Citation: Bugaje, H.M. (2025). Tattalin Arzikin Ƙasar Hausa da Al’adun Hausawa Kafin da Bayan Zuwan Turawa. Tasambo Journal of Language, Literature, and Culture, 4(1), 35-40. www.doi.org/10.36349/tjllc.2025.v04i01.004.
TATTALIN ARZIKIN ƘASAR HAUSA DA AL’ADUN HAUSAWA KAFIN DA BAYAN ZUWAN TURAWA
Daga
Dr. Hauwa Muhammad Bugaje
Sashen Harsuna da Al’adun Afirka
Jami’ar Ahmadu Bello ta Zariya
hhmbugaje@gmail.com
Tsakure
Tattalin arziki shi ne ƙashin bayan ci gaban kowace al’umma a
duniya. Ana iya gane ci gaban tattalin arzikin al’umma ko
koma-bayansa ta hanyar nazarin al’adun wannan
al’umma. Haka kuma, adabi a mafi yawan lokaci yakan zama jagora na fahimtar
al’umma, halin da ta kasance a jiya da yau da kuma hasashen inda za ta samu
kanta a ciki a gobe. Wannan maƙala mai suna: ‘Tattalin Arzikin Ƙasar Hausa da Al’adun Hausawa Kafin da Bayan Zuwan
Turawa’ ta ginu ne bisa manufar waiwayen hanyoyin bunƙasar tattalin arziki da ƙasar Hausa. An nazarci halin da tattalin arzikin ƙasar Hausa ya kasance, da tagomashin da baƙi suka yi wajen ci gaban tattalin arziki, da al’adu na
neman arziki a ƙasar Hausa. An yi amfani da hanyoyin
tattara bayanai daga litattafai da nazartar waƙoƙi da hira da
masana tattalin arziki da al’ada. Har ila yau, an ɗora wannan aiki
bisa ra’in sauyin al’adu wanda ya ginu a kan yadda al’adun al’ummomi suke
sauyawa da abubuwan da suke haifar da sauyin. Sakamakon wannan bincike ya gano
cewa Hausawa suna gina harsashin tattalin arzikinsu bisa kyawawan ɗabi’u na gaskiya
da riƙon amana da taka-tsantsan. Haka kuma,
an gano manyan sana’o’in gargajiya na Hausawa su ne farauta da noma da saƙa da rini da jima da sauransu, kuma dukkaninsu zamananci
ya yi tasiri a kansu. A ƙarshe, an bayar da
shawarar faɗakar da al’umma da a koma wa hanyoyin
gargajiya da sana’o’in gargajiya da suka gina tattalin arzikinmu a baya domin
samar wa al’umma mafita a kan halin da ake ciki na ƙuncin rayuwa da talauci da rashin aikin yi.
Titilun Kalmomi: Tattalin Arziki, Al’adun Hausawa, Ƙasar Hausa, Zuwan Turawa
1.1 Gabatarwa
Ƙasar Hausa ƙasa ce mai daɗaɗɗen tarihi da arziki da kuma sana’o’i
daban daban da suka taimaka wajen bunƙasar tattalin arzikinta. Tun kafin kasantuwar ƙasar Hausa a ƙarƙashin dunƙulalliyar daula guda ɗaya,wato daular Usmaniyya, garuruwan da ake kira ƙasashen Hausa sun shahara ta fuskar
tattalin arzikinsu, musamman ma irin sana’o’insu na gargajiya
da aka sansu da su. Har ila yau, cuɗanyar Hausawa da
baƙi ya taimaka wajen
bunƙasar tattalin
arziki tun kafin shigowar Turawa a yankin yammacin Afirka. Bayan zuwan Turawa,
tattalin arzikinsu ya bunƙasa sakamakon
shigowar zamananci. Masu iya magana dai suna cewa “tun kafin a haifi
uwar mai sabulu balbela take da farinta”. Saboda haka, wannan muƙala ta yi duba a
kan tattalin arzikin Hausawa da al’adun gargajiya da suka taimaka wajen bunƙasar tattalin
arzikin, da kuma halin da ƙasar Hausa ta samu
kanta a ciki a yau ta fuskar tattalin arziki.
2.1
Ƙasar Hausa da Al’ummarta
Ƙasar Hausa tana a
farfajiyar Afrika ta yamma, wadda ta haɗa da arewacin
Nijeriya, da kudancin Nijar, da wasu sassa na yammacin Afirka. Su kuwa Hausawa
mutane ne da ke zaune a ƙasar Hausa kuma
suke magana da harshen Hausa. Ƙasar Hausa ƙasa ce ni’imtacciya, mai
yalwar ƙasar noma da
manyan koguna, da tsaunuka, da dazuzzuka (dajin sahel, mai ƙarancin itatuwa da
kuma dajin Sabana, wato daji mai yawan itatuwa, masu duhuwar ganyaye). Wannan ƙasa ita ce
mazaunin Bahaushe na asali, amma Hausawa sun watsu kuma sun yi kaka-gida a
sassa daban daban na yammacin Afirka kamar Ghana da Chadi da Mali da Senegal da sauran ƙasashen Afirka. A
yau, Hausawa sun watsu a sassa da dama na duniya. Haka kuma, Hausawa mutane ne
da a yau suka zamo mafi yawa daga cikin al’ummomin Afirka ta yamma, domin bincike
ya nuna cewa masu magana da wannan harshe sun kai kimanin mutane miliyan
saba’in (Sani & Umar, 2018 sh. 24). Haka kuma harshensu ya zamo harshe goma
sha ɗaya a jerin
harsuna mafiya yawan jama’a a duniya.
Al’ummar
Hausawa al’umma ce mai daɗaɗɗen tarihi da al’adu na ƙwarai. Haka kuma, ta ginu a kan
zaman lafiya da kyakkyawan tsarin zamantakewa da taimakon juna da karrama baƙi. Tsarin
zamantakewar Bahaushe tsari ne da ya tanadar wa kowa abin yi, babu mai zaman banza, kuma babu cima-zaune.
Misali idan muka fara da cikin gidan Bahaushe, uba shi ne jagora kuma mai ɗaukar nauyin iyali baki ɗaya, amma da zarar ya sami haihuwa musamman ɗa namiji, zai kasance ya samu magaji, wato wanda zai girma
ya taso ya gaji sana’arsa. Haka kuma, ta fuskar tattalin arziki, ɗaukacin iyalai suna taruwa su noma abincin da za a ci na
shekara a gonar gandu. Haka kuma, kowane ɗa musamman
magidanci a cikin iyalin gidan yana da ƙaramar gonarsa da zai noma abin da zai sayar domin biyan
bukatun yau da kullum.
Har
ila yau, tsarin zaman unguwa, zama ne na taimakekeniya da cin abinci tare
musamman tsakanin magidanta da taimaka wa wanda ya yake
bukatar taimako ta fuskar gini da noma da sauran ayyukan ƙarfi. Haka kuma,
akwai tsari na shugabanci tun daga matakin mai unguwa, zuwa dagaci zuwa hakimi
da kuma babban jagora wato sarki. Ta fannin tattalin arziki kuwa ƙkowace sana’a tana da shugabanta wanda akan yi wa sarauta da
zai wakilci masu wannan sana’a da tabbatar da ɗorewa da bunƙasar sana’o’in. Misalin waɗannan sarautu sun haɗa da sarkin noma
da sarkin dawa da sarkin fawa da sarkin maƙera har ma da sarkin mayu. (Tahir, 2024)
2.2
Ma’anar Tattalin Arziki
Masana
da manazarta al’adun Hausawa irin su Auta (2006:196) da Nuhu (2019:133) sun yi
nazarin tattalin arzikin Bahaushe dangane da la’akari da wasu daga cikin
sana’o’in da Hausawa suke yi. Auta (2006:196) ya bayyana tattalin arziki da
cewa tsari ne na sarrafa albarkatun ƙasa da sauran ni’imomin da Allah ya yi wa ɗan Adam domin samar da muhimman abubuwa da ake gina rayuwa
da su. Har ila yau, Nuhu, (2019:133) ya bayyana tattalin arziki da cewa tsari
ne na inganta hanyoyin shigar kuɗi da sauran
abubuwan bukatun ɗan Adam kamar
abinci da muhalli da sutura.
Sani da
wasu (2019 sh. 46) sun nazarci ma’anonin tattalin arziki da masana
daban-daban suka kawo, inda daga ƙarshe suka tafi
kan cewa tattalin arziki yana nufin “renon dukiya ko wani abin mallaka mai
amfani da tarisi ga cigaban rayuwa ta hanyar yin amfani da dabarun tattali da
adana da killacewa. Bunƙasar tattalin arziƙi na faruwa ne
yayin da abin mallaka ko dukiya ta haɓaka.” Domin haka,
za a iya bayyana tattalin arziki a matsayin hanyar samar da dogaro da kai ga
al’umma ta hanyar nema da tsimi da tanadi da sarrafa dukiya domin ci gaban ƙasa.
3.1
Tattalin Arzikin Ƙasar Hausa Kafin
Zuwan Turawa
Babbar
hanyar tattalin arzikin ƙasar Hausa a jiya,
wato kafin zuwan Turawa shi ne manyan hanyoyin neman arziki da suka shahara a
wancan lokaci, wato kasuwanci da sana’o’i da ƙwadago. Haka kuma,
babban abin da ya yi wa Bahaushe
jagoranci a neman arziki shi ne ɗabi’a, wato kyakkyawar ɗabi’arsa ta juriya da haƙuri da taka-tsantsan da kawaici da riƙon amana da kunya da biyayya da
sauransu. Waɗannan ɗabi’u su suka yi wa Bahaushe jagoranci, har ma yakan yi
karin magana da cewa ‘mai arkizi ko a kwara ya sayar da ruwa. Mutum zai iya
tashi zuwa neman arziki ba tare da jari ba, amma ya riƙe gaskiya da amana, domin ya yi imani
su ne babban jarinsa. Har ila yau, Bahaushe yana da tsarin tsimi da
tanadi da suka taimaka wajen kyautata al’adun
neman arzikinsa a jiya. Bahaushe mutum ne jajirtacce
mai haƙurin nema da aiki
tuƙuru tun asalinsa.
Domin haka tun asalinsa ya fara neman arziki ta hanyoyi kamar haka:
a. Noma: masu iya magana kan ce “noma na
duƙe tsohon ciniki,
kowa ya zo duniya kai ya tarar. Sana’ar noma tana ɗaya daga cikin daɗaɗɗun sana’o’in Bahaushe da ba a samu tarihin wanda ya kawo wa
Bahaushe ita ba. Wato tun da aka ga zabuwa da zanenta aka ganta. Bahaushe ya daɗe da gane muhimmancin noma da samar da abinci, kuma sai aka
yi dace yana rayuwa a shimfiɗaɗɗiyar ƙasa mai dausayi da
ta dace da aikin noma. Daga cikin abin da ƙasar Hausa ta shahara wajen nomawa akwai gero da dawa da
wake da gyaɗa da auduga da
sauransu.
b. Farauta: sana’ar farauta sana’a ce da
Hausawa suka yi riƙo da ita tun
lokaci mai tsawo har zuwa yau. Sana’a ce da ake gudanar da ita bayan ɗaukewar ruwan sama, kuma bayan an adana amfanin gona. Wannan
sana’a ta shafi shiga daji da nufin kama ƙananan dabbobi
domin samar da nama da fatu da za a iya sarrafawa domin a samar da abin amfani
kamar takalma, salkuna, jikkuna da sauransu. Bincike ya nuna cewa sana’ar
farauta da ta noma su ne sana’o’i mafi daɗewa a duniya,
musamman ma a ƙasar Hausa.
c. Ƙwadago: ƙwadago wato aiki
domin samun abin biyan bukata. Hausawa sun daɗe suna ayyuka da dama da za su taimaka masu wajen samun abin
masarufi da zai tallafi rayuwarsu. Daɗaɗɗun ayyuka da suka daɗe a ƙasar Hausa sun haɗa da gini da aiki a gonaki da dakon kaya da sauransu.
d. Fatauci: Hausawa sun daɗe da gudanar da fataucin shigowa da fitar da kaya tsakaninsu
da maƙwabtansu. Hausawa
suna fatauci da al’ummomi irin su Asbinawa da Buzaye da Nufawa, da Gwanjawa,
Wangarawa da sauransu. A ƙarni na goma sha
bakwai ƙasar Katsina ta
kasance cibiyar kasuwanci ta yammacin Afirka, inda fatake daga wurare da dama
na yammacin Afrika sukan zo domin cinikayya. A wannan lokaci ana saye da
sayarwa ta hanyar musaya, wato bani gishiri in baka manda, abin da suke ce wa
furfure, daga bisani kuma aka riƙa amfani da wuri a
matsayin kuɗi na cinikayya.
4.1
Shigowar Baƙi da Bunƙasar Tattalin
Arzikin Bahaushe
Masu
iya magana kan ce “Baƙo raɓa ne…’ shigowa da kwararowar baƙi cikin ƙasar Hausa sun
taimaka matuƙa wajen bunƙasar tattalin arzikin
ƙasar Hausa. Wasu
daga cikin baƙin da suka zauna
sun daɗe da sajewa da
narkewa da Hausawa wanda a yau ba su da wani harshe ko ƙasa ban da Hausa.
Haka kuma, sun kawo sana’o’i da dama da a yau ake masu kallon sana’o’in Hausawa na
gargajiya. Daga cikin waɗannan baƙi akwai Buzaye da
iyayen gidansu Asbinawa waɗanda yunwa ta koro
daga ƙasarsu wato
Agadez. Haka kuma, akwai Wangarawa da Larabawa da suka shigo domin fatauci da
yaɗa addini, da
Fulani da suka fito daga Futa-toro da Mallawa daga ƙasar Mali da
Bare-Bari daga ƙasar Barno da Ƙwarori daga
Lebanon da har ma da Nupawa daga ƙasar Nupe da
Yarbawa daga daular Oyo da Inyamurai da sauransu. Dukkanin waɗannan ɓaƙi sun taimaka
wajen bunƙasar tattalin
arzikin ƙasar Hausa da kuma
inganta al’adu na suturu da gine-gine da abinci da saye da sayarwa da
sauransu. Daga cikin sana’o’in gargajiya
na Hausawa da suka samu tagomashin zuwan baƙi tun kafin zuwan
Turawa akwai:
a. Sana’ar ƙira: ƙira sana’a ce ta sarrafa ƙarfe da narkar da
shi domin samar da kayayyakin amfani musamman kayan aikin gona da na farauta da
kayan yaƙi da sauran kayan
amfanin gida da na kwalliya dangin ƙarafa. Wannan daɗaɗɗiyar sana’a ce a ƙasar Hausa, sai dai zuwan baƙi musamman Buzaye
ya haɓaka da bunƙasa ta, da kuma samun ƙari a kan nau’o’in kayayyakin da Hausawan suke samarwa. Buzaye gwanaye ne fannin sarrafa ƙarfe musamman takobi da wuƙaƙe.
b.
Sana’ar
Rini: wannan sana’a ce ta rina kaya wadda take tafiya kafaɗa da kafaɗa da sana’ar bugu.
Idan marina suka rina kaya, masu bugu su suke buga kayan su kwantar da duk wata
tattara da kayan suka yi, su gyara su yadda za a ji daɗin sayarwa. Duk da cewa sana’a ce daɗaɗɗiya a ƙasar Hausa, amma
zuwan baƙi musamman mutanen
Mali ya ƙara haɓaka wannan sana’a ta hanyar sanin sababbin dabaru na rini. Zuwan baƙi a yau ya kawo sabbin dabaru na rini
ta amfani da yaduka da aka sarrafa daga kamfanoni, maimakon kaya na saƙi da ake rinawa. Dangane da kayan da
ake rinin, a da ana amfani da kayayyaki na gargajiya irin su baba, a yau, akwai
sinadaran kemical da dama da ake amfani da su wurin rini da suke bayar da
launuka daban daban, kuma cikin sauƙi.
c. Sana’ar Jima: ita kuma wannan
sana’a ce ta sarrafa fatu da goge su domin sayarwa ga dukawa da sauran masu
sana’ar sarrafa fatu. Wannan sana’a ta taimaka matuƙa wajen haɓakar tattalin arzikin ƙasar Hausa. Ana fitar da fatu da ake sarrafawa zuwa ƙasashe daban daban
na duniya. Duk da cewa fitacciyar sana’a ce da aka san Bahaushe da ita, amma
zuwan baƙi musammman Ƙwarori ya taimaka
wajen haɓakarta kasancewar
an ƙara samun sababbin
dabaru na inganta sana’ar daga wurinsu.
d. Sana’ar Sassaƙa: masu iya magana
kan ce “sara da sassaƙa ba ya hana gamji
toho.” Sassaƙa daɗaɗɗiyar sana’a ce a ƙasar Hausa. Akan
samar da kayayyakin amfanin gona irin su ƙota da kayan
amfanin gida irin su akushi da turmi da kujeru da ludayi da ƙoshiya da
sauransu. Zuwan baƙi musamman
inyamurai ya taimaka wajen haɓaka sana’ar, domin
ta hanyarsu ne aka koyi aikin kafinta, kamar yin gadaje da kujeru da sauran
ayyuka na kafita.
Waɗannan kaɗan ne daga ɗumbin sana’o’in gargajiya da suka wanzu da ƙasar Hausa tun
kafin zuwan Turawa. Haka kuma, waɗannan sana’o’i sun
bayar da gagarumar gudummawa kuma suna ci gaba da bayarwa wajen bunƙasar tattalin
arzikin al’umma. Abin sha’awa game da Bahaushe shi ne al’adarsa ta hankaka
mai da ɗan wani naka, a
kullun Hausawa suna ƙoƙarin zamanantar da
sana’o’insu da ƙara samun dabaru
na bunƙasa tattalin
arzikinsu ta hanyar koyon kowace irin sana’a suka ga za ta taimaka wa rayuwarsu tare da hausantar da ita
yadda za ta dace da al’adunsu da addininsu.
Wannan dalili ya sa Hausawa suka kasance masu karɓar baƙi a kodayaushe
tare da nazarin abin da za su iya ƙaruwa daga waɗannan baƙin. Hakan kuma ta
sa baƙi da yawa suka ƙi komawa ƙasashensu suka
rikiɗe suka zama
Hausawa ba tare da sun farga ba.
4.2 Tattalin Arzikin Ƙasar Hausa Bayan
Zuwan Turawa
Tattalin
arzki shi ne ƙashin bayan zuwan Turawa
ƙasar Hausa da sauran sassa na yammacin
Afirka. Sahun farko na Turawan da suka tako wannan yanki su ne waɗanda suka zo a 1879, da niyyar ciniki da kasuwanci a ƙarƙashin kamfanin
U.A.C na wani baturen Ingila Sir George Goldie, wato United Africa
Company, wanda daga baya Gwamnatin Ingila ta yi amanna da ayyukansa, ta sauya
masa suna zuwa Royal Niger Company, kuma ta ba kamfanin izinin yin ciniki da
mulki a yankin kogin Neja wanda har da ƙasar Hausa a ciki. A taƙaice dai wannan kamfani ya yi shigar
burtu ya mamaye yankin kogin Neja har ma sun sami nasarar jan ragamar mulkin
Nijeriya a ranar 1 ga watan Janairu, 1900 ƙarƙashin jagorancin Gwamna Lugga (Lord
Lugard). (Yahaya, 1988)
Ba haka kawai wannan kamfani ya kutso
kai yammacin Afirka da ƙasar Hausa ba, sai da ƙungiyoyin Turawa suka aiko da masana
domin su binciki yadda ƙasashen Afirka suke da yadda al’adunsu suke gudana da harshensu har ma da addininsu. Haka kuma, sun
binciko hanyoyin sadarwarsu ta ruwa da ƙasa, da tsarin cinikinsu. Daya daga cikin waɗannan masana wato Henry Barth ya bayyana ƙasar Hausa da wuri mafi kyawu da ni’ima da ya taɓa gani a rayuwarsa. Har ma ya ƙara da lissafa irin kayayyakin da ake
nomawa a wannan ƙasa, kamar gyaɗa da auduga da riɗi da sauransu.
Shigowar Turawa ya taimaka wajen canza
al’amura ta fuskar kasuwa da ciniki da tsarin tattalin arziki baki ɗaya. Haka kuma, ya sauya tsarin gudanar da mulki da
hanyoyin shiga da ficen kuɗi da ɗaukacin tsarin tafiyar da al’amura. Kodayake a iya cewa
sun kawo sabon tsarin sufuri da tsarin hada-hadar kuɗi na bankuna inda aka buɗe banki na farko a Kano a 1914, wato Colonial Bank. Daga
baya aka sauya masa suna zuwa Bank of British West Afrika, ya kuma sake sabon
sunan da aka sanshi da shi har zuwa yau wato First Bank. (Adamu, 1982)
Tabbas a iya cewa an samu ci gaba ta
fuskar ciniki da kasuwanci a ƙasar Hausa bayan zuwan Turawa musamman
saboda yawaitar kasuwanni da kuma yadda aka shimfiɗa hanyar jirgin ƙasa domin dakon kayan da ake nomawa a ƙasar Hausa zuwa ƙasashen Turai. Arziki ya fara yawaita
sai dai kuma sannu a hankali sana’o’in gargajiya sun fara durƙushewa, dogaro da abin da Turawa suke
samarwa daga arzikinmu ya fara jefa mu cikin ƙaƙa-nika-yi. Misali dogaro da kayayyakin masarufi da suturu
da abinci da abubuwan hawa da Turawa suka zo da su, tare da watsi da waɗanada muka gada daga iyaye da kakanni. Wannan dalili ya
sa shahararren mawaƙin nan wato Mamman sarkin Taushi ya
bayyana muhimmancin riƙo da al’adun gargajiya, har ma yana ganin babu
wani abin a zo a gani da Turawa suka zo da shi, domin sun tarar muna da komai:
Gindin Waƙa: Nufinta ne wasan gargajiya,
: Ta sa mu ƙara fahimtar juna.
Jagora: Mutane kowacce tsare kayan ubanka ko kayan kakanka,
Y/Amshi: Idan kana da tunani,
Wannan mutum mutane ina laifi nai?
Jagora: Ka ji zakkuwar
Turawa sun tad da mu,
Muna da sana’ar hannu,
Y/Amshi: Ai muna da al’adunmu,
Na gargajiya da za mu gadara mu ma.
(Waƙar Al’adun Gargajiya ta Alhaji Mamman Sarkin Taushin
Katsina, ta FESTAC 1977)
Mawaƙin ya jero masu sana’o’in gargajiya da dama a ƙasar Hausa kafin zuwan Turawa kamar maƙera da masaƙa da dukawa da majema da wanzamai da
sauransu. Turawa sun samu galaba a kan Hausawa ta hanyar cusa wa matasa sha’awar ayyukan Gwamnati da ƙyamar sana’o’in gargajiya da kasuwanci da fatauci irin wanda suka gada
daga iyayensu. Mafi yawa daga matasa da iyayensu suka shahara a fataucin goro
ko fatu da suturu, a yau sun watsar da su sun rungumi ilimin boko da ayyuka na
gwamnati. Sana’o’i irin su noma da saƙa da sassaƙa an bar su a hannun ɗaiɗaiku. Haka kuma, an samu yawaitar
ayyukan ƙwadago saboda shigowar kamfanoni da
masana’atu da ayyuka na
haƙar ma’adanai da sauransu.
5.1 Kammalawa
Daga waɗannan bayanai da aka gabatar za a fahimci cewa Hausawa
sun daɗe suna fafutukar neman arziki kuma sun
kafa tsarin tattalin arziki mai inganci a ƙarnonin da suka gabata. Wannan ya sa Dr. Mamman Shata
Katsina ya bayyana irin ni’imar da take
danfare a Arewa, a waƙarsa ta “’Yan Arewa ku bar barci Nijeriyanmu
akwai daɗi.” A wannan zamani akwai bukatar
al’umma musamman matasa su dage wajen rayawa da inganta sana’o’insu na
gargajiya waɗanda suka ɗaga martabarsu a baya. Akwai bukatar kyakkyawan shiri na
wayar da kan matasa da mata domin su shirya tunkarar ƙarnonin da ke tafe ta hanyar zamanantar
da sana’o’in gargajiya da farfaɗo da hanyoyin neman arziki, tare da
sabunta hanyoyin tattali da amfani da fasahar zamani a ayyukan noma da kiwo da
saƙa da kasuwanci da hada-hadar kuɗi da sauransu. Akwai jan aiki gaban matasa a yau na tashi
tsaye da tuna irin gwagwarmaryar da kakaninsu suka yi a ƙarnonin da suka gabata, domin masu iya
magana kan ce “kowa ya ci zomo ya
ci gudu,” haka kuma, “zomo ba ya kamuwa daga kwance” kuma “in ka ji wane ba banza ba.” Muna fata wannan ƙarni ya zamo mana ƙarnin farkawa ta fuskar tattalin arziki
da cigaban ƙasa.
Manazarta
Adamu, M. (1980). The
Hausa factor in West African history. Ahmadu Bello University Press in
collaboration with Oxford University Press.
Alhassan
da Wasu. (1982). Zaman
Hausawa. Zaria Institute of Education.
Auta,
A. L. (2006). Tattalin
arzikin al’umma: Nazarin sana’o’i da kasuwancin Hausawa.
Algaita
Journal of Current Research in Hausa Studies, 1(4),
194–204.
Bugaje,
H. M. (2014). Karin
magana mahanga tunani: Nazarin lokaci a Hausa.
(Undergraduate thesis). Ahmadu Bello University, Zaria.
Bunza,
A. M. (2006). Gadon
feɗe al’ada.
Tiwal Publishers.
Garba,
C. Y. (1991). Sana’o’in
gargajiya a ƙasar Hausa. Spectrum Books.
Ibrahim,
U. (2018). Gudummawar baƙi
‘yan
kasuwa da fitattun sana’o’in Kanawa daga 1900–2015. (Undergraduate thesis).
Department of African Languages and Culture, Ahmadu Bello University, Zaria.
Nuhu,
A. (2019). Sana’o’in Maguzawan Katsina a rigar zamani. Algaita Journal of Current Research
in Hausa Studies, 12(2), 133–147.
Sani,
A.-U., & Umar, M. M. (2018). Global growing impact of Hausa and the need
for its documentation. Contemporary Journal of Language and Literature, 1(1),
16–34. http://sgpicanada.com/index.php/CJLL/issue/download/1/Abu-Ubaida%20Sani%20and%20Muhammad%20Mustapha%20Umar
Sani,
A-U., Buba, U. & Mohammad, I. (2019). Wanda ya tuna bara...: Biɗa
da tanadi a tsakanin Hausawa matasa a yau. Global Academic Journal of
Humanities and Social Sciences, 1(2), 44-50. www.doi.org/10.36348/gajhss.2019.v01i02.001.
Tahir,
R. M. (2024). Tsaro da sarauta a Bahaushiyar al’ada. Paper presented at the
Hausa Week Conference 2024, Department of African Languages and Culture, Ahmadu
Bello University, Zaria.
Yahaya,
I. Y. (1988). Hausa
a rubuce: Tarihin rubuce-rubuce cikin Hausa.
Kamfanin Gaskiya.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.