Citation: Inuwa, U.A. (2024). Yanayin Halayen Wasu Dabbobi A Zubin Ɗiyan Waƙoƙin Sa’idu Faru. Four Decades of Hausa Royal Songs: Proceedings from the International Conference on the Life and Songs of Makaɗa Sa'idu Faru, 3(3), 287-291. www.doi.org/10.36349/tjllc.2024.v03i03.038.
Yanayin Halayen Wasu Dabbobi A Zubin Ɗiyan Waƙoƙin Sa’idu Faru
Dr. Umma Aminu Inuwa
uainuwa.hau@buk.edu.ng
08034529897
Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya,
Jami’ar Bayero, Kano
Tsakure
Sa’idu Faru, makaɗi ne wanda yake shirya waƙoƙinsa a kan
manufofi daban-daban kuma manya da ƙanana. Haka kuma yakan lura da yanayin mutane da kuma sauran abubuwan da suke
kewaye da su, musamman ta yanayin halaye da ɗab’iunsu.
Hakan ta sa yake amfani da wannan dama ya ambaci wasu dabbobi a zubin ɗiyan waƙoƙinsa domin
fito da danganta ta halaye ko kuma danganta wani da hali ko halaye da wata
dabba don habaici ko don yin
hannunka-mai-sanda. Haka kuma, yakan fito da wasu halayen
dabbobin ta hanyar jingina su ga mutane, musamman ta la’akari da mu’amalarsu ta
yau da kullum. A wannan takarda an yi amfani da hanyar nazarin waƙar baka Bahaushiya ta Gusau (2014). Haka kuma,
hanyoyin tattara bayanai an yi amfani da
Mp3 na wasu waƙoƙin da kuma samo wasu ɗiyan waƙoƙi a Diwanin waƙoƙin baka na Hausa na Gusau (2009). Har ila yau, an fahimci Sa’idu Faru yana
lura da halaye da ɗabi’u na dabbobi a wajen tsarma
su a matsayin tubali a wasu waƙoƙinsa. Haka kuma an lura Sa’idu Faru yana amfani da halaye da ɗabi’un wasu dabbobi ya alaƙanta su da wasu mutane a cikin al’umma. Ta hanyar lura da yanayin rayuwar dabbobi da
kuma fito da ita a cikin zubin ɗiyan wasu waƙoƙinsu su tare da danganta mutane da ita domin yaba musu ko kushe musu,saboda
wasu dabbobin suna da yanayin halaye da mutane sukan aikata yau da kullum a
zamantakewarsu. Misali kamar; kwaɗayi ko faɗa ko ɓarna ko haƙuri ko dabara ko haɗari ko ƙarfi ko munafinci da sauransu.
1.0 Gabatarwa
Yanayin halaye da ɗabi’un dabbobi yana tasiri wajen dabarar isar da saƙo ƙarami ko babba a zubin ɗiyan waƙoƙin baka na Hausaa. Gusau, (2003:28)
ya bayyana turke da shi ne abin da waƙa take magana a kansa
wanda ya ratsa ta tun daga farkonta har zuwa ƙarshenta. Wato dai turke shi ne ainihin manufar waƙa. Shi kuma tubalin ginin waƙa shi ne ƙaramin saƙo da makaɗi kan jefa a cikin zubin ɗiyan waƙoƙinsu domin fito da babban saƙo na waƙa. Tubalin waƙa baya magana kan babban saƙo, amma ana amfani da shi don ƙara wa waƙa tsawo da gishiri da ƙarin bayani, sannan tubali yana iya ƙara wa waƙar kyau da armashi (Gusau, 2003:30-31).
Tubali yana nufin wani ko wasu saƙonni da akan samu a
cikin waƙa da makaɗa da mawaƙa ke tsattsarmawa a mabambantan wurare. Ke nan, tubalan ginin turke wasu ƙananan saƙonni ne da ake gwamawa don ƙara ƙulla waƙa ta yi tsawo, amma ba su ne babbar manufar waƙa ba (Gusau, 2003:30). Za a iya samun waƙa ɗaya ta ƙunshi tubalai da dama gwargwadon yadda makaɗi ya tsara da kuma yadda
yake tunanin zurfafa manufarsa (Ɗangambo, 2007:14 da Gusau, 2002:35 da Gusau, 2008:374-375 da Muhammad, 2012:122).
Har ila yau, Gusau (2002:35) ya nuna tubali makami ne da makaɗi yake daɗa ƙulla tunaninsa da shi a waƙa domin ya samu damar ƙara faɗaɗa babbar manufar waƙarsa. Ke nan, dabbobi suna da matuƙar tasiri a cikin zubin ɗiyan waƙoƙin baka na Hausa, musamman yadda makaɗan baka suka lura da yanayin ɗabi’a da halaye na waɗannan dabbobi tare da amfani da ire-iren waɗannan siffofi na halaye
da ɗabi’un nasu, sai su danganta su a yanayin rayuwar mutane a cikin zubin ɗiyan waƙoƙinsu, domin hannunka-mai-sanda ko nuna yanayin ƙarfi da kwarjini ko yabo ko zambo ko habaici ko kirari da sauransu.
CNHN,
(2006:82) ya bayyana dabba da dukkan halitta mai ƙafa huɗu. Su kuma,
East da Imma (1954:139-142) sun bayyana dabba dukan abu mai rai in aka ɗebe tsirrai, wato,
ba dabbobin gida da daji kaɗai ba, waɗanda aka fi
saninsu da sunan dabba, amma har da tsuntsaye da macizai da kwaɗi da kifaye
har ma da su ƙwari da tsutsotsi. Haka kuma ta
fuskar azuzuwan dabbobi za a iya cewa akwai dabbobi masu ƙashin baya da
kuma dabbobi marasa ƙashin baya. Sannan kuma akwai
dabbobi masu zafin jini da kuma masu sanyin jini.
Halaye ko hali wani abu ne da
Bahaushe yake danganta wa da sababben abu. Bahaushe ya lura da
cewa, hali cikin jini yake har faufau ba a raba mai shi da shi, don haka yake
hangen hali da wasu fuskoki da yawa cikin zantunkansa na yau da kullum irin su:
a.
Hali zanen dutse
b.
-Mai hali ba ya barin halinsa
c.
Rai da hali ba a raba su
d.
Halin uwa ɗiya kan ɗauka
e.
Hali abokin tafiya[1] (Bunza, 2006:xxvi-xxvii).
Ita kuma, ɗabi’a wata aba ce wadda ta shafi mutum ko dabba ko
wata halitta ta saba yi ko aikatawa.
Taƙaitaccen Tarihin Sa’idu Faru
An haifi makaɗa Sa’idu Faru a shekarar
1932 a garin Faru na cikin ƙasar Maradun a Ƙaramar Hukumar Maradun. Ana kuma yi masa laƙabi da ‘Ɗan’umma’, musamman a gidansu. Makaɗa Alu mai ƙurya shi ne mahaifin Makaɗa Abubakar Kusu Ɗan Abdu, shi kuma shi ne ya haifi makaɗa Sa’idu Faru. Ashe ke nan, Makaɗa Sa’idu Faru ya gaji kiɗa da waƙa a wajen nasabar mahaifinsa.
Asalinsu Gobirwa ne na Sabon Birnin Gobir. Haka kuma, mahaifiyar Sa’idu
Faru ‘yar asalin Banga ce ta cikin Ƙasar Ƙaura Namoda. Makaɗa Sa’idu Faru ya koyi kiɗa da waƙa ne a wajen mahaifinsa, wato yana bin mahaifinsa tun yana ƙarami har lokacin da mahaifinsa ya rasu a shekarar 1952. Allah ya yi wa Makaɗa Sa’idu Faru rasuwa a shekarar 1987. Bayan rasuwarsa ya samu magada a
fagen kiɗa da waƙa, wato ƙanensa Mu’azu, amma bayan rasuwar
Mu’azu sai Ibrahim ɗan Sa’idu Faru ya ci gaba da jagorantar wannan ƙungiya har zuwa yau (Gusau, 2011:117-121
da Labaran 2024:9-16 ).
Bitar Ayyuka
Masana da manazarta
daban-daban sun gudanar da bincike a kan dabbobi da turke da kuma tubali ta ɓangare daban-daban
kamar; Gusau (2002 da 2003 da 2008 da 2011) da Muhammad (2012) da Futunwa
(2015) da Lawal (2016) da Ayuba (2019). Haka kuma Labaran (2024) ya nazarci
awon baka a waƙoƙin Sa’idu Faru. Har ila yau, wasu
masanan da manazarta sun yi nazari a kan abin da ya shafi dabbobi daga cikinsu
akwai; Adamu (2023) da Mu’azu da Imam
(2017) da Mu’azu (2015) da Funtua (1981)
da Dogarai (1992) da Ɗanbaba (1989) da Mahe (2008) da suransu. Waɗannan masana da
manazarta duk sun yi nazarce-nazarce a kan turke da tubalansa da kuma dabbobi,
amma, babu wanda ya nazarci halaye da ɗabi’un dabbobi, musamman a waƙoƙin Makaɗa Sa’idu Faru, musamman a matsayin tubali ginin turke a waƙar baka Bahaushiya. Wannan dalili ne ya bayar da dammar gudanar da wannan
nazari.
Hanyoyin Gudanar da Bincike
A wannan nazari an yi
amfani da hanyoyin gudanar da bincke da suka haɗa da; bibiyar wasu ayyuka magabata kamar kundayen
bincike da bugaggun littattafai. Domin samun wasu bayanai da ƙarin haske a kan yadda za a gudanar da wannan nazari da kuma tsamo wasu
matanonin na ɗiyan waƙoƙin baka na Hausa domin yi misali. Haka kuma an yi amfani da hanyar bincike
ta bi-sharhi (Qualitative Research).
Yanayin Ɗabi’a da Halayen Dabbobi a zubin Ɗiyan Wasu Waƙoƙin Sa’idu Faru
Sa’idu Faru yakan ambaci wasu dabbobi a cikin zubin ɗiyan waƙoƙinsa, a
matsayin tubali, musamman ta hanayar bayyana halayensu ko ɗabi’unsu ko
yanayin rayuwarsu. Wani lokaci kuma yakan danganta mutane da ɗaya ko
dukkannin wanɗannan halaye
da ɗabi’u na
dabbobi da ya mabata ga mutane, domin ya
ƙara waƙarsa armashi.
Ga misala kamar haka:
Jagora: Jan
Zakara ya yi ƙiƙiriƙi,
: Ya
tare garkag gidan Ubannai
‘Y/Amshi: Ya
bak kwaɗɗo shina cikin
rame,
: Ya lanƙwaashe tsara,
Jagora:
Ni,
‘Y/Amshi:
Bana sai na yi lalaben kwaɗɗo,
: Na kai
gaban wuta.
Jagora: Kai ni bana
‘Y/Amshi: Sai
na yi lalaben kwaɗɗo na kai
gaban wuta.
(Gusau, 2009:144).
A wannan ɗa na sama,
Sa’idu Faru ya fito yanayin halaye da ɗabi’un zakara da kwaɗo. Wato
zakara sarkin kuka ne ko cara. Haka kuma, shi jan kazara a cikin ‘yan’uwansa
yana da kwarjini da nuna isa da cika wuri da kuma nuna ƙarfi. Ma’ana
duk wanda ya zama sarki, wato ya gaji gidansu, to dole sai ya sami ‘yan adawa
waɗanda za su riƙa yin suka da
kuma ƙalubalantar sarki da kuma masu
hali da ɗabi’a kwaɗo, wata masu
tsale-tsale kuma su dawo su shige cikin gida A iya cewa, an fi samun masu waɗannan halayya
daga cikin ‘yan’uwan sarki ko fadawa waɗanda sarki yake tare da su ko
waɗanda da sarki
ya aminta da su. A nan Sa’idu Faru yake yi wa sarakuna hannunka-mai-sada a kan
mutane masu irin wannan halayya ko ɗabi’a, wato, sarki ya fita batun irin waɗannan mutane
ya ci gaba da tsare mulkinsa ta yadda zai tsare daraja da martabar gidan gado,
wato sarauta. Kamar yadda Sa’idu Faru ya
nuna a wani layi cewa: Sai na yi lalaben kwaɗɗo na kai
gaban wuta, ma’ana zai
fallasa ta hanyar bayyana masu irin wannan halayya ko ɗabi’a domin
su girbi abin da suka shuka.
Ga wani misalin:
Jagora: Zama
giwa ta fito kiwo,
: Tai miƙa ta zo ta sha ruwa,
‘Y/Amshi: Ku ji wai zomo na faɗi,
:Faɗa ma su tsari,
tsara mu tai gida,
: Daji ya ɓaci ka atake
mutum,
: Baƙi a akwai ciki
Jagora: Ai, daji,
‘Y/Amshi: Ya ɓaci ka a take
mutum,
: Baƙi a akwai ciki
Jagora: Gurnanin damisa ka sa
mafarauta,
‘Y/Amshi: Ga wani yai kokuwa da
wan ƙarfinai.
: Ya faɗi yak kare,
: Tun ba a tantance ba,
: Shina nishi sun kai shi sun
baro.
(Gusau,
2009:146).
A wannan ɗa da ya
gabata Sa’idu Faru ya nuna yanayi wani hali ko ɗabi’a ta giwa
da damisa da kuma zomo. A wannan ɗa hali ko ɗabi’a da
Sa’idu Faru ya nuna ana son Sarki ya kasance yana da su. Misali, ya kasance
Sarki yana da kwarji ga abokan gaba ko maƙiya kamar yadda giwa take da
kwarji wajen sauran dabbobi, musamman zomo. Haka kuma, Sarki ya kasance kamar
damisa yadda da ta yi gurnani yake fargita mafarauta, to, haka shi ma Sarki da
ya yi magana ko ya ba da umarni duk
abokan gaba ko maƙiya za su tsorata su nutsu. Ashe ke nan, sarki dole sai ya riƙa yin adalci
da kyautatawa tare da tausaya wa talakawansa ta haka ne zai samu karɓuwa tare da
yi kwarji ga kowa.
Ga wani Misalin
Kamar haka:
Jagora:
Sarakunan ga na yamma ga Sakkwato,
‘Y/Amshi: Sun
sake Shehu ab babbansu,
: Koma shirin yaƙi,
: Jan damishe gidan kure shehu,
Jagora: Sai ka yi man mota, ɗ2
‘Y/Amshi: Duk lardin ƙasag ga mu an
ba mota, x2
Jagora: Ramag ga giwa kunyad
daji,
‘Y/Amshi: Abin da aka yi man,
: Duk na
dogara wajen ikon Allah.
Jagora: Ramag
ga giwa kunyad daji,
‘Y/Amshi:
Abin da sunka yi man,
: Duk na
dogara wajen ikon Allah.
(Gusau,
2009:160).
A ɗan da ya
gabata Sa’idu Faru ya nuna yadda sarki yakamata ya shirya, musamman shiri iri
na yaƙi, ta yadda kowa zai ji
tsoronsa ya zama tamkar jan damishe kuma
gidan sa kasance kamar gidan kure, musamman ga maƙiya da abokan
gaba. Domin sarauta ta yi yiwu haka ne dole sai da shiri ko an shirya. Hakan yakan
sa sarakuna amfani da hnayoyi da dabaru daban-daban wajen samar da irin wannan
shiri domin kare ƙima da darajar sarauta da kuma
gidajensu na sarauta, musamman ta ɓangaren
abokan gaba da maƙiya.
Ga wani Misalin:
Jagora: Toron
giwa ba togewa,x2
‘Y/Amshi: Ɗan Hashim ƙanen Sarkin
Kano,
Jagora: Toron giwa ƙi fasawa,
‘Y/Amshi: Ɗan Hashim ƙanen Sarkin
Kano
Jagora: Turakin Tama na Abashee,
‘Y/Amshi: Ana shakkah haye ma
Amadu,
: Mai daraja na Wambai,
: Ɗan Hashim ƙanen Sarki
Kano.
(Gusau,
2009:164).
A wannan ɗa na
sama Sa’idu Faru ya nuna yadda saki
yakamata ya kasance a waƙar Turakin Kano Alhaji Amadu,
inda ya kirara shi, wato Toron giwa ba togewa da Toron giwa ƙi fasawa. Ma’ana ba a son mai sarauta da
togewa ga al’amuran al’ummarsa da kuma abin da ya shafi tafiya da mulki.
Haka kuma, duk wani abu da sarki zai aiwatar ko ya yi alƙawarin
aiwatarwa, musamman ma na alheri, to kada
ya fasa, waɗannan halaye
ko ɗabi’u su ne
sarki kuma su ne sarauta.
Kammalawa
A wannan
takarda an yi nazarin yanayin halaye da ɗabi’u wasu dabbobi a waƙoƙin Sa’idu
Faru. ta haka ne aka kawo taƙaitaccen tarihin Sa’idu
Faru da bitar ayyuka da hanyoyi gudanar
da bincike. Haka kuma an kawo misalai dangane da yanayin halaye da ɗabi’u dabbobi
a zubin ɗiyan wasu waƙoƙin Sa’idu
Faru. Haka kuma an gano Sa’idu Faru a wajen isar da saƙo a zubin ɗiyan waƙoƙinsa, yakan
lura da yanayin da halaye da ɗabi’un ta
hanyar fayyace su a cikin zubin ɗiyan waƙoƙinsu na yau
da kullum domin fito da yanayi halaye da ɗabi’un wasu mutane tare da yin
hannunk-mai -sanda. Har ila yau, an fahimci Sa’idu Faru yana lura
da halayen ɗabi’u na dabbobi a wajen tsarma su a
matsayin tubali a wasu waƙoƙinsa. Haka kuma an lura Sa’idu Faru yana amfani da halaye da ɗabi’un wasu dabbobi ya alaƙanta su da wasu mutane a cikin al’umma da yanayin
ire-iren waɗannan halaye na dabbobi. Ta hanyar lura da
yanayin rayuwar dabbobi da kuma fito da ita a cikin zubin ɗiyan wasu waƙoƙinsu tare da danganta mutane da ita domin yaba musu ko kushe musu. Saboda
wasu dabbobin suna da yanayin halaye da mutane sukan aikata yau da kullum a
zamantakewarsu. Misali kamar; kwarjini da ƙasaita da kwaɗayi ko faɗa ko ɓarna ko haƙuri ko dabara ko haɗari ko ƙarfi ko munafinci da sauransu.
Manazarta
Adamu, S.
(2023). Wasu Dabbobi da Tsuntsaye a Farfajiyar Camfi. Kudin Digiri na Biyu
(M.A.Thesis). Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya, Jami’ar Bayero,Kano
Ayuba, A.
(2019). Bigire a Tunanin Bahaushe: Nazari Daga Adabin Baka. Kundin Digiri na
uku (Ph.D Thesis). Sashen Harsunan Afirka da Al’adu, Jami’ar Ahmadu Bello,
Zaria.
Bunza, A.M.
(2006). Gadon feɗe al’ada.
Lagos: Tiwal Publishers Nigerian Limited.
CNHN (2006) Ƙamusun Hausa.
Zaria: Gaskiya Corporation.
Dogarai, I.A.
(1992). Namun Daji a Ƙasar Hausa Ire-Irensu da
Magungunan da ake samu daga gare su. Kundin Digiri na Ɗaya (B.A
Dissertation Thesis). Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya, Jami’ar Bayero, Kano.
Ɗanbaba, M. (1989). Cututtuka da
Magungunan Dabbobi. Kundin Digiri na Ɗaya (B.A Dissertation Thesis). Sashen Koyar da
Harsunan Nijeriya, Jami’ar Bayero, Kano.
East, R. Da
Imam, A. (1954). Ikon Allah 3 Dabbobi:
Labarin Halitta iri-iri ta Cikin Duniya. Zaria: Northern Nigeria Publishing
Company Limited.
Funtua, A.B.
(1981). Gandun Dabbobi. Zaria Northern Nigeria Publication Company.
Funtua, A.I.
(2015). Nazari a kan Waƙoƙin Makaɗan Baka na
Hausa a Jihar Katsina Daga 1987 Zuwa 2012. Kundin Digiri na uku (Ph.D Thesis). Sashen Koyar da Harsunan
Nijeriya, Jami’ar Bayero, Kano.
Gusau,S.M.(2002).
Salihu Jankiɗi Sarkin
Taushi. Kaduna:Baraka Press and Publishers Limited.
Gusau, S.M.
(2003). Jagoran Nazarin Waƙar Baka.Kano:Benchmark
Publishers Limited.
Gusau, S.M.
(2008). Waƙoƙin Baka a Ƙasar Hausa:
Yanaye-yanayensu da sigoginsu.
Kano:Benchmark Publishers Limited.
Gusau, S.M.
(2009). Diwanin Waƙoƙin Baka: Zaɓaɓɓun Matanoni
na Waƙoƙin Baka na
Hausa. Kano: Century Reseach and Publishing Limited.
Gusau, S.M.
(2011). Tarihi da Hanyar Nazarin Waƙar Baka Bahaushiya a Taƙaice. In
Funtua, A.I. da Gusau, S.M. (Editoci) Waƙoƙin Baka na
Hausa. Kano: Century Reseach and Publishing Limited.
Gusau,
S.M.(2011). Makaɗa da Mawaƙan Hausa.
Kano: Usman Al-Amin Publishing Company.
Gusau, S.M (2014).Waƙar Baka
Bahaushiya (The Hausa oral song). Kano: Professional Inaugural Lecture, Series
NO.14. Jami’ar Bayero.
Labaran, M.M.
(2024). Tarken Awon Baka a Wasu Waƙoƙin Makaɗa Sa’idu
Faru. Kundin Digiri na Biyu (M.A.). Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya, Jami’ar
Bayero, Kano.
Lawal, N.
(2016). Nazarin Waƙoƙin Makaɗan Bege na
Hausa. Kudin Digiri na Biyu (M.A.Thesis). Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya,
Jami’ar Bayero, Kano.
Mahe, I.A.
(2008). Amfani da Dabbobi a Fagen Gina Adabin Hausa. Kudin Digiri na Biyu
(M.A.Thesis). Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya, Jami’ar Bayero,Kano.
Mu’azu, S.M.
(2015). Dabbobi a Tunanin Bahaushe. Kundin Digiri na uku (Ph.D Thesi). Sashen
Koyar da Harsunan Nijeriya, Jami’ar Usumanu Ɗanfodiyo,
Sokoto
Mu’azu, S.M.
da Imam, H.Y.(2017). Kowace Cuta da Maganinta: Tasirin Amafani da Sassan
Dabbobi a Magungunan Hausawa na Gargajiya. Cikin Studies in Hausa
Traditional Medicine. Vol. ƊƊVII.
Proceedings of the 2017 International Conference on Hausa Traditional Medicine. Kano: Centre for Research in
Nigerian Languages, Translation and Folklore, Bayero University.
Muhammad,
A.S. (2012). Nazarin Ayyukan Makaɗa Sa’idu
Maidaji Sabon Birni (1938-2000). Kundin Digiri na Biyu (M.A.Thesis). Sashen
Koyar da Harsunan Nijeriya da Afrika, Jami’ar Ahmadu Bello, Zaria.
[1] Babu wai, waɗannan abubuwan duka
suna bayyana mana cewa, “hali” wata al’ada ce ta rayuwa da aka riga aka saba da
ita. Al’ada kuma ba komai ba ce face abin da rai ya riga ya saba da shi ya zama
jikinsa. Masana al’ada sun kalli ma’anonin ‘hali’ da kyau amma ba su nemo shi
ya wakilci kalmar al’ada ba a fagen nazarin al’adun rayuwa saboda wasu dalilai
da dama (Bunza, 2006:xxvii).
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.