan samu ya taimaka wajen kawo canjin suture a rayuwar matan Hausawa,
kasancewar cuɗanya da ake samu ta fuskar auratayya an cuɗu an kuma cuɗe ya
taimaka wajen samun suturun ƙetare wanda zai iya zaman a kusa ko na nesa. 5.3
Kasuwanci ko Cinikayya Kasuwanci yana nufin “Sana’ar saye da sayarwa a kasuwa”
(Ƙamusun Hausa, 2006:238).
Sakamakon
shiga da fice yanzu ga wasu matan Hausawa suke tafiya ƙasahsen ƙetare na kusa
da na nesa sun taimaka wajen kawo sababbin suturun ga matan Hausawa. Cuɗanyarsu
da mu’amalarsu ta yau da gobe ya haddasa sha’awar aron baƙin suturun, duba ga
yadda matafiya suke safarar kayan suke kuma rububin sayansu. (Halima da Fatima
2016).
Kammalawa
Wannan
takarda an yi ƙoƙarin gano baƙin al’adu cikin suturun matan Hausawa da suka
samu sauyi ta dalilin zaman tare da cuɗanyar Hausawa da wasu fitattun ƙabilu na
kusa da nesa da su, wanda suturun sun sami gindin zama inda aka zazzaƙu ko
ire-iren bajewarsu a cikin suturun matan Hausawa a yau. An kuma kalli sutura ta
yanayin binciken ya bibiyi wasu hanyoyin da ake ganin zamani ya yi tasiri a kan
suturun mata. A dunƙule wannan bincike ana son ya zama zaburarwa ga masu
nazarin al’ada da sauran mutane musamman matan Hausawa yana da kyau a yau
gare
mu, mu ɗauki suturun baƙin masu kyau waɗanda bas u saɓawa addinin musulunci ba
da al’adarmu ta asali ba, kasancewar suturun akwai na ƙwarai da kuma akasin
haka.
Manazarta
1.
Almajir, T.S (2010) “Hikimomin
Hausa”. Littafin Adon Ƙananan Makarantun Sakandare na ɗaya Kano. Fidan
Publishers.
2.
Bichi, A.Y (2015) “Main Component
of Hausa Culture” M.A Lecture (NLH8326) Katsina: Umaru Musa ‘Yar’adua Uniɓersity.
3.
Bunza, A.M (2006) “Gadon Feɗe
Al’ada”. Lagos: Jiwal Nigeria Ltd. Cibiyar nazarin Harsunan Nijeriya (2006) Ƙamusun
Hausa na Jami’ar Bayero Kano. Zari’a: Ahmadu Bello Uniɓersity Press.
4.
Dayo, I.O. (2002) “Kamanci da
Bambance-Bambancen da ke Tsakanin Tufafin Gargajiya na Hausawa da na Yarabawa”
Kundin Digiri na Ɗaya. Sashen koyar da Harsunan Nijeriya. Kano: Jamiar Bayero.
5.
Dokaji A.A (2002) Kano ta Dabo
Cigari: Zaria: NNPC.
6.
Gusau, S.M (2015) Mazhabobin Ra’i
da Tarke a Adabi da Al’adu na Hausa. Kano: century Research and Publishing
Company Limited Nigeria.
7.
Maryam, M. (2015) “Nazarin baƙin
Al’adun Aure a Kano” Kundin Babbar Diploma Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya
Kano: Jami’ar Bayero.
8.
Mu’azu da Satatima (2013) “Kwaɗon
Al’adun Hausawa da na wasu ƙabilu”. Eɗcert of International Seminer the
Detarioration of Hausa Culture Katsina State: History and Culture Bureau Umaru
Musa ‘Yar’adua Uniɓersity.
9.
Mukhtar, I. (2013) Duba ga Al’adun
Hausawa da cikin tafiya mai nisa: daga ina zuwa ina? In the deterioration of
Hausa Culture Katsina Zaria, Ahmadu Bello Uniɓersity Press Limited.
10.
Tukur, A. (1999). “Kowacce Ƙwarya
da Abokiyar Buminta”. Kano: Gidan Dabino.
11.
Zahra’u, W.I (2013) “Shin Baiko
Aure ne”. Eɗcert of International Seminer the Detarioration of Hausa Culture
Katsina State: History and Culture Bureau Umaru Musa ‘Yar’adua Uniɓersity.
12. Zariya, Y. (2000). “Ado da kwalliyar Hausawa”. Kundin Digiri na ɗaya sashen koyar da Harsunan Nijeriya da na Afirka Zari’a.

0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.