𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
Assalamu
Alaikum. Ina daga cikin jami’an tsaro da ake turawa su kamo ’yan ta’adda, shi
ne nike tambaya: Ko ya halatta in nemi maganin bindiga da maganin ƙarfe
saboda kariya daga farmakin ’yan
ta’adda?
𝐀𝐌𝐒𝐀❗️
Wa Alaikumus
Salaam Wa Rahmatul Laah.
Idan abin nufi
da maganin bindiga da ƙarfe shi ne: Abin da ake amfani da shi na waɗansu rataye-ratayen layu
ko guraye, ko yin wanka ko shafawa ko kuma shan waɗansu magungunan da ake samowa daga wurin
matsafa da bokaye da malaman tsibbu, wannan kam haram ne, bai halatta ba.
Saboda Manzon Allaah (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) ya ce
مَنْ أَتَى عَرَّافًا أَوْ كَاهِنًا ، فَصَدَّقَهُ بِمَا
يَقُولُ ، فَقَدْ كَفَرَ
بِمَا أُنْزِلَ عَلَى مُحَمَّدٍ - صَلَّى اللهُ عَلَيْهِ وَآلِهِ وَسَلَّمَ
Duk wanda ya
tafi wurin mai duba ko boka kuma ya gaskata shi a kan abin da yake faɗi, to haƙiƙa!
Ya kafirce wa abin da aka saukar wa Annabi Muhammad (Sallal Laahu ’Alaihi Wa Alihi Wa Sallam).
(Ahmad da Al-Haakim ya riwaito shi, kuma As-Shaikh Albaaniy ya inganta shi a
cikin Sahih Al-Jaami’:
5939).
Sannan kuma
tun da dai tarihi ya nuna cewa Annabi (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam)
da Sahabbansa masu daraja (Radiyal Laahu Anhum) sun kutsa a cikin surƙuƙin
jihadi da arna da sauran kafirai a wurare kuma a cikin yanayi masu tsananin
wahala kuma har da yawansu suka yi shahada, amma kuma ba a taɓa jin ko ɗaya daga cikinsu da ya yi
amfani da irin waɗannan
magungunan na ƙarfe, irin yadda waɗansu
suke da’awar amfani da su a yau ba, wannan dalili ne a kan cewa amfani da irin
waɗannan ɗin a yau ba koyarwar
musulunci ba ne. Domin in da wani abin alkhairi ne to da kuwa waɗancan zamunnan na-farko
waɗanda suka fi
na-baya alkhairi sun riga yin amfani da shi.
Amma idan
maganin ƙarfen
wani abu ne da aka san amfaninsa a fili, kuma wanda kuma ba ta hanyoyin matsafa
ko ’yan duba ko bokaye
aka samo shi ba, kamar ta amfani da hular kwano ko sulke ko garkuwa da
makamantan hakan, wannan kam halal ne ba laifi ba ne. Kuma wannan bai kore
tawakkali ko dogaro ga Allaah Ta’aala
ba. Musamman dayake magabatan wannan al’ummar
tun daga kan Annabi (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) shi kansa da
Sahabbansa (Radiyal Laahu Anhum) duk sun yi amfani da su.
Wata hanyar da
take da matuƙar muhimmanci a nan ita ce: Jami’an Tsaro su yawaita yin addu’o’in
neman Allaah Ta’aala
ya tsare su, ya ba su kariya daga sharrin maƙiyansu. Kuma su yawaita addu’ar neman taimakon Allaah
Mabuwayi Mai Girma a kan samun cin nasara a kan maƙiya. Haka kuma da
yawaita ayyukan biyayya da ɗa’a
ga Allaah Ta’aala da nisantan dukkan ayyukan saɓo
da zunubi. Waɗannan
ma Annabi (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) da magabatan wannan al’ummar
duk sun yi amfani da ita a lokutan yaƙe-yaƙensu da kafirai da ’yan fashi da ’yan tawaye da sauransu.
Don haka, ya
zama wajibi ga dukkan musulmin da yake neman tsira a cikin addininsa - musamman
waɗanda suke aiki a
fagen fama, waɗanda
kuma aka fi tsammanin aukuwar mutuwa gare su a kowane lokaci - ya zama dole su
yi nesa da duk wani abin da zai iya rusa musu addininsu, tun daga ƙanana
har zuwa ga manyan zunubai da saɓon
Allaah, da gwargwadon iko da ƙarfin iyawarsu.
Muna roƙon
Allaah Mai Girma Ɗaukaka ya ba jami’an
tsaronmu nasara a kan aikin da suke yi na ƙoƙarin kawar da ta’addanci a yankunanmu da ƙasarmu da sauran ƙasashen musulmi gaba-ɗaya. Allaah ya ba mu
zaman lafiyar da za mu iya cigaba da yi masa bauta a cikin natsuwa da kwanciyar
hankali. Allaah ya taimake mu gaba-ɗaya.
WALLAHU A'ALAM
Sheikh
Tambayad Abdullaah Assalafiy
Zauren
Fatawoyi Bisa Alkur'ani Da Sunnah.
𝐖𝐇𝐀𝐓𝐒𝐀𝐏𝐏👇
https://chat.whatsapp.com/Du5LNx31U9hDi6RQbbrzgW
𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇
Https://www.facebook.com/groups/336629807654177
𝐓𝐄𝐋𝐄𝐆𝐑𝐀𝐌👇
https://t.me/TambayoyiDaAmsoshi
ﺳُﺒﺤَﺎﻧَﻚَ ﺍﻟﻠَّﻬُﻢَّ ﻭَﺑِﺤَﻤْﺪِﻙَ ﺃﺷْﻬَﺪُ ﺃﻥ ﻟَﺎ ﺇِﻟَﻪَ ﺇِﻻَّ ﺃﻧْﺖَ ﺃﺳْﺘَﻐْﻔِﺮُﻙَ ﻭﺃَﺗُﻮﺏُ ﺇِﻟَﻴْﻚ
**************************
Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.