𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
As-Salaam Alaikum Wa Rahmatul Laah. Malam, jiya na ga video clip na wani magidancin da ya yi wa ’yar cikinsa fyaɗe, a ƙarshe kuma da sai aka fara mayar da maganar wasan kwaikwayo, aka fara nuna wai wanda ake zargin yana da taɓin hankali! Wannan ba zai yi justifying (ya gaskata) abin da wasu shugabanni suka yanke na dandaƙe irin waɗannan mutanen da kashe su kawai ba?! Abin yana neman ya ƙazance fa!
𝐀𝐌𝐒𝐀❗️
Wa Alaikumus Salaam Wa Rahmatul Laah Wa Barakaatuh.
Duk yadda al’amura suka lalace ko suka ƙazance,
kamar yadda ka faɗa,
mafita dai ƙwara
ɗaya ce kawai: Komawa
ga hanyar da Allaah Maƙagin Halittu ya tsara. Allaah Ta’aala ya ce
ظَهَرَ
الْفَسَادُ فِي الْبَرِّ وَالْبَحْرِ بِمَا كَسَبَتْ أَيْدِي النَّاسِ لِيُذِيقَهُمْ
بَعْضَ الَّذِي عَمِلُوا لَعَلَّهُمْ يَرْجِعُونَ ١٤
Ɓarna ta bayyana a tudu da teku saboda irin abin da hannuwan
mutane suke aikatawa, domin ya ɗanɗana musu sashen abin da
suka aikata, ko wataƙila su dawo kan hanya. (Surah Ar-Ruum: 41)
Wannan nuni ne a kan cewa
1. Ashe duk abin da ya yawaita a wannan zamanin na rashin
albarkar rayuwa, da karayar tattalin arziki mai kai wa ga yawaitan talauci, da
rashin tsaro da aminci da kwanciyar hankali, da yawaitan nau’ukan cututtuka
masu kai wa ga yawaitan mace-mace da sauransu, duk tushensu abu ɗaya ne: Saɓon Allaah kawai.
2. Taurarewa da kangare wa dokokin Ubangiji Ta’aala ta
hanyar Munafunci ko kafirci ko mushirikanci ko fasiƙanci ko zalunci da sauran
laifuffuka makamantansu, su ne ummul-habaa’isin dukkan bala’o’i da masifun da ake fama da
su a duniyar yau.
3. Hikima ko dalilin sauke wa al’umma irin waɗannan masifun da bala’o’in
ba kamar yadda waɗansu
suke tunani ba ne cewa: Wai domin sakamako ga laifuffukan da jama’a suke
tafkawa ba ne, amma dai domin fatar al’umma su tuba daga laifuffukansu ne, kuma
su dawo kan hanyar Allaah Ta’aala.
Don haka, duk wata hikima ko dabara da mutane za su tsara ko
su bi don kauce wa aukuwar irin waɗannan
bala’o’in da masifun a cikinsu ba zai haifar musu da mafita ko ya biya buƙata
ba, in dai ba komawa suka yi ga hanya guda ɗaya
ta Allaah Maɗaukakin
Sarki ba. Duk muna ji da gani dai a yau yadda ƙwarar cutar covid-19 ta gagari manyan ƙasashen
duniya!
Kyara ko ɗauri
ko duka ko tara ko dandaƙa ko kisa da sauran hanyoyin da hukumomi suke tunanin bi duk
ba hanyoyi ne na warware wannan matsalar nan ta fyaɗe ba. Kuma ko da shekaru dubunnai za a ɗauka ana kururuwar da yin
amfani da ita, wannan ba zai taɓa
biya buƙata
ba. Domin gazawa ko zaƙewa a cikin hukunci ko dokar Ubangiji ba sa maganin matsala.
Hanya guda ɗaya
tilo kuma ƙwara
guda tak da za a bi don maganin matsalar ita ce abin da Shari’ar Manzon Allaah (Sallal
Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) ta bayyana
1. Idan wanda aka kama da laifin ya zama baligi ne mai
hankali da zaɓin
ransa, wanda kuma bai taɓa
yin aure ba sai kawai a tsayar da shi a gaban jama’a, a zuba masa buloli har
guda ɗari cif-cif, ba
tare da nuna wani tausayi gare shi ba. Sai kuma a kore shi daga garin na
shekara guda.
2. Idan kuma mazinacin baligi ne mai hankali mai zaɓin rai wanda kuma ya taɓa yin aure ko da sau guda
ne a rayuwarsa, to bayan bulolin sai a ƙara masa da wannan hukuncin: A tsayar da
shi a gaban mutane, kuma a sanya su yi ta jifan sa da duwatsu har sai ya mutu.
Manzon Allaah (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) ya ce
« خُذُوا
عَنِّى ، خُذُوا عَنِّى ، قَدْ جَعَلَ اللَّهُ لَهُنَّ سَبِيلاً : الْبِكْرُ بِالْبِكْرِ
جَلْدُ مِائَةٍ وَنَفْىُ سَنَةٍ ، وَالثَّيِّبُ بِالثَّيِّبِ جَلْدُ مِائَةٍ وَالرَّجْمُ
»
Ku ɗauka
daga gare ni! Ku ɗauka
daga gare ni!! Haƙiƙa! Allaah ya sama musu mafita: Saurayi da budurwa: Bulala ɗari da ɗaurin shekara guda.
Bazawari da bazawara kuma: Bulala ɗari
da jefewa. (Sahih Muslim: 4509)
Wannan hadisi ƙarin bayani ne ga ayar Surah An-Nisaa’i
وَاللَّاتِي
يَأْتِينَ الْفَاحِشَةَ مِنْ نِسَائِكُمْ فَاسْتَشْهِدُوا عَلَيْهِنَّ أَرْبَعَةً مِنْكُمْ
ۖ فَإِنْ شَهِدُوا فَأَمْسِكُوهُنَّ فِي الْبُيُوتِ حَتَّىٰ يَتَوَفَّاهُنَّ الْمَوْتُ
أَوْ يَجْعَلَ اللَّهُ لَهُنَّ سَبِيلًا
Kuma waɗanda
suka je wa alfãsha daga mãtanku, to, ku nemi Shaidar mutãne huɗu daga gare ku a kansu. To,
idan sun yi shaida, sai ku tsare su a cikin gidãje har mutuwa ta karɓi rãyukansu, ko kuwa Allah
Ya sanya wata hanya a gare su. (Suratul Nisá'i : 15)
Wannan hadisi ya ƙunshi hukuncin da Shari’ar musulunci ta kafu a
kansa kenan, dangane da mazinata: Ko dai bulala ɗari
tare da jefewa ga wanda ya taɓa
yin aure, ko kuma bulala ɗari
tare da ɗaurin shekara
guda ga wanda bai taɓa
yin aure ba.
Daraja da martaba da ɗaukaka
ga kowane musulmi ita ce: Yin biyayya da jayuwa kawai ga wannan dokar, sannan
kuma da zartar da ita a kan duk wanda ya saɓa
mata, a lokacin da ya samu iko da dama a matsayinsa na shugaban ƙasa ko
shugaban jiha, ba tare da yi mata kwaskwarima ko gyaran fuska ba.
A nan babu bambanci ko mazinacin namiji ne ko mace ce ko
kuma mata-maza ne. Haka ko ya yi zinar da baligi ne ko da wanda bai balaga ba
ne. Sannan kuma ko da son ran abokin yinsa ne ko ba da son ransa ba ne (kamar
ta hanyar fyaɗe), duk
hukuncin dai ɗaya ne.
Abin lura dai kawai shi ne: Ana zartar da wannan hukunci ne
idan dukkan sharuɗɗa
sun cika kuma dukkan abubuwan da suke hana aukar da hukuncin a kan wanda ake
zargi da laifin sun kau. Don haka ake buƙatar matuƙar yin taka-tsantsan da zurfafa bincike
daga alƙali
kafin zartarwa.
Tsai da wannan hukuncin daga alƙalin kotun musulunci a
kan musulmin da aka bincika kuma aka tabbatar da ya aikata wannan laifin shi ne
daidai kuma kyakkyawar hanyar samun ingantacciyar al’umma ce a duniya.
Amma saɓa
wa wannan ta hanyar yanke masa hukuncin da ya gaza hakan, kamar tara ko ɗauri kawai, wannan ba zai
gyara al’umma ba kuma ba zai hana cigaba da aikata laifin ba, kamar yadda ake
ji da gani a ciki da wajen al’ummomin wannan zamanin.
Haka ma zaƙewa ko wuce-iyaka wurin yanke hukunci ga
mai wannan laifin, kamar ta hanyar tsire shi, ko dandaƙe shi, ko cire mata
mahaifa. Wannan duk ba zai gyara al’umma
ya sa su daina aikata laifin ba, kamar yadda ake ji da gani a kan wasu dokokin
makamantan wannan.
Harbe mutanen da ake zargi da fashi ko ta’addanci don kawai
an same su da makamai, ko da kuwa ba a tabbatar da cewa sun taɓa tsare hanya ko sun taɓa kashe kowa ba, wannan
zalunci ne. Ballantana kuma yafe wa mutanen da binciken kotu ya tabbatar da
cewa sun mallaki muggan makamai kuma sun yi amfani da su wurin hallakawa da
tarwatsa al’ummar da ba su taka musu ko sun zubar ba!
Wanda yake ta ƙoƙarin cusa lomar tuwo ta cikin hancinsa,
da wanda ke faman ɗura
ruwan rijiya a cikin man motarsa, sannan da wanda ya zauna yake ta nacin tura
katin GLO a cikin layinsa na MTN misali, duk mun san wahalar banza kawai suke
yi, kuma ba za su taɓa
cin nasara ba. Kamar haka, duk mutanen da suka kama bin waɗansu abubuwa, suka kauce
daga bin dokoki da tsarin da Ubangiji Ta’aala ya saukar musu: Wahalar banza
kawai suke yi, kuma ba za su taɓa
samun cin nasara ba.
Allaah ya ƙara fahimtar da shugabanninmu, su gane
gaskiyar addini kuma su iya kafewa a kan yin aiki da shi. Allaah ya fahimtar da
mu, ya ƙara
shiryar da mu.
WALLAHU A'ALAM
Sheikh Muhammad Abdullaah Assalafiy
Zauren Fatawoyi Bisa Alkur'ani Da Sunnah. Ku kasance Damu...
ﺳُﺒﺤَﺎﻧَﻚَ ﺍﻟﻠَّﻬُﻢَّ ﻭَﺑِﺤَﻤْﺪِﻙَ ﺃﺷْﻬَﺪُ ﺃﻥ ﻟَﺎ ﺇِﻟَﻪَ ﺇِﻻَّ ﺃﻧْﺖَ ﺃﺳْﺘَﻐْﻔِﺮُﻙَ ﻭﺃَﺗُﻮﺏُ ﺇِﻟَﻴْﻚ
**************************
Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.