𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
As-Salaam Alaikum. Iyayena ne
suka ɗauki nauyin
karatuna har ga shi yanzu ina aiki a gidan mijina. Kowane wata ina taimaka musu
daga albashina, mijina kuma ina yi masa hidimar da ta fi haka. To menene
hukuncin wannan ɗin
a addini?
𝐀𝐌𝐒𝐀❗️
Wa Alaikumus Salaam Wa Rahmatul
Laah.
Ɗaukar nauyin karatu da iyaye suka yi miki
wannan wani haƙƙi ne na ki a kansu da suka yi ƙoƙarin saukewa kafin zuwan mijinki. Kuma
wajibi ne ki kyautata musu a yau, domin sakayya a gare su, da kuma girmamawa da
martabawa gare su a matsayinsu na iyaye, musamman ma idan suna cikin buƙatar
irin wannan taimakon.
Amma a bayan aure miji shi yake
da haƙƙi
mafi girma a kan mace fiye da iyayenta. A cikin hadisi Annabi (Sallal Laahu
Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) ya faɗi
cewa
لَا يَصْلُحُ لِبَشَرٍ أَنْ يَسْجُدَ لِبَشَرٍ
، وَلَوْ صَلُحَ لِبَشَرٍ أَنْ يَسْجُدَ لِبَشَرٍ ، لَأَمَرْتُ الْمَرْأَةَ أَنْ تَسْجُدَ
لِزَوْجِهَا ، مِنْ عَظْمِ حَقِّهِ عَلَيْهَا وَالَّذِي نَفْسِي بِيَدِهِ ، لَوْ كَانَ
مِنْ قَدَمِهِ إِلَى مَفْرَقِ رَأْسِهِ قُرْحَةٌ ، تَجْرِي بِالْقَيْحِ وَالصَّدِيدِ
، ثُمَّ اسْتَقْبَلَتْهُ فَلَحِسَتْهُ ، مَا أَدَّتْ حَقَّهُ
Ba ya kyautatuwa ga wani mutum ya
yi sujada ga wani mutum: In da zai kyautatu wani mutum ya yi sujada ga wani
mutum, da na umarci mace ce ta yi sujada ga mijinta, saboda girman haƙƙinsa
a kanta. Ina rantsuwa da Allaah wanda raina ke hannunsa! In da a ce tun daga
tafin ƙafafuwansa
har zuwa ƙoƙoluwar
kansa miji ne yana zubar da ruwan ciwo da jini, kuma sai matar ta tashi ta
sanya harshe ta lashe shi kaf, da kuwa ba ta biya haƙƙinsa ba! (Sahih
Al-Jaami’: 7725).
Bai faɗi irin wannan game da iyayen mace ba.
Kuma akwai hadisin Waathilah Bn
Asqa’i (Radiyal Laahu Anhu), daga Annabi (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa
Sallam) ya ce
لَيْسَ لِلْمَرْأَةِ أَنْ تَنْتَهِكَ شَيْئًا
مِنْ مَالِهَا إِلَا بِإذْنِ زَوْجِهَا
Bai halatta ga mace ta bayar da
wani abu daga dukiyarta ba sai da izinin mijinta. (As-Saheehah: 775).
Bai faɗi irin wannan ma game da iyaye ba.
Don haka dai duk da kasantuwar
iyaye suna da matsayi mai girma, amma kuma miji shi ma ba a baya ya ke ba.
Lallai mace ta san wannan kuma ta ɗauki
matakin bai wa kowane sashe haƙƙinsa ba tare da tawayewa ko naƙasa komai
ba.
Wannan shi ne adalci.
WALLAHU A'ALAM
Sheikh Muhammad Abdullaah
Assalafiy
ƘARIN BAYANI
FIFITA MIJI A KAN IYAYE
𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
Assalamu Alaikum wa Rahmatullahi
wa Barakatuh. Malam ina da tambaya: iyayena ne suka ɗauki nauyin karatuna tun ina ƙarama
har na kammala karatu kuma yanzu ina aiki. Bayan aure, ina zaune a gidan mijina
kuma ina yi masa hidimar aure yadda ya kamata. Amma kuma kowane wata ina
taimaka wa iyayena daga albashina domin sakayya ga irin ƙoƙarin da suka yi a rainona
da karatuna. Shin a addinin Musulunci wannan abu da nake yi daidai ne? Kuma a
tsakanin miji da iyaye, wa ya fi cancantar fifiko a wajen mace bayan aure?
𝐀𝐌𝐒𝐀❗️
Wa Alaikumus Salaam wa
Rahmatullahi wa Barakatuh.
Da farko, abin da iyaye suka yi
na ɗaukar nauyin
karatunki da tarbiyarki babban alheri ne da ya rataya a wuyanki. A Musulunci,
iyaye suna da matsayi mai girma ƙwarai, kuma Allah Ya umarci ’ya’ya su girmama su, su kyautata musu, kuma su yi musu
biyayya cikin alheri. Allah Maɗaukakin
Sarki Ya ce:
وَقَضَىٰ رَبُّكَ أَلَّا تَعْبُدُوا إِلَّا
إِيَّاهُ وَبِالْوَالِدَيْنِ إِحْسَانًا
Ma’ana:
“Kuma
Ubangijinka Ya hukunta cewa kada ku bauta wa kowa sai Shi kaɗai, kuma ku kyautata wa
iyaye.”
(Suratul Isra’i: 23)
Haka kuma Allah Ya sake jaddada
muhimmancin kyautata wa iyaye inda Ya ce:
أَنِ اشْكُرْ لِي وَلِوَالِدَيْكَ إِلَيَّ الْمَصِيرُ
Ma’ana:
“Ka gode Mini
kuma ka gode wa iyayenka; gare Ni ne makomarku take.”
(Surat Luqman: 14)
Saboda haka taimakon da kike yi
wa iyayenki daga albashinki, musamman idan suna cikin buƙata, abu ne mai kyau kuma
yana cikin kyautata musu da sakayya ga irin kulawar da suka yi miki.
Amma a gefe guda, bayan mace ta
yi aure, mijinta yana da babban haƙƙi a kanta a cikin rayuwar aure. Annabi ﷺ ya bayyana girman haƙƙin
miji a kan mata a cikin wani hadisi inda ya ce:
« لَوْ كُنْتُ آمِرًا أَحَدًا أَنْ يَسْجُدَ لِأَحَدٍ
لَأَمَرْتُ الْمَرْأَةَ أَنْ تَسْجُدَ لِزَوْجِهَا لِعِظَمِ حَقِّهِ عَلَيْهَا
»
Ma’ana:
“Da a ce zan
umarci wani ya yi sujada ga wani mutum, da na umarci mace ta yi sujada ga
mijinta saboda girman haƙƙinsa a kanta.”
(Sunan At-Tirmizi da wasu
littattafan hadisi)
Wannan hadisi yana nuna irin
girman haƙƙin
da miji yake da shi a kan matar aure wajen biyayya da kula da zamantakewar
aure.
Haka kuma Annabi ﷺ ya yi bayani game da
matsayin mace mai aure idan ta kiyaye haƙƙoƙin addini da na mijinta, inda ya ce:
« إِذَا صَلَّتِ الْمَرْأَةُ خَمْسَهَا وَصَامَتْ
شَهْرَهَا وَحَفِظَتْ فَرْجَهَا وَأَطَاعَتْ زَوْجَهَا قِيلَ لَهَا ادْخُلِي الْجَنَّةَ
مِنْ أَيِّ أَبْوَابِ الْجَنَّةِ شِئْتِ »
Ma’ana:
“Idan mace ta
yi sallolinta biyar, ta yi azumin Ramadanta, ta kiyaye mutuncinta, kuma ta yi
biyayya ga mijinta, za a ce mata: shiga Aljanna daga kowace ƙofa da
kike so.”
(Riwayar Ahmad)
Duk da haka, wannan ba yana nufin
mace ta manta da iyayenta ba ne. Musulunci ya koyar da daidaito tsakanin haƙƙoƙi.
Mace za ta ci gaba da kyautata wa iyayenta da taimaka musu idan tana da hali,
amma ba tare da tauye haƙƙin mijinta ko karya dokokin zamantakewar aure ba.
Saboda haka abin da ya fi dacewa
shi ne mace ta ba kowane bangare haƙƙinsa: ta girmama mijinta kuma ta yi masa
biyayya a cikin abin da ya dace, sannan ta ci gaba da kyautata wa iyayenta da
taimaka musu gwargwadon iko. Wannan shi ne tsarin adalci da Musulunci ya koyar
domin kiyaye zaman lafiya tsakanin iyali.
Wallahu A’lam.
Ga masu tambaya sai su turo ta
WhatsApp number: 08021117734
Zauren Fatawoyi Bisa Alkur'ani Da
Sunnah. Ku kasance Damu...
𝐖𝐇𝐀𝐓𝐒𝐀𝐏𝐏👇
https://chat.whatsapp.com/K7RkQRMf2b57l3UENoJ1Or
𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇
Https://www.facebook.com/groups/336629807654177
ﺳُﺒﺤَﺎﻧَﻚَ ﺍﻟﻠَّﻬُﻢَّ ﻭَﺑِﺤَﻤْﺪِﻙَ ﺃﺷْﻬَﺪُ ﺃﻥ ﻟَﺎ ﺇِﻟَﻪَ ﺇِﻻَّ ﺃﻧْﺖَ ﺃﺳْﺘَﻐْﻔِﺮُﻙَ ﻭﺃَﺗُﻮﺏُ ﺇِﻟَﻴْﻚ
**************************
Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.

0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.