𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
As-Salaamu
Alaikum, Ni ne iyayen wata yarinyar da wani yaro ke neman ta da aure suka
tambaya game da halayensa. Ni kuma sai na gaya musu iya abin da na sani cewa,
shi yaron kirki ne. Bayan an yi auren ne kuma munanan halayensa suka bayyana
cewa, shi ɗandaudu
ne! Kwanan baya ya matsa wa matar wai sai ta bi shi tafiya zuwa garin da yake
zuwa yin sana’arsa ta daudancin. Da ta ƙi sai ya ce: In ba ta yarda ta bi shi ba,
to a bakin aurenta! Ba ta dai yarda ta bi shin ba. Daga baya shi kaɗai ya tafi, kuma bayan ya
dawo da kwanaki huɗu
sai matar ta haihu.
Tambayoyina a
nan su ne
1. Menene
hukuncin aurensu a matsayinsa na ɗandaudu?
2. Menene
hukuncin aurensu bayan ya ce: A bakin Aurenta, tun da kuma ba ta bi shi ba?!
3. Idan ta
saku daga waccan maganar, to saki nawa ne?
𝐀𝐌𝐒𝐀❗️
Wa Alaikumus
Salaam Wa Rahmatul Laah Wa Barakaatuh
1. BINCIKE
KAFIN AURE:
Kafin a ƙulla
aure a musulunci daidai ne a tsananta bincike har a gano ko ma’aurata suna da siffofin da
ake buƙata
a cikin masu son auren juna a musulunci, kamar siffofin addini da kyawawan ɗabi’u a cikin namiji, ko
kuwa a’a.
Annabi (Sallal
Laahu ’Alaihi wa Aalihi wa Sallam) ya ce
إِذَا أَتَاكُمْ مَنْ تَرْضَوْنَ دِينَهُ وَخُلُقَهُ فَزَوِّجُوهُ
Idan wanda
kuka yarda da addininsa da ɗabi’unsa
ya zo muku, to ku aurar masa.
(Sahih At-Tirmiziy: 886).
Don haka, duk
wanda ya rasa kyawawan ɗabi’u
da halaye na-gari bai dace a ba shi aure ba, ko da kuwa yana da addini. Kamar
yadda ba za a ba mai ɗabi’u
kawai aure ba, har sai ya haɗa
kyawawan ɗabi’un da
samun nagartaccen addini.
Sannan duk
wanda aka tambaya, kuma ya san haka ko kishiyar hakan game da wani manemin
aure, to haƙƙi ne na wajibi a kansa ya faɗi
gaskiya, kar ya yi ƙumbuya-ƙumbuya. Don kar a je a ɗaura
auren da bai kamata ba, daga baya kuma a zo ana da-na-sani.
Ban ga kuwa
yadda ɗandaudu zai
zama mai ɗabi’u
kyawawa, abin yabo ba a cikin kowace al’umma ma, ba wai mafificiyar al’ummar
musulunci ba, balle kuma uwa-uba addini! Domin dai sakin fuska ko kyautan dukiya
ko kusanci da manya ba su ne abubuwan dubawa ba a nan.
2. RASHIN SANI
Dayake tun da
farko ba ka san cewa wannan saurayin ɗandaudu
ne ba sai daga bayan aurensa, to dole ne ka yi gaggawan sanar da iyayen
yarinyar wannan abin da zaran ka gano hakan, saboda dalilai guda biyu
(i) Kar ya
zama ka bar su a cikin duhu, har kuma ya zama kamar ka yaudare su ko ka cuce
su, ta nuna musu wanda bai dace ya zama surukinsu ba. Sai fa ko in kana ganin
bayyana musu hakan a lokacin, zai haifar da wata mummunar matsalar da ta fi
barin gaya musu!
(ii) Kare
mutunci, saboda gaba. Domin kar ya zama sun ɗauke
ka a matsayin mayaudari, har kuma su nisanci yin mu’amala da kai nan gaba
saboda haka, alhali kuwa ba haka ka ke ba.
3. HUKUNCIN
DAUDANCI
Daudanci,
wanda ke da ma’anar: Namiji ya yi ƙoƙarin siffatuwa da siffofin mata, kamar ta
karairaya murya a wurin magana, da lanlanƙwasa jiki wuri tafiya da sauran
harkokinsa, da sanya tufafin mata, da yin kwalliya irin nasu, da sauran
makamantan haka, duk waɗannan
munanan ayyukan haram ne a musulunci, saboda dalilai masu yawa kamar haka
Sahabi
Abdullaah Bn Amr (Radiyal Laahu Anhumaa) ya ce: Ya ji Manzon Allaah (Sallal
Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) yana cewa:
لَيْسَ
مِنَّا مَنْ تَشَبَّهَ بِالرِّجَالِ مِنَ النِّسَاءِ ، وَلَا مَنْ
تَشَبَّهَ بِالنِّسَاءِ مِنَ الرِّجَالِ
Duk wadda ta
yi kama da maza daga cikin mata ba ta tare da mu, haka ma duk wanda ya yi kama
da mata daga cikin maza.
Kuma Sahabi
Abdullaah Bn Abbaas (Radiyal Laahu Anhumaa) ya ce
لَعَنَ النَّبِيُّ - صَلَّى اللهُ عَلَيْهِ وَآلِهِ وَسَلَّمَ - الْمُخَنَّثِينَ مِنَ الرِّجَالِ ، وَالْمُتَرَجِّلَاتِ مِنَ النِّسَاءِ
، وَقاَلَ : أَخْرِجُوهُمْ مِنْ بُيُوتِكُمْ
Annabi (Sallal
Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) ya la’anci masu kamantuwa da mata daga cikin
maza, da kuma masu kamantuwa da maza daga cikin mata. Kuma ya ce: Ku fitar da
su daga cikin gidajenku.
Ibn Abbaas
(Radiyal Laahu Anhumaa) ya ce:
فَأَخْرَجَ النَّبِيُّ - صَلَّى اللهُ عَلَيْهِ وَآلِهِ وَسَلَّمَ - فُلَانَا ، وَأَخْرَجَ عُمَرُ
فُلَانَا
Don haka, sai
shi Annabi (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) ya fitar da wane; Umar kuma
ya fitar da wane!
A wani lafazin
kuma ya ce
لَعَنَ رَسُولُ اللهِ - صَلَّى اللهُ عَلَيْهِ وَآلِهِ وَسَلَّمَ - الْمُتَشَبِّهِينَ مِنَ الرِّجَالِ بِالنِّسَاءِ ، وَالْمُتَشَبِّهَاتِ مِنَ النِّسَاءِ
بِالرِّجَالِ
Manzon Allaah
(Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) ya la’anci masu kamantuwa da mata daga
cikin maza, da masu kamantuwa da maza daga cikin mata.
Duk waɗannan hadisai ne sahihai
ingantattu, waɗanda
As-Shaikh Al-Albaaniy (Rahimahul Laah) ya yi bayanin sahihancinsu a cikin
littafinsa: Jilbaabul Mar’atil Muslimah a inda yake bayanin sharuɗɗan Hijabin Mace Musulma,
sannan a ƙarshe
ya ce:
Daga cikin waɗannan hadisan akwai hujja
a fili ƙarara
a kan haramcin kamantuwar mata da maza, haka ma akasinsa. Kuma gamammen hukunci
ne: Ya haɗa tufafi
da abin da ba tufafi ba.
Daga nan kuma
sai ya cigaba da janyo maganganun malamai wurin sharhin hadisan, har zuwa inda
ya kawo maganar da Al-Imaam At-Tabariy a kan riwaya ta biyu na hadisin Ibn
Abbaas (Radiyal Laahu Anhumaa), kamar yadda Al-Haafiz Ibn Hajr ya takaito a
cikin Fat-hul Baariy: (10/273-4):
Bai halatta ga
maza su kamantu da mata ba a cikin tufafi ko kwalliyar da ta keɓanci matan, haka ma
akasinsa.
Daga nan sai
shi kuma shi At-Tabariy (Rahimahul Laahu) ya kawo maganar Ibn Abi-Jamrah inda
ya ce
Zahirin wannan
lafazin tsawatarwa ne daga kamantuwarta a cikin komai, amma kuma an gano daga
waɗansu dalilan cewa
abin nufi shi ne: Kamantuwa a cikin tufafi da kwalliya da wasu siffofi da
harkoki da makamantansu kawai.
Sannan kuma ya
ce
وَالْحِكْمَةُ فِي لَعْنِ مَنْ تَشَبَّهَ ، إِخْرَاجُهُ الشَّيْءَ
عِنِ الصِّفَةِ الَّتِي وَضَعَهَا عَلَيْهِ أَحْكَمُ الْحُكَمَاءِ ، وَقَدْ أَشَارَ
إِلَى ذَلِكَ فِي لَعْنِ الْوَاصِلَاتِ بقَوْلِهِ : (الْمُغَيِّرَاتِ خَلْقَ اللهِ)
Kuma hikimar
da ta sa aka la’anci wanda ya yi kamantuwar ita ce
Domin ya fitar
da siffar abu ne daga yadda Allaah Mafi-Hikimar Masu Hikima ya ajiye ta a
kansa. Shiyasa ya yi nuni ga hakan a cikin la’antar mata masu sadar da
gashin-kai, inda ya ce: Masu sauya halittar Allaah.
Shi kuwa ɗandaudu a cikin ɗabi’unsa da harkokinsa
duk ya karya waɗannan
maganganun da suka zo a cikin hadisan nan.
Ban da kuma
sauran ayyukan haram da yake yi, na yin hulɗa
da matan da ba muharramansa ba: Ya shiga cikinsu, ya keɓance da su, ya kalli tsiraicinsu da
siffofinsu, ya isar da bayanan haka ga masoyansu, ya haɗa su, ko ya nuna musu, ko kuma ma ya kai su
wurin waɗanda za su
yi zina da su, shi kuma a biya shi!!
4. AUREN ƊANDAUDU
Dayake ta
hanyar aure ne ake samun fa’idoji masu yawa a rayuwar duniya da lahira, kamar
haka
Hanyar aure
ita ce hanya guda ɗaya
tilo domin samu da yawaita zuri’a mai tsarki mai albarka, kuma mai kai wa ga yaɗuwar al’ummar da Annabi
(Sallal Laahu ’Alaihi wa Alihi wa Sallam) zai yi alfahari da ita a ranar
Lahira.
Hanyar aure
hanya ce ta samun ’ya’yan kirki waɗanda
za su amfanar da iyaye tun daga wannan duniyar har zuwa lahira.
Ta hanyar aure
ake samun ƙananan
’ya’ya masu iya ceton iyayensu
a wurin shiga gidan Aljannah a Lahira.
Aure hanya ce
ta samun ’ya’yan kirki masu imani waɗanda
ake fatar su bai wa musulmi da garuruwan musulmin kariya, kuma masu nema wa
jama’ar musulmi gafara.
Aure hanya ce
ta samun natsuwar rai da kwanciyar hankali da kuma samun ƙarin
ƙauna
da tausayi waɗanda
Allaah Maɗaukakin
Sarki yake samarwa a tsakanin ma’aurata.
Zai yiwu a
samu irin waɗannan
fa’idojin da makamantansu masu yawa a cikin auren ɗandaudu?
Don haka, babu
yadda wasu iyaye masu mutunci za su yarda su aurar da ’yarsu ga irin wannan
mutumin, kuma babu wata mace mai mutunci da za ta yarda ta zauna da namijin da
ke da irin wannan ɗabi’ar
ta daudanci. Haka kuma babu ɗa
na-gari da zai yi alfahari ko murna da farin-ciki da mahaifin da yake da irin
wannan halin na daudanci.
Amma tun da an
riga an ɗaura musu
aure har ma sun fara haihuwa, ya rage a wurin ita yarinyar da iyayenta da kuma
sauran ’yan’uwa da abokan arziki su yi shawara a kan wannan al’amarin, su kalli
fa’ida da rashin fa’idar cigaba da wannan auren. Musamman ma ta fuskar halaccin
irin abin da zai cigaba da ciyar da ita da ’ya’yanta da shi, da kuma yadda
tarbiyyar ’ya’yan za ta kasance a cikin jama’a. Sannan sai su ɗauki matakan da suka
dace, yadda suka dace, kuma a daidai lokacin da ya dace. Kamar na kai maganar
gaban adalin alƙalin musulunci, don ya taimaka wurin yin maganin irin wannan
matsalar a cikin al’umma.
5. NAU’UKAN
SAKI
Furuci da saki
nau’i biyu ne: Sarihi da Kinaya . Saki sarihi shi ne wanda ake fahimtar ma’anar
sakin a cikinsa, wanda kuma ba ya ɗaukar
wata ma’ana ko fassara in ba sakin ba. Kamar mutum ya ce wa matarsa: Na sake
ki! Ko: Ke sakakkiya ce!
Da wannan irin
furucin matar ta saku. Kuma ko da ya yi da’awar cewa ba sakin yake nufi ba, ba
za a yarda da shi ba.
Don haka,
kalmar: ‘A bakin Aurenki’ ya shiga cikin nau’in saki na kinaya ne ba na sarihi
ba, in ji wasu malamai. Watau wanda mijin ya yi amfani da waɗansu kalmomin da ana iya
fahimtar ma’anar saki a cikinsu, a lokaci guda kuma suna ɗaukar wata ma’anar da ba
sakin ba, kamar ya ce: Tafi gidanku! Irin wannan ba ya zama saki sai a lokacin
da mai faɗin maganar
ya yi nufin sakin, watau ya niyyace shi.
Saboda abin da
A’ishah ta faɗi
cewa: Lokacin da aka kawo Ibnatul-Jawni ga Manzon Allaah (Sallal Laahu Alaihi
Wa Alihi Wa Sallam) kuma ya kusance ta, sai ta ce
A’uzu Bil Laahi Minka!
Allaah ya
tsare ni daga gare ka!
Sai Manzon
Allaah (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) ya ce
عُذْتِ بِعَظِيمٍ ، الْحَقِي بِأَهْلِكِ
Tabbas! Kin
nemi tsari da Mai Girma, tafi gidanku…!
(Sahih Al-Bukhaariy: 5254).
A nan saki ne
yake nufi.
Amma a cikin ƙissar
su Ka’ab Bn Maalik
(Radiyal Laahu Anhu) lokacin da Annabi (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam)
ya sa aka yanke hulɗa
da su saboda laifin da suka yi, har ya hana su kusantar matansu, sai Ka’ab ya
ce wa matarsa
الْحَقِي بِأَهْلِكِ
Tafi gidanku…!
(Sahih Al-Bukhaariy: 4418).
A nan kuma ba
saki yake nufi ba.
Don haka,
malamai suka ce: Duk sakin auren da ya zama na-kinaya ba na-sarihi a fili ƙarara
wanda aka yi amfani da Kalmar Saki ba, ana buƙatar wanda ya yi shi ya ƙara
bayanin manufarsa a kansa. Idan saki yake nufi sai a tabbatar masa da
manufarsa.
Amma dai furta
saki fiye da guda ɗaya
a kalma guda ko a mazauni guda bidi’a ne, kuma ana ɗaukar sa a matsayin saki ɗaya ne, wanda kuma akwai
kome a cikinsa, a magana mafi-ƙarfi a wurin malamai.
Idan kuma ba
saki yake nufi ba, illa dai kawai yana nufin razanarwa ne ga matar, don ya hana
ta aikata wani abu, ko ya ɗora
ta a kan aikata wani abu, a nan ba a cewa matarsa ta saku.
WALLAHU A'ALAM
Sheikh
Muhammad Abdullaahi Assalafiy
Zauren
Fatawoyi Bisa Alkur'ani Da Sunnah.
𝐖𝐇��𝐓𝐒𝐀𝐏𝐏👇
https://whatsapp.com/channel/0029VaA8YpB42DcZdoRuCj3G
𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇
Https://www.facebook.com/groups/336629807654177
𝐓𝐄𝐋𝐄𝐆𝐑𝐀𝐌👇
https://t.me/TambayoyiDaAmsoshi
ﺳُﺒﺤَﺎﻧَﻚَ ﺍﻟﻠَّﻬُﻢَّ ﻭَﺑِﺤَﻤْﺪِﻙَ ﺃﺷْﻬَﺪُ ﺃﻥ ﻟَﺎ ﺇِﻟَﻪَ ﺇِﻻَّ ﺃﻧْﺖَ ﺃﺳْﺘَﻐْﻔِﺮُﻙَ ﻭﺃَﺗُﻮﺏُ ﺇِﻟَﻴْﻚ
**************************
Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.