Ƙarfi da yaji fa nema ake a zamanantar da aure. Kuma alamu na nuna cewa kullum abin daɗa lalacewa zai yi indai aka biyewa wannan tafarkin shagalar. Yanzu ma abin ya soma ta6ar6arewa yana daɗa sukurkucewa.
Manzonmu SAWS ya ce in mutum ya
zo neman aure a hannunku wanda addininsa da dabi'unsa suka yi muku to ku aura
masa y'arku. In kuka ƙi yin haka, to fitinah da fasadi ne za su wanzu a doron ƙasa.
Sannan ya sake nusar da mu cewa a
sauƙaƙa a
tausayawa a tallafi juna wajen yin aure don auren zai yi kyau ya yi ƙarƙo ya
kuma yi albarka. Sai dai maimakon yin hakan, mun biyewa son zuciya da ganganci
sai hana aure muke yi. Ga shi yanzu mun tsinci kanmu a halin ƙaƙanakayi.
Da farko dai mun ce ƙwarya
ta bi ƙwarya
wato talaka ya auri talaka, mai kuɗi
sai mai kuɗi. Wanda
wannan ya sa talauci ya samu gurbin zama ya yi katutu a cikin al'umarmu. Kun ga
wannan yana ɗaya daga
cikin abubuwa da ke hana mutane da yawa aure.
Sai ka ga masu kuɗi suna facaka iya son ransu
a wajen hidima da shagalin biki don kece raini, a ya yi da talakan ango ke
neman kashe kansa don yin lefe. Su kuma iyayen amarya sun kasa yiwa y'arsu
kayan ɗaki. Aure nawa
aka ɗaga ko aka fasa
saboda wannan dalilin?
Ko kuma ace kyakkyawar mace,
fara, doguwa girkin manya ce don haka ahir ɗin
matashi ko talaka ya nemeta da aure. Alhali kuwa arziƙi na Allaah ne kuma Ya yi
busharar arzurta bayinSa muddun za su yi auren da kyakkyawan zato. Guda nawa Ya
yi kuma mun gani?
Ban da lefe da kayan ɗaki, ga yinin biki da yin
gara da suka damu kusan kowa, yanzu Kuma sai ga shi an shigo da wasu sabbin
badaƙala
irin su kama "Event Center", gayyatar mawaƙan da taurarin Kannywood,
bada kyaututtuka (subiniya), yin anko da dai ƙarerayi kalakala.
Duka wannan fa ba su isa ba sai
aka ƙirƙiro
wasu sabbin sana'o'i ta yiwa amare kwalliya (makeup), aka shigo da masu bada
umarni a fagen biki (MC), ga masu ɗaukan
hoto da bidiyo, ban da masu yiwa wajen taro kwalliya (dakwareshan), sai y'an
shafa labari shuni.
Kowanne fa a cikin waɗannan sharholiyar kuɗi za a tanadar don gudanar
da su kuma angon da iyayen amarya kowa da kasonsa a waɗannan jidali. In aka yi rashin sa'a akan abu ɗaya daga cikin waɗannan almubazarancin sai ka
ga an fasa auren ko kuma zumunci ya lalace.
Ban fa yi zancen su dilka da
lalle da kitso da ire-irensu ba. Kar kuma a yin zancen gidan da za a zauna.
Ango daga zaman shago a kofar gida a sa shi ya kama hayan gida mai ɗaki uku kan kuɗi dubbai a sabuwar unguwar
da ba tsaro ga shi bai da ko abin hawa.
Fi sabilLaahi ya za a yi aure ya
kai da bantensa an yi shi a cikin irin waɗannan
tsarabe-tsarabe, takura da ƙunci? Ba dole y'an mata su kasa auruwa ba. Ba dole zawarawa su
cika gari ba. Ba dole zina, luwaɗi
da maɗigo su fantsu su
yi yawa a tsakaninmu ba.
Annabi Muhammad SAWS ya yi
gaskiya wAllaahi. Kuma ya yi mana kashedi da jan kunne amma da yawa muna gani
bai iya ba mu muka iya. To sakamakon rashin yi masa biyayya wa ke kwana a cikin
tashin hankali, takaici da tashin-tashina? Al'umarmu. Yan mata, samari da
iyaye.
To ina mafita kuma me ye abin yi?
In muka lura da kyau Annabi SAWS
ya bamu wasu sharuɗa
don tabbatar da cewa linzamin aure bai ƙwace mana ba a al'umance. Kamata ya yi mu
koma kan tafarki madaidaici. Mu sawwakewa kan mu yin aure. Mu kakka6e duk wata
bidi'ar da ta shafi aure kuma take Mana illa akai.
Kuma lallai ilalla kowa ya nemi
sana'a sannan a auri mata 2, 3 ko 4 amma wanda ba zai iya adalci tsakanin su ba
ya haƙura
ya yi zamansa da mace ɗaya.
Hakazalika duk wani mai laruwa ko ra'ayi ba a ce dole ba ya zauna da mace ɗaya Allaah SWT Ya albarkaci
zamansu lafiya.
Daga ƙarshe kira za mu yi da a
yi hattara a kiyayi kasancewa kamar mutumin da ya yi sake ragon layyarsa ya
ku6uce masa a ranar Idi ko ranar yanka aka zo ana a tara a tara ragon ya kasa
kamuwa ya gudu aka kama ana cigiya ba a gan shi ba aka zo ana da na sani. Don
da alamu mun doshi wajen.
Allaah dai Ya kiyaye, amin.
©2023 Tijjani M. M.
Daga Taskar
Malam Muhammad Tajajjini Tijjani
Imel: mmtijjani@gmail.com
Lambar Waya: +234 806 706 2960
A Kiyayi Haƙƙin Mallaka
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.