𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
As-Salaam Alaikum. Malam, wace amsa za ka bayar ga kafiran da suke zargin Musulunci da ta’addanci, suna kafa hujja da hadisin da ya ce: ‘An umurce ni da in yaƙi mutane?!’
𝐀𝐌𝐒𝐀❗️
Wa Alaikumus Salaam Wa Rahmatul
Laahi Wa Barakaatuh.
[1] Mutane a ƙasar
nan iri biyu ne: Musulmi da waɗanda
ba musulmi ba. Kowannensu kuma nau’uka biyu ne: Masana da marasa sani. Galibi
marasa sani sun fi yawaita surutu da hayaniya, a daidai lokacin da su kuma
masanan suka fi ƙoƙarin koyar da mabiya sahihin addininsu.
[2] Dukkan musulmi da ya tashi
har ya girma a cikin gidan mutunci na musulunci kuma ya samu sahihiyar tarbiyya
ya san cewa, Addinin Musulunci shi ne kaɗai
addinin gaskiya, wanda Allaah ya yarda ya zaɓe
shi domin al’ummar duniya, ba tare da bambancin harshe ko jinsi ko yankin ƙasa ko
wuri ba. (Surah Al-Imraan: 19, 38).
[3] Waɗanda ba musulmi ba a ƙasar nan nau’i biyu ne: Kafirai mabiya
addinin gargajiya daga cikin matsafa da maguzawa da makamantansu, waɗanda ba su cika magana ko
tallata aƙidarsu
da addininsu ba. Sai kuma kiristoci masu jingina kansu ga addinin da Annabi
Isaa Al-Maseeh (Alaihis Salaam) ya kawo. A cikinsu ne aka fi samun masu yawaita
surutu da hayaniya da tsokana ko takalar musulmi a duk lokacin da suka samu
dama da iko.
[4] Bayar da martani ko amsa a
kan irin waɗannan
mas’alolin bai cika burge ni ba, domin abu ne sananne cewa, duk yadda aka yi ƙoƙarin
gamsar da su da hujjoji da kyar ake samun amincewa ko yarda daga wurinsu.
Shiyasa ba na ganin wata fa’ida
ga shigar da kaina a cikin irin waɗannan
matsalolin, saboda a fahimtata ɓata
lokaci ne kawai.
[5] Amma dayake wannan tambayar
wani ƙaramin
ɗalibin makarantar
boko ne ya zo da ita a cikin guntuwar takarda, wanda kuma daga makarantarsu ne
aka aiko shi da ita, sai na ji tsoron kar yin shiru a kan mas’alar ya zama
taimakawa wurin cigaba da saka matasa da ƙananan yaranmu cikin rikici, ko a sa musu
shakku a cikin sahihin addininsu. Daga nan kuma a samu daman shigar da su wani
addinin da ba shi ba. Wannan ya sa dole in kalli matsalar, in bayar da ɗan abin da na sani na ilimi
a kanta.
Allaah ya ƙara mana taimako da ilimi
mai amfani.
[6] Da farko dai dole kowa ya san
cewa, ba a samun kyakkyawar fahimta a kan al’amari a cikin musulunci ta kallon
wani nassi ƙwara
ɗaya ko biyu su kaɗai kawai a fanɗare. Dole sai an tattaro
kan dukkan nassoshi a kan al’amarin daga cikin Alqur’ani da Sunnah Sahihiya
kafin a samu cikakken bayani gamsasshe. Wannan ne matafiyar malamai.
[7] A gaskiya wannan hadisin ba
shi ne kaɗai abin da
suka gutsuro daga cikin nassoshin Alqur’ani da Sunnah domin irin wannan manufar
ba. Na taɓa ganin inda
suka ciro sassan ayoyi har goma sha-biyu domin suka da zargin addinin musulunci
cewa yana goya wa ’yan ta’adda da ta’addanci baya! Amma idan mai bincike ya
koma ga inda ayoyin su ke a cikin Alqur’ani, kuma ya karanci yadda suka zo a
cikin tsarin magana, sai ya tarar ba irin abin da mai ciro su yake son nunawa
suke nunawa ba.
[8] Har wannan hadisin ma idan
aka koma asalinsa za a ga shi ma ba abin da ake son nunawa ne yake nunawa ba.
Domin an fara kafa hujja da shi tun a zamanin manyan halifofin Manzon Allaah
(Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam), wato Abubakar da Umar (Radiyal Laahu
Anhumaa). Sun nuna kafiran da suka yi ridda daga musulunci a bayan wucewar
Annabi (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) waɗanda kuma har suka ƙi tsayar da dokokin shari’ar musulunci, su ne aka
kafa hujja da hadisin domin yaƙarsu, da komo da su cikin musulunci.
(Sahih Abi-Daawud: 1558).
[9] Shiyasa waɗansu malamai suke ganin
kalmar ‘mutanen’ da aka umurce shi da ya yaƙe su a cikin hadisin Larabawa ne kaɗai yake nufi, amma ba
dukkan mutanen duniya ba. Ko da ma an ɗauki
fassarar da ta fi na cewa dukkan kafirai ake nufi, yana da kyau a san cewa yaƙi a
musulunci iri biyu ne:
(i) Akwai yaƙin
kare kai da kore farmaki da ta’addancin
kafirai da maƙiya daga garuruwa da ƙasashen musulmi. Wannan shi Annabi
(Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) ya fara yi a lokacin da mushirikai da
Yahudawa suka haɗa kai
domin gallaza masa shi da mabiyansa.
(ii) Sai kuma yaƙin cin
ƙasashe
da faɗaɗa daular musulunci a
lokacin da ya samu ƙarfi da iko, kamar dai yadda kowaɗanne dauloli masu ƙarfi suke yi a kowane
zamani. Yadda dai muke ganin manyan ƙasashen duniya a yau suna ta yi wa ƙasashen
da suka fi su ƙarfi, musamman na yammacin Afirka.
[10] Amma kuma dole a nan a tuna
cewa: Akwai dokoki da ƙa’idoji
da addinin musulunci ya shimfiɗa
a wurin kowane yaƙi, waɗanda
suka fi na kowane addini da kowaɗanne
mutane kyawun tsari. Daga cikin dokokin da ake koyar da sojojin musulunci akwai
cewa:
(i) Kar su kashe waɗanda ba mayaƙa ba
daga cikin maƙiyansu, kamar mata da yara da tsofaffi da mahaukata da malaman
addini a wuraren bautarsu. Kar su daddatsa matacce ko su ƙona
shi da wuta. Kar kuma su karkashe dabbobi ko su lalata ruwan sha da abinci!
(Tamaamul Minnah: 4/402).
(ii) Kuma duk lokacin da maƙiya
suka nemi a tsagaita wuta a yi sulhu, musulunci ya umurci shugabannin musulmi
da su amince da yin sulhun. Domin zaman lafiya ya fi alkhairi fiye da tashin
hankali da yaƙi. (Surah Al-Anfaal: 61).
(iii) Haka duk lokacin da wani
daga cikin sojojin abokan gaba ya furta Kalmar Shahada mai nuna ya musulunta,
ko da kuwa a halin takura da tsoron mutuwa ne, ba a yarda musulmi ya kashe shi
ba. (Sahih Al-Bukhaariy: 4019, sahih Muslim: 95).
[11] Yanzu za a haɗa waɗannan dokokin da irin abin da muka ga ya faru
a lokacin da sojojin taron dangi a ƙarƙashin jagorancin kafirai suka shiga ƙasashen
musulmi da yaƙi, kamar a Andalus a shekarun baya, ko kuma a Iraq da
Afghanistan a ’yan
shekarun nan? Mata da yara da tsofaffi nawa ne suka karkashe su haka siddan?
Kuma matan aure da ’yan
mata nawa ne suka yi wa fyaɗe?!
[12] Irin wannan fa shi ke rubuce
a cikin littafan addininsu, kamar a cikin Littafin Lissafi na cikin Tsohon Alƙawari
na Littafin Baibul:
(i) A nan ne aka nuna yadda
sojojin Isra’ila suka karkashe dukkan mazajen Madayanawa da suka kai wa hari,
wato suka kashe dukkan samari da dattijai da tsofaffi maza na garin, kuma suka ƙona
dukkan birane da sansanoninsu da wuta ƙurmus! (Lissafi, 31: 7-10).
(ii) Kuma bayan sun koma da
kamammun yaƙi
daga cikin mata da yara da dabbobi da sauran kayayyakin ganima, wai sai
Annabinsu a lokacin ya yi fushi da kwamandojin yaƙin, domin sun bar matan a raye ba su
karkashe su ba! (Lissafi, 31: 14-15).
(iii) Don haka, nan take ya bayar
da odar cewa a karkashe dukkan ƙananan yaran maza. Haka ma dukkan macen
da ta taɓa kwanciya da
namiji. Amma ƙananan ’yan
matan da ba su kai girman sanin namiji ba a bar su a raye domin amfanin
sojojin! (Lissafi, 31: 17-18).
[13] Wannan shiyasa malamai a yau
suke kukan cewa, waɗannan
ayyukan ta’addanci da suke aukuwa a yankin Arewa da sauran sassan ƙasar
nan, kodayake ana ta ƙoƙarin jingina su ga musulunci, amma ba su yi kama da ayyukan
musulmi ba. Sun fi kama da irin waɗancan
ayyukan na sojojin Isra’ila a cikin baibul.
[14] Masu aikata su a cikinmu
suna ne kaɗai suke da
shi na musulunci, amma ayyukan ba su nuna ɗabi’u
da halayen musulmi da musulunci ba ko kaɗan.
Idan ba haka ba, meyasa duk kashe-kashen da sauran ayyukan ta’addancin yake ta
cin yankuna da garuruwan musulmi ne, amma yana barin kafirai da yankunansu da
garuruwansu?!
[15] Masu bincike sun tabbatar da
cewa, makirci kawai ake shirya wa musulunci domin duniya ta zarge shi da abin
da ba shi yake aikatawa ba. An ce baƙaƙen arna maɓarnata
kuma mahandama ’yan jari-hujja daga ƙasashen ƙetare ne suke ɗaukar nauyin koyar da waɗannan matasan dabarun yaƙin ta’addanci a cikin dazuzzuka,
kuma su ke ba su muggan makamai domin su yi musu waɗannan ayyukan, su kuma su cigaba da sace
ma’adinai da sauran kayan arzikin da Allaah ya huwace mana!
Allaah ya kare mu gaba-ɗaya daga makircin makirai.
Wal Laahu A’lam.
Sheikh Muhammad Abdullaah
Assalafiy
Ga masu tambaya sai su turo ta
WhatsApp number: 08021117734
Zauren Fatawoyi Bisa Alkur'ani Da
Sunnah.
𝐖𝐇𝐀𝐓𝐒𝐀𝐏𝐏👇
https://whatsapp.com/channel/0029VaA8YpB42DcZdoRuCj3G
𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇
Https://www.facebook.com/groups/336629807654177
𝐓𝐄𝐋𝐄𝐆𝐑𝐀𝐌👇
https://t.me/TambayoyiDaAmsoshi
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.