Citation: Rambo, R. A. (2024). Ɓurɓushin Sana’ar Sassaƙa A Wasu Waƙoƙin Baka Na Hausa. Ginshiƙin Nazarin Salon Waƙoƙin Hausa, 583-588.
Ɓurɓushin Sana’ar Sassaƙa a Wasu Waƙoƙin Baka Na Hausa
Rabiu Aliyu Rambo
Department of Nigerian Languages
Usmanu Danfodiyo University, Sokoto
Tsakure: Sana’ar sassaƙa wata muhimmiyar sana’a ce da aka daɗe ana aiwatarwa a ƙasar Hausa, kuma ta taimaka sosai wajen samar da kayayyakin ayyuka da
amfanin jama’a na yau da kullum. Duk da haka al’umma tana yi wa
sana’ar sassaƙa riƙon sakainar kashi. Wannan shi ya jawo hankalina, na
rubuta wannan maƙala.
Manufar wannan maƙala
ita ce ƙoƙarin nazarin ɓurɓushin
sana’ar a bakin wasu mawaƙan
Hausa. A nan, maƙalar
ta yi nazarin wasu zantuka da mawaƙan kan
yi amfani da su a cikin waƙoƙinsu da suka shafi sana’ar sassaƙa kai tsaye ko kaikaice. An ɗauki
hanyar nazarin waƙoƙi da tattaunawa a matsayin dubarun aiwatar da wannan
bincike. An ɗora akalar wannan bincike a kan
tunanin Bahaushe da ke cewa, “Kowani gauta ja ne, sai wanda bai ji rana ba”.
Dalilin ɗora wannan maƙala a wannan Bahaushen tunani shi ne ganin cewa,
wasu jama’a na yi wa wannan sana’a kallon hadarin kaji tamkar wadda aka bar
yayinta saboda shigowar wasu kayayyakin zamani. Sakamakon binciken ya tabbatar
da cewa, samuwar ɓurɓushin
sassaƙa a cikin waƙoƙin
Hausa ya ƙara jaddada matsayi da
muhimmincinta a rayuwar Hausawa.
Fitilun
Kalmomi: Sana’a, Sassaƙa, Waƙoƙin
Baka
1.0 Gabatarwa
Mawaƙa mutane ne da Allah ya albarkace su da wata baiwa ta
fasaha da basira musamman wajen sanya natsuwa da nishaɗi a
lokacin da suke ƙoƙarin isar da wani saƙo zuwa ga al’umma. Daga cikin saƙonnin da mawaƙan
kan isar ga al’umma akwai zantukan da suka shafi ilimamtarwa ko faɗakarwa
ko nishaɗantarwa ko yin hannunka mai sanda ga wasu al’amurra a
cikin al’umma. Galibi
wasu kan yi amfani da kayan kiɗa tare da rera waƙa cikin murya mai armashi.
A wannan maƙalar
an yi duba ne ga yadda ake samun ɓurɓushin
sana’ar sassaƙa a cikin
waƙoƙin baka na Hausawa. Shi kuwa sha’anin ambaton sana’ar sassaƙa a cikin waƙoƙin nuni yake da irin matsayi da kuma muhimmancin sana’ar a
cikin al’umma. Lalubo amfani da wasu sassa na lafuzzan mawaƙa da tsatsonsu ya fito daga
sassaƙa ita ce babbar manufar aiwatar
da wannan bincike domin fito da yadda mawaƙan
kan yi amfani da wasu kalmomi ko zantuka da suka shafi sana’ar sassaƙa a cikin waƙoƙinsu.
2.0 Fashin Baƙin Wasu Muhiman Kalmomin Taken
Bincike
A wannan sashe, nazarin ya yi ƙoƙarin bayanin wasu muhimman
kalmomin da aka yi amfani da su wajen gina taken wannan bincike. A nan, an kawo
ra’ayoyin masana daban-daban dangane da ma’anar waɗannan
kalmomi. Kalmomin da aka yi bitar ma’anarsu su ne sassaƙa da waƙa.
2.1 Waiwayen Ma’anar Sassaƙa
Masana da ɗaliban ilimi da dama sun tofa
albarkacin bakinsu dangane da ma’anar sassaƙa dai-dai fahimtarsu. A wannan fasalin an nazarce su ɗaya bayan ɗaya kamar haka.A cikin Ƙamusun Hausa na CNHN (2006:393) an
bayyana sassaƙa da
cewa: Abin da aka sarrafa daga itace
kamar allo da turmi da mutum-mutumi, sana’ar sassaƙa sana’a ce ta samar da surori.A ra’ayin Wushishi (2011: 24)
cewa ya yi: Sana’ar sassaƙa aiki ne na hure ice da aiwatar
da shi don a mayar da shi wani abin amfani kamar jirgin ruwa da kujera da
kyaure da turmi da taɓarya da akushi da
suransu.
Wannan ra’ayin yana nuni da cewa, sassaƙa sana’a ce ta sarrafa itace.
Haka Alhassan da Zarruƙ,
da Musa, (1982: 54) suna da ra’ayin cewa: Sassaƙa na nufin sarar itace da
sarrafa itacen ta hure domin aikatar da shi zuwa dukkan abubuwan da ake buƙata.
A wannan ma’anar, tana ƙoƙarin bayanin cewa, sassaƙa sana’a ce da ake sarrafa itace
domin samar da wani abin buƙata
na yau da kullum ga al’umma. Har wa yau, Alhassan, da Zarruƙ, da Musa (1980: 41) sun ƙara bayyana ma’anar sassaƙa da cewa: Sana’ar sassaƙa
sana’a ce da ake hure ice a mayar da shi abin amfani, kamar jirgin ruwa ko
kujera ko kwacciyar sirdi ko takalmin ɗangarafai
ko allo ko mutum-mutumi da makamantansu.
Duba daga wannan ma’anar za a ga duk dai maganar sarrafa
itace zuwa wasu abubuwan amfani ma’anar ta ƙunsa.Bugu da ƙari,
Ambursa (2015: 23) ya rawaito Hamma da Bagudu (2004: 10) suna cewa: Sassaƙa
ita ce aikin da ake yi domin samar da kayan amfani musamman kayan aikin noma da
suka haɗa da ƙotar gatari da ƙotar kalme da kuma kayan aikin
gida da suka haɗa da kujerar zama
ta mata da akushi da dai sauransu.
Bisa ga waɗannan ra’ayoyi na masana da
manazarta daban-daban, a nan ana iya cewa, waɗannan
ma’anoni sun bayar da haske sosai dangane da ma’anar sassaƙa musasamman a al’adar Hausawa
ta gargajiya. Idan aka yi nazarinsu za a ga cewa, kusan sun yi kunnen doki da
juna. Alal misali ma’anar Alhassan da wasu (1980) da (1982) da Wushishi (2011)
sun tafi a kan cewa sana’a ce ta hure ice zuwa wasu abubuwan buƙatun al’umma. A ra’ayin Bunguɗu ruwaitowar Ambursa (2015:23), a tasa ma’anar ya mayar da ƙarfi ne a kan cewa, sana’a ce ta
sarrafa itace zuwa kayan aiki a cikin al’umma. A tawa fahimta, sana’ar sassaƙa wata fasaha ce ko sana’a da ta
jiɓanci sarrafa itace domin samar
da abubuwan buƙatun
al’umma daban-daban a cikin harkokinsu na yau da kullum. (Rambo, 2018:19)
2.2 Waiwaye Kan
Ma’anar Waƙa
Waƙar
baka daɗaɗɗiyar
abu ce wadda ta wanzu tun wani lokaci mai nisa da ya shuɗe tsawon zamunna. Bahaushe ya ƙagi waƙa
ne tun kafin ya yi cuɗanya da wata al’ada da kuma
jama’a na ƙetare.
(Gummi, 2015: 79).
Masana da manazarta adabin Hausa sun bayyana ma’anar waƙa ta fuskoki daban daban. Kaɗan daga cikin waɗannan masana da manazarta da
suka yi ƙoƙarin bayyana ma’anar waƙa suna da fahimtar cewa, “Waƙa
tsararriyar maganar hikima ce da ta ƙunshi
saƙo cikin zaɓaɓɓun
kalmomida aka auna domin maganar ta reru ba faɗa
kurum ba”
(Yahya 1997:5). Anan kenan, a wajen ‘yankallo, watau wanda ba mawaƙi ba , ba kuma manazarci waƙa ba, yana kallon waƙa a matsayin maganar da ake
rerawa wadda ke da daɗin ji har ga zuciya, kuma tana
fayyace gaskiya da kawo nishaɗi.
Haka (Gummi, 2015: 80) ya rawaito Gusau (2003) cewa “waƙar
baka wani zance ne shiryayye cikin hikima da azanci da yake zuwa gaɓa-gaɓa
bisa ƙa’idojin tsari
dadaidaituwa a rera cikin sautin murya da amsa amon kari da kiɗa
da ‘yan amshi”.Dangambo
(2007: 6) ya bayyana waƙa
da cewa:
Wani saƙo ne da aka gina shi kan
tsararriyar ƙa’ida
ta baiti, ɗango, kari (bahari),
amsa-amo (ƙafiya),
da sauran ƙa’idojin
da suka shafi daidaita kalmomi, zaɓensu
da amfani da su cikin sigogin da ba haka suke a maganar baka ba.
Baya ga wannan, Dangambo (1984) ya bayyanma’anar waƙa kamar haka:“ Waƙa
wani furuci ne ( lafazi ko salo) cikin azanci da akeaiwatarwa ta hanyar rerawa
da daidaita kalmomi cikin wani tsari ko ƙa’ida
da kuma yin amfani da dabaru ko salo mai armashi” . Wannan na nuni da cewa waƙa tana zuwa ne a sigar
gunduwoyin zantuka waɗanda ake kira baitociko ɗiyoyi kuma ake rerawa da wani sautin murya na musamman..
A wata ma’anar an dubi waƙa a matsayin “ Wata haɗakar
kalmomi da kiɗa ne cikin
tsarimai bayar da armashi ga mai sauraro, a inda shi mai sauraren zai iya
tantance wannanhaɗaka ta kiɗa
da jerin kalmomin”
(Rambo, 2018: 19)Ta la’akari da ma’anonin da masana da manazarta suka bayar ana
iya bayyana waƙa
daCewatana zuwa a sigar gunduwowin sautuka waɗanda
ake rerawa da wani irin sautin murya na musamman.
3’0 Nason Sana’ar
Sassaƙa a Cikin Waƙa
A wannan haujin an samu bijirowar nason sana’ar sassaƙa a cikin wasu waƙoƙin Hausawa. Don haka, a wannan bagiren maƙalar ta yi duba ne ga irin ɓurɓushin da sana’ar sassaƙa ta yi cikin wasu waƙoƙin Hausawa ta kai-tsaye ko kaikaice.
3.1 Makaɗa
Alhaji Musa Ɗanƙwairo
A waƙar
Makaɗa Alhaji Musa Ɗankwairo Maradun wadda ya yi wa
Ubangidansa ‘Yandoton Tcahe Alhaji Aliyu II (1960-1991) ya kawo ɓurɓushin kayan aikin sassaƙa a wannan ɗiyan waƙar
inda yake cewa:
Gindin Waƙa:
Shirya kayan faɗa mai gida Tcahe
Ali Ɗan
iro bai ɗauki raini ba
Yaro: Gizago
ba ka da sabo wandara
Ganda’aren ‘yanware
tsayayye
‘Yan amshi: Gagara ƙarya
na Amadu hattara
Guru ba ka da daɗin taki
Kowat takai sai yai raki
Yanzu ka iske ɗinki a farcenai.
Gusau, (2009: 104)
A wannan ɗiyan waƙar, Ɗankwairo ya yi amfani da kalmar
gizago wanda yana ɗaya daga cikin muhimmam kayan
aikin sassaƙa, inda
ya kwatanta ‘Yandoton Tsahe da gizago. Wannan salon na kamance, mawaƙin ya yi amfani da shi ne domin
nuna yadda sarkin yake gudanar da mulkinsa cikin gaskiya, ba sani ba sabo, kuma
duk wanda ya karya doka dole ne a hukunta shi. Wannan kuwa ya yi dai-dai da
karin maganar nan da ke cewa: ‘Gizago manta sabo’.
Wannan kuwa a bayyane yake idan aka dubi inda yake cewa:
‘Guru ba ka da daɗin taki, kowat takai sai ya yi
raki’. Shi kuwa guru wani guntun itace ne mai tsini da kaifi, wanda idan mutum
ya taka shi zai yi masa raunin da sai an ɗinka fatar jikinsa. Samuwar irin
waɗannan zantuka da suka shafi wasu
kayan aikin sassaƙa a cikin
waƙoƙin Hausa ya daɗa tabbatar mana da ɓurɓushin sassaƙa a cikin al’ummar
Hausawa.Wannan kuwa nuni yake da irin tasirin da sana’ar ta yi ga mawaƙan Hausa.
3.2 Makaɗa
Alhaji Muhammadu Sarkin Taushin Katsina
A cikin waƙarsa
ta al’adun gargajiya, wannan mawaƙin
ya yi ƙoƙarin fito da wasu muhimman
sana’o’in da Hausawa suke aiwatarwa. Daga cikinsu har da sana’ar sassaƙa. Rambo da Dalijan, (2019: 551-552).
Dalilin yin wannan kuwa shine fito wa Hausawa irin sana’o’in da suka gada kaka
da kakanni. Su kuwa waɗannan sana’o’i da hannu ake
awatar da su, don haka riƙo
ga sana’o’in hannu zai taimaka wajen bunƙasa
tattalin arzikin Hausawa, wanda ba a bar sana’ar sassaƙa a baya ba. Ga kaɗan daga cikin abin da yake cewa:
…………………………………
Kuma akwai maƙera
namu
Na gargajiya suna da sana’ar hannu
Kuma magina namu
Na gargajiya suna da sana’ar hannu
Kuma da sassakawa
namu
Na gargajiya suna da sana’ar hannu
Kuma akwai majema namu
………………………………
(Sarkin Taushin Katsina: Waƙar al’adun gargajiya)
3.3 Makaɗa
Muhammadu Bawa Ɗan
Anace
A waƙar
Muhammadu Bawa Ɗan anace
an samu ɓurbushin sassaƙa inda a cikin zantukan da ya yi
amfanida a waƙar Shago
Mahaukaci ya ambaci turmi, shi kuwa
turmi hasali masassaƙa ne ke
samar da shi a cikin al’umma. A nan kenan sana’ar ta taimaka wajen samar da
kalmomin da mawaƙa kan yi
amfani da su wajen isar da wani saƙo.
Ga abin da yake cewa,
Jagora: Na faɗa maka goga
Wagga kashin da kay yi
Ba dawa ni ba
Duna kashin na Ila shi da suna
Kamar dai mutum ya kada budurwa
Kamar ka ɗunkuɗe turmi
Amshi: Don ka mare mace baka da riba
(Muhammadu Bawa Ɗan
anace: Waƙar Shago
Mahaukaci)
A nan za a ga ɓurɓushin
sassaƙa inda ya yi amfani da salon
kwatancen daidaito ya nuna sauƙin
da aka samu na kashin Na’ila tamkar a tunkuɗe
turmi ne yana tsaye ya faɗi ƙasa. Wannan ya nuna sana’ar bata tsaya ga samar da
kayayyakin amfanin yau da kullum ba kawai, hatta a fagen samar da rumbun
kalmomin da mawaƙa kan
sarrafa sana’ar ta samar.
3.4 Makaɗa
Babangida Kaka Dawa
Makaɗa Babangida Kaka Dawa a cikin waƙarsa mai taken: “Mu bi Al’adummu
na gargajiya” an samu ɓurɓushin
sassaƙa inda yake cewa:
Jagora: Al’adunmu na da a gargajiya
Noma ƙira
da sassaƙa
saƙa
da rini haɗa da jima
Wannan namu ne tun asali
Yai kyau mu riƙe
su hannu biyu
Domin kar mu watsar da su.
(Ammani, 2014:417)
A wannan ɗan waƙar za a ga mawaƙin ya yi amfani da kalmar sassaƙa kai tsaye a ƙoƙarinsa na jawo hankalin al’umma musammam Hausawa da su yi riƙo ga al’adunsu. A cikin ɗan, ya kawo wasu sana’o’in Hausawa na gargajiya kamar noma
da ƙira da sassaƙa da rini da jima, inda ya nuna
duk waɗannan sana’o’i ne da muka gada
kaka da kakanni. Don haka, yana kira ga al’umma da su riƙe su hannu biyu-biyu domin
muhimmancinsu ga bunƙasa
tattalin arzikin ƙasa. Haka
ya yi nuni da irin waɗannan sana’o’i ba abin
wofintarwa ba ne a cikin al’ummar Hausawa. A nan, za a ga mawaƙin bai manta da sana’ar sassaƙa ba saboda irin muhimmamci da
matsayinta ga rayuwar Hausawa ta fuskoki daban-daban. Hasali ma, an yi wannan
waƙar ne da manufar wayar wa
al’umma kai dangane da raya al’adun gargajiya musamman abin da ya shafi
sana’o’in gargajiya.
3.5 Aminu Alan Waƙa
A cikin waƙar
Aminu Alan Waƙa, a waƙarsa mai taken: ‘Waƙar Baje Kolin Jahar Kano inda
yake cewa:
Jagora: Na tuna ranar baje koli,
ranar da na gano Turawa
Sun zo suna yin ta’ajibi an kai sun gano dukawa
Balle a kai su fannin ƙira
ko nahiya ta gun jimawa
Malam ka duba harkar saƙa
matanmu ma suna burgewa
Suna rabe zare da abawa har angala ‘ya’yan baiwa
Sai ku ga masu sassaƙa turmi za kai jukum kura dambarwa
Noma ko ya zama tushenmu da shi muke tufa da ciyarwa.
Amshi: Mu muke da kasuwar al’ada
kurmi fa kasuwar dukawa.
(Aminu Alan Waƙa:
Waƙar Baje kolin Jahar Kano)
A wannan baitin, mawaƙin
ya yi ƙoƙarin kawo wasu sana’o’in Hausawa
na gargajiya da aka baje kolinsu a wani ƙasaitaccen
biki da aka gudanar na baje koli a Kano. A wannan taron an gayyato al’ummomi
daban-daban daga sassa daban-daban na duniya, daga cikinsu kuwa har da Turawa.
A wannan taron Turawan sun yi mamakin ganin irin fasahohin da Allah ya baiwa
Hausawa musamman ta la’akari da irin sana’o’insu na gargajiya. Waɗannan sana’o’in kuwa sun haɗa
da dukanci da ƙira da
jima da saƙa da
sassaƙa da noma. Don haka, mawaƙin ya nuna irin alfanun da ke
damfare a cikin waɗannan sana’o’in, wanda sana’ar
sassaƙa ma ba a bar ta a baya ba. A
cikin waƙar ya
ambaci ɗaya daga cikin nau’ukan kayan da
masassaƙa ke
samarwa (turmi) domin amfanin al’umma. Don haka, wannan ya nuna akwai buƙatar mu yi riƙo ga waɗannan sana’o’in musammam ganin yadda su kansu Turawa da ake
ganin sun ci gaba sun nuna ta’ajibinsu da ganin waɗannan sana’o’i.
3.6 Waƙar Dandali ta Masoyi
Haka ana samun ɓurɓushin
sana’ar sassaƙa a cikin
waƙoƙin dandali waɗanda ‘yan mata ke aiwatarwa a
lokacin da suke wasanninsu na gaɗa. Misali a cikin wata waƙa mai suna ‘masoyi’ an samu ɓurɓushin sana’ar sassaƙa. Ga dai yadda waƙar take:
Gindin waƙar:
Ayye yaraye alo mun ga aye yaraye
Amshi: Ayye yaraye
…........................................................
Jagora: Mu yi saƙa
mu kwana yin saƙa
Amshi: Ayye yaraye
Jagora: Mu yi sassaƙa mu kwana yin sassaƙa
Amshi: Ayye yaraye
Jagora: Mu yi rini mu kwana muna rini
Amshi: Ayye yaraye
…...................................................
(Waƙar
Dandali ta ‘yanmata mai suna Masoyi)
Waɗannan ɗiyan waƙar
suna nuni da kwaɗaitar da samari su samu sana’ar
yi a cikin al’umma. Haka ‘yanmatan suna nuni da irin nau’ukan sana’o’in da
samarinsu ke aiwatarwa, domin sai da sana’a ne za a iya riƙe mata har a ciyar da ita da yi
mata wasu hidimomin buƙatun
rayuwar yau da kullum. Wannan na nuni ga al’adar Bahaushe ba ya bayar da auren
‘yarsa ga wanda ba ya da sana’a. Nuna cewa ‘Mu kwana yin…’ yana daɗa nuna cewar, a yi riƙo
ga sana’o’in ba kama hannun yaro, watau da gaskiya ba tare da wasa ba.
Haka a cikin wata waƙar
ta dandali akwai inda aka samu nason sassaƙa
inda ‘yan’matan ke waƙa
suna cewa:
…………………………………
Jagora: Na tuna fa lallai ku tafa mani
Don ko saurayina tuni ya ƙware kan gini
Ya je ya ƙera bene da kuɗi ya kawo mini
In tsantsaro atamfar da ba za ni
raina shi ba.
Amshi: Alo ‘yan samari sana’a da
daɗi take duk saurayin da bai
sana’a ya zamo soriye.
Jagora: Ku gafara in ɗan juya in yi taku haka
Domin ko ni saurayina ya ƙwaresassaƙa
Ya je ya ƙera turmi har da dutsen niƙa
A zahiri sana’a ba za a raina
ba.
Amshi: Alo ‘yan samari sana’a da
daɗi take duk saurayin da bai
sana’a ya zamo soriye
…………………………………………
(Waƙar ‘yan’mata ta Dandali)
A wannan waƙar,
‘yan matan suna ƙoƙarin wasa samarinsu ne da ke
aiwatar da wasu sana’o’in gargajiya a ƙasar
Hausa. Sun yi ƙoƙarin kawo irin alfanun da ke
tattare ga kowace sana’a da suka ambata. Misali, masu sana’ar sassaƙa suna samar da turame da
sauransu. Haka suna nuni da cewa, duk yadda sana’a take ba abin rainawa ba ce,
kuma duk wanda baya da sana’a bai ɗauki turbar da ta dace ba, don
haka suna masa kaico. A ƙarshe
sun nuna masu cewa waɗannan sana’o’i za su zamo cikin
jin daɗi da walwala a cikin al’umma, waɗanda ba su sana’a kuwa, abin zai zamo masu ƙunci nan gaba. Don haka, dole ne
matasa su tashi su kama sana’a domin ciyar da ƙasa gaba.
4.0 Kammalawa
Mawaƙan
Hausa sun daɗe suna faɗakar da al’umma ta fuskoki daban daban , musamman ganin
yadda suke tsarma wasu baitoci ko ɗiyan waƙa a cikin waƙoƙinsu da manufar ilimantarwa ko nishaɗantarwa ta ɓangarorin rayuwa daban daban.
Daga cikin waɗannan ɓangarori na al’ummar Hausawa, ba su bar sha’anin sana’o’in
na gargajiya ba musamman abin da ya shafi sana’ar sassaƙa. Wannan maƙala ta fito da inda wasu mawaƙan Hausa suka fito da ɓueɓushin sana’ar sassaƙa da kuma yin nazarisu. Ko
shakka babu waɗannan zantuka sun ƙara fito da sana’ar sassaƙa a sarari tare da nuna
matsayinta da muhimmancinta a cikin duniyar mawaƙan Hausa.
Manzarta
Alhassan, H. da
Musa, U. I da Zarruƙ, R. M .
(1982). Zaman Hausawa Na Biyu, Don
Makarantun Gaba da Sakondare. Zaria: Institute of Education, Ahmadu Bello
University.
Alhassan, H.Musa,
U. I da Zarruƙ, R.
M.(1980). Zaman Hausawa Na Ɗaya, Don Makarantun Gaba da
Firamare.
Zaria: Institute of Education, Ahmadu Bello University.
Ambursa, S. S.
(2015). “Sana’a Sa’a: Nazari a kan Sana’ar Sassaƙa a Garin Birnin Kebbi.” Sakkwato: Kundin Digiri na Farko,
Sashen Harsunan Nigeriya, Jami’ar Usmanu Danfodiyo.
Ammani, M. (2014).
Gusau, S.M. (ed) “Jirwayen Al’adun Hausawa a Waƙar “Mu bi Al’adunmu” ta Babangida Kaka Dawa.”Garkuwan Adabin Hausa. Zaria: Ahmadu
Bello Univrsity Press. PP 415-424.
CNHN, (2006). Ƙamussun
Hausa. Zaria:
Ahmadu Bello University Press.
Ɗangambo, A. (1984). Rabe-Raben
Adabin Hausa da Muhimmancinsa.Kano: Triumph Publishing Company.
Ɗangambo, A. (2007). Ɗaurayar Gadon Feɗe
Waƙa (Sabon Tsari) Kano: K.D.G. Publishers.
Gummi, (2008).
“Tsumangiyar Kan Hanya: Nazarin Wasu Wƙoƙin Yunwa na Baka a Sakkwato da
Zamfara da Kabi”.Kundin Digiri na Biyu. Sakkwato: Sashen Nazarin Harsunan
Nijeriya, Jami’ar Usmanu Danfodiyo.
Gummi, M.F.
(2015). Sarkanci a Lardin Sakkwato. Kundin digiri na uku. Sashen Harsunan
Nijeriya, Jami’ar Usmanu Danfodiyo, Sakkwato.
Gusau, S. M.
(2008). Waƙoƙin Baka a Ƙasar Hausa: Yanaye-Yanayensu da
Sigoginsu.Kano:
Benchmark Publishers Lomited.
Gusau, S. M.
(2003). Jagoran Nazarin Waƙar
Baka. Kano: Benchmark Publishers.
Gusau, S.M.
(2009). Diwanin Waƙoƙin
Baka: Zaɓaɓɓun
Matanoni Na Waƙoƙin Baka Na Hausa. Kano: Century Research and
Publication.
Rambo, R. A.
(2018). Nason Sana’ar Sassaƙa
a Cikin Wasu Sassan Adabin Hausa. Gaɗau
Journal of Hausa Language and Linguistics. Bauchi: Bauchi state
University. Vol 1 No 1.
Rambo, R. A.
(2018). Nazarin Ayyukan Sana’ar Sassaƙa
da Fasalolinsu a Rayuwar
Hausawa. Kundin
digiri na uku Sashen Harsunan Nijeriya,. Jami’ar Umaru Musa ‘Yar adua, Kastina.
Rambo, R.A. & Daljan A. R, (2019). Waiwaye a Kan
Tasirin Makaɗan Baka a Cikin Al’ummar Hausawa.
Ibileye, G. (eds). Gender, Folklore and
Cultural Dialectics in African Literature. A Festschrift For Asabe Kabir
Usman. Makurdi: Sevhage Publishers. PP 541-555. ISBN: 978-978-56266-6-7.
Sani, D. (1986).
“Sassaƙa a Ƙasar Hausa”.Kundin digiri na
farko. Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya. Kano: Jami’ar Bayero.
Umar, A. (1986).
“Sana’ar Ƙira da
Sassaƙa”. Kundin Dgiri na Farki.Sashen
Harsunan Nijeriya. Sakkwato: Jami’ar Usmanu Danfodiyo.
Wushishi, S.S.
(2011). “Dangantakar Magani Da Wasu Sana’o’in Gargajiya Na Hausawa.” Sakkwato:
Kundin Digiri na Biyu, Sashen Harsunan Nigeriya, Jami’ar Usmanu Danfodiyo.
Yahya,
A.B. (1997) Jigon Nazarin Waƙa. Kaduna: Fisbas Media Services.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.