Kundin Digiri Na Biyu (M.A Hausa Culture) Da Aka Gabatar A Sashen Koyar Da Harsunan Nijeriya, Jami'ar Bayero Kano (Maris, 2024)
Nazarin Tubalan Turken Zuga A Waƙoƙin 'Yan Tauri Na Sale Kudo Kusada
Aminu Musa
07036420021
ameenumusa12@gmail.com
MANAZARTA
Abdul-Ƙadeer M. (2019)
Nazarin Salon Kinaya A Wasu Waƙoƙin Alhaji Dr Mamman
Shata Katsina. Takarda da aka Gabatar A Conference Proceeding on Alhaji
Dr.Mamman Shata Katsina. Centre for Research In Nigerian Language Translation
and Folklore (CRNLT&FJ) Bayero university, Kano.
Abubakar,
M. M. (2009) Mazhabar Tarken Adabi Hausa: Takardar Haɗin gwiwa da aka
gabatar a taron ƙarawa juna ilimi a sashen koyar da harsunan Nijeriya
Sokoto.
Auta,
A L (2007). Faɗakarwa A Rubutattun
Waƙoƙin Hausa Kano University
press.
Bargery
G.P.(1934). A Hausa English Dictionary and English Hausa Ɓocabulary. London: Oɗford university
press.
Bayero
A. (2006). Ƙamusun Hausa na jami'ar Bayero, Kano. Bayero University
press
Bishir
R (2016) Adon harshe Bazar Mawaƙa: Nazarin Kwalliya Da Tamka a wasu Waƙoƙin (Dr) Mamman shata
katsina. takarda da aka gabatar a taron ƙarawa juna sani
sashen koyar da Hausa Kaduna. Jami'ar Jahar Kaduna
Gusau
S.M.(2008). Waƙoƙin Baka a Hausa yanaye-yanayensu da sigoginsu (Sabon
Tsari) Zaria: Amana Publishers Limited.
Gusau,
S. (2005). Makaɗa da Mawaƙan Hausa Kaduna.
Fisbas Media Services
Gusau,
S.M (1993). Jagoran Nazarin Waƙar Baka Kano: Benchmark Publishers
Limited.
Ismail,
J. (2008) Darussan Hausa a Kammale Dan ƙananan Makarantun
Sakandire na Ɗaya HEBN Publishers 2007
Mashi,
S. (2013) Birgimar Hankaka Balaraben Salo da Musulmin Zubi Cikin littafin Ruwan
Bagaja. Takarda da aka gabatar a cikin Mujallar Ruwan Bagaja in perpectiɓe Umaru Musa yar'adua
university press
Rabi,
M. (2014) Salo a waƙar baka ta Hausa misali Daga Waƙoƙin Maza da suka yi wa
mata: In Zauren Waƙa Journal of Hausa peotry studies Vol.1 No.2 Sashen koyar
da harsunan Nijeriya Sokoto. Jami'ar usman ɗanfodiyo
Sabo,
S (2013). Amfani da Adon Harshe a Wasu Waƙoƙin Alhaji Dr Mamman
Shata Katsina. Kwalejin ilimi Ta Nguru Jahar Yobe.
Satatima
I. (2001). Salon Tsarma Karin Magana Cikin Waƙoƙin siyasa: Tsokaci
daga wasu fitattun Waƙoƙin Jamhuriyya ta Huɗu zuwa Biyar'' Takarda da aka gabatar a cikin
mujallar Harsunan Nijeriya.
Sayaya
A.S (2009) Wasan Tauri a Ƙasar Katsina Kundin Digiri na Biyu jami'ar Usman Ɗanfodiyo, Sokoto.
Sayaya,
A.S (2010) Kinaya da Kirarin Tauri: Muƙala Cikin Himma
Journal of Contemporary Hausa studies Vol. 4 No 1, Katsina
Jami'ar Umaru Musa yar'adua.
Sharifai,
I (1990). Take da Kirarin Sana'oin Gargajiya: Nazarin Ma'anarsu Da Muhimmancin
su Ga Rayuwar Hausawa Kundin Digiri Na Biyu: Sashen Koyar Da Harsunan Nijeriya,
Jami'ar Bayero kano.
Sheme,
I. (2018). Nason Musulunci A Kirarin Hausa: Misali Daga Kirarin da Lawal
Tsangaya ya yiwa Mamman Shata. Kano International Conference on Mamman shata:
Cibiyar Bincike da Nazarin Harshen Hausa Jami'ar Bayero kano.
Ɗangambo A. (2007) Ɗaurayar Gadon Feɗe Waƙa sabon Tsari: Sashen
koyar da Harsunan Nijeriya jami'ar Bayero kano.
Ɗangambo, A. (2007). Ɗaurayar Gadon Feɗe Waƙa Sabon Tsari: sashen
koyar da harsunan Nijeriya jami'ar Bayero kano.
Ɗangulbi, A. (2007) Dangantakar Habaici da Zambo a cikin
Waƙoƙin Baka wajen Bunƙasa sarautun
Gargajiya a ƙasar Hausa. Takarda da aka gabatar a taron ƙarawa juna sani a
sashen koyar da harsunan Nijeriya Sokoto. Jami'ar usman ɗanfodiyo
Ɗangulbi, A. (2007) Dangantakar Habaici da Zambo a cikin
Waƙoƙin Baka wajen Bunƙasa sarautun
Gargajiya a ƙasar Hausa. Takarda da aka gabatar a taron ƙarawa juna sani a
sashen koyar da harsunan Nijeriya Sokoto. Jami'ar usman ɗanfodiyo
Yahya
(2016) Salo Asirin waƙa: Fisbas Media services
Yusuf
(1992). Ma'anar Salo Da Kuma Sarrafa Harshe: Kundin Digiri Na Ɗaya, Sashen Koyar Da
Harsunan Nijeriya jami'ar Bayero kano
Yusuf,
A. (1992). Ma'anar Salo da kuma Sarrafa Harshe: kundin digiri na ɗaya, sashen koyar da
harsunan Nijeriya kano. Jami'ar Bayero kano.
Zainab,
I. (2013) Ginuwar salo a Waƙoƙin Fiyano na Hausa, Takarda
da aka gabatar a cikin journal of African Languages and Culture sashen koyar da
harsunan Nijeriya Zariya. Jami'ar Ahmadu Bello
Zamfara,
R. (2020). Salon kambamawa a cikin wasu Waƙoƙin Kassu Zurmi.
Kundin digiri na biyu sashen koyar da Harsunan Nijeriya Sokoto. Jami'ar Usman Ɗanfodiyo.
Mutane da aka Tattauna dasu lokacin gudanar da Bincnke
1. |
Dakta Abubakar Sani
Sayaya, Ma’aikatar yaɗa labarai ta Jahar
katsina |
Ma’aikaci Gwamnati |
11/02/2023
|
2. |
Dakta Mustapha
Sha’aibu Safana.Jami’ar Ummaru Musa ‘Yar aduwa Katsina |
Malami |
14/02/2023
|
3. |
Malam Umar Ibrahim
Yashe GDSS Rimaye, |
Malami |
16/03/2023 |
4. |
Malam Buhari Lawal
Muhammad, GDSS Sukuntuni |
Malami |
16/03/2023 |
5. |
Buhari Canko, Rimaye
Ƙaramar
hukumar Kankiya |
Ɗan
Tauri |
10/09/2022 |
6. |
Sama’ila Miloniya, Naƙawa
Ƙaramar
Hukumar Kusada |
Ɗan
Tauri |
12/09/2022 |
7. |
Nababa Uk, Tsohuwar
Dokoki Ƙaramar Hukumar Kankiya |
Ɗan
Tauri |
12/09/2022 |
8. |
Salisu Rabe, Rimaye
Ƙaramar
Hukumar Kankiya |
Ɗan
Tauri |
|
9. |
Hassan Ya’u, Ɗanƙawari
ƙaramar
hukumar Kankiya |
Ɗan
Tauri |
|
10. |
Sani Na’aba, Magami
Ƙaramar
Hukumar Kusada |
Ɗan
Tauri |
|
11. |
Iro Ɗan
Baiwa, Sabarawa Ƙaramar Hukumar Kusada |
Ɗan
Tauri |
|
12. |
Musa Leko, Rimaye Ƙaramar
Hukumar Kankiya |
Ɗan
Tauri |
|
13. |
Isihu Auta, Dokoki Ƙaramar
Hukumar Kankiya |
Ɗan
Tauri |
|
14. |
Sa’adi Gambo, Nasarawa
Ƙaramar
Hukumar Kankiya |
Ɗan
Tauri |
|
Rataye 1
Kirarin sarki Gambo
-Wo! Mai roƙo na
-Allah ya kawo sarki
Gambo
-Ba rabo da gwani ba,
mai da gwani
-Amanar mai dawa Musa
ɗan indo
-Sarki Gambo Jan
mutum na yamma da birni
-Shugaba mutumina
-Allah ya kawo mai
tama
-Mai Tama uban Maryam
-Na Iro jikan Barmani
-Mai roko mu koma
yamma da birni
-Mu gano uban Amadu
uban Tijjani
-Babbar dahuwa mai ƙare
itacen yaro
-Gizako mai ɗamarar yaƙi
-Abokin Malam na Ɗan Isan
katsina
-Allah ya ji ƙan Sani
Na'aba
-Shawara da Isihu
Auta
-Amanar Iro na inno
-A dafa a ruɓa sai kalwa
-Jure fari sai tofa
-Mai farkewa maza
laya ɗan
butar duma
-Gurnanin Damisa
karen gida ke tsoro
-Gamuwa goma kyauta
goma
-Gagara sai gayya
-Mijin Asma'u baban
Fati
-Shawara da Lado soja
-Ga gado jikan An kuɗin gidan Yarima
-Ɗan uwa
ga Malam Sani
-Ya za a yi ne ne
-Jaki sha duka na
Baushe
-Ka ji Kwaram mugun
labari
-Annoba ci yaƙi
-Uban Muhammad Inuwa
-Ku ke aikatawa a ce
baku ba ne
-Ga kwikwuyon gidan Ɗan
Asabe
-Ko yanzu ace a tafi
zaka tafi
-Kaga baƙon
Kamuku Amanar Nasarawa
-Ga mai taƙama da ƙatti a
gida
-Kuma mai taƙama da ƙatti a
dawa
-Wuya a babban daji
-Wo! Mai roƙo
-Duna ɗan mutam Dokoki
-Yahudu tuba babu
-A jingina daku a ci
abinci
-Wani ya jingina ya
ruga ɗan
fatar uwa
-Ina ka baro man
Garba na Aljan
-Ga baƙon
Ahlan in an koma birni
-Sha gayya na umma
-Ba gaba da gaba ba
-Ko mutuwa ta San ƙarfi, ko
ta kashe ba ta ɗauka ba
-Wata wuya sai an
koma katsina, a cikin alfijir kuke kashe Arna
-Yanzu ka ji raf-
raf-raf
-Ku ke zuwa mai dawa
ya ce ya fasa
-Ka ga mai taƙama da
wallazina
-Ya ƙuluna
wa rabbahu sijjadan
-Ƙala
risilaini minallazina ya kafun
-Ga sha gayya Karen
Lado
-Mai sa maza gudu da
kayan zafi
-Ka ji sha gayya ɗan fatar uwannan kai
-Sarki mai taƙama da
dala'ilul hairati.
- Iro mai kare ɗan Gwanda
- Tunkiya uwar tamɓele
- Abokin tafiyar yaro
- Yaro baya kucciya
ya yi shaho
- Babbaku iyalan
gwamna
- Baƙi mai
kama da ganyen shayi
- Mai son Baƙi ya
babbaka na sa
- Kowa ya yi baƙi yai
tsoro...
- Goga mai raba
gardama
- Shegen sama maganin
'yan iska
- Yaro baya kucciya
ya yi Shaho
- Faɗuwa daidai da zama na
Amadu
- Ƙodago
sha Murza
- Ɗan
maraki baka San galma ba
- Goga kasan hanya
- Mai bugu kamar da
bakin wuta
- Woo! Zubairu baban
fati
- kan kara kafi ɗaka
- Kowa ya yunkuro a
barshi ya kawo
- Na doguwa ɗan mutan sabarawa
- Sarki Gambo ja
gabanka su bika
- Jan mutum na yamma
da birni
- marga-margan dutse
kafi gaban aljihu
- Kai ke farkewa maza
laya
- Jirgin sama ko
macen tsari ta sanka
- Goga kasan hanya
- Duk kucciyar da
bata gashi ɗiya ce
- Dogo na Musa Leko
- Rigi-rigi tambarin
makiyaya
- Ƙodago
sha murza
- Ɗan titi
ba shi fin titi
- Ruwa Matar Ƙwaɗo
- Matar Ƙadangare
sai bunu
- Sarki uban Amadu
uban Tijjani
- Ƙaramin
rauni ake rufewa da ɓawon Gwanda
- Kai naka sai lahira
ake nunawa
- Gudu hana kaya
- Ba kura bin kare ɗan Audu
- Mai gidan mutanen
kanya
- Ƙodago a
taka a kare
- Tsohon biri na
bakin Kogi
Rataye 2
Sale Kudo makaɗin tauri a ƙofar Gidansa da ke Magami cikin Ƙaramar Hukumar Kusada.
Aminu Musa tare da Sale Kudo Makadin Tauri
Aminu Musa tare da
Dr. Abubakar Sani Sayayya a Ƙofar Gidansa da ke Katsina
Sarki Gambo da Yaransa a Wurin Wasan Tauri a Garin Rimaye wurin ɗaurin Auran Isiyya
Isuhu, Auta da Iro Ɗanbaiwa Da Manaja
bayan kamala wasan Tauri
Tawagar wasu ‘yan
tauri kafin a fara wasan Tauri
Aminu Musa tare da Salu Kudo a gidan sa domin tattaunawa a aka irin zugar da ye ke wa ‘Yan Tauri
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.