Hausa
is a name of language by which group of peoples who shared common beliefs and
cultures are known in Nigeria. Their population resides in the northern part of
Nigeria and southern part of Niger. They are about half of Nigerian population
and predominantly Muslims. With this, we can say that Hausa is a language that
unified a great number of people who have different values rather than a common
term denoting a nation or race. It is a lingua-franca to many people in West
African countries, inspite of their cultural diversities. Undoubtedly, Mobile
Phone has greatly enhances the humanity in different ways. Its improved the way
of communication, economic, social, and political, yet it has negetive impacts
to our daily lives in one way or the other. This paper titled “The Effects of Mobile Phone on People’s
Social Life in Hausa Society” is an attempt to highlight the inappropriate
use of Mobile Phone by the people of Hausa society which brought about serious
implications to thier daily affairs, which includes massive dissolution of
marriage, rampant lies, frequent login to sex videos and photos, unnecessary
chatting that consumes our time unnecessarily, establishing bad relationship
between men and women, among others.
Tasirin Wayar Salula
Wajen Gurɓata Rayuwar
Hausawa a Yau
1Dr. Musa
Shehu 2Lauwali
Aliyu
Department of Nigerian Languages Usmanu Ɗanfodiyo University, Sakoto, Nigeria (07031319454) yawuri3327@gmail.com
Sashen Hausa, Adamu Augie College of Education Argungu, Kebbi State, Nigeria
1.0
Gabatarwa
Babu
shakka, wayar salula na ɗaya daga cikin abubuwan ci gaban rayuwa da zamani ya
zo da su wadda ta sauƙaƙa abubuwa da dama da suka shafi rayuwar Hausawa a yau.
Wayar ta salula ta sauwaƙa hanyar sadarwa tsakanin Hausawa da ma maƙwabtansu. Ta
taimaka wajen bunƙasa tattalin arzikin ƙasar Hausa ta hanyar samar wa matasa
sababbin sana’o’i da suke dogara da su a rayuwa. Tana taimakawa wajen sadar da
zumunci tsakanin ‘yan’uwa da abokan arziki lokaci zuwa lokaci, da sauransu. To
amma duk da wannan irin gudummuwa da take bayarwa, idan aka juya ta ɓangaren matsalolin
da wayar ke haifarwa a rayuwar Hausawa a yau kusan a ce suna iya gwada rsawo da
amfanoninta, ko ma matsalolin su rinjayi amfanin. Manufar wannan takarda ita
ce, fito da illolin da amfani da wayar salula ke haifarwa a rayuwar Hausawa a yau
wanda suka haɗa da lalata tarbiyya musamman ga matasa na kallace-kallacen
hotuna da bidiyon batsa, da lalata zamantakewar ma’aurata, da yawaitar ƙaryace-ƙaryace
da makamantansu waɗanda suka addabi rayuwarmu a yau. Tare da jawo hankalinmu na
dawowa ga hayyacinmu domin bijire wa wannan mummunar halayya, mu koma ga
koyarwar al’ada da addinin da muke taƙama da shi (Musulunci) domin samun
managarcin rayuwa a nan duniya da samun sakamako mai kyau a gobe.
2.0
Asalin
Wayar Salula
Dangane
da asalin wayar salula kuwa, wani Baturen Amurka kuma masanin kimiyya da fasaha
mai suna Martin Cooper shi ya fara
tunanin yadda zai samar wa jama’a sauƙin sadarwa. Martin Cooper ya sami nasarar
ƙirƙira wayar salula a cikin shekaru goma da ya yi a matsayin Daraktan bincike
na kamfanin Motorolla. Wannan ƙoƙari na Cooper
ya sami yiwuwa ne a cikin shekarun 1960 zuwa farkon 1970. A ranar 3 ga watan
Afrilun shekarar 1973 ne Martin Cooper
ya sami buga wayar farko mai suna DYNA
TAC a kusa da wani Otal mai suna “Manhattan Hilton” a garin “New York”. A
Nijeriya kuwa, wayar salula ta shigo ne a shekarar 2001. A yau akwai nau’o’in
wayar salula daban-daban da suka haɗa da Nokia
da Tecno da Geonee da Samsong da Itel da I Phone da sauransu da dama.
3.0
Amfanin
Wayar Salula
Wayar
salula ita ce ake yayi a halin yanzu wadda samuwarta ya jawo wadatuwar sadarwa a
tsakanin jama’a. takan jawo nesa kusa, domin babu lokacin riƙa haɗuwa da
‘yan’uwa da abokan arziki a koyaushe, amma akan yi amfani da ita a sadar da
zumunci a duk lokacin da aka gadama ko da ba a zaune a unguwa ɗaya ko gari ɗaya
ko ma ƙasa ɗaya.
Wayar
salula ta kawo ci gaba ta hanyoyin kasuwanci da sana’o’i daban-daban da ilimi
da sauran fannonin rayuwar Hausawa a yau. Domin a yau ana gudanar da kasuwanci
ta amfani da wayar salula musamman muhimmiyar hanyar da kamfanoni da ‘yan
kasuwa ke hulɗa tsakaninsu da abokan kasuwancinsu. Wannan ya sawaƙa tsawon
lokacin da ‘yan kasuwa ke ɗauka kafin ƙulla hulɗa ko haɗuwa. Fasaha da ƙere-ƙere
sun sanya hulɗa ta hanya mai sauƙi tsakanin manyan hukumomin kasuwanci da kwastomominsu.
A yanzu Hausawa na hulɗar kasuwanci da wayar salula maimakon haɗuwa ido da ido
domin ƙulla cinikkayya.
Wayar
salula ta samar da ayyukan yi daban-daban ga al’ummar Hausawa a yau. A yau,
akwai tarin jama’ar da suka dogara kan sana’ar wayar salula domin biyan buƙatun
rayuwarsu. Akwai manyan dilolin da ke ɗauko wayoyi daga Legas har ma daga ƙasashen
waje su kawo su ƙasar Hausa suna sayarwa ga masu sari. Masu ƙaramin ƙarfi kuma
suna sayar da ƙwarori. Wasu kuma kan riƙa sayar da tsofaffin wayoyin da aka
gyara waɗanda suka saye ga hannun mutane. Akwai kuma masu caɓawa ta hanyar
sayar da kayayyakin sassan wayar salula sababbi da waɗanda aka cire daga
tsofaffin wayoyi. Masu wannan sana’a kan sayar da duk wani abu da ya danganci
waya. Har wa yau, akwai kuma waɗanda suka ɗauki sana’ar gyaran wayar salula a
matsayin hanyar ɗaukar nauyin kansu. Aikinsu shi ne, yi wa waya sabis da canza
ko gyara duk wani abu da ya lalace a cikin waya ta amfani da na’urorin zamani. Ƙarancin
wutar lantarki a ƙasar nan, da rashinta a wasu wurare ya sa wasu Hausawa suka ɗauki
sana’ar cajin baturin wayar salula. Wasu matasa kuma sukan yi amfani da komfuta
domin tura wa mutane waƙoƙi ko ƙira’a ko wa’azi ko finafinan bidiyo a wayoyinsu
a matsayin sana’arsu. Wasu sana’arsu sayar da katin waya suna kama shaguna
domin gudanar da sana’ar, wasu kuma suna yawo wuraren zaman jama’a suna
tallatawa. A taƙaice, akwai dubban mutane a ƙasar Hausa waɗanda rayuwarsu ta
yau da kullum ya dogara kan hadahadar sana’ar wayar salula. Bisa ga bayanan da
suka gabata za a iya cewa, wayar salula ta ba da gudummuwa ga samar da ci gaban
tattalin arziki da ci gaban rayuwar Hausawa a yau.
4.0
Illolin
Wayar Salula
An
ƙirƙiro wayar salula ne da kyakkyawar manufa na sauƙaƙa sadarwa tsakanin
mutane, amma sai wasu ɓata-garin mutane suke amfani da ita ga abubuwa marasa
kyau don cim ma wata buƙata nasu. Daga cikin waɗannan abubuwa marasa kyau da
ake amfani da wayar salula akwai yin garkuwa da mutane da cin mutuncin mutane
da yawan ƙarya da haifar da haɗurra na ababen hawa (mashin da mota) tare da
zama makamin kowane mugu a rayuwar yau, da sauransu da dama.
5.0 Illolin Wayar Salula a Rayuwar Hausawa
Tun
kafin shigowar wayar salula a ƙasar Hausa, rayuwar Hausawa ta soma ci baya
musamman ta ɓangaren tarbiyyar matasa maza da mata sakamakon tasirin zamani da
suka haɗa da karatun boko da siyasa da kallace-kallacen finafinan Turawa da
karance-karancen littafan zamani na Hausa da na Turawa da sauransu. Bayan
shigowar wayar salula sai ita ma ta ƙara wa Barno dawaki wajen ƙoƙarin gurɓata rayuwar
Hausawa. A yau, illolin wayar salula ga rayuwar Hausawa ya kai inda ya kai,
babu babba ba yaro. Ba maza balle mata, kowa da mikin da wayar salula ta yi
masa. Ga bayanin illolin daki-daki domin tabbatar da Barno gabas take.
5.1 Lalata Zamantakewar Ma’aurata
Wayar salula na daga
cikin manyan matsalolin da suka dabaibaye rayuwar ma’aurata a ƙasar Hausa a
yau. Wayar salula ta zama sheɗaniyaa tsakanin ma’auratanmu wajen ƙoƙarin rusa
kyakkyawar dangantakar da ke tsakaninsu. To sai dai matsalolin sukan ɓulla ne a
dukkan ɓangarorin ma’aurata wato mata da miji, sai dai matsalar ta fi muni a ɓangaren
mace kasancewar shari’a ba ta ba ta damar auren namiji fiye da ɗaya. Abin da ke
faruwa shi ne, sau da yawa za ka tarar da matar aure tana hulɗa da wasu mazaje
na waje da wayar salula ta hanyar kira ko musayar saƙonni. A wani lokaci idan
miji ba ya nan sai mace ta riƙa kiran samarinta na waje su riƙa hira tamkar
saurayi da budurwa. A wani lokacin kuma, sukan riƙa musayar saƙonni ba tare da
sanin mijin ba.
Wani
ci gaban mai ginan rijiya da aka samu shi ne, idan kira da musayar saƙonni ba
su gamsar ba, sai a riƙa haɗuwa a shafukan zumunta na Facebook da Whatsapp da
sauransu, inda za a riƙa baje koli kowa ya faɗi son ransa tare da musayar
hotuna da bidiyo da sauran abubuwa marasa kyawon ji balle gani. A irin wannan
yanayi ne idan tafiya ta yi nisa har a kai ga haɗuwa tsakaninta da abokin
lalacewarta. A can baya, idan aka ɗaura wa mace aure akan canza mata sim card
domin yanke hulɗa da duk wani da duk wani ɓata-gari wanda ba muharraminta ba,
amma bai magance matsalar dangataka da wasu mazajen waje ba. A yau sai ka samu
mace ta hardace dukkan lambobin samarinta, don haka ko da an canza mata sim
card an yi aikin banza, sai ta ci gaba da mu’amala da su a gidan aurenta ba
tare da sanin kowa ba. Sai dai duk ranar da dubu ta cika sai ka iske ido ya
raina fata, rikici ya ɓarke wanda a wani lokaci kan yi sanadin mutuwar aure ko
da an samu ƙaruwa tsakani domin zargi ya riga ya shiga zukata, don haka ba
maganar sake zaman lafiya.
A
ɓangaren namiji nan ma duk gautan ja ne, domin mazan ma ba baya ba wajen hulɗa
da matan waje bayan sun aje na sunnah a gida. Sau da yawa za ka iske magidanci
ba ya da aiki sai neman matan banza ta hanyar kira ko musayar saƙonni ko haɗuwa
a shafin zumunta. A wani lokaci har da matan aure wasu mazajen ke ƙulla alaƙa
ba ga ‘yan mata kawai ba, duk ta hanyar wayar salula. Inda matsala kan auku shi
ne, idan wata rana mace ta ɗauki wayar mijinta ta ci karo da irin abubuwan da
yake yi da wasu mata, sai rigima ta tashi, zamantakewa ya lalace. Akwai
rigingimu da dama da suka auku kuma suke ci gaba da faruwa tsakanin
ma’auratanmu a sanadiyyar wayar salula a yau. Wasu sun kai har gaban shari’a,
wasu sun sanya zargi tsakanin ma’aurata an koma zaman doya da manja, wasu sun
hana zaman lafiya, wasu kuma sun yi sanadiyyar mace-macen aure ba iyaka. Bari
mu ɗan kawo labarin wasu rikice-rikicen da suka faru tsakanin ma’aurata da kuma
yadda ta kaya:
Wani rikici ya
faru a garin Yauri na jihar Kebbi tsakanin wata amarya da saurayinta bayan an
yi mata aure tana gidan mijinta. Kamar yadda aka ba ni labari, wata amarya ce
aka ɗaura wa aure aka canza mata “sim card” na wayarta, amma tun daren da aka
kai ta ɗakin mijinta ta fara kiran saurayinta. Haka suka ci gaba da kiran juna
da musayar saƙonni ta waya har ta kai ga gayyatarsa zuwa gidan mijinta daga
garin Yauri zuwa garin Koko inda ta yi aure duk a jihar Kebbi domin su haɗu.
Daga nan saurayin nata ya naɗa kayansa sai gidan amaryar nan cikin ɗakinta,
inda ya yi ƙaryar cewa shi ɗan’uwanta ne. Daga ƙarshe dai hankalin sauran
mutanen gidan bai kwanta ba, aka yi bincike aka gano saurayinta ne tun kafin ta
yi aure. Daga nan aka maka shi Kotu aka kai shi gidan Yari na tsawon sati biyu
kafin a fara shari’a. Daga ƙarshe dai aka yi ta shiga da fita aka samu aka
kashen maganar bisa wasu sharuɗɗa masu ƙarfin gaske.
5.2 Lalata Tarbiyyar Matasan Hausawa
Hausawa ba su
kasance wajen yin ƙasa a guiwa ba na ƙoƙarin samar da cikakken tarbiyyar
zuriyarsu musamman matasa domin su kasance mutane nagari abin alfahari a cikin
al’umma. Sai dai ƙoƙarin nasu ya sha cin karo da matsaloli iri daban-daban da
ke neman yin ƙafar angulu domin hana ruwa gudu. Wayar salula ta kasance babban
barazana ga tarbiyyar matasanmu a yau, duk kuwa da ƙoƙarin da wasu iyaye ke yi
na hana ‘ya’yansu mallakarta, amma lamarin sai dai du’ai. Daga cikin illolin da
wayar ta salula ke yi ga gurɓta tarbiyyar matasanmu sun haɗa da:
5.2.1 Ƙulla Alaƙa Mara Alfanu Tsakanin Mace da
Namiji
A yau wayar salula ta
zama wata kalwani na haɗa mummunar alaƙa tsakanin matasan Hausawa maza da mata.
Misali, soyayya kan ƙullu tsakanin maza da mata musamman matan da iyayensu suka
hana su fita waje don kauce wa haɗuwa da miyagun ƙawaye. Wannan ya haifar da
yawaitar zinace-zinace domin wasu mata na ganin sun isa riƙa waya, saboda haka
sukan yi ƙoƙarin mallakarta ta kowace hanya, su kuma maza sun sami tarkon kama
tashar mata. A yau, samari ba su buƙatar zuwa gidan su yarinya su aika kiran
ta. Abin buƙata kawai shi ne, samun lambar wayarta idan tana da wayar. Ta haka
ne za su ci gaba da ƙulla alaƙa ko da ba a haɗu da juna ba. Saboda haka, duk
lokacin da ta samu wata ‘yar tazarar fita, nan za ta yi ƙoƙarin haɗuwa da
saurayin, daga nan sai abin da Allah ya yi.
Har wa yau, sakamakon mallakar waya,
sai ka iske yarinya tana da samari barkatai, kowa ya haɗu da ita lamba kawai
zai karɓa, kafin iyaye su farga gayya ta gama aiki. Matsalolin waya a rayuwarmu
ta yau bai tsaya ga kira ko aika saƙonni ba, akwai wasu shafukan sada zumunta
waɗanda ake ƙulla abota ko sadar da zumunci tsakanin ‘yan’uwa da abokan arziki
daga lokaci zuwa lokaci. Sai dai su ma waɗannan shafuka sun zama dandalin sheƙe
ayar matasa maza da mata. Daga cikin waɗannan shafuka akwai su Facebook,
Twitter, Whatsapp, da makamantansu. Bari mu ga irin masha’ar da ake toyawa a waɗannan
shafuka:
Shafin Zumunta na
Facebook
Shafin zumunta na Facebook
shafi ne da matasa ke yawan amfani da shi a wayoyinsu na salula wanda ke kai ga
ƙulla guraɓatacciyar soyayya tsakanin maza da mata daga wurare mabambanta ba
tare da an san juna ba. Matasa kan baje kolinsu su zuba hotunansu ba iyaka
domin tallata kawunansu. Ta haka wani zai haɗu da wata har a ƙulla soyayya. Idan
tafiya ta yi nisa sai a yi ƙoƙarin ganin yadda za a haɗu domin ɗebe tanbaba.
Wannan kan sa mace ko namiji ya bar garinsu zuwa garin su yarinya, ko it ta bar
nasu garin domin kai masa ziyara. Haka ma, shafin kan ɗauke hankalin matasa a
gida ko a makaranta su kasa amfanar da kansu ko iyayensu sai kawai soyayya a
Facebook da sunan sadar da zumunci.
Shafin Zumunta na
Whatsapp
Babu inda tarbiyyar matasa
maza da mata ke saurin lalacewa kamar a wannan shafina Whatsapp. Shafi ne da
mutane ke amfani da shi wajen musayar saƙonni iri daban-daban da suka shafi
sadar da zumunci da faɗakarwa da sanarwa da sauran abubuwan amfanin rayuwa. t To
sai dai akan samu akasin waɗannan abubuwa da aka ambata, domin wasu kan mayar da
shafin dandalin soyayya da lalaci inda ake musayar hotuna da bidiyon batsa. Sau
da yawa za ka sami mace da namiji suna musayar hotunan wasu sassa na jikinsu. Sai
ka sami mace ta ɗauki hoton tsiraicinta ko mamanta ta tura wa saurayinta domin
ya ga haɗuwarta. Haka shi ma saurayin sai ya ɗauki hoton al’auransa ya tura
mata domin ta yi kallo. Saboda haka, duk lokacin da aka haɗu da juna babu
sauran wata kunya sai ƙoƙarin aiwatar da abin da kowa ya gani a hoto domin
tabbatar da shi a zahiri. Wannan matsala ba ta tsaya ga saurayi ko budurwa ba,
hatta mazajen aure da matan aure suna aikata wannan masha’a ba tare da sanin
abokan zamansu na aure ba. A taƙaice, akwai wasu hotuna da bidiyo da murya da
saƙonnin da ke zagayawa a shafin zumunta na Whatsapp na matasa da ke nuna fitsaranci
ƙarara. Ta ɓangaren bidiyon batsa da aka sanya a shafin na Whatsapp sun haɗa da:
●
Akwai wani bidiyon batsa da aka yi wa laƙabi da Malam Rabi’u Jaki wanda ke zagayawa a shafin zumunta na
Whatsapp. A cikin wannan bidiyo ana
nuna Malam Rabi’u ya tuɓe ma wata ɗaliba hijabi da wando yana aikata fasadi da
ita a filili ƙarara.
●
Akwai kuma wani bidiyon da aka saka a shafin Whatsapp da aka yi wa laƙabi da taimaka
mini fanka, inda shi ma ake
nuna wani mutum tsirara tare da mace tsirara ta dafa fankar tsakiyar ɗaki suna
aikata masha’a.
●
Har wa yau, akwai wani bidiyon da aka saka a shafin wanda aka yi wa suna da Wada
da Jesika, ana nuna Jesika
(wata mace) ta tsugunna ta yi goho, shi kuma Wadan ya hau saman kujera ya
daidaita da Jesika yana aikata fasadi da ita.
● Bugu da ƙari,
akwai wani bidiyon wanda ake kira ka fi zuma zaƙi a shafin na Whatsapp wanda matasa ke kai da kawo a cikinsa, ana
nuna wani mutum tsirara mai babban al’aura tare da wata mace tsirara yana
shafanta, ita kuma tana tsotson al’auransa. Daga bisani ya kwantar da ita yaa ɗaga
ƙafarta sama, sai ya shiga tsakiyarta ya ci gaba da aikata fasadi. Haka ya riƙa
jujjuya ta yana sitayil iri-iri, ita kuwa tana ihu tana kuwwa.
Ta ɓangaren hotunan batsa kuwa da ke
kai kawo a shafin na Whatsapp sun haɗa da:
●
Allah
ya kiyashe mu: Wannan hoto ne na batsa da ke nuna wani ƙaton mutum ya
kwantar da wata yarinya ƙarama yana ƙoƙarin saka al’auransa a cikin al’auranta.
●
Mummunan
Rabo: Shi ma wannan hoto ne na batsa mai ɗauke da sharhi a gefensa
wanda ke nuna wani mutum mai nakasa da yaƙware a soyayya amma ta fuskar saduwa.
●
A
riƙa yin sitayil iri-iri: Wannan wani nau’in saƙo ne da ke ɗauke da
hotuna kusan 49, kuma kowane hoto na ɗauke da mace da namiji tsirara da surar
suna saduwa. Sa’annan kowane hoto da irin sitayil ɗin da aka yi na fasadi a
cikinsa.
● Karas ko wani Dodo: Shi ma wani hoto
ne a ke zagayawa a shafin zumunta na Whatsapp musamman na mata matasa suna
tsokanar junansu kan yanayin mazakutar wani namiji. Mafi akasari idan an aiko
da wannan saƙon ana raka shi da tambayar “shin ko wadda aka aika ma wannan saƙo
tana iya maneji da namiji mai irin wannan al’aura?”
● Madarar kawobel (cowbell): Wannan
hoton wata mata ce wadda aka ce tana tallata kanta a Intanet da sunan tana
neman abokin da za ta yi hulɗar lalata da shi domin ta burge.
●
Manya:
Wannan hoton mazakutar namiji ne aka ɗauka yana nuna an sanya wa
mazakutar ankwa da maƙulli an rufe. Bayanin da ya biyo hoton shi ne, wata mace
ce ta yi wa mazakutar maigidanta haka nan saboda ya faɗa mata zai tafi wani taro
amma ba da ita zai tafi ba. A dalilin haka ne ta nemi maƙulli ta ƙulle
mazakutarsa wai don kar ya nemi mata a can.
Duk waɗannan bidiyo da hotuna na
batsa da aka bayyana, wasu ne suka ƙirƙira su domin lalata rayuwar masu sha’awar
haka. Akwai kuma wani fasalin na batsa da aka shirya a shafin na Whatsapp da
sigar murya domin koyar da sha’anin fasadi tsakanin mace da namiji. Haka ma,
akwai wasu nau’o’in na batsa waɗanda sun shafi mashaƙatar rubutu ne wato (text
message) inda ake bayyana abubuwa marasa kyau da suka shafi ƙarya da batsa da
koyar da zinace-zinace da sauran fasadi.
5.2.2 Kallace-Kallacen Hotuna da Bidiyon Batsa
Wannan fasali ya bambanta
da fasalin da ya gabata, domin a wannan bagire ba ƙirƙirarun hotuna ko bidiyon
batsa ba ne, hotuna da bidiyo ne na gaskiya da ake fasadi da Turawa suka shirya
domin gurɓata duniya. Kallace-kallacen ire-iren waɗannan hotuna da bidiyon
batsa kusan ana iya cewa ya zama ruwan dare a wayoyin matasa a yau. Yana da
wahala ka ɗauki wayar matasa mace ko namiji ba ka sami hotuna ko bidiyon batsa
ba, sai waɗanda Allah ya kare. A wani lokaci sukan riƙa musayar waɗannan bidiyo
tsakanin wayoyinsu, wannan ya tura wa wancan irin nasa idan ya gama kallo,
wancan ya tura wa wannan irin nasa. Uwa uba a wannan matsala shi ne Intanet.
Kasancewar Intanet wani rumbu na ajiye bayanai da suka shafi tarihi da hotuna
da bidiyo da sauran abubuwa da yawa masu amfani da marasa amfani. A irin wannan
yanayi ne ake samun har hotuna da bidiyon batsa nau’i daban-daban na Turawa. A
kan haka wasu matasa ko masu rauni ba su da aiki sai shiga cikin rumbun hotuna
da bidiyon batsa suna saukewa a wayoyinsu a riƙa kallo ɗaya bayan ɗaya. Idan an
ƙare da waɗanda aka sauke, sai a sake sauke wasu sababbi, aikin ke nan duk
lokacin da aka kaɗaita. Wannan masifar ta taimaka ƙwarai wajen aukuwar
zinace-zinace tsakanin matasanmu maza da mata a yau.
5.2.3 Yawaitar Ƙarya
Al’adar Hausawa da addininsu duk sun
yi haramci a kan aikata ƙarya. Wannan ya sa idan mutum ya zama maƙaryaci bai da
ƙima da mutunci a idon jama’a, duk abin da ya faɗa ko da gaskiya ce ba a yarda
sai dai ka je ana cewa: “Maganar wane alwala takai ba ta Sallah”. Ƙarya ba ƙaramar
aibi ba ce a rayuwar al’umma, wanda hakan ya sa Hausawa tsayin daka wajen
tarbiyyantar da yaransu illolin da ke cikin ƙarya da kuma amfanin yin gaskiya a
rayuwa. Sakamakon wayar salula a yau, kusan ana iya cewa, ƙarya ta zama
asawakin da yawa daga cikin al’ummar Hausawa sai ‘yan ƙalilan. Sau da yawa za a
kira mutum da waya a tambaye shi cewa “Kana ina ne yanzu ?” Sai ka ji mutum ya
ce: “Na yi tafiya zuwa wuri kaza” alhali wataƙila yana cikin gari a gida
kwance. Baya ga kira, akan kuma samu ƙarya ta hanyar saƙo, inda za a kira mutum
a kan wata buƙata amma sai ya ƙi ɗaukar wayar don ya san abin da ke nan. Daga
baya sai ya tura saƙon cewa yana kwance gida bai da lafiya, wataƙila yana wurin
kallon ƙwallo ko wurin wani shiririta. A taƙaice, waya ta kawo wa Hausawa
rungumar ƙarya a matsayin hanyar yaudarar mutane da ɓoye gaskiyar al’amari.
5.2.4 Damfarar Mutane
Baya ga ƙarairayi da ake
yi ta hanyar waya, akwai kuma wasu ɓara-gurbin Hausawa waɗanda ke amfani da
wayar salula suna damfarar mutane ta hanyoyi daban-daban. Irin waɗannan mutane sukan
zauna ne kawai su harhaɗa lambobi sai su kira duk wanda suka ci karo da shi.
Idan sun kira mutum sai su canza murya su nuna cewa su ba mutane ba ne aljannu
ne, kuma sun kira ne don su taimaka maka kan wasu harkoki naka. Idan kana neman
aiki ne, sai su ce za su taimaka maka ka samu. Idan kuma kana aiki, sai su ce
za su taimake ka kan abokan adawarka wurin aiki, da dai sauransu. Daga ƙarshe
dai su fito maka da maganar ladar kuɗin da za ka bayar na aiki. Wani lokaci
wasu ‘yan damfarar sukan kira mutum ne su nuna za su ba ka kuɗi masu yawa kamar
dai yadda ‘yan damfarar zahiri suke yi wa mutane. Da zarar suka sami sa’ar
mutum, shi ke nan ba a sake jin ɗuriyarsu, sun gama aikinsu.
5.2.5 Ɗaure wa Ɓarayi Gindi
Duk da cewa akwai ɓarayi a birane da
ƙauyukan ƙasar Hausa waɗanda ke addabar rayuwar mutane a koyaushe, amma a yau
wayar salula ta ƙara wa Barno dawaki, wato ta ƙara ɗaure wa ɓarayin gindi wurin
gudanar da mugunyar sana’arsu. A yau ɓarayi na amfani da waya wajen sa ido ga
shige da ficen da mutane ke yi da kuɗaɗe a kasuwa ko wani wurin hadahadar kuɗi.
Alal misali, a yau idan mutum ya ɗauko kuɗi daga kasuwa ko daga banki, akwai
wasu ɓarayin zaune da ke fake da shi waɗanda da zarar sun ga ya fito da kuɗin
zuwa gidansa ko wani wuri sai su buga waya ga ‘yan’uwansu cewa, ga wani nan mai
kama kaza ya fito da kuɗi daga wuri kaza zuwa wuri kaza. Daga nan ba zato ba
tsamanni sai mutum ya ga ɓarayi sun tare shi sun karɓe kuɗin. A wani lokaci
idan a cikin mota ne aka ɗauko kuɗi sai su buga wa ‘yan’uwansu cewa, ga wata
mota nan iri kaza ta kama hanyar zuwa gari kaza kuma tana ɗauke da kuɗi masu
yawa. Wannan kan sa kuna cikin tafiya sai ku ga ɓarayi sun biyo ku sun yi muku
fashi sun karɓe kuɗin, duk wannan da gudunmuwar wayar salula. Saboda haka ana
iya cewa, waya ta sa ɓarayi sun ƙara faɗaɗa ayyukansu wajen cutar da mutane a
yau.
Kammalawa
Haƙiƙa wannan bincike ya
zaƙulo abubuwa daban-daban marasa alfanu a rayuwarmu ta yau. A tunanina, ba za
a ce wayar salula ba ta da amfani a rayuwarmu ta yau ba, kuma ba za a ce mu
daina amfani da ita kwata-kwata ba. To sai dai kuma, duk wani abu sabo ko na zamani
da ya shigo wa al’umma, kamata ya yi ta kalli abin nan da idon basira ta ɗauki
na ɗauka (mai amfaninta) ta yi watsi da na watsarwa (mara amfaninta), ba ta yi
musu kwasan karan mahaukaciya ba. Waɗannan matsaloli da wayar salula ta haifar
na gurɓata rayuwarmu a yau yana da nasaba da sakacin wasu iyaye na rashin kula
da tarbiyyar ‘ya’yansu kamar yadda ya kamata. Akwai matasa da dama waɗanda bai
dace iyaye su bari su mallaki manyan wayoyi ba. Akwai ƙananan wayoyi waɗanda ba
ya ga kira da aika saƙonni ba abin da za a iya yi da su da suka shafi fitsara
ba. Binciken ya lura da akwai cin amanar zamantakewa tsakanin ma’aurata na yin
ma’amala da wasu mazaje ko mataye na waje, wanda ƙarancin tsoron Allah da
bijire wa koyarwar al’ada da suka yi wa masu aikata masha’a da fasadi jagora. Haka
ma, akwai rashin kula da ba da muhimmanci ga sha’anin sadarwa a ƙasar nan na
rashin kula da abubuwa marasa kyau da ke kai kawo a wasu shafuka na Intanet da
ke tattare da fasadi, da kuma ƙayyade abubuwan da za a iya sakawa ko saukewa ko
kallo a wayoyin mutane daga shafuka daban-daban na kafar sadarwa na Intanet.
A duk lokacin da
al’amurra suka sukurkuce a tsakanin al’umma musamman abubuwan da suka shafi
lalacewar tarbiyya da zamantakewa da gaskiya da makamantansu, za a ga cewa
tushen zaman rayuwar jama’a ne ya sukurkuce. Saboda haka, wannan takarda ta
mayar da hankali ne wajen bayyana wa jama’a illolin da wayar salula ta haifar a
rayuwar Hausawa a yau da suka haɗa da taɓarɓarewar tarbiyyar matasa da lalata
zamantakewa tsakanin ma’aurata da sauransu. Saboda haka, dole Hausawa su farga
su kauce wa sharrin waɗannan illoli na wayar salula domin samun ingantaccen
zaman lafiya da ci gaban rayuwa baki ɗaya.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.