Ticker

6/recent/ticker-posts

Ma'anar Sunan Rahmah Da Rahimah

𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀

Assalamu Alaikum malam khamis barka da yamma, da fatan ka wuni lafiya. Allah Ya saka maka da mafificin alkahiri. Mene ne ma'anar sunan Rahmah ko Rahmatullah da Rahima ko Rahimatullah. Na gode

𝐀𝐌𝐒𝐀❗️

A cikin Alƙur'ani mai girma, kalmomin RAHMAH da RAHIMAH ba su zo a matsayin sunayen mata na mutane ba. Maimakon haka, sun fito ne a matsayin siffofi na Ubangiji (Allah) da kuma ma'anonin jinkai da tausayi.

Sunan RAHIMATULLAH da RAHMATULLAH sunayen sun samo asali daga harshen Larabci, kuma suna nufin "RAHAMAR ALLAH" ko kuma "ALHERIN ALLAH". Sunayen sun kunshi kalmomi guda biyu ne da aka haɗa su wuri guda: RAHIMAH da RAHMAH, idan aka haɗa da ALLAH, yana zama "RAHMATULLAH ko "RAHIMATULLAH".

Kalmar "RAHMAH" na ɗaya daga cikin kyawawan siffofin Allah, kuma tana nuna tsananin tausayi, jinƙai, da falalar Ubangiji ga bayinsa. Kalmar Larabci ce ta "RAHMAH" tana nufin Rahama ko Jinkai ko Tausayi. RAHMATULLAH Tana nufin "RAHAMAR ALLAH".

RAHIMATULLAH: Wannan kuma ya samo asali ne daga kalmar "RAHIMAH" wacce take nufin mai yawan rahama. Kalmar ta samo asali ne daga AR-RAHIM wanda yana ɗaya daga cikin kyawawan Sunayen Allah 99 (ASMA'UL HUSNA) wanda ke nufin "MAI JINKAI NA MUSAMMAN".

RAHIMATULLAH da RAHMATULLAH akwai bambanci tsakanin sunayen biyu. Duk da cewa sun fito daga asali ɗaya na Larabci mai ma'anar Rahama ko Jinƙai, amma kowanne yana da nasa tsarin da kuma ma'anar.

RAHMAH Kalma ce ta asali a cikin harshen Larabci da ke nufin "Jinƙai". RAHĪMAH Wannan kuma siffa ce ko kuma sunan da aka dafa shi daga kalmar RAHMAH (wato nau'in Ism Fā'il). Ma'anarsa ita ce "Mai Jinƙai" ko "Mai Tausayi". A taƙaice, RAHMAH tana nufin jinƙai da kanta, yayin da RAHIMAH ke nufin wacce take da jinƙai ko wacce take tausayawa.

An fi amfani da sunan a matsayin ABDUR-RAHMAN (Bawan Mai Rahama) ko ATIYATULLAH (Kyautar Allah). Sai dai a matsayin RAHIMAHULLAH, a kan yi amfani da shi wajen yin addu'a ga magabata na kwarai, idan aka ambaci sunansu sai ace: RAHIMAHULLAH wanda ke nufin: Allah ya yi masa rahama. Sunan ya shahara a matsayin lakabi ko kirari ga mutane masu matsayi, kamar yadda tarihi ya nuna a cikin littattafan Musulunci. Hakanan, "ABDUR-RAHMAN" (Bawan Mai Rahama) na daga cikin shahararrun sunaye tun zamanin Sahabbai.

Kalmar RAHMAN da RAHIM da kuma RAHMAH (wadanda suke tushen sunan RAHMATULLAH) sun zo a cikin Alƙur'ani sau 114. Duk da cewa babu wani abu mai suna "RAHMATULLAH" a matsayin mutum a cikin Alƙur'ani, kalmar tana nufin Rahamar Allah. Sunan RAHMAH da RAHIMAH sun zo a cikin ayoyi da dama na Alƙur'ani don bayyana fadin jinkan Allah ga bayinsa:

بِسْمِ اللَّهِ الرَّحْمَٰنِ الرَّحِيمِ

"Da sũnan Allah, Mai rahama, Mai jin ƙai. "

A cikin BISMILLAH: Wannan suna yana fitowa a farkon kowace surah ta Alƙur'ani (in ban da Suratut Tawbah).

Kalmar tana yawan zuwa tare da gafara, misali a cikin Suratul Baƙarah Aya ta 163:

هُوَ الرَّحْمَٰنُ الرَّحِيمُ

"Shi ne Mai rahama, Mai jin ƙai".

 ۖ وَرَحْمَتِي وَسِعَتْ كُلَّ شَيْءٍ ۚ

"Rahamata ta yalwaci dukkan komai. " (Suratul A'raf Aya ta 156).

Ana kiran Annabi Muhammad (Sallallahu Alaihi Wasallam) da siffar rahma ga talikai:

وَمَا أَرْسَلْنَاكَ إِلَّا رَحْمَةً لِلْعَالَمِينَ

"Kuma ba Mu aike ka ba fãce dõmin wata rahama ga talikai. " (Suratul Anbiya Aya ta 107).

A al'adar Hausawa da ma duniya baki ɗaya, ana raɗawa yara mata waɗannan sunaye (RAHMAH ko RAHIMAH) domin yin kyakkyawan fatan samun jinkai da albarkar Ubangiji a rayuwarsu. Addinin Musulunci ya ba da damar amfani da kalmar "RAHIM" ko "RAHIMA" ga ɗan adam saboda sifface ta tausayi da mutum ma zai iya siffantuwa da ita (kamar yadda Allah ya siffanta Annabi (Sallallahu Alaihi Wasallam) da cewa shi mai tausayi ne da jinkai "RA'UFUR RAHIM" a Suratut Tawbah).

WALLAHU A'ALAM

Zauren Fatawoyi Bisa Alkur'ani Da Sunnah. Ku kasance damu cikin wannan group domin Fadakarwa. . .

   ﺳُﺒﺤَﺎﻧَﻚَ ﺍﻟﻠَّﻬُﻢَّ ﻭَﺑِﺤَﻤْﺪِﻙَ ﺃﺷْﻬَﺪُ ﺃﻥ ﻟَﺎ ﺇِﻟَﻪَ ﺇِﻻَّ ﺃﻧْﺖَ ﺃﺳْﺘَﻐْﻔِﺮُﻙَ ﻭﺃَﺗُﻮﺏُ ﺇِﻟَﻴْﻚ

WALLAHU A'ALAM.

https://t.me/TambayaDaAnsa

𝐖𝐇𝐀𝐓𝐒𝐀𝐏𝐏👇

https://whatsapp.com/channel/0029VaA8YpB42DcZdoRuCj3G

𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇

Https://www.facebook.com/groups/336629807654177

**************************

Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.

Question and Answers in Islam  

Post a Comment

0 Comments