Wannan aikin bincike mai take “Nazarin Waƙoƙin Bara na Ƙarni na Ashrin
da Ɗaya a Zamfara” ya fuskanci nazari ne a kan waƙoƙin da mabarata ke bara da
su don su sami sadaka daga jama’a. Wannan aikin bincike ya nazarci sigogi da
falsafar waɗannan waƙoƙi domin
bambance tsakaninsu da wasu waƙoƙin da ba su ba. Waƙa wata muhimmiyar hikima ce wadda ɗan adam ya ba ƙima ta...
A Thesis
Submitted to the Postgraduate School
USMANU ƊANFODIYO UNIVERSITY, SOKOTO, NIGERIA.
In partial fulfilment of the Requirements for The Award of The Degree of
Ph. D. Hausa.
By
HARUNA UMAR BUNGUƊU
DEPARTMENT OF NIGERIAN LANGUAGES
TSAKURE
Wannan aikin bincike mai take “Nazarin Waƙoƙin Bara na Ƙarni na Ashrin
da Ɗaya a Zamfara” ya fuskanci nazari ne a kan waƙoƙin da mabarata ke bara da
su don su sami sadaka daga jama’a. Wannan aikin bincike ya nazarci sigogi da
falsafar waɗannan waƙoƙi domin
bambance tsakaninsu da wasu waƙoƙin da ba su ba. Waƙa wata muhimmiyar hikima ce wadda ɗan adam ya ba ƙima ta musamman fiye da sauran wasu maganganu, duk abin
da aka waƙe Hausawa kan saurari waƙar don su ji abubuwan da ta ƙunsa don su yi aiki da su,
ko kuma ma su ji daɗi su sami nishaɗi. Wannan aikin ya dubi jigogin waƙoƙin bara kasancewar sun sha bamban da sauran waƙoƙi kamar yadda
aikin ya nuna. Wani shehun malami na faɗin “Salo asirin waƙa”, domin salon ne ke mayar da waƙa yadda ya dace ta zama
idan ba shi to ba waƙar. A wannan aiki/ kundi na duba irin salailan waƙoƙin bara waɗanda almajirai suke amfani da su wajen bara a yankin
nazarin wato Zamfara. Haka ma aikin ya dubi tasirin waƙoƙin a kan masu saurarensu ta
fuskar zaburar da su wajen bayar da
sadaka.
ABSTRACT
This thesis titled “Nazarin Waƙoƙin Bara na Ƙarni na Ashirin da Ɗaya a Zamfara” focusses on the types of songs that
beggars employ in their begging for alms from people. This thesis studied the
stucture and philosophy of these songs for the purpose of differentiating ‘waƙoƙin bara’ from
other types of waƙoƙi. Song is an important aspect of art which is regarded much more as
important than other aspects of human discourse. Whatever is in a song the
Hausa people listen to it for the message it contains or for entertainment.
This is so with the act of begging. Beggars in Zamfara use different types of
songs (oral and written) when begging for alms from people. This thesis mainly
focussed on the themes of ‘waƙoƙin bara’ for they stand different from other types of ‘waƙoƙi’ as presented
in the work. A scholar has once said ‘Salo asirin waƙa’ meaning style is a
secret behind all songs. This shows that it is style that makes a song what it
is; without style, there is no song. This work also examined the different
types of style, such as Theme style, Philosophy, etc that beggars employ in
their art in Zamfara. Also, the effect of these songs on their listeners (which
motivates them to give alms) were presented.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.