Gobir, Y.A. & Sani, A-U. (2021). Waƙoƙin Hausa Na Gargajiya. Kaduna: Amal Printing & Publishing Nigerian LTD. ISBN: 978-978-59094-0-01.
Waƙoƙin
Hausa Na Gargajiya
Sadaukarwa
Wannan aiki sadaukarwa ce ga masu tunani nagari da karɓar shawarwari nagari da
kuma aikata aiki nagari.
Godiya
Da sunan Allah Mai Rahama Mai Jinƙai. Tsira da amincinSa su
ƙara
tabbata ga mafificin halittu Manzon tsira Annabi Muhammadu (Tsira da amincin
Allah su tabbata a gare shi). Samun ƙwarin guiwa da jajircewar kammala wannan ɗan ƙwarya-ƙwaryar
littafi na nuni ga ikon Allah da taimakonSa dangane da aikin. Muna ƙara
masa godiya dangane da lafiya da juriya da Ya ba mu har littafi ya zama abin da
yake a yau.
Ba za mu taɓa
mantawa da taimakon Farfesa Aliyu Muhammad Bunza ba, wanda ya sadaukar da
lokacinsa wurin dubawa tare da daidaita sahun tafiyar rubutun. Da fatan Allah
Ya saka masa da mafificin alkairi. Bayan haka, muna miƙa godiya ga dukkanin waɗanda suka taimaka da
addu’o’i da kuma Allah san barka har dai aikin wannan littafi ya kammala.
Mun gode.
Dr. Yakubu Aliyu GOBIR
Abu-Ubaida SANI
12-06-2019
Muƙaddima
Littafin WAƘOƘIN HAUSA NA GARGAJIYA, wani sabon salo ne
na adana rayuwar al’ummar
Hausawa a cikin waƙaƙƙen adabi. Wato ta irin wannan salon ne aka fayyace ma’ana da rabe-rabe da kuma
amfanin waƙar
gargajiya. Ita kuwa waƙa ita ce kafa mafi sauri wajen isar da sakonnin da suka ta’allaƙa ga rayuwar al’umma. Marubutan sun baje
hikimarsu wajen fito da ƙunshiyar littafin ta siga biyu. A siga ta farko sun fito da
matsayin waƙoƙin ne
a rayuwar Bahaushe, wato waƙoƙin wasanni da aikace-aikace da aure da tatsuniya da roƙon
ruwa da bara da jinsi da yanayi da kuma aron kalmomi. Ta ɗaya haujin kuma, sai siga
ta biyu ta share fagen fayyace siffofin waɗannan
waƙoƙi na
gargajiya, wato daga marasa kari da ƙafiya ko amsa-amo zuwa masu rashin
daidaiton ɗiyoyi da
kuma rashin buƙatar kayan kiɗa.
A yayin da marubuta littafin suka cancanci yabo, su kuma al’ummar Hausawa za su
ci gajiyar waƙoƙin da aka adana domin kada su salwanta, ta hanyar nazari da ba
da nishaɗi.
Farfesa Salisu A. Yakasai
Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya
Jami’ar Usmanu Danfodiyo, Sokoto
Ta’aliƙi
Da sunan Allah Mai Rahama da Jinƙa. Muna godiya gare shi a
kan ni’imomin da ya yi
ga bayinsa baki ɗaya.
Tsira da amincin Allah su ƙara tabbata ga fiyayyen halittu Annabin rahama ɗan Abdullahi da iyalan
gidansa tare da sabbansa baki ɗaya.
Na ga littafin da Yakubu Aliyu Gobir ya rubuta tare da
Abu-Ubaida Sani mai suna ‘Waƙoƙin Hausa Na Gargajiya,’ mai ɗauke da babuka takwas. Babi
na farko sun sanya masa suna ‘Waƙoƙi a Rayuwar Bahaushe’ mai ɗauke da abubuwa masu yawa
da suka shafi waƙa a rayuwar Bahaushe. Babi na biyu sun yi bayanin ‘Waƙoƙin Wasanni’ tare da kawo ire-irensu.
Babi na uku sun yi bayanin ‘Waƙoƙin
Aikace-Aikace,’ inda a
na huɗu kuma, suka
kawo ‘Waƙoƙin
Aure/Raka Amarya’.
Haka kuma, sun kawo Waƙoƙin Cikin Tatsuniya’ a babu na biyar. A cikin babi na shida, sun
kalato ‘Waƙoƙin Roƙon
Ruwa’ waɗanda ake rerawa a lokacin
roƙon
ruwa a gargajiyance. Haka kuma, sun kawo ‘Waƙoƙin Bara’
a babi na bakwai. A babi na ƙarshe kuwa, sun bayyana siffofin waƙoƙin
gargajiya na Hausawa.
Alal haƙiƙa, littafin zai taimaka ƙwarai wajen sanar da ‘ya’yan Hausawa waƙoƙin gargajiya kaka da kakanninsu, wanda
idan ba haka ba, babu yadda wasu ‘ya’yan Hausawa za su san da
su, balle zancen aiwatarwa.
Babu shakka marubutan sun yi ƙoƙari sosai ta hanyar rubuta wannan
littafi. A fahimtata, littafin taska ce ta waƙoƙin Hausawa na gargajiya. Kuma gyara
kayanka ne ga Hausawa wanda ya fi sauke mu raba.
Dr. Dano Balarabe Bunza
Sashen Nazarin Harsunan Nijeriya
Jami’ar Usmanu Danfodiyo, Sakkwato
Tsokaci
Wannan littafi ya zo a lokacin da al’ummar Hausawa ke matuƙar buƙatar
sa. Littafin ya cancanci yabo saboda irin zurfafa tunanin da marubutansa suka
yi na zaƙulo
waɗannan waƙoƙin na
tsintsar gargajiyar Hausawa. Littafin ya zo daidai lokacin da waƙoƙin ke ƙoƙarin ɓacewa kasancewar al’ummar
Hausawa a yau na nuna halin ko-oho gare su.
Ina ƙara yaba wa marubutan wannan littafin game da namijin ƙoƙarin
da suka yi wajen tattarawa da rattabo waƙoƙin gargajiya na Hausawa cikin tsari mai
armashi. Allah ya ƙara hazaƙa.
Dr. Haruna Umar Bungudu
Department of Hausa Language.
Federal College of Education (Technical) Gusau
Jinjina
A tunanin mutum na bayan fage, da an ce waƙoƙin
gargajiya, waƙokin makaɗa
ne za su bijiro masa a zuciyarsa. Wannan ya sa marubuta littafin suka nuna
cewa, kafin waƙokin makaɗa
su bunƙasa,
Hausawa suna da waƙoƙin da suke gudanarwa a duk lokacin da buƙatar
hakan ta taso. Wannan littafi mai suna Waƙoƙin Hausa Na Gargajiya an rubuta shi ne da
manufar taskance waƙokin Hausawa na gargajiya domin sauƙaƙa wa malamai da ɗalibai da kuma masu
sha’awar nazarin al’adun Hausawa. Littafin ya tattaro waƙoƙin Hausawa na ainihi waɗanda suka haɗa da waƙokin
yara (maza da mata) da kuma waƙoƙin manya waɗanda
suke aiwatarwa a lokuta daban-daban. A hannu guda kuma, an duba irin tasirin da
zamani yai wa rayuwar Hausawa, an kawo wasu waƙoƙin da suke da kutsen zamananci a cikinsu.
Wani abin armashi game da littafin shi ne, salon da aka rubuta waƙoƙin zai
bayar da sauƙi
ga masu sha’awar
haddace waƙoƙin. An
tsara littafin ƙarƙashin babuka guda takwas (8), yayin da kowanne babi akan yi ƙoƙarin
kawo taƙaitaccen
bayanin wasan ko tatsuniyar ko kuma aikin da waƙar ta fito, tare kuma da yin taƙaitaccen
tsokacin waƙoƙin da
aka gabatar. Allah Ya sa littafin ya zama mai amfani ga jama’a; Ya ci gaba da ɗaukaka Hausawa da karatun
Hausa a faɗin duniya.
Amin.
Ibrahim Ɗalha
GDSSS, Birnin Kudu,
Ministry of Education Science & Technology, Dutse,
Jigawa State.
ƘUNSHIYA
Godiya iii
Muƙaddima iv
Ta’aliƙi v
Tsokaci vi
Jinjina vii
Gabatarwa xv
BABI NA ƊAYA
WAƘOƘI A RAYUWAR BAHAUSHE
1.0 Gabatarwa
1.1 Ma’anar Waƙa
1.1 Ra’ayoyi Game Da Asalin Waƙa
1.1.1 Masu Ra’ayin Banu Sasana
1.1.2 Asalin Waƙa Daga Tsoffin Ƙasashen Afrika Ta Yamma
1.1.3 Bautar Iskoki Da Dodanni
1.1.4 Farauta A Matsayin Asalin Waƙa
1.2 Sauyi A Duniyar Waƙa
1.3 Amfanin Waƙa
1.4 Waƙoƙin Gargajiya
1.4.1 Rabe-Raben Waƙoƙin Gargajiya
1.4.1.1 Waƙoƙin Wasanni
1.4.1.2 Waƙoƙin Aikace-Aikace
1.4.1.3 Waƙoƙin Aure/Raka Amarya
1.4.1.4 Waƙoƙin Tatsuniya
1.4.1.5 Waƙoƙin Roƙon Ruwa
1.4.1.6 Waƙoƙin Bara
1.5 Amfanin Waƙoƙin Gargajiya
1.5.1 Faɗakarwa
1.5.1.1 Waƙar Tashen Ke Kika Je Ki Gidansu Direba
1.5.1.2 Waƙar Wasan Mainaƙiye
1.5.2 Nishaɗantarwa
1.5.2.1 Waƙar Ta Sa Ni A Turmi Ta Daka
1.5.2.2 Waƙar Wasan Tashe Ta Macukule
1.5.3 Koyar Da Lissafi
1.5.3.1 Waƙar Wasan Ɗura-Ɗura
1.5.3.2 Waƙar Wasan Babunna
1.5.4 Ƙarfafa Danƙon Zumunci
1.5.4.1 Waƙar Wasan Gariye
1.5.4.2 Waƙar Wasan Gamuna
1.5.5 Addu’ar Alkairi
1.5.5.1 Waƙar Roƙon Ruwa Ta Caccayya
1.5.5.2 Waƙar Kaɗi
Ta Allah Ba Ni Kaɗa
1.5.6 Adana Kalmomi/Koyar Da Kalmomi
1.5.6.1 Waƙar Tashen Zule-Zuleyya
1.5.7 Adana Al’adu
1.5.7.1 Waƙar Tashen Jatau Mai Magani
1.5.8 Bayyana Muradin Zuci
1.5.8.1 Waƙar Wasan Amali Kande
1.5.8.2 Waƙar Wasan Mama Ta Ƙi Shillona
1.5.9 Bin Doka Da Ƙa’ida
1.5.9.1 Waƙar Wasan Gidan Kurciya
1.5.10 Koyar Da Halayya Na Gari
1.5.10.1 Waƙar Wasan Tsakiyata Ta Tsinke
1.5.11 Lura Da Mai Da Hankali Da Nutuswa
1.5.11.1 Waƙar Wasan Jini Da Jini
1.5.11.2 Waƙar Wasan Noti-Noti
1.5.12 Shugabanci
1.5.12.1Waƙar Wasan Sallar Kwaɗi
1.5.12.2 Waƙar Wasan Ɓelunge
1.5.13 Jan Hankali Zuwa Ga Bin Dokokin Addini
1.5.14 Jarumta
1.5.14.1 Waƙar Wasan Basha
1.5.15 Motsa Jiki
1.5.15.1 Waƙar Lugude Mai Suna Ana Lugude Ana Mama
1.5.15.2 Waƙar Wasan Karya Gaɗiɗi
1.5.16 Ilimantarwa
1.5.16.1 Waƙar Wasan ‘Yar Ganel
1.5.17 Ƙwarewa A Sarrafa Harshe
1.5.17.1 Waƙar Wasan Mamin Jatau
1.5.18 Zurfafa Tunani Da Karantar Ɗabi’un Zuciya
1.5.18.1 Waƙar Wasan Babunna
1.5.18.2 Waƙar Wasan Tambo
1.5.19 Huce Takaici
1.5.19.1 Waƙar Niƙa Ta Kishiya
1.5.20 Samun Abokin Hira/Abokin Taya Aiki
1.5.20.1 Waƙar Niƙa Ta Naƙuda Ta Tashi
1.5.21 Akan Yi Amfani Da Waƙoƙiƙin Gargajiya Wurin Bara
1.5.21.1 Iya Allaro
1.6 Naƙasun Waƙoƙin Gargajiya
1.7 Kammalawa
BABI NA BIYU
WAƘOƘIN WASANNI
2.0 Gabatarwa
2.1 Yara Maza
2.1.1 Jini Da Jini
2.1.2 Belbela-Belbela
2.1.3 Waƙar Wasan Noti-Noti
2.2 Wasannin Yara Mata Na Dandali
2.2.1 Gamuna
2.2.2 A Fiffigi Zogale
2.2.3 Ruwan Ƙauye
2.2.4 Ina Da Cikin Ɗan Fari
2.2.5 Ni Mota Nake So
2.2.6 Amali Kande
2.3 Wasannin Tashe Na Yara Maza
2.3.1 Ba Mu Kuɗinmu
2.3.2 Zule-Zuleyya
Ƙarin Misalan Waƙoƙin Tashen Maza
2.3.3 Danda Dokin Kara
2.3.4 Tashi Wali
2.3.5 Ka Yi Rawa
2.4 Wasannin Tashe Na Yara Mata
2.4.1 Kallo Da Ido
Ƙarin Misalan Waƙoƙin Wasannin Tashe Na Yara Mata
2.4.2 Ga Kuɗin
Toshinki Na Bara
2.4.3 Waƙar Wasan Tashen Ke Kika Je Ki Gidansu Direba
3.5 Waƙoƙin Raino
2.5.1 Bari Kuka Sa’idu
2.5.2 Wane Ne?
2.5.3 Tutu Kuletu
2.5.4 Tashi In Raushe Ka
2.5.5 Tashi In Gan Ka
2.5.6 Ɗan Yaro Fari Tas
2.5 Kammalwa
BABI NA UKU
WAƘOƘIN AIKACE-AIKACE
3.0 Gabatarwa
3.1 Daka
3.1.1 Waƙar Daka Mai Suna Bandaro
3.1.2 Ana Lugude Ana Mama
3.1.3 Ta Sa Ni A Dutse Ta Niƙa
3.1.4 Ta Gidan Malam Audu
3.2 Daɓe
3.2.1 Mu Je – Mu Je
3.2.2 Bawan Allah
3.2.3 Lumu Shege!
3.3 Kaɗi
3.3.1 Allah Ba Ni Kaɗa
3.3.2 Amadu
3.4 Kitso
3.4.1 Mai Kitso
3.4.2 Ta Yi Kitsonta
3.5 Niƙa
3.5.1 Zakkar Gida
3.5.2 Waƙar Kishiya
3.5.3 Naƙuda Ta Tashi
3.5.4 Ƙazama
3.6 Kammalawa
BABI NA HUƊU
WAƘOƘIN AURE/RAKA AMARYA
4.0 Gabatarwa
4.1 Ayye Mama
4.2 Ayyaraye
4.3 Ayyaraye Daure Jure
4.4 Waƙar Assalamu Alaikum
4.5 Waƙoƙin Da Ake Yi Wa Ango
4.5.1 Waƙar Ɗan Gazari
4.5.2 Waƙar Ango
4.6 Waƙoƙin Bukin Haihuwa (Suna)
4.6.1 Waƙar Hafsatu
4.6.2 Waƙar Ɗan Fari
4.7 Kammalawa
BABI NA BIYAR
WAƘOƘIN TATSUNIYA
5.7 Tatsuniya
5.7.1 Tatsuniyar Icen Ƙosai
5.7.2 Waƙar Tatsuniyar Dogarido
5.7.3 Waƙar Tatuniyar Ƙwarƙwata Mai Gadi
5.7.4 Waƙar Tatsuniyar Noman Kura Da Kurege
5.7.5 Waƙar Tatsuniyar Daskindariɗi
5.7.6 Waƙar Tatsuniyar Auren Ya Da Ƙanwa
5.7.7 Waƙar Tatsuniyar ‘Yar
Auta Da Gogin Rantsuwa
5.7.8 Waƙar Tatsuniyar Cin Amanar Ɗan Uwa
5.7.9 Waƙar Tatsuniyar Kare Da Kura
5.7.10 Waƙar Tatsuniyar ‘Yar Mowa Da ‘Yar
Bora
5.7.10 Waƙar Tatsuniyar Ɓaure Mai Magana
BABI NA SHIDA
WAƘOƘIN ROƘON RUWA
6.0 Gabatarwa
6.1 Caccayya
6.2 Allah Mun Tuba
6.3 Allah Koro Ruwa
6.4 Halilu
6.5 Muhammadu
6.6 Kammalawa
BABI NA BAKWAI
WAƘOƘIN BARA
7.0 Gabatarwa
7.1 Ko Ɗan Ƙanzo
7.2 Saboda Manzon Allah
7.3 Daudun Bara
7.4 Mu Roƙi Allah Jalla Sarki
7.4 Kulle
7.5 Almajiri Da Ƙaho
7.6 Kammalawa
BABI NA TAKWAS
SIFFOFIN WAƘOƘIN GARGAJIYA NA HAUSAWA
8.0 Gabatarwa
8.1 Waƙoƙin Gargajiya Ba Sa Tafiya Da Kari
8.1.1 Ta Sa Ni A Dutse Ta Niƙa
8.2 Waƙoƙin Gargajiya Ba Sa Tafiya Da Ƙafiya Ko Amsa-Amo
8.2.1 Mu Je – Mu Je
8.3 Waƙoƙoin Na Iya Zuwa Ba Tare Da Daidaiton Ɗiyoyi Ba
8.3.1 Zakkar Gida
8.4 Waƙoƙin Gargajiya Ba Sa Buƙatar Kayan Kiɗa
8.5 Waƙoƙin Gargajiya Na Tafiya Da Jinsi Da Kuma Rukunin Al’umma
8.6 Waƙoƙin Gargajiya Na Tafiya Da Lokaci Ko Yanayi
8.7 Mafi Yawan Waƙoƙin Gargajiya Gajeru Ne
8.8 Akwai Ƙarancin Kalmomin Aro Cikin Waƙoƙin
Gargajiya
Manazarta
Rataye
Fihirisan Kalmomi
Gabatarwa
Waƙa dai ba baƙuwar kalma ba ce. Tuni masana da
manazarta suka yi caa a kanta wurin gudanar da bincike da rubuce-rubuce iri-iri
a matakan ilimi daban-daban. Wannan ba ya rasa nasaba da yadda waƙa ta
kasance komai-da-ruwanka ga rayuwar Bahaushe da ma sauran al’ummu duniya gaba ɗaya. Bahaushe na yin cuɗanya da waƙa a
kusan dukkanin al’amuransa
na yau da kullum. Wannan ya haɗa
da siyasa da bukukuwa da wasanni da ilimantarwa da talla, kai har ma da wasu
lamurran da suka shafi addini a wasu lokutan.
Wannan kuwa ba ya rasa nasaba da yadda waƙa ta kasance mai matuƙar
shiga jiki tare da kama zuciya da kuma jan hankali.
Sai dai waƙa ba ta kasance nau’i guda ba kawai. A maimakon
haka, akan samu sauye-sauye da kuma sabbin salailai da sigogin waƙoƙi
lokaci zuwa lokaci. Tun Bahaushe yana rera waƙoƙinsa da ka, har aka kai lokacin da ya
fara rubuta su. Wannan ya faru bayan cuɗanyarsa
da baƙin
al’ummu musamman
Larabawa da Turawa, wanda hakan ya samar masa da ilimin karatu da rubutu. Da
tafiya ta yi tafiya kuma, sai zamani ya zo masa da sabon salon amfani da kayan
kiɗan zamani domin
rera waƙoƙinsa.
Irin waɗannan waƙoƙin ne
har yau ake kai-komo kan sunan da ya dace a raɗa
musu, musamman yadda suka kasance jemage, ba ka ga tsuntsu ba ka ga dabba. Wato
dai suna ɗauke da
siffofin waƙoƙin
baka da kuma na rubutattun waƙoƙi.
Koma dai yaya abin yake, dole ne a yarda zamani ne ya zo da wannan tsari
na waƙa.
A ɓangare
guda kuma, samuwar waƙoƙin zamani na sutudiyo da kuma wasu nau’ukan tasirin zammani a kan waƙoƙin Bahaushe na gargajiya
sun daƙusar
da su waƙoƙin
gargajiyar, wanda har ta kai ga suna ƙoƙarin ɓacewa
gaba ɗaya. Wannan ne
ya samar da buƙatar yin wani yunƙuri domin tattara muhimman bayanai da za
su adana waɗannan
nau’ukan waƙoƙi wuri
guda domin gujewa salwantarsu. Wato dai ko da an wayi gari babu su a aikace, to
kuwa za a ci gaba da tarar da su a rubuce, HAR MADI.
Wannan littafi ya yi ƙoƙarin tattara bayanai dangane da waƙoƙin
Bahaushe na gargajiya. An raba littafin zuwa babi-babi har guda takwas. Babi na
farko ya kasance gabatarwa ne ga littafin. A cikin babin an waiwaici ra’ayoyin masana dangane da
asalin waƙa.
Baya ga haka, an kawo amfani ko muhimmancin waƙoƙin na gargajiya. Daga ciki akwai faɗakarwa da ilimantarwa da
nishaɗantarwa da koyar
da jarumta da talla da kuma addu’ar alkairi da dai sauransu. Sannan kamar yadda
Bahaushe ke cewa: “Kowane allazi da nasa amanu…” haka ma waƙoƙin na
da naƙasu
ko koma baya. Wannan kuwa ya haɗa
da amfani da maganganun batsa ga wasu daga cikin waƙoƙin.
Babi na biyu ya mayar da hankali ne kan waƙoƙin
wasanni. Wannan wani rukuni ne daga cikin rukunonin waƙoƙin baka. Akan rera waƙoƙi
iri-iri yayin gudanar da wasanni daban-daban. Waɗannan
waƙoƙi na
zuwa da jigogi mabambanta wanda hakan ya danganta da lokaci da wurin wasan, da
kuma masu gudanar da wasan da ma dalilin gudanar da shi. A cikin wannan babi na
biyu, an kawo misalan wasannin da ke ɗauke
da waƙoƙi.
Daga ciki har da wasannin yara maza da na yara mata (wasannin gaɗa) da kuma wasannin tashe.
Babi na uku kuwa, ya mayar da hankali ne kan waƙoƙin
aikace-aikace. Wannan ya fi shafar mata kai-tsaye. Nau’ukan waƙoƙi ne da mata ke rerawa yayin gudanar da
ayyuka daban-daban. Irin waɗannan
waƙoƙi na ɗebe musu kewa tare da ƙara
musu kuzarin gudanar da aiki. Daga cikin irin ayyukan da akan rera waƙa
yayin gudanar da su akwai: Daɓe
da saƙa
da kitso da daka da kaɗi
da dai sauransu.
A cikin babi na huɗu,
an kawo waƙoƙin
gargajiya da suka shafi aure ko raka amarya. Da ma dai, bukukuwan Bahaushe na
cuɗanye da waƙoƙi da
kirare-kirare, ciki har da bukin aure. A yayin bukin aure, mata da ‘yanmata na rera waƙe-waƙe,
musamman ma lokacin da suke kan hanyar raka amarya ɗakinta. Yawanci jigogin waɗannan waƙoƙi sun
fi karkata kan bankwana ga amarya da tunasar da ita babban aikin da ke gabanta
na zaman aure tare kuma da rarrashinta. Babin ya kawo jeranton misalai na irin
waɗannan waƙoƙi.
Babi na biyar kuwa, ya duƙufa ne wurin kawo misalan waƙoƙin
cikin tatsuniya. Tatsuniyoyin Bahaushe sun kasance wani babban bagire da akan
samu misalan waƙoƙinsa na gargajiya. Waƙoƙin na da amfani cikin waɗannan tatsuniyoyi ta fuskar
fito da jigoginsu da suka haɗa
da faɗakarwa da
ilimantarwa da jarumta da dai makamantansu. Sannan waƙoƙin sukan kasance ƙarin
gishiri ga waɗannan
tatsuniyoyi. Babin na biyar ya kawo misalan wasu daga cikin waƙoƙin
gargajiya na tatsuniyoyin Bahaushe.
A babi na shida, an kawo misalan waƙoƙin baka ne da suka shafi
roƙon
ruwa. Wannan ma dai wani rukuni ne na waƙoƙin bakan Bahaushe. Waƙoƙin sun
haɗa da caccayya da
Halilu da Allah mun tuba da dai makamantansu. A gaba kuwa, wato babi na bakwai,
an kawo waƙoƙi ne
da suka shafi bara. Bara dai al’ada
ce da ta daɗe a ƙasar
Hausa. Mabarata na amfani da waƙoƙin yayin gudanar da bararsu. Daga cikin
irin waɗannan waƙoƙi
akwai Saboda Manzon Allah da Mu Roƙi Allah Sarki da makamantansu.
Babi na takwas ya kasance na ƙarshe a cikin littafin. Yana ɗauke da bayanai kan
siffofin waƙoƙin
gargajiya, tamkar dai yadda aka kawo misalan waƙoƙin a babukan da suka gabata. Siffofin
kuwa sun haɗa da
rashin tafiya da ƙafiya ko ƙarangiya da kasancewarsu ba su buƙatar kayan kiɗa da dai makamantansu.
Dr. Yakubu Aliyu GOBIR
Abu-Ubaida SANI
30-06-201
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.