Cite this article: Bakura, A.R. & Sani, A-U. (2022). Ƙabilu a Tunanin Bahaushe: Duba Cikin Labaran Barkwanci. In Sarcouncil Journal of Humanities and Cultural Studies 1.1, pp 27-32. ISSN (Online): 2945-3658 DOI: https://zenodo.org/record/6418660. Accessible at: https://secureservercdn.net/160.153.138.177/16g.514.myftpupload.com/wp-content/uploads/2022/04/SJHCS-6-27-32.pdf.
Ƙabilu a Tunanin Bahaushe: Duba Cikin Labaran Barkwanci
Adamu Rabi’u Bakura1
Abu-UbaidaSani2
1&2 Department of Languages and Cultures,
FederaL University, Gusau, Nigeria
Tsakure
Manufar wannan
maƙala ita ce nazartar nau’ukan
labaran da ke yawo a bakunan Hausawa game da ƙabilun da ke hulɗayya tare da su.
An zaɓi biyar
daga cikin ƙabilun a matsayin samfurin wannan bincike. An bi manyan hanyoyi
biyu domin tattara bayanan binciken. Na farko shi ne tattarawa da taƙaita
tarihin haɗuwar Hausawa da ƙabilun da aka zaɓa cikin samfurin binciken. Na biyu
kuwa shi ne nazarin fitattun labarai game da waɗannan ƙabilu. An ɗora aikin a
kan tunanin Bahaushe na “da wayo ake faɗa wa wawa gaskiya.” Binciken ya gano cewa,
bayan kasancewar waɗannan labarai abinci ga adabi, suna kuma da amfani ta
fuskar faɗakarwa da nishaɗantarwa. A bisa haka ne takardar ta ba da shawarar samar
da kwas na musamman game da barkwanci tare da inganta shi domin cin gajiyar
hikimomi da damarmaki da ke tattare da wannan ɓangare na adabi tare da kauce wa
ƙalubalen da ke ƙunshe cikinsa.
Fitilun Kalmomi: Barkwanci, Labarai, Fulani, Buzaye, Nupawa, Yarbawa, Inyamurai
1.0 Gabatarwa
Mafi yawan Hausawa Musulmai
ne. Yawancin suna gudanar da rayuwarsu
ne a kan tafarkin da addinin ya shimfiɗa. Duk da haka akan ci karo da ɗan abin da ba a rasa ba da ya
jiɓinci al’adunsu na aure da haihuwa da mutuwa. Yawancin ire-iren waɗannan al’adu sun gaje su ne tun kaka da kakanni, kuma addinin
Musulunci ya yi kawaici game da su. Wato bai hana ba. Ta fuskar
mu’amala da iyaye ko dangi ko abokai ko shugabanni ko maƙwabta ko wanin waɗannan, yawanci
ana gudanar da su ne kamar yadda addini ya tanada.
Sakamakon irin tasirin
da addinin Musulunci ya yi a rayuwar Bahaushe Musulmi, shi ya wanzar da zaman
lumana a tsakaninsa da sauran jinsin ƙabilu da zaman tare ya haɗa su. Sakamakon
wannan zama ne, har Bahaushe ya sami damar fahimtar halayen ƙabilun, musamman na wauta, son
abin duniya, rowa, ƙazanta
da sauransu. Fahimtar ire-iren
waɗannan halayyen
mutane shi ya bayar da damar samar da labarai da suka dace da halayensu. Bahaushe ya riƙa bayar da waɗannan labarai da niyyar tsokana don a yi
dariya. Ana iya samun ƙarin gishiri kan haƙiƙanin yadda al’amarin yake. Wannan
bincike ya nazarci ire-iren waɗannan labarai domin sharhin waɗansu darrusa da
ake iya tsinta daga cikinsu.
1.1 Dabarun Gudanar Da Bincike
Farfajiyar
wannan bincike ta taƙaita ga
cuɗanyar Hausawa da al’ummomin da suka kasance cikin samfurin binciken. Al’ummomin
da aka ɗauka a matsayin samfuri sun kasance Fulani da Buzaye da Nupawa da Yarbawa
da Inyamurai. An yi la’akari da kusanci da daɗaɗɗiyar cuɗanya da ke tsakanin
Hausawa da waɗannan ƙabilu yayin ɗaukar samfurin.
Binciken
yana ɗauke da nau’ukan bayanai guda biyu. Na farko tarihi ne da ya shafi
cuɗanyar Hausawa da waɗansu ƙabilu. An bi hanyar nazartar rubuce-rubucen da ke
tattare da waɗannan tarihai domin fitar da yadda abin yake a taƙaice. Nau’in bayani na biyu shi ne labaran da
Hausawa ke bayarwa game da ƙabilun. An zaɓi labari guda fitacce game da kowace
ƙabila da ke cikin farfajiyar binciken. Abubuwa biyu da aka yi la’akari da su
wajen zaɓen labaren su ne (i) daɗewar labari, da (ii) yaɗuwar labari tsakanin
Hausawa (sanuwarsa).
Kasancewar
binciken bai fita daga cikin farfajiyar fahimtar Bahauhe ba, an ɗora shi kan tunanin
Bahaushe na: “Da wasa ake faɗa wa wawa gaskiya.” Ko da ma dai, waɗansu daga
cikin labaran barkwancin Hausawa faɗakarwa ake yi a fakaice. A bisa wannan
fahimta, binciken na da hasashen cewa, labaran barkwanci da ake shiryawa game
da halayen mutane na mazaunin hannunka-mai-sanda. Yana iya faɗakarwa da
ankararwa domin guje wa munanan halayyar mutanen da aka kawo cikin labaran. Yana
kuma iya kasancewa faɗakarwa ga su kansu waɗanda abin ya shafa.
2.0 Kallon Da Bahaushe Ke Yi Wa Waninsa
Ana iya kallon
kalmar Hausa a matsayin suna na harshe. Masu
wannan harshe su ake kira Hausawa. Al’ummar Hausawa ba su ɗauki kansu ƙabila ba, don kuwa a gurinsu duk
wanda ba Bahaushe ba shi ne
ƙabila, ko kuma bagware. Wato tamkar dai yadda Larabawa suka ɗauki duk wanda ba Balarabe ba a
matsayin Ba’ajame (Baubawa). Masana da dama sun bayyana ƙabila a matsayin: “Al’umma ce mai asali ɗaya da yare ɗaya da kamannu (ƙirar jiki) kusan ɗaya da al’adun gargajiya iri ɗaya da ra’ayin zaman duniya
(falsafa) ɗaya, da sauran
irinsu. Kuma lallai ne cikin wannan al’umma kowa yana da’awar shi ɗan ƙabilar ne” (Kwakwachi, 2010).[1]
A
ɓangare guda kuwa, akwai
masu ganin bai kamata a kira Hausawa da suna ƙabila ba, sai dai a ce, su taro
ne na al’ummomi daban-daban da suka cuɗanya da juna, kuma suka taru suna magana da
harshe ɗaya. Ita kanta
kalmar Hausa a wurin Bahaushe tana nufin harshe. Saboda akan ji ya ce: “Ban ji
wannan Hausar ba.” Wato bai gane wannan yare ke nan
ba. Ko kuma ya ce: “Ya ji wata Hausa.” Wato ya ji ana magana da wani harshe, ko
gwalangwanto. Sau da yawa akan sami haifaffen ƙasar Hausa, a tambaye shi ƙabilarsa, zai ce shi Bafillace
ne ko Babarbare ko Banufe, amma bai san ko zo-in-kashe ka ba cikin harshen
da ya ambata. Haka
ana samun wasu jinsin
mutane zaune tare da wasu ƙabilun
da ba sa jin Hausa, amma duk da haka suna da’awar su Hausawa ne. Misalan waɗannan
sun haɗa da Abakwa
Riga na Wukari da Takum na Lafiya. Wannan kan faru ne a sakamakon cuɗanya da auratayya.
Bahaushe
ya ƙaga labarai da dama game da ƙabilu daban-daban. Bincike ya tabbatar da
cewa, waɗansu daga cikin ire-iren labaran an samo su ne daga abubuwan da suka
faru a zahiri. Daga ciki kuwa akwai waɗanda ‘yan ƙabilun suka aikata bisa
ƙarancin ilimi ko ƙauyanci ko suɓutar baki. Ire-iren labaran nan akan yi musu
ƙarin gishiri. Akan kuma samu abubuwan da waɗansu ƙabilu na daban suka aikata,
amma sai a juya labaran a danganta su da waɗansu ƙabilun na daban. A ɓangare na
uku kuwa, akan ƙagi labarin da kwata-kwata bai faru ba. A irin wannan yanayi,
ana tsara labari na raha da ke nuna wata halayyar wauta ko ƙauyanci domin a danganta
ga wata ƙabila. A bisa haka, labaran da za a ci karo da su game da ƙabilu na
iya faɗawa cikin kaso ɗaya daga cikin waɗannan:
i.
Labaran abubuwan da ƙabilun suka aikata a zahiri
ii.
Labaran abubuwan da ƙabilun suka aikata waɗanda aka yi wa
ƙarin gishiri
iii.
Labaran abubuwan da waɗansu ƙabilu na daban suka aikata,
sai kuma aka danganta su da waɗansu ƙabilun na daban
iv.
Ƙirƙirarrun labarai da ba a aikata su a zahiri ba
2.1 Ƙagaggen Labari Game Da Fulani
Fulani, mutanen Fula ne. Suna zaune a ƙasashe kamar Mali da Senigal. Fulani nau’i biyu ne,
Fulanin daji (Bararoji) da Fulanin Soro. Fulanin daji su ke kiwon shanu. Suna
yawo daga wannan wuri zuwa wancan domin neman makiyaya da ruwan sha saboda dabbobinsu.
Su kuwa Fulanin Soro rukuni-rukuni ne da suka haɗa da: Torankawa da Sulluɓawa
da Jahunawa da sauransu. Ana kyautata zaton sun fara zuwa ƙasar Hausa zamanin Sarkin
Kano Yakubu wanda ya yi mulki a tsakanin shekarar 1452-1463 (Ibrahim, 1970: 103). Fulanin daji a
koyaushe suna cikin jeji.
Babban abin da
ke haɗa
su da Hausawa shi ne kasuwanci, wato cinikin mai da nono ko shanu da kuma sayen
kanwa da gishiri da sauransu.
Fulanin Soro kuwa suna
zaune cikin garuruwa suna karatu da karantarwa. Daga cikinsu ne aka sami
Malam Musa Jakollo kakan Shehu Usman Ɗanfodiyo wanda ya zauna a Birnin Ƙonni da ke cikin ƙasar Gobir a wancan zamani
(Ibrahim, 1970; T/Mafara, 1999). An sami muhimmiyar alaƙa tsakanin Hausawa da
Fulani bayan kammala jahadin Shehu Usman Ɗanfodiyo, wanda ya yi
sanadin mayar da ragamar mulkin ƙasar Hausa hannun Fulani har zuwa farkon
ƙarni
na ishirin lokacin da Turawa suka ƙwace mulki daga hannunsu. Irin wannan zama na masu
riƙe da
mulki da waɗanda aka ƙwace
wa mulki, ya wanzar da kusanta ta ƙud-da-ƙud da hulɗa
tsakanin Bahaushe da Bafillatani da ta haifar da raini a tsakaninsu. Kuma ita
ta ba Bahaushe damar fahimtar halayen Bafillatani musamman wajen wauta da rashin wayewar kansa, har ma yake
ganin sa a
matsayin sakarai maras wayon zaman duniya.[2] A kan
haka ne Bahaushe ya gina labarai don ya nuna wautar Bafillatani.
Akwai labari game da
Bafillatani da ke cewa:
Wai wani
Bafillatani ne ruwan sama ya dake shi, ga sanyi, ga dare ya yi. Sai ya zo ya sami mafaka. Ya
tarar an hura wuta, ana gasa gyaɗa. Da gyaɗa ta gasu, aka ba Ɗanfulani. Bayan ya ci sai ya ce: “Mhm!” Aka ce: “Yaya dai Ɗanfulani?” Sai ya ce: “Ai mu oya, wallahi ko lahira
wuta muka zaɓa da
kwandon gyaɗa.”
Idan aka dubi wannan
labarin da idon basira, za a ga cewa da farko labarin ya ƙunshi
kwaikwayo. Akwai kuma wani abu da ke tabbatar da abin da ake kira santin furuci/magana. Wata ƙila
ya ɗauki dogon lokaci bai ci abinci ba, wanda hakan ya sa har yunwa ta addabe shi. Yayin da ya ci abinci, sai waɗannan kalamai suka fito daga
bakinsa ba zato ba tsammani a sakamakon galabaitar da ya yi.
Bincike
bai tabbatar da aukuwar wannan al’amari ba. Duk da haka, abu ne mai yiwuwa. Tana kuma iya kasacewa ƙirƙira ce ta Bahaushe
don ya bunƙasa adabinsa na baka, tare da
samar da annashuwa
da nuna wa na baya daɗaɗɗiyar dangantakar da ke tsakaninsa da Fulani. Ko kuma
an ƙirƙiro ne don koyar da ladubban ƙasar Hausa na cin abinci. Ko ba komai,
wannan labari ya fitar da tunani ko al’adar Bahaushe game da santi. Bayan haka,
a kaikaice yana nuna raunin ilimi ko ƙauyanci Bafillace. Ko da ma dai, akwai
barkwanci tsakanin Hausawa da Fulani.
2.2 Ƙagaggen Labari Game Da Buzaye
Azbinawa suna zaune
tare da Bugaje (Buzaye) a bakin saharar Yashi, arewa da ƙasar Hausa. Buzaye
kuwa asalinsu bayin Azbinawa ne (Ibrahim, 1970). Dukkansu suna Magana ne da harshe ɗaya. Suna da al’ada iri ɗaya. Suna ado da baƙaƙen
tufafi. Sannan ba a
raba su da naɗa rawani a kowane lokaci
Azbinawa da Buzaye
sun fara cuɗanya da Hausawa tun kusan lokacin da aka kafa ƙasashen Hausa
bakwai.[3] Kamar yadda
Ibrahim, (1970) ya nazarta, an kawo cewa a shekarar da su Bagauda suka sara Kano tare
da manya-manyan gonaki, kasancewar wurin sabo ga kuma taki mai yawa, sai Allah
ya ba su amfanin gona mai yawa. Da shekara ta zagayo sai aka yi yunwa mai
tsanani wadda ta shafi kusan dukkan sassan ƙasashen Hausa har ma da ƙasar
Azbin. Wannan yunwa ta haifar da kwararar mutane zuwa Kano don su sami abinci. Cikin
mutanen da suka yi ƙaura zuwa Kano har da Azbinawa da Buzaye.
Da aka sami ƙoshi da
yalwar abinci a ko’ina, sai yawancin al’ummomin da suka zo Kano, suka koma ƙasashensu,
amma su Buzaye sai suka ƙi bin
Azbinawa suka yi zamansu a Kura ta ƙasar Kano (Ibrahim, 1970). Kasancewar
Buzaye gwanayen ƙira da rinin baƙaƙen tufafi,
sai suka duƙufa ga sana’arsu. Wannan ya sa ‘yan uwansu suka rinƙa zuwa Kano suna
sayen baƙaƙen tufafi. Ta
haka ciniki ya kankama har
Hausawa suka tsunduma cikin safarar, suna kai hajar baƙaƙen tufafi ƙasar Azbin.
Babbar hanyar nan ta
ciniki ta da, wadda ta tashi daga bakin kogin Bahar Rum ta ratsa ta hamadar
yashi ta zarce zuwa ƙasashen Hausa, ita ta ƙara kawo cuɗanyar Hausawa da Buzaye. Dalili kuwa
shi ne hanyar ta
ratsa garin Azbinawa. An yi amfani da ita wajen fataucin bayi da wasu kayayyakin
ƙasashen Turai zuwa ƙasar Hausa. An ci
gaba da amfani da hanyar har bayan zuwan Turawa, musamman daga kudanci sahara
zuwa ƙasashen Hausa, wajen cinikin gishirin da mangul da manda da kanwa da
dabbobi. Madugai a wannan tafiya su ne Buzaye. Idan sun sayar da kayayyakinsu sai su sayi baƙaƙen tufafi da
goro su tafi da su ƙasarsu.
Wannan daɗaɗɗiyar
mu’amala tsakanin Hausawa da Azbinawa da Buzaye ta ba Bahaushe sararin fahimtar
ɗabi’ar Buzu. Daga nan ne Bahaushe yake kwatanta Buzu a matsayin mai tsananin son kuɗi. Har kullum
Bahaushe na misali da yadda
matansu kan tafi suna bin mutane suna cewa: “Muna bara muna kitso muna karuwa.”[4]
Ɗaya
daga cikin labaran da Bahaushe ke bayarwa game da Buzu shi ne:
Wai wani Buzu ne mai sayar da kanwa ya kamu da ciwon ciki. Sai aka ce, a nemo kanwa a jiƙa masa. Buzun da ke
kwance sai
ya ce a je cikin kindinsa a saka sisin kwabo a ɗauko kanwar a jiƙa masa.
Idan aka kalli
wannan labarin, za
fahimci cewa ba wai an tsara shi ba ne don raha da annashawa kaɗai, har da ƙoƙarin nuna aibin matsolanci. Hakan na
iya shafar lafiya da
rayuwar matsolon shi kansa. Misali, idan da an yi biris da Buzun aka ƙi jiƙa
masa kanwar, sakamakon rasa wanda zai sadaukar da sisin kobon da ya ce a saka
kafin a ɗauko kanwar cikin kyandinsa, ciwon cikin na iya zama sanadin ajalinsa. Ko ba komai
dai Bahaushe na cewa ruwa ba ya tsami banza. Ko da wannan abu bai faru ba a zahiri,
ana iya hasashen cewa lura da matsolancin Buzu ne ya sa Bahaushe ƙirƙira wannan
labarin.
2.3 Ƙagaggen Labari Game Da Nupawa
Ƙasar Nupe tana
gefen Kogin Kwara da ke kan hanyar da Hausawa kan bi wajen zuwa fataucin goro a
ƙasar Yarbawa. Hasali ma an sami mu’amalar cinikayya a tsakanin Nupawa da
Hausawa. Hausawa kan sawo irin manyan rigunan nan da Nupawa ke ɗinkawa masu
aiki da ake kira girken Nupe da kwakwata waɗanda suke da farin jini
a wajen Hausawa, musamman attajirai da sarakuna. Haka ma ana fataucin kayan ƙarau da manja da suke samarwa. Irin
waɗannan sana’o’i da Nupawa suka ƙware, sun wanzar da kyakkyawar mu’amala a
tsakaninsu da Hausawa tun kafin zuwan Turawa (Tukur, 1978).
Sakamakon jahadin
Shehu, an ƙara samun danƙon
cuɗanyar Hausawa da Nupawa. Shi ne ma sanadin zamansu a ƙarƙashin daula ɗaya,
domin mafi yawansu Musulmi ne. A dalilin
wannan cuɗanyar har an
sami ƙulluwar auratayya a tsakanin Nupawa da Hausawa. A daidai shekarar
1807-1833 Sarkin Katsina Ummarun Dallaje ya auri Banupiya wadda ta haifa masa
‘ya’ya kamar yadda Tukur, (1991)
ya nuna. Ana kyautata zaton irin wannan dangantaka ta ɗan namiji da ɗan mace
ita ta wanzar da samuwar labaran raha a tsakanin Hausawa da Nupawa. Misali, a tunanin Bahaushe,
Banupe mutum ne mai maƙo. Wannan ya sa
ya samar da labari game da shi kamar haka:
Wai Banupiya ce ta ɗora wa ɗandako kaya
mai nauyi ya kai mata gida. Ya kai kayan da ƙyar. Da aka sauke, sai ta ce da
shi ya shiga rumfarta. A cikin rumfar ya shiga ɗaki. A cikin ɗakin (uwar ɗakan)
ya duba ƙarƙashin gado akwai
tukunya. Cikin tukunyar akwai gwangwani, a cikinsa akwai ƙunshin leda ya ɗauko ya duba zai tarar da ƙullin
tsumma. Ya
kwance zai ga kwabo. Ya
ɗauki ɗari ladan dakonsa. Ganin wannan wahalar da zai sake sha wajen
neman haƙƙinsa na dakon, sai ɗandakon ya gwammace ya tafi ya bar kuɗin.
Idan muka dubi
wannan labari za a fahimci an gina shi ne a kan fahimtar Bahaushe ta mutsiltsila da tsananin
matsolancin Banufe. Irin wannan ɗabi’a kan sa al’umma ƙaurace wa mai ita kamar
yadda ɗandako ya bar ladan dakonsa ga Banupa. Gobe in ta haɗu da ɗandakon
ba zai ɗauka mata kayanta
ba. Bayan haka, duk
wanda ya ji abin da ya auku gare shi, ba zai yi mata duk wani nau’in aiki ba,
face sai sun yi tsada da ita ta kuma biya.
2.4 Ƙagaggen Labari Game Da Yarbawa
Ƙasar Yarbawa tana
kudu maso yamma da Kogin Kwara. Cinikin goro shi ne farkon abin da ya haifar da cuɗanya tsakanin
Hausawa da Yarbawa. Hausawa al’umma ce mai sha’awar cin goro. Matansu kuma suna cin hannun
ruwa (goro mai yauƙi), wanda ba a samun su sai a ƙasar Yarbawa. Wannan ne ya sa
Hausawa tafiya ƙasar Yarbawa domin fataucin goro a ƙasa da kuma kan jakuna. Sun kira waɗannan ƙasashe
da suna “Gonja.”
Wannan suna bai keɓanta a kan ƙasashen Yarbawa ba, har ya haɗa da ƙasashen
Ghana, domin suna tafiya can wajen safarar goro.
Jahadin Shehu ya ƙara
kawo cuɗanya tsakanin
Hausawa da Yarbawa. Shi ne sanadin zaman ƙasar Ilori da wasu sassan ƙasashen
Yarbawa a ƙarƙashin daula ɗaya tare da Hausawa (Ibrahim, 1970). Irin wannan zaman tare ya
ci gaba da wanzuwa har zuwa kafuwar mulkin mallakar Turawan Ingila. Kafa mulkin
mallaka ya ƙara haɗe ƙasashen Yarbawa suka kasance a ƙarƙashin ƙasa ɗaya da
suna Nijeriya, wanda hakan ya ƙara haɓaka mu’amala tsakanin Hausawa da Yarbawa.
Irin wannan shaƙuwa ta tsawon lokaci ta ba Bahaushe damar fahimtar halaye da ɗabi’un Yarbawa.
Shi ya sa Bahaushe ke kallon Bayarbe da wasu halaye da suka danganci
tsattsauran ra’ayi da tsumulmula game da kuɗi ko dukiya. Wannan ya ba
Bahaushe damar tsara
labari domin ya shammaci Bayarbe a kan halayensa da ya sani game da dukiya. Misali, akwai
labari game da Bayarbe kamar haka:
Wai wani Bayarbe
ne mai suna Baba Alabi, ya yi adashi tare da Hausawa. Sai Bahaushe ya karɓi kwasar
farko. Ana cikin haka sai kwasa ta zo ga Baba Alabi. Da ya zo karɓar kuɗinsa,
sai ya taras da wanda ya ɗauki kwasar farko ya mutu. Kowa ya ba shi zubi
saura na mamaci. Sai
aka gaya masa cewa, ya mutu. Daga nan Baba Alabi, ya ce: “Kai! Wannan filan ni.” Wai a nan yana nufin bai tashi mutuwa ba sai da
ya karɓi kuɗin mutane? Don haka shi bai yarda ba, tsara mutuwar ya yi.
Idan aka duba
yanayin ƙunshiyar labarin,
ana iya fahimtar yadda Bahaushe ke kallon falsafar Bayarabe game da lamarin
rashin ɗaukar ƙaddara a kan abin da ya shafi dukiya, musamman kuɗi. Irin wannan
lamarin ne ya sa Baba Alabi bai ma yi juyayin mutuwar abokin adashensa ba,
ballantana ya yafe wani kaso daga cikin kuɗin. Wannan ya nuna a sarari cewa, ba
mutuwar ta dame shi ba, hasarar da yake hangen zai yi ita ta dame shi.
2.5 Ƙagaggen Labari Game Da Inyamiri[5]
Zuwan Turawan Mulkin
Mallaka da tabbatuwar
kafuwar mulkinsu na ɗaya daga cikin sanadin cuɗanyar Hausawa da Inyamiri. Wani sanadiyyar
cuɗanyar shi ne
samuwar hanyoyin sufuri kamar titunan motoci da layin jirgin ƙasa da ya taso daga Legas ya zarce zuwa Kano. Yana da tsawon mil 704. An kammala
shi a shekarar 1911.
Ita ma hanyar jirgin ƙasa da ta taso daga Port Harcourt zuwa Kano mai tsawon
mil 600 da aka sami kammalawa a 1926 ta taka muhimmiyar rawa wajen zama
sinadarin haɗuwar Bahaushe da Inyamiri
(Crowder, 1968).
Hasali ma hanyoyin sun haɗa babbar cibiyar kasuwancin ƙasar Hausa da sauran
sassan manyan garuruwan da ke cikin Nijeriya. Irin waɗannan hanyoyi sun taimaka
matuƙa wajen cuɗanyar
Hausawa da wasu ƙabilu, musamman ƙabilar Ibo da suka taso daga garuruwa kamar
Legas da Inugu da Ibadan
suka zauna a wurare kamar Kano da Zariya da Jos da Gusau da Sakkwato domin
neman riba ta hanyar kasuwanci (Osaghae, 1994). Ta wannan mu’amala ce Bahaushe
ya fahimci cewa, Ibo na matuƙar ƙyamar kuturu. Wannan ya sa ya ƙirƙiri
labari kamar haka:
Wai wani inyamiri ne yana tsaye bai san
cewa wani kuturu mai zubar mugunya na tsaye a bayansa ba. Sai Inyamiri ya yi
hamma ba tare da ya sa
hannu ya rufe bakinsa ba. Ganin haka sai kuturu ya cusa dungun hannunsa a bakin Inyamiri, ya ce: “Shege, kafiri, ba salati ba rufe baki.” Sai Inyamiri ya rufe baki da dungun kuturu.
Ba a ankara ba sai Inyamiri ya faɗi sumamme saboda
tsananin ƙyama. Aka
yayyafa masa ruwa.
Idan aka dubi wannan
labara da idon basira, za a fahimci yadda Inyamiri ke tsananin nuna ƙyamarsa ga
cutar kuturta, wanda hakan ne ya sa ba ya son ya sha innuwa ɗaya da kuturu. Ba
Inyamiri kawai ke gudun kuturta da kuturu ba, har ma shari’ar Musulunci ta ja
hankalin Musulmi game da mu’amala da mai ciyon kuturta. Wannan ne ya sa aka
hana mai cutar ya jagoranci salla musamman idan tana zubar da miyaku, don gudun
kada wasu su kamu da cutar. Ta fuskar adabi kuwa, an ƙara wa labarin gishiri ne
domin samar da raha a tsakanin al’umma. Irin wannan rahar ce kan sa Inyamurai sake jikinsu
tare da walwala a farfajiyar ƙasar Hausa, har suka kasance sun fi mu’amala da
Hausawa fiye da sauran al’ummomin da ke zaune a ƙasar.
3.0 Sakamakon
Bincike
Hausawa
na cuɗanya da al’ummomi mabambanta. Mafiya kusanci da Hausawa su ne Fulani. Akwai
dalilai da suka fara samar da hulɗayya tsakanin Hausawa da waɗannan ƙabilu. Misali
akwai jahaɗin Shehu Ɗanfodiyo wanda ya mayar da mulkin garuruwan Hausawa da
dama ƙarƙashin Fulani. Sauran hanyoyin sun haɗa da fatauci da kasuwanci da
samuwar hanyoyin sufuri kamar hanyar jirgin ƙasa da ta haɗa Kano da garuruwan
Inyamurai.
A ɓangare
guda kuwa, Bahaushe ya gina labarai daban-daban da suka shafi waɗannan al’ummomi
da yake cuɗanya da su. A dalilin raha da nishaɗi da barkwanci da waɗansu daga
cikin labaran ke samarwa, sukan ƙara tabbatar da haɗin kai da taimakon juna tare da wanzar da
dauwamammen zaman tare cikin annashawa tsakanin Bahaushe da waɗannan ƙabilu. Hakan kan ƙara danƙon zumunci da
mutunta janu a duk inda aka haɗu. Ta fuskar mu’amalar kasuwanci kuwa, yana
taimakawa a wajen samun rahusa
da lamuni a tsakanin mai saye da mai sayarwa.
Yawanci
labaran kan gudana
ne a cikin hira yayin da aka haɗu. Hakan
kan wanzar da abubuwa da suka ƙunshi: nishaɗi, kawar da damuwa, ɗebe kewa,
sanya raha tare da shauƙin juna bayan an rabu. Haka kuma, labaran na
koyar da abubuwa da
dama da suka haɗa da: nasiha cikin nishaɗi, gargaɗi, tarbiyya, hannunka-mai-sanda, da
sauransu. Duk waɗannan na kasancewa cikin raha da lumana, tamkar dai maganar Bahaushe
na faɗa wa wawa gaskiya cikin wasa.
A gefe
guda kuwa, labaran na ƙara bayyana
falsafar Bahaushe ta son zaman lafiya da yadda yake sarrafa fasahar harshe da
lugga wajen kwaikwayon yanayin lafuzzan wasu ƙabilu da zama ya haɗa shi da su. Bugu a ƙari, suna ƙara cusa alfahari da tinƙaho
da kai, kishin zuci,
kishin ƙasa, sanin ciwon kai da kuma fito d halayyar Bahaushe ta girmama baƙi
da mutunta su tare da sakar musu fuska. Wanda hakan ya haifar da bayyanar martabarsa
ta wajen son zaman
lafiya da ƙulla kyakkyawar dangantaka a tsakaninsa da sauran al’ummomin da
zaman tare ya haɗa su da shi.
Sau
da dama waɗannan labarai na
bayar da haske wajen taskace tarihin yanayin zamantakewar Hausawa da wasu al’ummomi. Hakan zai bayar da haske wajen
kallon jiya da yau da kuma yadda ya dace a fuskanci gobe da jibi. Haka ma, labaran
na wayar da kai tare
da haɓaka ilimin dabarun zaman rayuwar duniya.
4.0 Kammalawa
Allah Ya yi wa ɗan
Adam baiwa da basiri da tunani ta yadda zai iya ƙwanƙwance abubuwa ta kowace
fuska ya same su. Wanna ne ya ba shi damar bayyana ra’ayinsa game da duk wani
abu da yake kusa da shi. Ba Bahaushe ne kaɗai ke da wannan sifa ba. Kowace al’umma
ma akwai yadda take kallon wata al’umma da zaman tare ya gama su, da yadda suka fahimci
juna, fahimta mai kyau ko maras kyau ko da kuwa iyaye ne. A sakamakon haka ne
aka kalato ire-iren labaran da Bahaushe ya ƙaga a kan al’ummomi daban-daban da
suka haɗa da: Fulani da Buzaye da Nupawa da Yarbawa daga ƙarshe aka cika da
Inyamurai (Ibo). Sai
dai idan aka nazarci ire-iren
waɗannan labaran barkwanci za a tarar
akwai birbishin kishi a mafi yawansu. Bisa duk waɗannan, ya kamata a yi ƙoƙarin samar da
darasi na musamman da za a koyar da barkwanci tsagoronsa. Yin haka shi ne zai ba da ƙwarin guiwar gudanar da
bincike a kan yadda wasu al’ummomi suka gina nasu labaran barkwancin da ya
shafi Hausawa da kuma wasu
al’ummomi na daban. Yin haka zai ƙara ƙarfafa zaman lumana a tsakanin
al’ummomin Nijeriya baki ɗaya.
Manazarta
Abdullahi, S.U. (1985). Gaskiya Dokin Ƙarfe. Kano: Mainasar Printing Press.
Adamu, M. (1978). The Hausa Facto in West African
History. Zaria: Ahmadu
Bello University Press.
Adamu, M.T. (1997). Asalin Hausawa Da Harshensu. Kano: Ɗansarkin Kura Publishing
Limited.
Adamu, M.U. (2011). Sabon Tarihin Asalin Hausawa. Kaduna: Espee Printing & Advertising.
Afigbo, A. E. (1981). Ropes of Sand: Studies in Igbo
History and Culture:
Ibadan and Oxford: University Press.
Augi, A.R. (1977). “Tarihin Ƙasar Hausa Gabanin
Mulkin Mallaka Na Turawa.”
Muƙala, Makon Hausa, Jami’ar Bayero, Kano.
Bakura, A. R. (2013). Kishi A Ƙasar Hausa: Yanaye-Yanayensa, Kaduna: Garkuwa Media Services,
No. 15, Lawal Abukur Road, Unguwar Dosa.
Galadiman Daji, A.N.U. (2008). Daular Fulani A Kano. Kano: Bechmark Publishers Ltd.
Ibrahim, M.S. (1978). “Are-Aren Kalmomi cikin Hausa”
shafi na 94-116, Studies in Hau-Sa
Language, Literature, and Culture. The International Conference. Kano: Jami’ar
Bayero.
Kwakwachi, K.H. (2010). Asalin Hausawa, Harsashi
Publishers Limited.
Lovejoy, P.E. (1980) Caravans of Kola: The
Hausa Kola Trade 1700-1900, Zaria: Ahmadu Bello University Press.
Olusanya, G.O. (1967). The Sabon Gari System in Northern
States of Nigeria, Nigeria: Magazine.
Osaghae, E.E. (1994). Trend In Migrant Political
Organization In Nigeria: The Ibo In Kano, IFRA, University Of Ibadan.
Talata Mafara, M.I. (1999). Daular Usmaniyya: Rayuwar Shehu Usman Ɗanfodiyo
Da Gwagwarmayarsa,
Zaria: Hudahuda Publishing Company Limited.
Trevallion, B.A.W. (1966). Metropolitan Kano: Report on
the twenty-years Development Plant, 1963-1983. Greater Kano Planning Authority,
Glesgou.
Tukur, A. (1991). Wasannin Barkwanci A Ƙasar
Hausa, Kano: Rukhsa Publications. Wazirin Sakkwato, (B.SH.) Tarihin Fulani,
Zaria: N.N.P.C.
[1] Wannan ra’ayi ya
yi daidai da na Adamu, (19787) da Adamu, (1997) da Adamu, (2011).
[2] Yana da kyau a
lura cewa, wannan takarda ba ta ɗauki matsaya ko ta yanke hukunci game da wayewa ko wautar wata al’umma ba. Hasali
ma, abin da yake wayewa ga wata al’umma, yana iya kasance ƙauyanci ga wata al’ummar ta daban. Takardar ta mayar da hankali ne kawai
kan nazartar labaran ƙauyanci da
Bahaushe ya samar domin zolayar Bafillatani. Nazarin ya karkata kan fitar da
ire-iren hikimomi da ke cikin labaran.
[3] Wato (1) Birom da (2) Daura da (3) Gobir da (4) Kano da (5) Katsina da
(6) Rano da (7) Zazzau
[4] Wato a nan idan sadaka ta samu ko kitso to suna so. In kuma akwai
mai buƙatar su a shirye suke. Ta la’akari da wannan ne ya sa Bahaushe ya tsara
labari don ya nuna irin yadda yake kallon Buzu.
[5] Bahaushe na kiran
duk wani ɗan ƙabilar Ibo da suna Inyamiri.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.