Iyalin Dan jumma

     Citation: Bungudu, H. U. (2023). Zaɓaɓɓun waƙoƙin mawaƙan baka na noma. Ahmadu Bello University Press Ltd.

    Domin samun cikakken littafi, a tuntuɓi:

    Dr. Haruna Umar Bungudu
    (Sarkin Gobir Na Bunguɗu)
    Email: harunaumarbungudu@gmail.com
    Phone: 08065429369

    Waƙoƙin Noma

    Iyalin Ɗan jumma

     

     G/Waƙa: Ya riƙa gona da anniya,

    : Ga Hashimu Ɗan Labbo niz zaka.

     

     Jagora: Hirgita gona ƙanen magaji.

     ‘Y/ Amshi: A bar maka noma ka yi ta yi,

    : Ya riƙa gona da anniya,

    : Ga Hashimu Ɗan Labbo niz zaka.

     

     Jagora: Ɗanlamso Ɗan Tashikka Ɗan Shawai.

     ‘Y/ Amshi: Ɗan Tashuka Ɗan Shawai.

    : Biɗi kwashe[1] ka yi zahwa[2],

    : Ya riƙa gona da anniya,

    : Ga Hashimu Ɗan Labbo niz zaka.

     

     Jagora: Ga iyalin Ɗan jumma nit taho,

     ‘Y/ Amshi: Sun san riƙa turu da ƙa’ida.

     

     Jagora: In hairan na yi duniya.

     ‘Y/ Amshi: Duk tare da Ɗan jumma niy yi shi.

     

     Jagora: Kuma in sheri niy yi duniya.

     ‘Y/ Amshi: Dut tare da Ɗan jumma niy yi shi.

     

     Jagora: Lalle in sheri niy yi duniya.

      ‘Y/ Amshi: Dut tare da Ɗan jumma niy yi shi.

    : Ya riƙa gona da anniya[3],

    : Ga Hashimu Ɗan Labbo niz zaka.

     

     Jagora: To na yi saduda da hamdala,x2

     ‘Y/ Amshi: Hasken ‘yan gayya da ya wuce,

    : Allahu ya gammai[4] da gafara,

    : Ya riƙa gona da anniya,

    : Ga Hashimu Ɗan Labbo niz zaka.x2

     

     Jagora: Ɗan lamso ɗan Tashuka Ɗan Shawai.

     ‘Y/ Amshi:: Biɗi kwashe ka yi zahwa[5].

     

     Jagora: Kowa yazo kasuwa ranar juma’a,

     ‘Y/ Amshi: Ya san zahwa ta gyra duniya.

     

     Jagora: Da akwai rogo naga dankali.

     ‘Y/ Amshi: Hat tare da janjare[6] zay yawa,

    : Ya riƙa noma da anniya,

    : Ga Hashimu Ɗan Labbo niz zaka.

     

      Jagora: Ga iyalin Ɗan Jimma nit tahho.

      ‘Y/ Amshi: Sun riƙa turu da ƙa’ida[7].



    [1]  Magirbi

    [2]  Kaftu.

    [3]  Da gaske wato suna yin aikin gona kamar yadda ya kamata.

    [4]  Sadar da shi/ yi masa.

    [5]  Kaftu, 

    [6]  Jar dawa.

    [7]  Suna biyan waƙa daidai.

    No comments:

    Post a Comment

    ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.

    HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.