Danmakau

    Citation: Bungudu, H. U. (2023). Zaɓaɓɓun waƙoƙin mawaƙan baka na noma. Ahmadu Bello University Press Ltd.

    Domin samun cikakken littafi, a tuntuɓi:

    Dr. Haruna Umar Bungudu
    (Sarkin Gobir Na Bunguɗu)
    Email: harunaumarbungudu@gmail.com
    Phone: 08065429369

    Waƙoƙin Noma 

    Ɗanmakau

     

     G/ Waƙa: Ya ci gona,

    : Ɗan Makau,

    : Ya kashe haki,

    : Ɗan Indo,

     

      Jagora: Ɗan mai gona,

    : Ɗan Sahabi,

    ‘Y/Amshi: Alhukumin haki,

    : Giye na ‘Yam Molo.

     

      Jagora: Ɗan Mai mai gona,

    : Ho[1] da rana.

      ‘Y/ Amshi: Alhukumin[2] haki,

    : Giye na ‘Yam Molo,

    : Ya ci gona,

    : Ɗan Makau,

    : Ya kashe haki,

    : Ɗan Indo,

     

      Jagora: Yarinya tana faɗin,

    : Ɗan Mai gayya,

    : Mai hatci da kyawo,

    ‘Y/ Amshi: Gero nai kamad damuttsa[3] ,

      : Ɗamra giri,

    : Garagurun wanke.

    : Ya ci gona,

    : Ɗan Makau,

    : Ya kashe haki,

    : Ɗan Indo,

     

      Jagora: Muhammadu,

    : Kana da daɗin suna,

    : Batun gayau ba,

    : Tun hwarko,

      ‘Y/ Amshi: Kowak kirai[4],

    : Ubangijinmu,

    : Sai ya ce,

    : Muhammadu Rasulullah,

    : Ya ci gona,

    : Ɗan Makau,

    : Ya kashe haki,

    : Ɗan Indo,

     

     Jagora: Wani doki kakai ka,x2

     ‘Y/Amshi: Ka miƙa man,x2

     

     Jagora: In dai ana yi man kyauta,x2

     ‘Y/Amshi: Fasali Daudu ba ya ƙarewa,x2

     

      Jagora: Magana ta yi man yawa,

    : Wani lotto waƙa nikai,x2

    ‘Y/Amshi: Kamar reno.x2

     

      Jagora: Gurmu ya ishekke Maiƙuru,

    : Sannan sun ishe Ƙurungugu.

    ‘Y/Amshi: Sai yas sa guruf ga ƙeyatai.

     

     Jagora: Ga Tunau ya yi tuma,

    ‘Y/Amshi: Ya hisge tumu,

    : Ya yi tuntuɓe,

    : Ya gurhwana[5] gun tumu,

    : Da Ɗan tohi.

    : Ya ci gona,

    : Ɗan Makau,

    : Ya kashe haki,

    : Ɗan Indo,

     

    Jagora: Boboniya[6] da kwanan amre,

    : Mijinta ya gama ya kwanta,

    :Ta yi mai kalami,

    : Tac ce mai gidan da kali?

    : Koko in ɗamra zanena,

    ‘Y/Amshi: Ya ce ɗaura wagga  ba ni ƙarawa,

    : Ya ci gona,

    : Ɗan Makau,

    : Ya kashe haki,

    : Ɗan Indo,



    [1]  Gaisuwa ce ga mutanen Sakkwato. Kamar a ce sannu da rana.

    [2]  Wasu maganganun larabci ne da sukan shirya abinsu, a nan yana nufin mai hukunta haki.

    [3]  Damtsen hannu.

    [4]  Faɗin suna ko neman taimako ko ambato.

    [5]  Durƙusawa.

    [6]  Macen da ba Bahausa ba.

    No comments:

    Post a Comment

    ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.

    HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.