To bare masu kuɗi waɗanda
matsuguni ko suturu da abincin da za a ci ba matsala ne ba gare su... Su ya kamata su zama a sahun farko wajen gusar da matsalolin
yawaitar mata a duniya, tun da mun
fahimci cewa talauci na ƙara
yawaitar mata, ko dai waɗanda suke gidajen aurensu a sako su,
ko na gidan su rasa manema...
Zan Ƙara Aure
// 24: Ƙimar Mutum
Baban Manar Alƙasim
Zauren
Markazus Sunnah
Wasu
abubuwan ana musu kallon suna da jiɓi
da al'ada ne kawai, amma a zahiri ba sa rasa nasaba da addini. In kuma aka kalle su a
hankalce sai a ga cewa tabbas sun dace da yanayin da muka tsinci kammu a ciki,
misali yawaitar 'ya'ya mata da hanyoyin da ya kamata a bi don fuskantar wannan ƙalu-balen. Ba dai zai yuwu ba uban yarinya ya fita da
ita kwararo-kwararo yana neman wanda zai aure ta ba, yadda masu arziƙi ba sa a jiye kuɗi na masamman wai ko wani
zai zo neman taimako don zai yi auren fari bare kuma ƙarawa. In muka lura da kyau duk
wani runtsin da muka tsinci kanmu
a ciki mutum 3 ya kamata su haɗa
ƙarfi
da ƙarfe
ko harshe da harsashi don magance mana su.
Wato
a dunƙule
dai:-
1)
Shugabannin al'umma masu ruwa da tsaki a duk lamuran al'umma, waɗanda
su ake sauraren su saka doka don hana aikata wasu abubuwan ko su ɗauke ta a lokacin da ya
dace, kama daga Sarkin Musulmi da duk sarakunan yanka waɗanda
ake girmamawa har zuwa mai unguwan yanki da 'yan mutane ƙalilan ne suka san girmansa. Waɗannan
shugabanni ko na ce sarakuna su ne suke tara al'umma don a nazarci matsalolin
da suka fuskanto ta ko ma suke addabar ta, a kuma haɗa
bayanai don ƙoƙarin kawar da ita kacokan ko
rage ƙarfinta.
2)
Limamai na duk masallatan Juma'a, waɗanda
za su hau mumbari su ja Ƙur'ani
da hadisi, su gaya wa mutane gaskiya. Su
ne fitilu a tsakanin al'umma. Da
su ake raɗa wa
yaron da aka haifo suna, kuma su ɗin
ne dai suke yi wa mamacin da za a yi bankwana da shi salla. Sukan ja hakulan jama'a har
imani ya sauka, hankali ya natsu ya yi tunani mai amfani don gano shiriya da
binta ko ƙaurace
mata. To daga waɗannan
manyan limaman har zuwa ƙanana
na gefen shaguna a bakin kasuwa waɗanda
ba za su iya
yin nisa da kayan sana'arsu duk dai masu faɗi
a ji ne.
3)
Sai Attajirammu kuma, waɗanda
gina gidaje ko rushe su ba wata tsiya ba ce a rayuwarsu, tsabar kuɗi
wuri na gugar wuri suna da su, kuma suna kashewa ta hanya mai kyau ko mugunyar hanya. Su da manyan 'yan kasuwa waɗanda
Allah ne kaɗai ya san abin da suke samu a duk safiya
daga shagunansu dake jahohi daban-daban. Waɗannan
mutanen tabbas suna da girma a idanun jama'a kuma ana girmama su, don ba
al'ummar da za ta ci gaba ba tare da waɗannan
mutane 3 a gaba ba. To daga su har 'yan tireda da musu yawo da kayan talla a hannu.
Mu
da su duk mun sani cewa matsalolin yawaitar mata ba ƙananan matsaloli ba ne don
su ne ke saurin haifar da zinace-zinace a tsakankanin al'umma. Babbar hanyar da za a taƙaita yawaitar wannan bala'in
ita ce aure 'yan matan a kan kari. Duk
Bahaushe ya san haka. To
da yake babba jagora ne wanda shi ne sauran al'umma kan kalla su yi koyi da shi, to ba shakka duk alamun
dattijantaka da sarauta, ko malanta da sani ko wadata da arziki suna nan ne lokacin da mutum zai
auri mace sama da ɗaya. Duk mutumin da ake girmamawa
cikin mutunennan uku in aka ji cewa yana da mata ɗaya
ce rak sai ka ji ya sure maka.
Shi
ya sa makusantansu ba sa yadda sai sun tilasta su sun ƙara aure. Jagoranci bai yiwuwa sai da ɗaukar nauyin al'umma. In ka auri mata 4 a
matsayinka na shugaban jama'a, ko ba ka buɗi baki
ka yi magana ba,
wasu daga cikin mabiya za su yi koyi da kai, amma yadda za ka ce wa talakawanka
su ƙara
aure don matan da ba su sami
miji ba su ma su auru alhali matarka
guda, to bare malamai da limamai waɗanda
suke yin wa'azi har a maƙabartu
wurin da imani ke sauka wa kowa. Ba
zai yiwu ka ce Allah ya ce Annabi
ya ce ba game da ƙarin
aure alhali matarka guda. Dole
kai ma ka zama abin koyi.
To
bare masu kuɗi waɗanda
matsuguni ko suturu da abincin da za a ci ba matsala ne ba gare su... Su ya kamata su zama a
sahun farko wajen gusar da matsalolin yawaitar mata a duniya, tun da mun fahimci cewa talauci
na ƙara
yawaitar mata, ko dai waɗanda
suke gidajen aurensu a sako su, ko na gidan su rasa manema... A taƙaice dai girma kowane irin
ne a ƙasar
Hausa babban dalili ne na ƙara
aure. Ko ba ka yi kwaɗayin auren ba a ƙashin kanka al'ummar da ke zagaye da kai ba za su bar ka haka kanƙin goro ba, dole ka ƙara aure.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.