Citation: Ayagi, J.S., Musa, I.I. & Aliyu, S.A. (2025). Matallafa Koyo Na Gargajiya Tasirinsu Wajen Koyar Da Darussan Hausa. Tasambo Journal of Language, Literature, and Culture, 4(2), 39-45. www.doi.org/10.36349/tjllc.2025.v04i02.006.
MATALLAFA
KOYO NA GARGAJIYA TASIRINSU WAJEN KOYAR DA DARUSSAN HAUSA
By
Jibrin
Sani Ayagi PhD
Rabi’u
Musa Kwankwaso College of Advanced and Remedial Studies
Kano
State, Nigeria.
Ayagijibrinsani@gmail.com
+2348061549519
Da
Idris
Ibrahim Musa PhD
Department
of Linguistics and Nigerian Languages
Alvan
Ikoku Federal University of Education Owerri, Imo State
idrisibrahimusa@gmail.com
+2348085203344
Da
Salihu
Adamu Aliyu
Rabi’u Musa Kwankwaso
College of Advanced and Remedial Studies
Kano State, Nigeria.
salihuadamualiyu@gmail.com
+2348062110482
Tsakure
A
wannan takarda mai taken matallafa koyo na gargajiya tasirinsu wajen koyar da
darussan Hausa, an nuna irin muhimmiyar rawa da matallafa koyo na gargajiya
suke takawa wajen koyar da darussan Hausa. Darussan sun haɗa da abubuwa na al’ada da na yau da
kullum da Bahaushe yake aikatawa waɗanda suka haɗa da sana’o’insu da kayayyakin da yake
amfani da su a gidajensa da kayayyakin gidan sarauta da hanyoyin da suke amfani
da shi wajen tafiye-tafiye da sauransu. An kawo kayayyakin ne domin nuna irin
sauƙin da malami yake samu wajen koyo da
koyar da al’adun Hausawa a makarantun Firamare da na Sakandare kai har da
makarantun gaba da Sakandare.
1.0
Gabatarwa
Wannan takarda ta ƙunshi bayani dangane da irin rawar
da matallafa koyo na gargajiya suke bayarwa wajen koyo da koyar da harshen
Hausa a makarantu. An yi rubuce-rubuce da dama a kan wannan batu. Kaɗan daga cikin akwai Alhassan (2012) da Muhammad
(2008) da Getso (2010) da Miomira (2015) da kuma Zhou da Botha (2008). A duk
lokacin da aka yi maganar tasiri, to ana so a yi magana ne a kan abin da ya yi
ranjaye a kan wani abu, Ƙƙamusun Hausa
(2006:431) ya bayyana ma’anar tasiri da muhimmanci ko dangantaka ko ƙarfi. Saboda
haka wannan takarda, za ta yi tsokaci ne a kan irin rawar da matallafa koyo
suke bayarwa wajen koyar da darussan Hausa musamman darussan da suka shafi
al’adun Hausawa.
1.1 Ma’anar
Matallafa Koyo
Masana Ilimi daban-daban, sun bayar da ma’anar abin
da ake nufi da matallafa koyo, kaɗan daga ciki
sun haɗa da Terry (2008:37) inda yake cewa “Instructional
materials are tools used in educational lesson, which include active learning and assessment”, Ma’ana
matallafa koyo, kayayyaki ne da ake amfani da su wajen
koyar da darasin da ya danganci ilimi wanda ya ƙunshi koyo da gwaji.
Alhassan, (2012:9) cewa ya yi “Instructional
materials refers to human and non-human materials and facilities that can be
used to ease, encourage, improved and promote teaching learning activities”. Ma’ana
matallafa koyo shi ne amfani da kayayyaki da suka haɗa da mutum da abin da ba mutum ba da sauran
abubuwan da za su taimaka wajen sauƙaƙa da ƙarfafa da
bunƙasa da kuma
kawo cigaba wajen koyo da koyarwa. Brophy and
Good (1986:46) sun bayyana matallafa koyo da cewa “Instructional materials
means all materials that are designed for use by pupils and their teachers as a
learning resource and help pupils to acquire facts, skills or opinion or to develop cognitive process.” Ma’ana
matallafa koyo shi ne duk wasu kayayyaki da ɗalibai da
kuma malaminsu da za su yi amfani da su wajen koyarwa. Su kuma taimaka wa ɗalibai su sami
bayanai da fasahohi ko ra’ayoyi cikin sauƙi,
Campbell, (1999:68) cewa ya yi “Instructional
materials are primarily a medium for delivery of content, the teacher re-iterates
and build on the content”. Ma’ana matallafa koyo na nufin hanya ta isar da
saƙo inda
malami yake jaddadawa, kuma ya ɗora a kan
abin da yake koyarwa. Arisi,
(1998:29) cewa ya yi “Instructional materials are defined as items having intellectual content that by design
served
as a major tool for assisting in the instructional of a subject or course.”
Ma’ana matallafa koyo abubuwa ne da suke ƙunshe da ilimi, yanayinsu yana zama kamar makami da
yake taimakawa a wajen koyo da koyarwa.
A wannan binciken matallafa koyo na nufin dukkanin
wata hanya ko amfani da wani abu da Malami za ya yi, wajen koyo da koyar da ɗalibai wanda zai taimaka masu su fahimci darasi
sosai.
1.2 Ma’anar
Gargajiya
Masana da dama sun bayyana ma’anar wannan kalmar ta gargajiya, kaɗan daga ciki
akwai. Ɗangambo,
(1984:2) ya bayyana cewa gargajiya shi ne abin da aka gada kaka da kakanni. Ibrahim
(1993:220) cewa ya yi gargajiya shi ne abin da aka gada tun iyaye da kakanni.
Junaidu da Tanimu (2007:66) cewa suka yi gargajiya
shi ne abubuwan rayuwar Bahaushe na
da can. Muhammad (2003:7) cewa ya yi gargajiya na nufin abin da aka gada tun
farkon rayuwa tun kaka da kakanni. CSNL (1977:42) sun bayyana gargajiya da
lokacin da can.
A wannan binciken gargajiya na nufin dukkanin abin
da al’umma suka riƙa suke amfani da shi na tsawon lokaci kuma babu wanda zai ce ga
mafarinsa a cikin ita al’ummar shi ne gargajiya.
2.0 Nau’o’in
Matallafa Koyo
Jonovsky,
(2003:7) ta kasa kayayyakin koyarwa zuwa gida uku muhimmai.
i) Na gargajiya
(Traditional resources) wanda ya ƙunshi littattafai da sauran matallafa koyo da suke
da alaƙa da darasin
da ake koyawa.
ii) Graphic
organizers – wanda ya ƙunshi kayayyakin da sai an gansu da ido domin samun sauƙin koyarwa
kamar amfani da graph wajen koyar da darasin lissafi ko Taswira (Map) wajen
koyar da darasin Geography (Iabarin ƙasa) da History (Tarihi), (Newmans, 2020: 399 da 416).
iii) Teacher made
resources- wannan ko ya ƙunshi duk abin da malami ya ƙirƙira da kansa kamar handout, gwaji, gasa da sauran abubuwan da za su
kaifafa basirar ɗalibi.
3.0 Darussan
da ake Amfani da kayayyakin Gargajiya Domin Samun Sauƙin Koyo da
Koyarwa A Harshen Hausa.
A ƙarƙashin wannan
batu, kusan duk kayayyakin da aka yi amfani da su domin nuna misalai a wannan
takarda, sun danganci al’ada ta Hausa ne. Wato al’adar gargajiya
wanda Hausawa suka gada tun iyaye da kakanni. Duk lokacin
da aka ce malami ya zo koyar da su ga ɗalibai ko
wanda bai san abin ba, ba a rasa wani abu ko abubuwa daga cikinsu, wanda idan
aka nuna shi ga wanɗanda suke
koyo, zai kara musu haske, su fahimci aikin sosai saboda haka dangane da wannan
takarda, an yi amfani da kayayyakin gargajiya wajen nuna misalan yadda za a
koyar da darussan da suka danganci al’adun Hausawa da makamantansu. Ga su kamar
haka:
1. Noma- sana’a
ce da ta danganci samar da abin da za a ci ko a sayar ta amfani da ƙasa, domin
amfanin al’umma ƙamusun Hausa (2006:359). Duk lokacin da malami zai koyar da wannan
darasi, bayan ya faɗi ma’anar
noma da kayayyakin da ake amfani da su wajen aikin noma, akwai buƙatar malami
ya zo da ire-iren waɗannan kayayyaki a zahiri ko a hotuna domin fahimtar darasin sosai ire-iren waɗannan kaya kuwa sun haɗa da sungumi da hauya da gatari da galma da
masassabi da fartanya da lauje da sauransu.
2. Saƙa – wannan
shi ne aikin sassarqa zare da abawa domin fitar da ƙyalle ko
kuma sarrafa kaba domin a yi tabarma ko faifai ko malafa ko mafici da sauransu
(ƙamusu
2006:385). wato sana’a ce da ta danganci sarrafa zare da abawa domin fitar da ƙyalle. Akwai
kayayyakin da ake amfani da su wajen gudanar da sana’ar, misali akwai buƙatar a zo da
waɗannan kayayyaki a lokacin da ake koyar da wannan
darasi ko a ɗauki wanda
ake koyawa a kai shi wajen da ake gudanar da sana’ar ko kuma a ɗauki hotunan kayayyakin aikin, wannan zai ƙara sa wa ɗalibai su fahimci darasin sosai. Daga cikin
kayayyakin da ake amfani da su a sana’ar akwai, jakin saƙa da matsefi da zare da auduga da massabi da makallatai da waɗari da allera da jakin aƙa kofa biyu, da unkuru da kwarkwaro da
sauransu.
3. Su – Kalmar
su kamar yadda yake a cikin ƙamusu (2006:399) shi ne “ farautar kifi a ruwa” Sana’a ce ta farautar
dabbobin cikin ruwa kamar kamun kifi da waninsa. A nan bayan malami ya yi bayin
ma’anar su da kayayyakin da ake amfani da su wajen sana’ar su akwai buƙatar ya kawo
ire-iren kayayyakin a zahiri ko ya kai ɗalibai bakin
ruwa wajen da ake sana’ar ko a zana su a takarda domin gane wa idonsu da
fahimtar darasin sosai, ire-iren kayayyakin sun haɗa da Taru da Koma da Kalli, Marimari da Suru da Ƙugiya da
sauransu.
4. Kiɗa – kiɗa ko kiɗe shi ne bugun ganga ko kalangu da abin bugawa ( ƙamusu
2006:243). Sana’a ce da
ta danganci bugun ganga ko kalangu da abin bugawa a wajen koyar da wannan
darasi akwai buƙatar malami ya kawo ire-iren kayan kiɗan Hausawa a zahiri ko a ɗauko
hutonansu ko a gayyaci makaɗi ya zo da
kayan kiɗansa ko kuma a kai ɗaliban wajen makaɗi domin gani
da idonsu, wannan zai taimaka wa ɗalibai su
fahimci darasin sosai. Ire-ire waɗannan
kayayyaki sun haɗa da ganga, kalangu, tambari, taushi da kotso, jauje da talle, tandu, kurya, kuntuku, banga, kanjau, koriyo na busa da kuge da sarewa da goge da sauransu.
5. Dakau –
Dakau shi ne sana’ar dakan hatsi da mata kan yi a biya su ƙamusu
(2006:88) Wato sana’a ce da ta danganci aikatau inda ake sirfa hatsi a daka shi
ya yi laushi domin amfani. A wajen koyar da wannan darasi bayan an yi wa ɗalibai bayanin sana’ar, akwai buƙatar a kawo kayan da ake amfani da su wajen yin dakau, misalai, akwai buƙatar a nuna musu ire-iren kayayyakin kamar turmi da taɓarya da dutsen niƙa da
sauransu. Saboda wannan zai ƙara taimaka wa ɗalibi ya
fahimci darasin sosai.
6. Jima – jima
shi ne sana’ar fidda da gashi daga jikin fatar dabba domin a sarrafata ƙamusu
(2006:217). Sana’a ce da
ta fuskanci sarrafa fatar dabba. Wato bin wasu hanyoyi domin raba ta da gashin
dake jikinta. Wannan ma darasi ne mai matuƙar muhimmanci ga ɗaliban Hausa. Akwai buƙatar Malami bayan ya yi bayanin sana’ar da kayayyakin aikinta, ya kawo
kayayyakin a zahiri ko a ɗauko hotonsu
ko ma a kai su wurin da ake yi domin ƙarin haske. Daga cikin ire-iren kayayyakin da ake
amfani da shi wajen gudanar da sana’ar jima akwai kartaji da gungume da kayan Jiƙo kamar su bagaruwa da koloko da sauransu.
7. Dukanci- Dukanci
shi ne Sana’ar sarrafa jemammiyar fata. ƙamusu (2006:110). Wannan ma sana’a ce da ta danganci yadda ake sarrafa jemammiyar fata
inda ake barinta a samfarerar ta ko a tura ta da nufin yin amfani da ita. Wajen
koyar da wannan sana’ar, akwai buƙatar a kawo ire-iren kayayyakin da masu aikin
dukanci suke amfani da su wajen aiwatar da sana’arsu a zahiri ko a ɗauko su a hoto ko a zana taswirarsu ko kuma a kai
waɗanda ake koyawa wajen da ake aiwatar da sana’ar.
Ire-iren waɗannan kayayyakin
kuwa sun haɗa da hantsaki da basilla da tuwon Ruwa da tawada da almakashi da zare da
sauransu.
8. Fawa –– Fawa
ita ce sana’ar sayar da nama ( ƙamusu 2006; 138), wannan ma sana’a ce da ta
fuskanci yanka dabbobi da feɗe su domin
samun nama. Akwai kayayyakin da ake amfani da su wajen yin wanann sana’a da
suka haɗa da wuƙaƙe kamar su banati da jantaɗi da kurada da gungume da ƙugiya da manyan kwanuka da Ruwa da
sauransu. Akwai buƙatar malami ya bi duk hanyar da zai bi ya nuna wa waɗanda yake koyawa waɗannan kayayyaki domin fahimtar darasin sosai.
9. Gida shi ne
wurin zama da ake gina masa ɗakuna da soraye a gewaye da shi, sannan ana kiransa
da suna muhalli ko matsuguni (ƙamusun Hausa 2006:164) Darasin
da ya ƙunshi
kayayyakin gidan Bahaushe, shi ma yana buƙatar a lokacin da ake koyar da darasin, malami
bayan ya gama yi musu bayanin da ire-iren kayayyakin gidan Bahaushe, da ya kawo
wasu daga cikin kayayyakin a zahiri su gani ko a zana su ko kuma a ɗauki hotunansu ko kuma a ɗauko ɗalibai a kai
su gidajen gargajiya na Hausawa su gani da idonsu. Ire-iren waɗannan kayayyaki sun haɗa da turmi da taɓarya, da ƙwarya da ƙoshiya da kwartanniya da dabaibayi da akurki da algarara da asusu da dutsen niƙa da akushi da ludayi da gora da a-ci-bal-bal da faifai da tabarma karauni da sauransu. Kawo su zai taimaka wa mai koyo ya fahimci darasin
sosai.
10. Abinci shi
ne duk abin da ake ci domin maganin yunwa (Ƙamusun Hausa 2005:1). Har wa yau, Haka ma darasi da ya danganci
ire-iren abincin da Bahaushe yake amfani da shi kamar waina, dambu, burabusko, kunun tsamiya da kunun kanwa, ɗanwake, tuwo da ire-iren miyar da ake haɗawa da shi
kamar miyar kuka da ta kuɓewa da turgunnuwa da sauransu. Akwai buƙatar a kawo su ko da a hoto ne wajen waɗanda ake koyawa saboda su fahimci aikin sosai.
11. Sarauta shi
ne shugabanci musamman irin na gargajiya (Ƙamusun Hausa: 2006:391) Idan ko ana darasin da ya shafi sarauta
da kayayyaki da suka danganci sarauta, ya zama wajibi malamai ya kawo wa waɗanda yake koyawa kayayyakin da ake amfani da su a masarauta
kamar irin su sango da rigar sulke, da sha
furji da kutufani da ƙaimi da figini da garkuwa da bata da alkyabba da tsitaka da kuge da kwakwata da
sauransu domin su fahimci darasin da aka koya musu sosai, sannan kuma da zarar
sun ga kayayyakin a ko’ina, sun san daga in da suka fito.
12. Gini shi ne ɗora tubala
ko bulo wani kan wani tare da yaɓe su da ƙasa ko
siminti, domin tayar da gida ko katanga ko ɗaki (ƙamusu
2006:166) Idan ko ana koyar da darasin da ya danganci gine-ginen Hausawa na gargajiya,
akwai buƙatar a taɓo nau’o’in gine-ginen Hausawa da suka haɗa da bukka, danni/danga da ɗan boto da tsaiko da tsangaya da rufin ƙasa, da jiro da katangar ƙasa da daɓe da sauransu. Domin samun koyar da wannan darasi,
malami zai ɗauki waɗanda yake koyawa zuwan guraren da gine-ginen
Hausawa na gargajiya suke, ko ya ɗauko
gine-ginen a hoto ya nuna musu, ko kuma ya zana su a takarda ya nuna musu.
13. Tafiya ta ƙunshi
motsawa daga wani wuri zuwa wani wuri (ƙamusun Hausa 2006: 419). Darasin da ya danganci hanyoyin tafiye-tafiye na
gargajiya na Hausawa. Akwai buƙatar bayyana hanyoyin tare da ɗaukar
hotonsu ko kuma a kai waɗanda ake
koya wa guraren da kayayyakin su ke. Wannan zai taimaka musu fahimtar darasin
sosai. Ire-iren
kayayyakin tafiye-tafiye sun haɗa da:
i) Dabbobi da suka da haɗa da jaki da doki da raƙumi da shanu.
ii) Kayan fito
da suka haɗa da gora ko masaki ko kwami da sauransu.
iii) Ƙafa
4.0 Kammalawa
Daga ƙarshe a farkon wannan takarda, an ga yadda aka kawo
ma’anar matallafa koyo a mahanga ta ilimi, sannan an kawo ma’anar tasiri da
ma’anar gargajiya. An kuma bayyana yadda matallafa koyo na gargajiya suke
taimakawa wajen koyar da wasu daga cikin darussan Hausa musamman waɗanda suka danganci al’adun Hausawa, da suka haɗa da sana’a’o’in Hausawa kamar noma da jima, da su da saƙa da kiɗa da fawa da sauransu. Haka ma wajen koyar da kayayyakin da Bahaushe yake
amfani da shi a gidansa da ire-ire abincin Bahaushe na gargajiya da kuma
kayayyakin sarauta da kuma hanyoyin tafiye-tafiye na gargajiya na duniyar
Hausawa da sauransu. Sannan an yi bayanin ire-iren kayayyakin gargajiya da za a
iya ɗauka a matsayin matallafa koyo wajen koyar da
darussan Hausa.
Baya ga
haka, yana da kyau a yi bayani tare da ba da shawarwari dangane da wuraren da
za a iya samun waɗannan kayayyakin na gargajiyar Bahaushe da malami za ya yi amfani da su
wajen sauƙaƙa koyo da
koyar da harshen Hausa tare da bayyana hanyoyin da za a bi a adana su idan an
same su. Daga cikin wuraren da zaa iya samun waɗannan
kayayyaki, sun haɗa da:
1. Kasuwanni:
kusan kowane daɗaɗɗen gari na
Hausawa, suna da kasuwannin da suke sayar da kayayyakin gargajiyarsu. Idan ake je,
za a iya samun wasu daga ciki koma duka.
2. Gidajen
adana kayan tarihi: kusan kowanne garuruwan da Hausawa suke zaune, suna da
gidajen da suke adana kayayyakinsu na tarihi. Za a iya kai ɗalibai can
ko malami ya je ya ɗauko hotunan kayayyakin ya zo
ya nunawa ɗalibansa.
3. Wuraren da
ake gudanar da sana’o’in gargajiya, nan ma hanya ce ta samun su cikin sauƙi.
4. Ziyayar da
malami za ya kai ko ya kai ɗalibansa Hausa Village wato wuri ne da manyan
makarantu musamman jami’o’i suke tanada
domin adana kayan tarihi da gudanar da wasanni na al’ada lokaci-lokaci ga ɗalibai. A
nan ma, za iya samun kayayyakin cikin
sauƙi.
5. Ziyartar ɗakunan karatu,
za ya taimakawa malami da ɗalibai ganin hotunan kayayyaki a cikin ayyuka
daban-daban na masu bincike..
6. Ziyartar
yanar gizo, ita ma hanya ce da za ta
taimaka wa malami da ɗalibai samun kayan cikin sauƙi.
Hanyoyin da za a adana
kayan kuwa, wajibi ne malami ko makaranta su sami wuraren da za a adana su a cikin makaranta domin amfanin ɗaliban da za
su zo. Wuraren adana kayan tarihi na garuruwa da sauransu
Manazarta
Alhassan, F.
A. (2012). Survey of Availability and Accessibility of Instructional Materials for Visually Impaired Students in Tudun Maliki. Unpublished masters Degree
in Special Education, Bayero Uniɓersity,
Kano.
Arisi, R. O.
(1998), The Use of Instructional Materials by Social Studies Teachers in
Secondary Schools in Oredo Local Government Area
of Edo State. journal of Social Studies, Vol. 1, No.
1, Page 76. Department of Educational Psychology and Curriculum Studies,
Faculty of Education, University of
Benin.
Auta, A. L.
(2006), Tattalin Arzikin Al’umma: Nazarin Sana’o’i da Kasuwancin Hausawa. Algaita Journal of Current Research in Hausa
Studies. Department of Nigerian Languages. Bayero University, Kano. Series V, Page
194-214.
Brophy, J.
and Good, T. L. (1986), Teacher Behaviour and
Student Achievement. Mc
Wittrock Handbook of Research on Teaching (3rd Ed.) New York,
Macmillan.
Campbell, C.
P. (1999), Instructional Materials their Preparation and Evaluation: Journal of European and Industrial Training, Vol. 23, No.
19, page 57.
CSNL (1977),
Sabon Ƙamus na
Hausa Zuwa Turanci, University Press
Plc, Ibadan.
Dangambo, A.
(1984), Rabe-Raben Adabin Hausa da Muhimmancinsa ga Rayuwar Hausawa. Maɗaba’ar Kamfanin Triumph, Gidan Sa’adu Zungur, Kano.
Getso, S. G.
(2010), Impact of Graphic Materials on the Academic Performance of Post
Literacy Learning in Kano State.Unpublished masters Degree in Adult Education
and Non-formal Education. Bayero University,
Kano.
Ibrahim M.
S. (1983), Abokin Hira 2 “Kowa ya sha kiɗa” Longman
Nigeria Plc.
Ibrahim, M.
S. (1993), Gudunmawar Adabin Baka wajen raya Al’adun Gargajiya na Hausawa.
Three Hausa International Conference on Hausa Language, Literature and Culture,
Centre for the Study of Nigerian Languages, Bayero University, Kano. Page 219-237.
Jonovskly, A. (2003), Instructional Materials and Improvisation in Physics class. Implication for Teaching and Learning.
Journal of Effective Teaching, Vol. 5, No.
2, University of Moscow.
Junaidu, I.
da Tanimu (2007), Harshe da Adabin Hausa a Kammale. Spectrum Books Limited.
Ibadan
Miomira, M.
D. (2015), The Use of Teaching Aids And their Important for Students Music
Education. International Journal of Cognitive Research in Science, Engineering and Education. Vol. 3, No.
2, Faculty of Art, Republic of Serbia.
Muhammad, M.
M. (2003), Adabin Hausa, Ahmadu Bello University,
Press ltd. Samaru-Zaria.
Muhammad, Z.
R. (2008), Effect of Audio-isual on Academic Achievement in Biology Among Senior Secondary School Students in Gumel
Educational Zone. Master Degree in Educational Psychology. Bayero University, Kano.
N.N.P.C.
(1968), “Labaru Na Da Da Na Yanzu”. Northern Nigerian Publishing Company Ltd.
Zaria.
Rimmer, E.
M. Ingawa, A. Musawa, A. Anna, Y. (1948) Zaman mutum da Sana’arsa. Northern
Nigeria Publishing Company Zaria.
Sharaɗa, I. M. (2000), “Ƙamus na kayan Sarauta a Ƙasar Hausa”
Tofa Commercial Press, Kano.
Terry, B.
(2008), Washington State Guidance for Selection of Instructional Materials,
Urban Press, Washington.
Zhou, D. and
Both, M. M. (2008), The Availability
and Suitability and Use of Instructional Materials in Integrated Science
Classroom in Zimbabwean Schools. No. 7, Vol. 6,
Faculty of Art, University of
Kirth, Zimbabwe.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.