Kanen Dan Magajiya Mainasara

     Citation: Bungudu, H. U. (2023). Zaɓaɓɓun waƙoƙin mawaƙan baka na noma. Ahmadu Bello University Press Ltd.

    Domin samun cikakken littafi, a tuntuɓi:

    Dr. Haruna Umar Bungudu
    (Sarkin Gobir Na Bunguɗu)
    Email: harunaumarbungudu@gmail.com
    Phone: 08065429369

    Waƙoƙin Noma

    Ƙanen Ɗan Magajiya Mainasara

     

    G/Waƙa: Ƙanen Ɗan Magajiya,

    : Mainasara,

    : Mai geron baye[1].

     

     Jagora: Ƙanen Ɗan Magajiya,

    : Mainasara,

    : Mai geron baye.

     ‘Y/ Amshi: Ƙanen Ɗan Magajiya,

    : Mainasara,

    : Mai geron baye.

     

    Jagora: Yan mazan ƙwarai,

    : Suna ƙaunatai,

    : Mai geron baye,

    : Ya aje gero ya aje dawa,

    ‘Y/ Amshi: Ga maiwa jibge,

    : Ƙanen Ɗan Magajiya,

    : Mainasara,

    : Mai geron baye.

     

      Jagora: Waƙag ga na ga ta ƙeru,

    : Babu karkace,

    : Babu matsala,

    : Babu tangarɗa,

    ‘Y/ Amshi: Ba wata tangaɗa,

    : Na massasara,

    : Ba wasu ‘yan kukkai[2].

    : Ƙanen Ɗan Magajiya,

    : Mainasara,

    : Mai geron baye.

     

      Jagora: Duk randa ya yi mula daire,

    : Ran talata ga kasuwar da ya yi,

    : Gayya mun wuni,

    : Mun ƙwan muna,

    ‘Y/ Amshi: Ƙanen Ɗan Magajiya,

    : Mainasara,

    : Mai geron baye.

     

      Jagora: Ƙanen Ɗan Magajiya,

    : Mainasara,

    : Mai geron baye.

    ‘Y/ Amshi: Ƙanen Ɗan Magajiya,

    : Mainasara,

    : Mai geron baye.

     

    Jagora: Koda naji ya yi ma laifi,

    : Ni ko na yi mai faɗa,

    : Don mi ka basu?

    : Ya kashe kuɗi,

    : Laifin ga ƙarya faɗa ga nai

    ‘Y/ Amshi: Da sai na marai

     

    Jagora: Mai rana na faɗin inda ni ne

    ‘Y/ Amshi: Da sai na shurai

     

    Jagora: Yan ba ka koma ma kura fiɗa

    : Kos a naka ba ta fiɗa ba’a ishe

    : Nama balle an rago

    ‘Y/ Amshi: Balle Ɗan rago

    : Ƙanen Ɗan Magajiya,

    : Mainasara,

    : Mai geron baye.

    Jagora: Yan mazan ƙwarai,

    : Suna  gonatai.

    ‘Y/ Amshi: Bai san Lotto[3] ba.

     

     Jagora: Ya aje gero ya aje dawa,

    : Ga maiwa cinjim[4] .

    ‘Y/ Amshi: Ƙanen Ɗan Magajiya,

    : Mainasara,

    : Mai geron baye.x2



    [1]  Gonakin da turen ruwa yake wankewa na manyan gulabe ko rafuke su ake kira baye.

    [2]  ‘Yan Koke-koke.

    [3]  Lokaci, wato bai san lokacin zuwa ko tasowa gona ba, ma’ana kowane lokaci na zuwa gona ne gareshi don aiki.

    [4]  An tara da yawa.

    No comments:

    Post a Comment

    ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.

    HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.