𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
As-Salaam Alaikum. Kasuwanci ya
haɗa mahaifiya da ɗanta, kuma sai ta riƙa
cutar da shi tana janyo masa asara. Ta hana shi tara komai. Menene hukuncin
wannan?
𝐀𝐌𝐒𝐀❗️
Wa Alaikumus Salaam Wa Rahmatul
Laah.
A ƙa’idar
musulunci ba mu san wata doka da ta hana ciniki a tsakanin iyaye da ’ya’yansu ba. Don haka mahaifiya tana da daman yin ciniki
da ɗanta haka shi ma
ɗa yana iya yin
ciniki da mahaifiyarsa ko mahaifinsa.
A nan mai tambaya bai bayyana
menene mahaifiyar take yi na cutarwa da har yake janyo wa ɗan asara ba, balle har a
duba a ga ko da gaske aikinta ɗin
shi ya janyo masa asarar har kuma ya kasa tara komai, ko kuwa dai wani ko waɗansu abubuwan ne daban
kawai. Wato kar ya zama kamar yadda Hausawa suke cewa, ‘kulɓa ce ke ɓarna amma ana cewa jaɓa ce.’
Amma in dai haka abin ya ke kamar
yadda aka faɗa, to
bai halatta ba a addinance mahaifi ko mahaifiya su cutar da ɗansu ba, su riƙa
zama dalilin janyo masa asara a cikin harkokinsa na tattali, suna hana shi tara
komai ba.
Al-Imaam Ibn Maajah ya riwaito
sahihin hadisin da Abdullaah Bn Abbaas da Ubaadah Bn As-Saamit (Radiyal Laahu
Anhum) suka riwaito daga Manzon Allaah (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam)
cewa
« لاَ ضَرَرَ وَلاَ ضِرَارَ »
Ba cuta ba cutarwa. (Sahih
Al-Jaami’: 7517).
Sai dai kuma lallai ’ya’ya su san
cewa fa, da kai da kaya duk mallakan wuya ne, ma’ana: Su kansu tare da abin da
suka mallaka duk na iyayensu ne, kamar yadda Al-Imaam Ibn Maajah (2379) ya
riwaito sahihin hadisin da Jaabir Bn Abdillaah (Radiyal Laahu Anhumaa) ya
riwaito cewa, wani mutum ya kawo ƙara wurin Annabi (Sallal Laahu Alaihi Wa
Alihi Wa Sallam) cewa, yana da dukiya da ’ya’ya
masu yawa, amma kuma mahaifinsa yana son ya lalatar masa da dukiyar! Shi ne
Annabin Rahama (Sallal Laahu Alaihi Wa Alaa Alihi Wa Sahbihi Wa Sallam) ya ce
« أَنْتَ وَمَالُكَ لأَبِيكَ »
Kai da dukiyarka duk na
mahaifinka ne. (Sahih Al-Jaami’: 1486).
Don haka kar ’ya’ya su ji zafi a
kan ɗan abin da
iyaye suke tsakura daga cikin abin da Allaah Ta’aala ya mallaka musu na dukiya.
Amma a kasa ganin irin wannan damuwa da zafin a lokacin da matan aurensu ko
’ya’yansu ne suke salwantar na abin da ya fi hakan tsada da ƙima
a wurinsu!
A taƙaice dai dole duk mu riƙa
tuna sahihiyar maganar Annabi (Sallal Laahu Alaihi Wa Alaa Alihi Wa Sahbihi Wa
Sallam) cewa
« كُلُّكُمْ رَاعٍ ، وَكُلُّكُمْ مَسْئُولٌ
عَنْ رَعِيَّتِهِ »
Dukkanku makiyaya ne kuma
kowannenku za a tambaye shi a kan abin kiwonsa. (Sahih Al-Bukhaariy: 4828,
Sahih Muslim: 8698).
WALLAHU A'ALAM
Sheikh Muhammad Abdullaah
Assalafiy
Ga masu tambaya sai su turo ta
WhatsApp number: 08021117734
Ga Masu Buqatar Shiga Wannan
Group Zaku iya bi ta Links ɗin
mu...
𝐖𝐇𝐀𝐓𝐒𝐀𝐏𝐏👇
https://whatsapp.com/channel/0029VaA8YpB42DcZdoRuCj3G
𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇
Https://www.facebook.com/groups/336629807654177
𝐓𝐄𝐋𝐄𝐆𝐑𝐀𝐌👇
https://t.me/TambayoyiDaAmsoshi
ﺳُﺒﺤَﺎﻧَﻚَ ﺍﻟﻠَّﻬُﻢَّ ﻭَﺑِﺤَﻤْﺪِﻙَ ﺃﺷْﻬَﺪُ ﺃﻥ ﻟَﺎ ﺇِﻟَﻪَ ﺇِﻻَّ ﺃﻧْﺖَ ﺃﺳْﺘَﻐْﻔِﺮُﻙَ ﻭﺃَﺗُﻮﺏُ ﺇِﻟَﻴْﻚ
**************************
Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.